Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 37

Thread: อยากถามคนใช้ fuji หน่อยครับ ว่าทำไมถึงชอบ fuji

Thanks
    19

Default อยากถามคนใช้ fuji หน่อยครับ ว่าทำไมถึงชอบ fuji

โดยส่วนตัวผมใช้ canon DSLR อยู่ อาจเพราะใช้มาตั้งแต่เป็น film
    มีอุปกรณ์ canon อยู่ก็เลยใช้ canon มาเรื่อย
    แต่พีกหลังเห็นมีหลายคนย้ายจาก DSLR ยี่ห้ออื่นมา ใช้ fuji ทั้งๆที่ราคาอุปกรณ์ก็ไม่ถูกแถมบางคนย้ายจาก full frame มาอีกด้วย
    ด้วยความสงสัยเลยอยากถามหน่อยครับว่า fuji เขามีอะไรเป็นไม้ตายตรึงใจผู้ใช้ ไม่ได้เจตนาเชียร์หรือบลับอะไรนะ อยากรู้จริงถ้ามีภาพประกอบจะเป็นประโยชน์กับผมอย่างมากครับ ถือว่าเปิดมุมมองให้ผมหน่อยนะ

Thanks
    87

ผมเดานะครับ
    1.สมัยนี้อะไรก็โซเชียลครับ คนใช้กล้องใหญ่ๆ ส่วนใหญ่ไม่มีwifiครับ อยากอัพภาพสวยๆจากกล้องก็ต้องรอกลับมาแต่ง+อัพที่บ้าน
    2.น้ำหนัก อันนี้น่าจะเป็นสาเหตุหลักเลยครับ แต่ก็มีหลายยี่ห้อให้เลือก แต่ทำไมต้องเป็นฟูจิ
    3.รูปลักษณ์ภายนอกของกล้อง อันนี้ก็สำคัญนะครับ ผมเองก็ยังหลงเลยครับ
    4.เลนส์ มีให้เล่นทั้งถูกทั้่งแพงครับ ผมเล็งsonyไว้ แต่เลนส์มีให้เลือกน้อยเหลือเกิน เช่น อยากจะอัพเกรดเลนส์kit 16-50 ไปดูสิครับ แพงๆทั้งนั้นแต่ละตัวเลือก
    5.การจัดการสีผิวคน และโหมดสีต่างๆ ค่อนข้างถูกใจผู้ใช้ครับ ทั้งสาวๆที่ถ่ายเซลฟี่ ทั้งคนรับงานที่ถ่ายออกมาแล้วใช้งานได้เลย ปรับแต่งน้อย

คร่าวๆเดาๆก็น่าจะประมาณนี้ครับ
    ปล.ผมใช้d610 แต่แอบเล็ง xe2 xt10 ครับผม

3. The Following 4 Users Say Thank You to pookpiik For This Useful Post:

angelo (21st March 2016), DominoX (8th April 2016), golftana (27th February 2017), Neuron (21st March 2016)

คลองหลวง ปทุมธานี
    Thanks
    238

ผมใช้ X100 รุ่นแรกเลยครับ ตั้งแต่ ออกใหม่ๆ Focus ยังช้าเป็นเต่า ถ่ายเด็กกับหมาเนี่ยหมดสิทธิ์เลย ปัจจุบันยังใช้อยู่ ตั้งแต่ fuji up firmware เหมือนเปลี่ยนกล้องเลย ดีขึ้นมาก เป็นอีกอันนึงที่เห็นว่า กล้องสามารถ up firmware ได้ ประสิทธิภาพโดนใจลูกค้า และตั้งใจใช้เป็นกล้อง ไปเที่ยว วันไหนต้องการเบาๆ File ดี ชอบ ที่เลือก x100 เนืองจาก เปลี่ยน lens ไม่ได้ครับ ยังไม่อยากสะสมเลนส์เพิ่ม ปัจจันยังใช้ DSLR อยู่ คาดว่า วันหน้า ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น MRL เนื่องจากน้ำหนัก ก็อยากเปลี่ยนเป็น Full Frame MRL ที่ใช้ lens เก่าเราได้ แต่ไม่ชอบ Sony ครับ

5. The Following 2 Users Say Thank You to Neuron For This Useful Post:

angelo (21st March 2016), DominoX (8th April 2016)

Thanks
    1,160

สำหรับผมอันดับแรกเลยคือสีครับ ค่ายอื่นผมต้องทำรูปจนสีผิดเพี้ยนไปจากของเดิมมากเพราะไม่ถูกใจ แต่กับฟูจิการจำลองสีฟิล์มของเค้าแต่ละแบบมันถูกใจผมมากเรียกได้ว่าแทบจะไม่ต้องทำอะไรกับมันอีกหรือถ้าทำก็ทำน้อยมากโดยไม่ผิดไปจากคาแรคเตอร์เดิมของมันเลยไม่ต้องเหนื่อยกับการทำรูป
    อ่ออีกอย่างนึงคือมันให้ภาพที่ใสกว่ากล้องบางยี่ห้อที่ผมเคยใช้มา

เลนส์ค่ายอาจดูแพงไปหน่อยเพราะเน้นทำแต่คุณภาพดีแม้กระทั่งเลนส์คิท

ส่วนต่อมาคือการคอนโทรลต่างๆที่อยู่ด้านนอกมันสะดวกมาก
    ผมเคยใช้กล้องฟิล์มมาบ้างเลยชอบมากตรงจุดนี้

เรื่องของหน้าตาอันนี้นอกจากดูหล่อคล้ายกล้องฟิล์มแล้วมันยังดูสบายๆเป็นมิตรกับผู้คน และมันพกไปได้บ่อยกว่ากล้องตัวใหญ่

เฟิร์มแวร์และศูนย์บริการ ในส่วนนี้ฟูจิดูจะเน้นมากและแคร์ลูกค้าจริงๆ แม้กระทั่งรุ่นเก่ายังมีเฟิร์มแวร์มาให้อัพเดท ล่าสุดก็เห็น xe2
    ได้ระบบโฟกัสแบบใหม่เหมือนกับใน xt ซึ่งแบรนด์อื่นคงไม่ทำ
    ผมแอบหวังว่าฟูจิจะใส่ film simulation acros ที่มากับ xpro2
    มาใส่ให้กับรุ่นอื่นด้วย (แอบถามกูรูท่านนึงบอกเป็นไปได้มาก)
    และตอนนี้ทางฟูจิไทยยังเพิ่มระยะประกันซ่อมฟรีเรื่องปุ่มดูภาพของ xt10 ที่บางคนมีปัญหาเป็น 5 ปี
    ตรงจุดนี้ถือว่าได้ใจชาวฟูไปไม่น้อย

ยังไงก็แล้วแต่ผมว่ากล้องแต่ละยี่ห้อก็มีดี,ด้อยต่างกันไปทั้งนั้น
    มันสำคัญอยู่ที่ว่ามันดีพอสำหรับตัวเราหรือไม่ ต้องลองใช้เองครับถึงจะตอบได้
    ปล.ผมดูภาพถ่ายจากกล้องฟูจิเกือบทุกรุ่นดูทุกหน้ารวมถึงรีวิวในที่ต่างๆเยอะมากจนตอนนั้นจะตัดสินใจเลือก xe2 แต่ xt10 ออกมาพอดีแล้วดันมืสิ่งที่ต้องการเพิ่มเข้ามาเลยเลือก xt10 แทน

7. The Following 3 Users Say Thank You to rukna For This Useful Post:

DominoX (8th April 2016), golftana (27th February 2017), shadow98 (22nd March 2016)

Thanks
    0

ชอบเรื่องโทนสีเหมือนกันครับและทางFujiยังออกเฟิร์มแวร์มาให้อัฟกล้องถึงแม้จะเป็นรุ่นเก่าและเรื่องนํ้าหนักและหน้าตาการออกแบบตัวกล้องครับก็เหตุผลคงเหมือนเหมือนพี่พี่ท่านอื่นอื่นละครับ(และผมก็เป็นคนหนึ่งที่ย้ายค้ายจากกล้องDSLRมาครับ)

9. The Following User Says Thank You to Terng40D For This Useful Post:

DominoX (8th April 2016)

Thanks
    37

สรุปสั้นๆประมาณนี้ครับ

1.เบา เพราะแบก Canon พร้อมเลนส์เป็นฝูงไม่ไหวแล้ว
    2.ภาพจบหลังกล้องได้เป็นส่วนใหญ่ สะดวกสำหรับการถ่ายรูปท่องเที่ยว ที่ไปเที่ยวกลับมาแล้วไม่มีเวลาทำรูป
    3.ถูกกว่า DSLR นิดหน่อย
    4.เล็กกว่า เอาใส่ในกระเป๋าที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้

แถมข้อเสียให้ด้วยละกัน
    1. auto focus ยังเป็นรอง DSLR
    2. ความถึกยังห่างชั้น ถ้าเอาไปถ่ายที่มีหิมะตก ถ้าไม่ใช่ X-T1 มีโอกาสเดี๊ยงสูง
    Camera bag Mania

11. The Following User Says Thank You to bathroom For This Useful Post:

Thanks
    1

สำหรับผมนะครับ
    1. เบา ไม่ใหญ่มาก แต่ยังคงคุณภาพสูงไว้
    2. การคอนโทรลกล้องพวก ergonomic ดีมาก
    3. เลนส์คุณภาพสูงมีให้เลือกเล่นเยอะ เชื่อมั่นในเลนส์ เพราะสมัยก่อนก็ทำเลนส์คุณภาพสูงและกล้องและเลนส์ถ่ายหนังให้ค่ายต่างๆ รวมทั้งพวก medium อย่าง Hass และดูมีอนาคตสุดๆ
    4. Knowhow เรื่องสี ที่มีมาตั้งแต่ยุคฟิล์ม เป็นเจ้าเดียวในตลาดครับที่หลงเหลืออยู่ เพราะเป็นผู้ผลิตฟิล์มเองด้วย
    ลองอ่านนี่ดูครับ https://www.facebook.com/MovieMaking...type=3&theater
    https://www.facebook.com/MovieMaking...type=3&theater
    5. ศูนย์บริการครับ ผมว่าดีสุดแล้วแหละ
    6. เฟิร์มแวร์ อัพเดทใหม่ให้ตลอด ซื้อไปแล้วเรียกว่าใช้ได้นานเลยแหละ

สรุปว่ากล้องหล่อ เลนส์ดีมาก มีให้เลือกเยอะ การคอนโทรลกล้องดี สีสวย ศูนย์ดี ประมาณนี้มั๊ง

13. The Following User Says Thank You to codevero For This Useful Post:

Thanks
    2,109

สี : การควบคุม : เบา

15. The Following 2 Users Say Thank You to shadow98 For This Useful Post:

DominoX (8th April 2016), JumboA111 (22nd April 2016)

Thanks
    30

ถามเพิ่มครับ...แล้ว ฟูจิ ไล่ลำดับรุ่นยังไงครับ พอดีไปยืนดูแล้ว งง ครับคนขายก็พูดไม่รู้เรื่อง รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ....แล้วแต่ละรุ่นต่างกันตรงไหน พอดีสนใจจริงครับ

17. The Following User Says Thank You to Madoy For This Useful Post:

Thanks
    26

เคยใช้โอลี่ แล้วรู้สึกสียังไม่โดนครับ พอเห็นไฟล์ภาพ ฟูจิ เท่านั้นแหละ รักเลยครับ

19. The Following User Says Thank You to birdnok For This Useful Post:

Thanks
    7

หลักๆ เลยคือ เรื่องสี และ คุณภาพของ file jpeg ครับ คือมันสวยหลังกล้องเลย ถ่ายเสร็จก็ upload ขึ้น social media ได้ง่ายๆ หรือถ้าอยากแต่งหลัง ตัว file jpeg ของ fuji เองก็ดีในระดับที่แต่งได้จาก หน้ามือเป็นหลังมือแล้ว file ยังไม่เสียคุณภาพไปนะครับ
    อีกเรื่องคือ noise&iso สูงๆ อันนี้แล้วแต่คนชอบเลย ส่วนตัวผมจะถ่ายคน ก็จะได้ ภาพแบบเนียนๆ หรือบางคนจะเรียกว่า วุ้นๆ เวลาให้ ISO 6400 ขึ้น ซึ่งถ้าใครไม่ชอบเนียนแบบนี้ก็จะไม่ถูกใจได้ครับ แต่ผมว่าเอาไปถ่ายคน เนียนๆ ผมชอบครับ
    เรียกสุดท้ายคงเป็น รูปร่าง ของกล้อง อันนี้ เป็นความชอบส่วนตัวเลยครับ แต่ Fuji ทำกล้องออกมาแบบ indy retro ตั้งแต่ X100 ก็ฮิตกันจนคนอื่นที่ออกตอนนี้ก็ตามเทรนนี้มาเหมือนกัน ตอนนี้เลยมีกล้องหล่อๆให้เลือกเยอะเลย

21. The Following 2 Users Say Thank You to masterchief For This Useful Post:

DominoX (8th April 2016), PHOTOMINE_CM (24th July 2016)

Unregistered Guest

-เลนส์คุณภาพขนาด APS-C มีให้เลือกเยอะ
    -การควบคุม Aperture กับ Shutter Speed มันได้อารมณ์มากกว่าหมุน Dial อันเล็กๆ ของกล้อง DSLR ถึงจะปิดกล้องอยู่ก็เห็นค่าได้เลย แถมมี Dial ชดเชยแสงมาให้อีก ฟินสุดๆ
    -EVF ทำให้เห็นภาพที่จะได้ก่อนกดปุ่ม Shutter Release เจอสภาพแสงยากๆ ก็ปรับค่าได้ง่ายกว่า
    -Auto Focus มันแม่นยำ (Accurate) กว่า DSLR
    -ถ่ายคนแล้วได้ผิวสีสวยจากกล้องเลย ไม่ต้องแต่งมาก
    -เพิ่งมาพบทีหลังว่าชอบกล้อง Rangefinder-Style มากกว่า SLR-Style

Thanks
    1,376

สี -ไฟล์จบหลังกล้อง
    บอดี้ สวย พกง่าย

24. The Following User Says Thank You to Pimpixel For This Useful Post:

Thanks
    1

ไฟล์สวย ถ่ายง่ายค่ะ

26. The Following User Says Thank You to Littlewitch For This Useful Post:

หลังสวนหลวง ร.๙
    Thanks
    466

ชอบเพราะหล่อเรียบเลนส์สวย และภรรยาอนุมัติครับ
    There is no subject so old that something new cannot be said about it.

28. The Following User Says Thank You to nithi For This Useful Post:

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast