Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอคำแนะนำ Windows 10 Home กับ Pro มีอะไรต่างกันบ้างครับ

Thanks
    115

มือหมุน ขอคำแนะนำ Windows 10 Home กับ Pro มีอะไรต่างกันบ้างครับ

ผมเริ่ม มีจริงจัง กับงานถ่ายรูปครับผม และ
    ผมกำลังจะซื้อ windows 10 / 64 bit
    แต่ติดตรงที่่ว่า มี Home กับ Pro ควรเลือกตัวไหนดีครับผม
    ถ้าใช้งาน อะไรเปิดกว้างมากกว่ากันครับ

น้าๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับผม
    ขอบคุณครับผม

Thanks
    85

ในการใช้งานเกี่ยวกับโปรแกรมเหมือนกันครับ ตัว Pro จะเน้นเรื่ององค์กร เช่นสามารถ Join Domain ในระบบ Server ได้ มีระบบการเข้ารหัส รวมถึงการจัดการจากศูนย์กลาง ซึ่งการใช้งานตามบ้านเราไม่ได้ใช้กันครับ

อย่างไรก็ดี Windows 10 ยังมีปัญหากับภาษาไทย กับบางโปรแกรมเช่น Office 2016, Evernote ที่พอกดปุ่มเปลี่ยนภาษาไทย "~" แล้วโปรแกรมจะแฮงค์นิ่งไปเลย ซึ่งถ้าจะให้ไม่แฮงค์ต้องเปลี่ยนปุ่มภาษาไทยไปเป็นตัวอื่น ที่เราอาจจะไม่ชินกันเช่น ctrl+shift หรือ alt+left shift

ถ้าไม่ได้ต้องการ features อะไรพิเศษของ Windows 10 เช่น gesture ที่ปาดเข้ามาทางซ้ายหรือขวาของหน้าจอ touch screen แนะนำให้ใช้ Windows 8.1 ผมว่าสเถียร และชีวิตสะดวกสบายกว่าครับ

3. The Following 2 Users Say Thank You to admin For This Useful Post:

kaitongus (24th February 2016), nayneung1 (19th February 2016)

Thanks
    64

ใช้งานอยู่ครับ Windows 10 ใช้ดีไม่เจอปัญหาอะไร ใช้กับโปรแกรมทั่วๆไปก็ดีเช่น LR,PS และอื่นๆ แต่จะเจอปัญหากับเวฟ ThaiD เองครับเวฟอื่นๆไม่เจอ ปัญหาที่เจอคือ เวลาใช้ Web brows IE ที่มากับตัวWindows เองจะโพสรูปจะค้างนานมากแฮ้งไปเลยหรือพิมพ์ข้อความก็จะขาดๆหายๆไม่ขึ้นให้ ผมต้องเปลี่ยนไปใช้ Web browser ตัวอื่นๆแทนถ้าจะโพสที่ ThaiD เป็นมาตั้งแต่ Windows 8 และ Windows 8.1 แล้ว

ปล.ถ้า Admin ได้อ่านรบกนตรวจสอบให้หน่อยนะครับจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งว่าเกิดจากอะไร(Server หรือ ระบบการโพสข้อความ)

5. The Following User Says Thank You to dang57 For This Useful Post:

kaitongus (24th February 2016)

Thanks
    115

ครับผม ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ทั้ง admin และคุณdang57 มากๆเลยครับผมที่ให้คำแนะนำมานะที่นี้ครับผม
    ตอนนี้ผมได้ Lr & Ps แท้มาแล้วครับผม
    ส่วน Windows กำลังหาซื้อแผ่นแท้ อยู่ครับผม ทั้งร้านค้าในเว็บ และร้าน It ต่างๆเพื่อเปลี่ยบเทียบราคา หุหุ
    ผมอยู่ เจียงใหม่ น้าท่านใด พอจะแนะนำร้าน จำหน่ายและติดตั้ง บ้างไหมครับ...

ขอบคุณครับผม

+ Reply to Thread