Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: รู้สึกยังไงกับรูปเดิมๆ มุมเดิมๆ ใครไปก็ต้องถ่ายมุมนี้ ....

Thanks
    84

Default รู้สึกยังไงกับรูปเดิมๆ มุมเดิมๆ ใครไปก็ต้องถ่ายมุมนี้ ....

คือผมเห็นเพื่อนผมมันชวนไปถ่ายรูป "กรุงเทพ" ตอนกลางคืน เห็นมันไปกันบ่อยมากๆ

ซึ่งส่วนใหญ่ผมก็ไม่ไปหรอก เพราะผมไม่ชอบไปถ่ายรูปมุมเดิมๆ เห็นมันถ่ายมาก็มีแต่มุมมหาชน คนถ่ายกันเยอะแยะ

อย่างวัดอรุณ มาบุญครอง สะพานแถวๆพระประแดง สวนเบญฯ เสาชิงช้า ฯลฯ.... มีอีกเพียบครับ คิดว่าหลายๆคนน่าจะรู้ น่าจะเคยเห็น หรือแม้แต่น่าจะเคยไปถ่าย

ถ้าบอกว่าไปฝึกฝีมือ ผมว่าไม่นะ บางคนก็ไปมันอยู่นั่นแหล่ะ ที่เดิมๆ ไปถึงก็ตั้งกล้องถ่ายแต่รูปเดิมๆ การตั้งค่าต่างๆก็เหมือนๆเดิม แล้วจาไปทำไม ไม่เบื่อเหรอ

บางครั้งผมว่าอันตรายซะด้วยซ้ำ อย่างสะพานพระรามแปดนี่ยิ่งอันตรายเลยครับ

หลังๆเวลาไปเที่ยวไหน ยิ่งถ้าเป็นที่ที่เคยไปหลายครั้งนี่ ผมแทบจะไม่หยิบกล้องออกมาถ่ายวิวเลย ส่วนใหญ่จะไปถ่ายรูปคนในครอบครัวมากกว่า...

คิดยังไงกันครับ...

2. The Following User Says Thank You to texkrab For This Useful Post:

chen555 (17th September 2016)

Thanks
    2

ครับผม ขอตอบมน คหสต. ผมนะครับ เวลาผมไปถ่ายที่มุมมหาชนน่ะ ผมจะดูแต่รูปของคนอื่นเพื่อเป็นแนวทางจะไม่เคย ดูการตั้งค่า ดังนั้นผมจะไปฝึกเอง ที่มุมมหาชน แล้วก็ค่อยหามุม อื่นในบริเวณนั้น ผมว่ามันทำให้เราตื่นเต้นดีเพราะที่ดูคือรูปของผู้ที่เราอยากศึกษา แต่รูปของเราก็คือของเราครับถึงแม้มันจะเหมือนผู้ที่ศึกษาก็ตาม ผมก็เลยไม่เบื่อครับ

4. The Following User Says Thank You to marcharale For This Useful Post:

texkrab (5th March 2016)

Thanks
    141

ผมก็ชอบไปมุมมหาชนนะ ส่วนตัวผมคิดอย่างนี้นะครับ
    1.สถานที่เดียวกัน มุมเดียวกัน แต่ทำไม่ภาพเราไม่สวยเท่ากับช่างภาพเก่งๆ หรือภาพที่ลงขายในweb
    สถานที่เดียวกัน มุมเดียวกัน การตั้งค่ากล้องเหมือนกัน อาจจะหาข้อมูลจาก flickr.com, 500px.com
    แล้วทำไม่มันไม่สวยเหมือนเขา คำตอบของคำถาม คือเหตุผลที่ต้องไปซ้ำๆ
    2.มุมมหาชนที่เดิม เพี่มเติมคือโชค ส่วนตัวผมคิดว่าภาพสวย เกิดจากโชค 90% ที่เราไปถูกที่ถูกเวลา
    เราเพียงไป capture ช่วงเวลาที่คิดว่าสวยที่สุด ยกตัวอย่างเช่น ผมไปที่เดิม 5 ครั้ง ถ่ายพระอาทิตย์ตก
    แต่มีเพียงครั้งเดียวเท่านั้นที่ผมไปถูกที่ถูกเวลา เจอฟ้าระเบิด ได้ภาพเหมือนกับที่คิดไว้ เป็นต้น
    3.ไปที่ซ้ำๆ ต้องถ่ายภาพไม่ซ้ำมุมเดิม หลังๆ ไม่ค่อยได้เที่ยวเริ่มรู้สึกมุมจะตัน
    ถ้าคิดว่าเราฝึกตรงมุมมหาชนพอแล้วก็ไม่ต้องไป แต่ถ้าคิดว่ายังไม่โดนใจ ก็ออกไปฝึก อย่างน้อยนี้ก็เป็นงานอดิเรก ทำเพื่อผ่อนคลาย

6. The Following User Says Thank You to gappom For This Useful Post:

Thanks
    41

ช่วงเวลานึงมีเพียงครั้งเดียวครับ

ต่อให้ถ่ายมุมเดิม เวลาเดิม ตั้งค่ากล้องเท่าเดิม แต่คนละวัน ก็ได้มาอีกรูปที่แตกต่างครับ
    เคยคุยกับช่างภาพบางท่านที่ถ่ายแลนด์ รูปบางรูปต้องถ่ายอยู่มุมเดียวหลายวันมากๆ
    เพื่อให้ได้มาถึงจังหวะโอกาสที่ดีที่สุด บางทีฟลุ้คได้มุมมองที่ใหม่ที่คาดไม่ถึงด้วย
    เราคุมได้แต่กล้องครับ ปัจจัยอื่นๆเป็นเรื่องของจังหวะ โอกาส และโชค

ผมถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกได้ราวๆปีกว่า ตอนแรกก็ไม่กล้าถ่ายมุมมหาชนมาก กลัวคนว่าน่าเบื่อ
    แต่ตอนนี้ไม่แคร์สื่อครับ ถ่ายได้ถ่าย ออกมาสวยก็พอใจ ถ้าถ่ายอีกครั้งดีกว่าเดิมก็ยิ่งดีใจ ...ไม่ดีก็เก็บไว้คนเดียว

8. The Following User Says Thank You to บอด For This Useful Post:

Thanks
    574

ผมถ่ายภาพจากหน้าต่างห้องทำงานผม - มุมเดิมๆ
    ในระยะเวลากว่าห้าปี ถ่ายไปร่วมๆ 3-4,000 รูป
    ภาพเหมือนซ้ำกันแต่ไม่ซ้ำกัน และอารมณ์ภาพแต่ละภาพก็ไม่เหมือนกัน

แสง สี ท้องฟ้า เมฆ พระอาทิตย์ คน อารมณ์ตากล้อง ฯลฯ ไม่เคยเหมือนเดิม
    ภาพก็ไม่เหมือนเดิมเช่นกัน

ลองดูภาพนี้เป็นตัวอย่าง

Name:  SamePic-1.jpg
Views: 418
Size:  228.5 KB

สถานที่ที่เป็นมุมมหาชน ในเวลานับสิบปีที่ผ่านมา คนถ่ายภาพไปเป็นล้านๆภาพ
    ถ้าเป็นคนทั่วไป ก็คงตั้งคำถามแบบเดียวกับท่าน texcrab เหมือนกันว่า รู้สึกยังไงกับรูปเดิมๆ มุมเดิมๆ ใครไปก็ต้องถ่ายมุมนี้ ....

ตากล้องคนหนึ่งมองภาพที่ซ้ำๆนับล้านๆภาพนั้นแล้วก็ให้คำตอบว่า มุมเดิมๆ ที่ใครๆก็ต้องไปถ่าย มีอะไรที่มากกว่ามุมเดิมๆ

ศิลปิน -ต่อให้เทพแค่ไหน- ไม่ใช่แค่ตวัดข้อมือหนเดียว หรือ กระดิกนิ้วหนเดียว ก็สร้างงานศิลป์ได้
    ต้องใส่หยาดเหงื่อ เวลา ความทุ่มเท และ การฝึกฝนซ้ำแล้วซ้ำเล่า นับพันนับหมื่นหน กับงานเดิมๆ แบบเดิมๆ ศิลป์เดิมๆ กว่าจะได้อะไรที่เป็นงานศิลป์ดีๆ 1 ชิ้น

ภาพหลายๆภาพของ Nat Geo ตากล้องต้องไปหมกตัวอยู่กับสถานที่นั้นๆนาน นับปี
    ถ่ายภาพมานับพันนับหมื่นภาพ
    เพื่อให้ได้ภาพสวยๆแค่ 5-10 ภาพ
    ทั้งๆที่เป็นตากล้องระดับอภิมหามืออาชีพ ระดับโลก

พวกเราจับจดครับ
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

10. The Following 2 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

texkrab (5th March 2016), tonklar (11th September 2016)

Thanks
    2,255

คำถามดีนะครับ.....
    การไปถ่ายรูปตามมุมต่างๆที่มีคนถ่ายไปเยอะแล้ว ลงรูปให้เห็นเยอะแล้ว ถ้ามองในอีกมุมมันก็เป็นการเรียนรู้อย่างหนึ่ง...

เรียนรู้การไปอยู่ตรงจุดถ่ายมุมมหาชนว่ามันไปถึงยากง่ายเพียงใด เรียนรู้ว่าก่อนจะถ่ายให้ได้รูปต้องเตรียมอุปกรณ์ เตรียมปรับค่ากล้องอย่างไรก่อนถ่าย เรียนรู้ว่าเมื่อเราถ่ายออกมาแล้วจะได้ภาพเหมือน หรือต่างจากที่คนอื่นถ่าย...แล้วทำไมมันถึงต่าง เรียนรู้ถึงสภาวะอากาศและสิ่งแวดล้อมที่จะต้องเผชิญรวมถึงเหตุไม่คาดฝันอื่นๆ เช่น มุมมหาชนแท้จริงอาจจะมีคนมาถ่ายรูป ณ เวลานั้นเยอะมาก เราจะรับมืออย่างไรเพื่อให้ได้รูปมารวมถึงกติกามารยาทในการปฎิบัติตนต่อคนหมู่มาก

เมื่อได้ลองเรียนรู้ และลองถ่ายในสิ่งที่คนหมู่มากทำ ได้ความรู้ได้ประสบการณ์ในระดับหนึ่ง เมื่อวัตถุดิบทางปัญญามีมากพอในระดับหนึ่งเราจะเริ่มคิดได้ว่า เราจะเดินในเส้นทางทีคนจำนวนมากเดิน หรือเริ่มเดินออกนอกเส้นทางเพื่อค้นหาชีวิตและตัวตนของตนเอง หาในสิ่งเหมาะและถนัดกับตนเอง

ตอนถ่ายรูปใหม่ๆ ผมก็ชอบไปถ่ายตามมุมมหาชนอย่างเช่นไปภูเก็ตก็ต้องถ่ายแหลมพรหมเทพ ไปเชียงใหม่ก็ต้องไปถ่ายพระธาตุดอยสุเทพ อะไรทำนองนี้แหล่ะ
    หลังๆเริ่มรู้สึกว่าเรามีแต่รูปที่ซ้ำๆกับรูปของคนอื่น จึงเริ่มออกหาสถานที่สวยๆแปลกๆ ที่ยังไม่ค่อยมีคนถ่ายมาบ้าง เริ่มสนุกกับการค้น สนุกกับการดั้นด้นเดินทางไป......สร้าง Life style ให้กับตัวเอง
    Attached Images Attached Images    
    ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกครับ

12. The Following 3 Users Say Thank You to Akewizard For This Useful Post:

JumboA111 (21st April 2016), texkrab (5th March 2016), tonklar (11th September 2016)

Thanks
    1

ผมขอบตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวคือ ถึงแม้ว่าจะเป็นมุมเดิมๆ ของมหาชน แต่ถ้าผมยังไม่เคยไปถ่ายรูปตรงนั้น ผมก็จะไปครับ อย่างน้อยก็เป็นภาพที่เกิดจากฝีมือของเราเอง อาจจะซ้ำกับของคนอื่นก็ช่างมัน

14. The Following User Says Thank You to thaipretty For This Useful Post:

texkrab (16th September 2016)

Thanks
    52

มุมมหาชนถ้าผมไม่เคยไปผมก็จะถ่ายครับ แต่อาจจะขยับๆเรื่องความสูงของกล้อง ระยะเลนส์ ให้มันดูแหวกสักหน่อยครับ
    แต่ผมจะพยายามหามุมที่แตกต่างมากกว่า ^ ^

16. The Following User Says Thank You to chen555 For This Useful Post:

texkrab (16th September 2016)

+ Reply to Thread