Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ

Thanks
    9

Olympus รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ

ตอนนี้ใช้กล้อง Olypus OMD em5 + kit ไม่ค่อยได้ใช้งานคะ แต่ช่วงนี้มีถ่ายแบบเสื้อผ้า(ขายออนไลน์) แล้วภาพไม่ตอบโจทย์เท่าที่ควรเลยลังเลว่าควรหาเลนส์มาเพิ่มหรือซื้อกล้องใหม่ โดยเล็ง
    1.ซื้อเลนส์เพิ่ม lens45mm.1.8f
    2.Sony a5100 ออนไลน์ได้เลย
    3.Fuji XA2 ออนไลน์ได้เลย

เห็นว่ากล้องข้อ2-3 นิยมใช้ในการถ่ายแบบเสื้อผ้ากันมาก หนูไม่ค่อยชำนาญในการใช้กล้องเท่าไหร่ ส่วนมากดอย่างเดียว เห็นว่าน่าจะใช้งานง่าย แต่ถ้าสอยมาเจ้า EM5 คงไม่ค่อยได้จับแน่ๆคะ

ลังเลคิดไม่ตก ใจก็อยากซื้อเลนส์อย่างเดียว ประหยัดงบแต่กลัวภาพที่ได้ไม่ตอบโจทย์คะ รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากคะ

Thanks
    21

เลนส์ มีผลต่อภาพ
    แต่ โปรแกรมแต่งภาพ ก้อมีผลมากเช่นกัน
    จริงๆ เลนส เดิม ภาพดีอยู่แล้ว ลองหัดแต่งภาพ
    หรือจัดแสงดีๆ ก่อนไหมคับ จะได้ไม่เสียเงิน

กล้องยี่ห้อไหน แต่คนใช้ไม่เป็น ก้อจบฮะ

ถ้าจะถ่ายแนว เสื้อผ้า มีนางแบบ ควรใช้เลนส์ รูรับแสงกว้างๆ
    ให้หลังเบลอๆ หน่อย ถ่ายให้ over นิด ๆ ก้อจะสวย

ปรับ ยูสเซอร ก่อน ปรับอุปกรณ์

3. The Following 4 Users Say Thank You to K_OLY For This Useful Post:

Cyanobloom (20th April 2016), mihp (18th April 2016), คุณปาปา (18th April 2016), บอด (18th April 2016)

Thanks
    1

ซื้อเลนส์ 45 f1.8 ดีกว่าครับ เปลี่ยนกล้องใหม่ไม่เห็นความต่างจากเดิมมากหรอกครับ 45 f1.8 ตัวนี้ถ่ายแบบสวยครับ ละลายหลังดีมาก

5. The Following User Says Thank You to onisuka_p For This Useful Post:

mihp (18th April 2016)

Thanks
    0

หนูไม่ค่อยชำนาญในการใช้กล้องเท่าไหร่ ส่วนมากดอย่างเดียว... ผมว่าไม่น่าอยู่ที่กล้องนะ ปัญหาอยู่ที่หนูใช้อุปกรณ์ไม่ชำนาญมากกว่า ตัวem5 ถ้าใช้งานคล่องๆแล้วมันตอบโจทย์ความต้องการภาพถ่ายเขาเราได้เยอะ (พอๆกับยี่ห้อที่ยกมาน่ะแหละ) ลองระบุปัญหาที่เกิดขึ้นมาสิครับ เช่น แสงในภาพไม่สวย สียังไม่ถูกใจ จัดองค์ประกอบภาพยังไม่ดี ฯลฯ ผมว่าในบอร์ดนี้จะแนะนำได้เยอะเลย แต่ปัญหาที่หนูยกมานี่ แนะนำให้อ่านคู่มือกล้อง+ฝึกการใช้กล้องครับ

7. The Following User Says Thank You to bhopdham For This Useful Post:

mihp (26th June 2016)

Thanks
    4

ถ้าเน้นล่ะลายหลัง 45 f1.8 ก้อ OK นะ

Thanks
    643

ถ้าใช้ถ่ายภาพของขาย wb สำคัญกว่า ภาพละลายครับ ข้อนี้กล้องใหม่ๆได้เปลี่ยนครับ ไม่อยากลงทุนมากแต่อยากได้คุณภาพกับลูกเล่นใหม่ๆแนะนำ กล้องคอมแพคดีๆก็เพียงพอแล้วครับ ยิ่งถ้าไม่ถนัดแต่งภาพ อาศัยถ่ายภาพเสร็จโยนเข้ามือถือ แล้วแชร์ออนไลน์เลย em5 อาจเก่าไปนิสครับ แต่ยอมรับว่าใช้มาหลายค่าย olympus wb ตรงมากๆนะครับ ตั้ง ออโต้ เดินถ่ายสบายเลยครับ

Thanks
    0

การถ่ายภาพคือการวาดภาพด้วยแสงครับ เลนส์คิดก็ถ่ายภาพสวยได้ .....ต่อให้เราซื้อเลนส์ราคาแพงแต่แสงไม่สวยก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ....จริงๆน่าจะเอาตัวอย่างภาพมาลงให้ดูถึงจะแนะนำได้ การถ่ายภาพเสื้อผ้าเพื่อขายทางออนไลน์ เลนส์ที่มีอยู่ก็ถ่ายได้แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องใช้เลนส์รููรับแสงกว้างๆก็ได้ แต่อยากแนะนำให้ใช้แสงธรรมชาติ เน้นแสงตอนกลางวัน โดยให้แสงเข้าทางด้านหน้าตัวแบบ ตัวแบบก็อยู่ในที่ร่มนี่แหละครับแต่อย่าให้โดนแสงแดดโดยตรง ใช้แสงธรรมชาติสาดเข้ามาด้านหน้าครับ โดยเราอาจจะมีฉากผ้าสีต่างๆขึงไว้ด้านหลัง โดยเลือกให้สีตัดกันกับเสื้อผ้า เวลาถ่ายก็เปิดรูรับแสงกล้องให้กว้างที่สุดครับ มองดูภาพในจอถ้ามือไปก็ปรับให้สว่างขึ้นตามที่เราชอบ ถ้าปรับแล้ว SHUTTER SPEED ของกล้องช้าลง เราก็ปรับ iso ให้สูงขึ้นได้ครับ เลนส์คิด ถ้าแบบอยู่นิ่งๆ เอาชัวร์ SHUTTER SPEED อยู่ที่ 1/125 ก็น่าจะหยุดภาพได้แล้วครับ 1/60 ก็ยังไหวเลย.....

11. The Following User Says Thank You to tobacco For This Useful Post:

mihp (5th July 2016)

+ Reply to Thread