Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 7 1234567 LastLast
Results 1 to 15 of 93

Thread: ทำยังงัยก็ย้ายไปฟูจิไม่ได้ซักที !

Thanks
    569

Default ทำยังงัยก็ย้ายไปฟูจิไม่ได้ซักที !

เห็นเงียบๆก็เลยคุยให้ฟังนะครับ ..

ช่วงที่ผ่านมามีกล้องหลายๆตัวที่น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็น D5, D500 หรือว่า 80D ของฝั่งแคนนอน หรือว่าจะเป็น X-Pro2 ของฟูจิ แล้วก็เลนส์เทพๆของโซนี่อย่าง 24-70 GM ดูๆแล้วก็น่าซื้อน่าหากันนะครับ ตอนนี้เพื่อนๆรอบข้างก็ย้ายไป Fuji หรือไม่ก็ Sony กันก็หลายคน แต่กระแสที่แรงที่สุดดูเหมือนว่าจะเป็นกระแสชวนให้ย้ายไป Fuji ครับ ผมนี่ต้องนั่งฟังเพื่อนๆเล่านานทีเดียว แต่ในที่สุดผมก๊อ Nikon เหมือนเดิม ฮ่าฮ่าฮ่า

สาเหตุหลักๆที่ผมยังอยู่ที่ Nikon อยู่ก็คือผมรู้สึกว่า Battery ในชีวิตมันมีมากไปจริงๆ มากจนขนาดผมรู้สึกว่าการชาร์จแบตกำลังจะกลายเป็นงานประจำอย่างหนึ่ง 555

แบตเตอรี่นั่นเริ่มเป็นปัญหาเมื่อผมมี Bluetooth speaker ตอนแรกผมก็แค่ชาร์จมือถือ ต่อมามีเครื่องที่สอง แล้วก็ไอแพด สามอย่างนี้ผมต้องชาร์จทุกวัน แล้วต่อมาดันซื้อ kindle อีก แล้วก็ดันซื้อ Bluetooth Speaker อีก Bluetooth speaker นี่แหละเป็นฟางเส้นสุดท้าย ทำให้ผมตระหนักได้ว่าผมมีแบตเตอรี่ในชีวิตมากเกินไปแล้ว หลังจากนั้นมาผมก็นอยด์ตลอด ต่อไปนี้ผมจะซื้ออะไรที่เสียบปลั๊ก หรือไม่ก็ mechanic ไปเลย

พอมานึกได้ว่าถ้าซื้อฟูจิแล้วต้องชาร์จแบตบ่อยๆเพราะแบตมันหมดเร็ว ทำให้ไม่อยากซื้อ .. กลายเป็นดีงามไป เงินยังอยู่ในกระเป๋าแบบครบๆ

เพื่อนๆพอจะให้เหตุผลดีๆให้ผมหน่อยสิครับว่า ทำไมจึงอยากย้ายไปฟูจิ .. ?

2. The Following User Says Thank You to Penguin1211 For This Useful Post:

whaiie (26th February 2017)

Thanks
    345

ตัวใหม่ๆที่ออกมาทั้งกล้อง และเลนส์ของ Fuji และ Sony น่าสนใจมากครับ ทั้งในเรื่องคุณภาพ และราคา
    แต่ที่ไม่ย้ายเพราะไม่รู้จะย้ายไปทำไม เมื่อตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ มันก็ยังให้ภาพที่ดี ทำให้พึงพอใจ
    อนาคต เทคโนโลยีที่ดีขึ้น จนที่เรามีในมือไม่ไหว ค่อยคิดต่อว่าจะไปไหนดี : )

4. The Following 6 Users Say Thank You to tae_memory For This Useful Post:

natin (27th April 2016), Penguin1211 (3rd April 2016), sakdabk24 (20th July 2016), TKM (30th April 2016), wh0willknow (28th April 2016), ท้าวบุนทัน (6th June 2016)

Thanks
    4

เคยคิดจะย้ายไปfuji เหมือนกันแต่ผมดันติดFullframeเสียแล้ว จะไปsonyก้ไม่ชอบ ผมเลยขอเบรคอยู่กับnikonไปก่อนน

6. The Following User Says Thank You to Poramatzako For This Useful Post:

Penguin1211 (3rd April 2016)

Thanks
    569

ข้อดีหลักของฟูจิ นอกจากจะหล่อแล้ว ... วงแหวน control ต่างๆเข้าใจง่ายมาก ผมว่าเสน่ห์หลักของฟูจิมันอยู่ตรงนี้แหละ โดยเฉพาะ X-Pro2, วงแหวนปรับรูรับแสงอยู่ที่เลนส์, วงแหวนปรับความเร็วชัตเตอร์อยู่บนไหล่กล้อง, วงแหวนปรับ ISO อยู่ในที่เดียวกัน .. ทำให้เข้าใจง่ายมาก ไม่ต้องเงอะงะเวลาเปลี่ยนจากถือ Nikon มาถือ X-Pro2 .. นี่แหละที่เป็นสิ่งน่าหลงไหลของฟูจิ

ชวนคุยแก้เหงาไปเรื่อยๆนะคร้าาาบบ

Thanks
    777

- ยังไม่ไปฟูจิเพราะติดฟูลเฟรม
    - ไม่ชอบสีสไตล์โซนี่ ผมมองยังไงก็ไม่สวย คงต้องเอามาแก้ทุกใบ เหนื่อย!!!
    ใช้ของเดิมถ่าย แล้วรู้สึกได้ภาพสไตล์ดังใจนึกมากกว่า
    เลยตัดใจว่า จะใช้ของเดิม ปลายปีว่ากันใหม่
    Canon 5DIII+OM-D E-M5

9. The Following 2 Users Say Thank You to Mozazz For This Useful Post:

Penguin1211 (5th April 2016), Poramatzako (3rd April 2016)

Thanks
    6

ผมแบ่งขายเลนส์นิค ไปถอยฟูจิxt 10มาลองใช้ครับ รู่สึกว่าเบาขึ้นมาก ไม่ต้องแบกเลนส์หนักๆไปหลายตัว ปุ่มปรับควบคุมไม่ค่อยต่างจาคนิคเท่าไหร่ แบตก็ไม่ได้หมดเร็วนะครับได้หลายร้อยภาพอยู่เหมือนกัน ถ้าแบตไม่พอมันมีแท่นชาร์จ ชาร์จผ่านpowerbankได้ด้วย(อันนี้ของจีนสั่งจากebay) แต่ไฟล์ภาพผมว่าอารมณ์คนละแบบกันฟูจิออกไปทางเก่าๆแบบกล้องฟิล์ม โทนภาพดูซอฟๆ แต่นิคอนนี่สีจะจัดจ้านกว่า ภาพคมกว่า แต่งไฟล์ได้สนุกกว่าครับ

11. The Following User Says Thank You to jikgoh For This Useful Post:

Penguin1211 (5th April 2016)

nakhonratchasima
    Thanks
    8,417

2 ค่ายเลยสิครับ รัก 2 ค่าย ^____^

.....

13. The Following User Says Thank You to samoky For This Useful Post:

Thanks
    84

ไม่ย้ายครับ แต่เพิ่มค่าย ใช้FF nikอยู่ครับ อยากเพิ่มเบาๆซักชุด สับสนระหว่างโซนี่กะฟูจิเหมือนกันครับ a6000 กับ x-e2
    ศึกษาไปๆมา ตอนนี้เหมือน xe2ก็ทำอะไรได้เหมอืนa6000ครับ จากเดิมที่ทำไม่ได้ เช่น timelapse function, eye focus (เพราะมีfirmwareมาให้อัพ)

แถมfujiมีสไตล์ที่ถูกใจมากๆ เลนส์ที่พอซื้อหาได้ก็มีมากกว่า

แต่ไม่รู้ทำไม พอตัดสินใจจะซื้อ ก็เสียดาย sony ขึ้นมาทุกที

สงสัยจะต้อง 3 ค่าย ซะละม้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

15. The Following User Says Thank You to pookpiik For This Useful Post:

Thanks
    569

อัพๆให้มันเสร็จๆเลยดีกว่าครับ

สาเหตุที่ไม่ควรย้ายค้ายไปฟูจิ

1) Sensor ไม่ได้ดีกว่าจริง

มีข่าวลือบอกว่า sensor Fuji ดีกว่า nikon Fullframe เสียอีก แต่จริงๆแล้วไม่ได้ดีกว่าจริง ลองศึกษาดูที่ลิงค์นี้นะครับ

เปรียบเทียบ sensor Fuji X-Pro 2, D750, D7200

2) เลนส์ Fuji ไม่ได้ดีกว่าจริง

มีข่าวลือมาว่าเลนส์ Nikon ไม่ได้ออกแบบไว้สำหรับ Pixel สูงๆขนาด 50MP แต่ Fuji ออกแบบไว้สำหรับอนาคต, ความเป็นจริงคือ

- สำหรับเลนส์ FX ของ Nikon และ Canon ส่วนใหญ่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ Pixel เกินกว่า 24 MP
    - แต่เลนส์ FX รุ่นใหม่ๆก็ใช้สำหรับกล้อง 40 Megapixel ได้นะ ขอให้ไปอ่านรีวิวของเลนส์แต่ละตัวใน DXO mark เอาเอง
    - แต่ถ้าใช้เลนส์ FX กับเซ็นเซอร์ DX เราจะใช้แค่แสงช่วงตรงกลางของเลนส์เท่านั้น ซึ่งตรงนั้นเป็นจุดที่คมที่สุดของเลนส์ เป็นสาเหตุว่าทำไมเลนส์ FX จึงให้ภาพที่คมชัดสำหรับเซ็นเซอร DX แม้ว่าจะมี megapixel ที่สูงๆก็ตาม
    - เลนส์ Fuji ที่เป็น format DX สามารถจะ resolve ได้ถึง 50MP ได้จริงๆหรือ? ผมคิดว่าคงต้องเปลี่ยนไปใช้ Sigma ART lens ขนาดใหญ่โตมโหฬารจะดีกว่า

ความจริงคือ ถ้าจะให้เลนส์ไปถึง 50-100 Megapixel ขนาดของเลนส์จะใหญ่โตตามไปด้วย

3) โฟกัสไม่ไวจริงตามที่บอก

ผมคิดว่า Mirrorless ยังงัยก็โฟกัสช้านะ ขนาด A6300 ที่ผมว่าโฟกัสดีที่สุดในตอนนี้ก็ยังช้ากว่า Nikon, ส่วน Fuji X-Pro2 นั้น D40 ยังโฟกัสไวกว่า

4) Ergonomic ไม่ค่อยดี น้ำหนักไม่ได้เบากว่าจริง ขนาดไม่ได้เล็กกว่าจริง

Fuji เหมาะกับเลนส์ Fixed นะ ถ้าใส่เลนส์ Zoom เข้าไปจะถือแล้วเมื่อยมือมาก
    และถ้าเอา D5500 มาใส่เลนส์ Fixed แล้วมาเทียบกับ Fuji X Pro 2 ใส่เลนส์ Fixed แล้วน้ำหนักจะพอๆกัน

จริงๆแล้ว Fuji มีดีที่หล่อกว่าเท่านั้นเอง (แต่ก็แพงกว่ามากๆด้วยนะ)

5) ขนาดเล็ก ดูเป็นมิตร เหมาะกับการถ่าย street

ไม่จริงเลย ถึงเรากล้องขนาดใหญ่เท่า D800 เพียงแค่เราเปลี่ยนมาใช้เลนส์ Fixed ตระกูล 1.8 อันใหม่ ก็จะเป็นมิตรได้แน่นอน การถ่ายสตรีทเกี่ยวข้องกับทักษะการเข้ากับคนได้มากกว่า

6) หลายประเด็นด้อยกว่า

- ไม่เหมาะกับงานวีดีโอเลย
    - แบตเตอรี่ไม่ทน
    - การเชื่อมต่อ Wifi ก็พอๆกันกับ Nikon นี่แหละ และอันที่จริงแล้ว D500 ดีกว่า
    - เอาเข้าจริงๆแล้วผมรู้สึกว่า Hybrid View finder ของ X-Pro2 มันไม่ค่อยจะมีประโยชน์มากอะไรเท่าไหร่ ผมคิดว่าเพียงแค่ 1-2 ปี Canon จะออก Hybrid View Finder มาแบบดีมาก Canon 80D ที่เป็นกล้องที่ดีมากทำให้ผมรู้สึกว่าเวลานั้นใกล้เข้ามาแล้ว ตอนนั้นผมอาจจะต้องเสียตังค์ซื้อ Canon แน่ๆเลย
    - ผมก็ไม่ค่อยชอบดีไซน์ไหล่ตกสักเท่าไหร่

ข้อดีจริงๆของ Fuji X-Pro2

กล้องฟูจิใน พศ.นี้ เป็นกล้องและเลนส์ที่หล่อ มี interface ที่สวยงาม โดยเฉพาะการปรับวงแหวนรูรับแสงและสปีดชัตเตอร์ มันแค่นี้จริงๆแหละ 555 แต่มันก็เหมาะสำหรับการพกไปให้โชว์สาวนะ 555

แต่ถ้าให้ผมเลือกแล้ว ผมคิดว่า D7200 จะได้กล้องที่ทำงานได้ดีกว่านิดหน่อยในราคาที่ถูกกว่ามาก และถ้าอยากจะเสียตังค์พอๆกัน ผมจะไปเสียให้กับ D500 จะดีกว่าเพราะเป็นกล้องที่ดีกว่าทุกๆด้าน

แต่ก็ไม่แน่นะ ดูเหมือนว่าคนจะใช้ Fuji เพื่อบ่งบอกถึงความ art ของตัวเอง เป็นสัญลักษณ์ทางสังคมอย่างนึง แต่ผมไม่หรอก ผมรู้สึกว่า Nikon เหมาะกว่าสำหรับการสร้าง Art
    Last edited by Penguin1211; 26th April 2016 at 23:50.

17. The Following 7 Users Say Thank You to Penguin1211 For This Useful Post:

amzell (3rd June 2016), ksddt (14th June 2016), layman (24th May 2016), Litespeed (13th May 2016), tae_memory (21st May 2016), Van Helsing (6th May 2016), wh0willknow (28th April 2016)

คลองหลวง ปทุมธานี
    Thanks
    230

ใช้ Fuji อยู่ครับ แต่เป็น X100 ครับ ตั้งแต่ออกใหม่ ๆ และไม่คิดจะเปลี่ยนไป Xpro ครับ เพราะว่า ไม่ได้ดีกว่า DSLR ที่ใช้

19. The Following User Says Thank You to Neuron For This Useful Post:

Penguin1211 (28th April 2016)

Thanks
    7

ถ้ายังใช้กล้องทำงาน ยังไง DSLR ก็ Performance ดีกว่าครับ

21. The Following 2 Users Say Thank You to anuwatz For This Useful Post:

Penguin1211 (28th April 2016), ท้าวบุนทัน (6th June 2016)

Thanks
    331

ไม่รู้สึกว่าคุณภาพ file, lens and sensor Fuji ดีกว่า Nikon ซักกะนิด
    แต่ X-T1 ปุ่มควบคุมเข้าใจง่ายมาก ลืมไปแล้วว่าเข้าเมนูครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่
    ถ้าการถ่ายรูปสนุกตั้งแต่ถ่ายไฟล์ไม่ได้ไว้ขายใคร คนแนว slow life ก็ไปลอง Fuji
    แต่ถ้าจะเอาไฟล์ไปเปลี่ยนเป็นเงิน Nikon แหละดีกว่าครบทั้งระบบ

ตอนนี้พักรบชั่วคราว แม้ว่า ราคา Df จะน่าหวดมากๆ
    ปูเสื่อรอ Df2 ฉลอง 100 ปี กลางปีหน้าอย่างเดียวเลย
    กล้อง Nikon ขายหมดแล้ว เหลือแต่เลนส์ FF

Thanks
    67

ผมมี d810 5d3 แล้วก็ xt1

อารมณ์แต่ล่ะค่ายมันต่างกัน เรื่องเนื้อไฟล์ฟูยังสู้ ff ไม่ได้ แต่ไม่ได้ขี้เหร่นะ เหมาะกับการพกถ่ายแบบชิลๆ ไม่เน้นจริงจังสำหรับงาน แต่ผมก็เอาฟูถ่ายภาพส่งขายเว็บนอกได้เหมือนกัน

ถ้าถ่ายมาโปรเซสดีๆก็สวยได้เหมือนกัน ผมรู้สึกว่าโปรเซสได้ง่ายกว่าสองค่ายด้วย เพราะสีไฟล์มันอ่อนๆดีมั้งครับ

Unregistered Guest

ฟูจิเป็นกล้องที่ดีนะแต่มันเหมาะที่จะซื้อตอนตกรุ่นมากกกว่าเพราะราคามันลงหวบๆเลยตอนเปิดตัวนี่แพงมาก

Thanks
    450

...ละตอนนี้ย้ายหรือยังอยู่ที่เดิมครับ....อัพเดทให้ฟังหน่อย55

....ความเห็นส่วนตัวจากผมนะครับ ใช้นิคอน ฟูจิ ละพี่หมี ......ตามการใช้งานจริงนะ ไม่อวยทั้งนั้น เอาที่รุ้สึก

1.ถ้าอยู่นิค่อนคงไม่ต้องอธิบายอะไรมั้ง แฟลชCLS การบังคับบลาๆๆๆ DSLRไงก็ยังเป็น DSLR แต่สาเหตุที่ทำให้ต้องย้ายๆไปจับอื่นๆเพราะน้ำหนักสู้ไม่ไหวจริงๆ หนุ่มๆก็บ้าหอบอยู่หรอก พออายุเพิ่มความคล่องตัวมันไม่โอเคร ต้องเน้นความคล่องตัวก็หากล้องเล็กๆมา (เหตุที่หนีจากนิค่อนหลักๆเลยครับ) นอกนั้นก็รู้ๆกันครับว่าสาวกนิคชอบไม่ชอบอะไรซึ่งส่วนใหญ่ก็แฮปปี้การใช้งานดีหรอกนะ ผมก็อารมณ์ตัดใจเช่นกัน ยิ่งต้องพกเดินทางบ่อยๆด้วย

2.พี่หมี โอเครครับ น้ำหนักได้....เบาดีตอบโจทย์ มาจาก FF ต่อยอดกล้องเล็กเป็น FF อีก แต่หมีกั๊กครับ ฟังค์ชั่นน้อยพอๆกับปุ่มการควบคุม แถมต้องเสียเงินซื้อแอพมาลงเพิ่มกรณีอยากให้กล้องทำงานได้เพิ่ม...เอาว่ายกตัวอย่างง่ายๆดีกว่า
    -Interval กล้องระดับนี้ไม่มีครับ(ฟูจิยังให้มาเลย) ต้องควักซื้อ Timelap มาใช้แทน โดยที่การทำงานแบบ interval ในการตั้งยิงระยะยาวแบบกล้องใหญ่ทำไม่ได้เพราะพี่แกตั้งปิด LCD หลังไม่ได้ หากเปิดให้ยิงต่อเนื่อง คิดว่าแบตเล็กๆคงอยู่ไม่ครบชั่วโมงครับ บางคนบอกต่อชาร์ต power bank ได้นี่ก็ต่อสิ ...ต่อได้แต่ต่อแล้วชาร์ตอย่างเดียวใช้งานไม่ได้ นั่นคือ1ก้อนมีระยะเวลาจำกัดเกิ๊น(ปิดหน้าจอตอนใช้งานอันนี้ก็ได้แหมไมไม่ทำให้มันเซฟพลังงาน)
    -ปุ่มล็อค AEL/AEF ไม่สามารถตั้งกดพร้อมกันได้....เชื่อเขาเลย คนใช้ DSLR มามันคุ้นกับปุ่มนี้ละเลือกใช้จะ1หรือคู่พร้อมกันได้ หมีดันทำไม่ได้....
    ยกตัวอย่างเท่านี้ก่อนนะ

...แต่หมีก็มีข้อดีของมันหลายข้อครับ คนบอกเลนส์หมีน้อย....แต่สายหนอนมาหมี อะแดปเตอร์แบบ AF ให้เลือกใช้งานหลายตัว แถมเวิร์คอีก พอเป็นนิคมาหมี...จบครับอะแดปเตอร์AFมีในท้องตลาดตอนนี้ใช้งานไม่เวิร์ค แถมได้แต่G Type เท่านั้นอีก ข้อดีนี้เลยตกไปอยู่กับสายหนอนย้ายมาหา FF ตัวเล็กๆ

...เรื่องไฟล์จบหลังกล้อง คนบอกไม่โอเคร เอาจริงๆมันชิปกันหลังกล้องได้หมดละครับ กล้องเล็กๆสมัยนี้ เห็นหลังจอเลย อันนี้น่าจะไม่ใช่ประเด็น แต่ถ้าเรื่องขุดไฟล์ ต้องยอมใจพี่แกครับ กล้องเล็กไฟล์ทำงานได้แบบกล้องใหญ่ ละผมก็มาหาหมีด้วยเหตุที่ พี่ที่ทำงานสายถ่าย สถาปัตย์ ใช้ไฟล์มันทำมาหากินอยู่(พี่คนนี้สายหนอนมาก่อนใช้5DII)และเราก็เห็นงานที่มาจากมัน ยอมรับครับมันมีเนื้อไฟล์ที่เหมาะกับสายงานที่ซีเรียสเรื่องไฟล์มากๆ

3.ฟูจิ....คนเทียบกันแบบ ค่าในแลป ผมว่าชีวิตจริงเราแยกกันออกไหมครับ....โอเครถ้าเอามาทำงาน Print AD. อันนี้คงเห็นด้วย คนบอกไฟล์วุ้นๆ ผมแต่งรูปจากกล้องเกือบทุกยี่ห้อ(รับงานโพเซสด้วย) ยอมรับครับ เป็นอย่างว่า .... แต่มันก็ดันมีข้อดีที่มาแทนกัน เหตุว่าทำไมมือใหม่หรือสาวๆชอบใช้

....มันทำงานง่าย ฟังค์ชั่นปุ่มกด เมนู ทำออกมาใช้งานดีกว่าพี่หมีซะอีก(ขอชมวิศกรจริงๆ) พอมันง่ายคนก็ใช้สนุก ที่สำคัญมันจบหลังกล้องง่ายอีก ดังนั้น User ที่ใช้กันผมว่า เอามาลงเวบ พริ้นท์รูป จัมโบ้ แค่นี้ก็สวยแล้ว เขาก็ไม่มานั่งเล็งเรื่องความเป็นวุ้นกันครับ แทบจะแค่ลงเวบไซท์อย่างเดียวนะกลุ่มนี้.....ทำไมถึงบอกว่ามันจบหลังกล้องง่าย อยากให้นึกถึงพวก iPhone , Note4 ไรงี้ครับ กล้องพวกนี้อารมณ์ถ่ายมาละสวยเลย จะด้วย Engine อะไรก็ตามแต่ มันคงแลกมาด้วยลักษณะไฟล์ที่คนเล่นกล้องบอกมันแบนๆไร้มิติ(ก็ว่ากันไปครับ..ผมในฐานะคนแต่งรุปก็ว่าแบนอยู่ครับแต่ชอบที่เอาไปใช้ละโหลดลงมือถืออัพได้เลยไม่ต้องแต่ง สวยดี ไม่มีใครนั่งจับผิดเพราะสวยก็คือสวย555) ความจริงผมก็ยังใช้มันสแนปงานร่วมกับกล้องใหญ่ส่งงานได้ปกติสุขดี จับคู่กับเลนส์มันให้ดีมันรับงานได้ครับ บอกเลนส์มันไม่ดีๆนี่ ถามก่อนครับ f1.4 ราคาไม่ถึง2หมื่นที่เป็นเลนส์ออโต้ ค่ายไหนจะใจดีทำให้ราคาเท่านี้ได้

สุดท้าย กล้องแต่ละตัวมันก็ไม่ตอบโจทย์เราได้ทุกข้อครับ....และก็ไม่มีตัวไหนดีเลิศจนเหนือขั้นชัดเจน และในความด้อยที่คนใช้งานตำหนิมันก็มีกันทุกตัวทั้งนั้น ก็ขึ้นกับว่าจะเอามันมาใช้งานยังไง ผมก็ยังวนเวียนอยู่กับกล้องพวกนี้ ตัวผมเองก็ใช้มันตามใจชอบ แม้หลังๆจะหนักมาทาง MRL ก็ตามนะ(อาจจะเริ่มแก่555)

26. The Following 8 Users Say Thank You to Milk-Keeper For This Useful Post:

deedee1 (14th May 2016), hivitz (20th December 2016), ksddt (14th June 2016), mengazaa (21st May 2016), Mozazz (20th July 2016), nutar11 (14th May 2016), Penguin1211 (25th July 2016), TTuuMM (27th July 2016)

+ Reply to Thread
Page 1 of 7 1234567 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks