Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: Nikon G ตัวไหนเหมาะจะไปใช้กับ Sony A7 II บ้าง (เอาเฉพาะ G เพราะต้องการออโต้โฟกัส)

Thanks
    20

Sony Nikon G ตัวไหนเหมาะจะไปใช้กับ Sony A7 II บ้าง (เอาเฉพาะ G เพราะต้องการออโต้โฟกัส)

เนื่องจากมีบริษัทจีนพึ่งผลิตอแดปเตอร์ออโต้โฟกัสเลนส์ Nikon G กับกล้องตระกูล Sony A7 ออกวางจำหน่าย โดยออโต้โฟกัสได้ไวในระดับที่ใช้งานได้ (เฉพาะบน A7II, A7rII ที่มีระบบ PDAF)

ข้อมูลจาก: http://www.sonyalpharumors.com/nikon...-on-sale-soon/

จึงมาถามหาความเห็นว่าเลนส์ G อะไรที่เด็ดๆ เจ๋งๆน่าแปลงไปเล่นบ้างครับ ขอแบบมีจุดเด่นหรือราคาเด็ดที่เด็ดกว่าของ Canon หรือ Sony นะครับ
    ปล.ยิ่งไม่มีกันสั่นยิ่งดี จะได้ใช้กันสั่น 5 แกนในกล้อง ไม่ต้องมาห่วงว่าจะเปิดอันไหนดี

Thanks
    354

โจทย์มันยากตรงต้องเด็ดกว่าแคนนอนและโซนี่ละครับ

นิคอน 14-24 ก็โดนแคนนอน 11-24 กินไปแล้ว
    นิคอน 16-35 18-35 ก็ยังสู้ แคนนอนหรือโซนี่ 16-35
    นิคอน 58/1.4 ที่สกินโทนดีและเบลอสวย อันนี้อาจแตกต่างจาก โซนี่ 55/1.8 ที่เน้นคมเท่านั้น แต่พอมาเจอแคนนอน 50/1.2 ผมก็ไม่แน่ใจละว่านิคอนจะไหวไหม
    นิคอนตระกูล 20 28 f1.8 ผมก็ว่าสู้ Zeiss ZE 21 28 ไม่ได้ และหากไปเทียบกับเลนส์ AF ของแคนนอน ผมก็ไม่คิดว่ามันจะกินเลนส์อย่าง 24 28 35 IS ที่ออกมาใหม่ได้
    สงสัยจะต้อง 200/2 ซะละมั้ง แต่แคนนอนก็มีเหมือนกัน
    เกือบลืมอีกตัวที่คนยกย่องกันมาก 28/1.4 ตัวเก่าของนิคอน เลิกผลิตไปแล้ว แต่ผมไม่เคยลองตัวนี้

มองไปแล้ว นิคอนมันเด่นที่ตัวกล้องจริงๆ หรืออีกแง่หนึ่ง โซนี่ A7 มันเลือกเลนส์ดีๆ ได้มากมายจริงๆ
    http://www.flickr.com/photos/wisawa/

3. The Following 2 Users Say Thank You to ตาสว่าง For This Useful Post:

Hexsense (25th November 2015), obama_fx (24th November 2015)

Thanks
    5

เน้นfixเลยครับขนาดพอดีตัวกล้อง 50 f1/8 85 1.8 ถ้าไปให้สุดก็ nano ไปเลยครับ

Thanks
    573

ผมคิดว่าอยู่ที่ช่วงมากกว่า

ที่จริงแล้วกล้อง Sony มีดีกว่ากล้อง Nikon เพียงแค่ด้านเดียวเท่านั้นคือ เหมาะสำหรับวีดีโอ ถ้าภาพนิ่งแล้วกล้อง nikon จะดีกว่าเพราะว่าการซื้อกล้องครั้งนึงเราจะต้องซื้ออะไรต่อมิอะไรอีรุงตุงนังทั้งระบบ ซึ่งเมื่อรวมทั้งระบบแล้วกล้อง nikon จะได้เปรียบมากกว่า

แต่ถ้าซื้อกล้อง Sony แล้ว และรักเลนส์ nikon แบบ auto focus

ลองเลือกดูเลยสิครับ ดูง่ายๆว่าถ้าอันไหน Sony ถูกกว่าหรือราคาพอๆกันก็ซื้อ Sony เลย ถ้าเลนส์ช่วงไหน Sony ไม่มี ก็ค่อยมาซื้อ Nikon ยังงัยเลนส์ที่ออกแบบมาสำหรับค่ายโดยเฉพาะก็ดีกว่าอยู่แล้ว เพราะผมรู้สึกว่าอะแดปเตอร์แบบนี้จะต้องมี firmware ที่ต้องคอยอัพด้วย

Thanks
    20

Quote Originally Posted by Penguin1211 View Post
    ผมคิดว่าอยู่ที่ช่วงมากกว่า

ที่จริงแล้วกล้อง Sony มีดีกว่ากล้อง Nikon เพียงแค่ด้านเดียวเท่านั้นคือ เหมาะสำหรับวีดีโอ ถ้าภาพนิ่งแล้วกล้อง nikon จะดีกว่าเพราะว่าการซื้อกล้องครั้งนึงเราจะต้องซื้ออะไรต่อมิอะไรอีรุงตุงนังทั้งระบบ ซึ่งเมื่อรวมทั้งระบบแล้วกล้อง nikon จะได้เปรียบมากกว่า

แต่ถ้าซื้อกล้อง Sony แล้ว และรักเลนส์ nikon แบบ auto focus

ลองเลือกดูเลยสิครับ ดูง่ายๆว่าถ้าอันไหน Sony ถูกกว่าหรือราคาพอๆกันก็ซื้อ Sony เลย ถ้าเลนส์ช่วงไหน Sony ไม่มี ก็ค่อยมาซื้อ Nikon ยังงัยเลนส์ที่ออกแบบมาสำหรับค่ายโดยเฉพาะก็ดีกว่าอยู่แล้ว เพราะผมรู้สึกว่าอะแดปเตอร์แบบนี้จะต้องมี firmware ที่ต้องคอยอัพด้วย
    เดี๋ยวสิ เรื่องคุณภาพ ภาพนิ่งผมว่าไม่ใช่นะครับ
    ตอนนี้กล้องคุณภาพทอปๆ ที่โดดเด่น มีอยู่ 3 ตัวเอง
    1. Sony A7s (และ A7sII) มีแค่ 12mp แต่ใช้ iso สูงได้ดีสุด ยาวไปถึง 409600
    2. Nikon D810 36mp นำเรื่องเดียวคือ Dynamic range ที่ ISO 64-80
    3. Sony A7rII 42mp BSI sensor เทียบกับ D810 แล้วแพ้เรื่องเดียวคือ Dynamic range ช่วง ISO64-80 พอถึง 100 เป็นต้นไปก็ชนะหมดทุกอย่างเลย ทั้ง DR, ISO, ความคม ฯลฯ แล้วชนะเยอะขึ้นที่ ISO 640 อีกที เพราะมีสลับโหมดตัวรับแสง แต่ความไวแสงยังแพ้ A7sII อยู่นิดๆ

ดังนั้นคือถ้าอยากได้คุณภาพสูงสุดจากเลนส์ Nikon (ไม่นับ Auto focus speed) ตอนนี้ A7rII จะให้ได้เยอะกว่าในกรณีทั่วไป ยกเว้นที่ iso 64-80 นะครับ
    ยังจำได้ไหม เมื่อยุค D700, คนเขาแปลงเอา Nikon 14-24 ไปใส่บนแคนอน 5d2 เพื่อเอาเลนส์ดีสุดไปคู่กับเซ็นเซอร์ดีสุด ณ ยุคนั้น ตอนนี้แค่เปลี่ยนตัวดีสุดเป็น Sony A7rII เองครับ แต่การหาเลนส์ไปใช้ก็ยังเหมือนเดิม ถึง Sony มี แต่ Nikon ดีกว่า ก็หยิบ Nikon

7. The Following User Says Thank You to Hexsense For This Useful Post:

Penguin1211 (26th December 2015)

Thanks
    573

ว้าว .. คุณ Hexsense เป็นคนที่คิดได้ละเอียดจริงๆ

กล้องโซนี่ใหม่ๆเป็นกล้องที่น่าซื้อจริงๆนะครับ จริงๆแล้วการใช้เลนส์ Nikon กับกล้อง Sony ก็มีข้อดีอย่างนึงคือ Mirrorless เป็นระบบที่ไม่กลัวเรื่อง front/back เพราะระบบ focus มันเป็นตัวเดียวกับเซ็นเซอร์ ไม่มีทางที่จะ front/back อยู่แล้ว ผมเกือบจะซื้อมันอยู่แล้ว แต่สิ่งที่ทำให้ผมไม่ได้ซื้อก็คือการเตือนตัวเองหลายๆครั้งอย่างที่พี่หมอหนกได้เขียน

D750 เป็นกล้องที่ดีอยู่แล้ว ถึงแม้ว่ามันจะไม่ได้มี iso สูงเหมือน A7s แต่มันก็ทำให้ผมถ่ายรูปได้ในทุกๆสถานการณ์ ตั้งแต่ผมได้กล้องนี้กับเลนส์ 24-120 มา ผมก็ถ่ายรูปอย่างหลากหลายได้อย่างใจนึก แถมแบตก็ทนมากด้วย .. ผมเพียงแค่พยายามหาวิธีเตือนตัวเองให้พึงพอใจกับสิ่งที่มีอยู่เท่านั้นเองครับ

สำหรับเลนส์ที่อยากแนะนำคือเลนส์ตระกูล 1.8 G หลายปีนี้นิคอนทำออกมาได้ดีมากเลยครับ แล้วก็เทเลดีๆอย่าง 70-200, 80-400, 200-500 เลนส์มาโครอย่าง 105 VR สำหรับเลนส์ wide 16-35 f/4 ของ Sony ดีมากอยู่แล้วนะ ไม่ต้องข้ามมาซื้อก็ได้ ยกเว้นแต่จะหาเลนส์ไวแสงมาถ่ายดาว 20 1.8 หรือ 14-24 ก็ยังเป็นเลนส์ที่ยอดเยี่ยมมากๆอยู่ ถ้าใครรักที่จะถ่ายดาว ผมคิดว่า A7s + 14-24 รูปจะออกมาสวยมาก แถมถ่ายง่ายกว่ากล้องตัวอื่นๆอีกเพราะเป็นกล้องเพียง 2 ตัว (A7s/A7sII) ที่สามารถ live view ทางช้างเผือกออกมาให้เห็นก่อนถ่ายได้

9. The Following User Says Thank You to Penguin1211 For This Useful Post:

Hexsense (27th December 2015)

+ Reply to Thread