Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 15 of 15

Thread: ใช้ฟิลเตอร์กันไหมครับ

Thanks
    4

Fuji ใช้ฟิลเตอร์กันไหมครับ

อยากถามพี่ๆน้องๆว่าใช้ฟิลเตอร์ กันไหมใช้กล้องรุ่นอะไรเลนส์อะไรแล้วใช้ฟิลเตอร์อะไรกันครับ

Thanks
    519

ผมไม่ใช้ เหตุผลเดียวที่ใช้คือกันรอยกันกระแทก ซึ่งถ้าใส่Hood มันก็ไม่จำเป็น

อีกอย่างเวลาต้องใส่CPLนี่ ถอดเข้าถอดออก นี่ไม่ทันกินพอดี

3. The Following User Says Thank You to pagornchai For This Useful Post:

exzozis (31st October 2015)

Thanks
    131

- การใส่เป็นการป้องกันหน้าเลนส์ที่เรารักน่ะครับ ถ้าเกิดการกระแทกขึ้นและเป็นรอย หากเล็กน้อยก็แค่เสียราคาขายต่อและความรู้สึกทางใจ หากหนักหน่อยก็อาจมีผลต่อภาพหรือเสียได้
    - แต่การใส่ต้องยอมรับในการลดทอนคุณภาพของภาพที่ได้ลงไป มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของยี่ห้อที่ใช้ครับ
    *ส่วนตัวผมไม่ใส่เลือกที่จะระวังเอาครับ*

5. The Following User Says Thank You to 38663866 For This Useful Post:

Thanks
    2,542

ไม่ได้ใช้ค่ะ เอ๋ใส่แต่ฮู้ด แรกๆก็เคยใส่อยู่แต่มักจะโดนนิ้วมือประจำ จังหวะจะปิดฝาปิดเลนส์แหละค่ะ

แล้วก็มีรอยเปื้อนอยู่ที่ฟิลเตอร์ติดอยู่ในภาพถ่ายจนต้องเลิกใช้

แต่พอไม่ใส่หน้าเลนส์ก็ไม่ได้โดนนิ้วเลยนะคะ เพราะปิดฝาเลนส์ได้ง่ายกว่าตอนใส่ฟิลเตอร์

เคยเจอนักท่องเที่ยวขอให้ช่วยถ่ายรูปให้เจอฟิลเตอร์ที่หน้าเลนส์ลายนิ้วเปื้อนเต็มไปหมด. เลยถอดออกแล้วถ่ายให้

เจ้าของกล้องต๊กใจว่าภาพดูใสขึ้นเป็นกอง นึกว่าเลนส์เก่าแล้วเลยถ่ายได้รูปมัวๆมาตั้งนาน5555
    "รักดีหามจั่ว รักชัวหามขาตั้งกล้อง พกขาตั้งอย่าลืมเพลท "

http://www.flickr.com/photos/catzilla007

7. The Following User Says Thank You to Cat Zilla For This Useful Post:

Thanks
    24

เลนส์ตัวไหนแถมฟิลเตอร์มาให้ผมก็ใส่ติดไว้ครับ เลนส์ตัวไหนไม่แถมผมก็ไม่ได้ซื้อเพิ่ม
    ถ้ามีฟิลเตอร์ปิดหน้าเลนส์อยู่แล้วผมก็จะไม่ใช้ฝาปิดหน้าเลนส์ครับ เวลาจะถ่ายรูปก็ยกขึ้นมาถ่ายได้เลยสะดวกดีครับ

Thanks
    13

ผมใส่ครับ เพราะเลนส์ชิ้นหน้าแพงกว่าฟิวเตอร์มากมายนัก เฮอะๆ
    Nikon D750 + SB600
    Zeiss 1.4/50 ZF.2 ,
    2/35 ZF.2
    Sigma 35 1.4A
    Fuji XT1
    + 23 F1.4 , 18-55 F2.8-4
    Adventure
    Gopro Hero4
    Diving Fuji XT1 + INON z240 x1 + Archon D34V x2

คลองหลวง ปทุมธานี
    Thanks
    238

ใช้ครับ หาที่คุณภาพดีหน่อยครับ ส่วนตัวใช้แต่ B&W

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

หลังๆมานี่ไม่ได้ใช้เลยครับ ใส่ Hood ค้างไว้ตลอดกันไม่ให้มือไปโดนเป็นรอยนิ้วมือแค่นั้น
    Lens เก่าๆที่มีก็ใส่ไว้งั้น
    Lens บางตัวที่ตัวเลนส์มันลึกๆเข้าไปอย่าง 50F1.4 ไม่ใส่ นิ้วก็ไม่เข้าไปโดนอยู่แล้วครับ ใส่ Hood กันไว้อีกยิ่งปลอดภัย
    ผมว่าถ้าจะป้องกัน Lens ซื้อ Hood ใส่คุ้มกว่าครับ กันกระแทกได้ดีกว่า แถมภาพก็ยังดีกว่าด้วย (ไม่ Drop แถมช่วยกัน Flare)
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

Thanks
    1,159

เมื่อก่อนตอนเล่นกล้องใหม่ๆไม่ใส่ฟิลเตอร์ใช้วิธีสวมฮูทเอา มันก็ป้องกันได้แต่ใช้ไปแล้วเจอปัญหาฝุ่นเข้าหน้าเลนส์ เห็นเลยว่าอยู่หลังชิ้นเลนส์หน้าสุด ดีที่ตอนนั้นเป็นแค่เลนส์คิตกับเลนส์ที่ไม่แพงมากและเป็นทั้ง 3 ตัว แถมฝุ่นที่เข้าไปยังมีผลกับราคาขายต่ออีกด้วยครับ

หลังจากนั้นมาเปลี่ยนมาใช้เลนส์ที่คุณภาพสูงขึ้นผมใส่ฟิลเตอร์ตลอดเลยแต่ต้องเลือกที่คุณภาพดีหน่อย ฟิลเตอร์เคยใช้มาตั้งแต่ถูกยันแพงคุณภาพมันก็ตามราคาของแพงย่อมดีกว่าจริงครับ สรุปตอนนี้มีใช้แค่ 3 ยี่ห้อคือ Canon Protec Nikon NC แล้วก็ B+W nano clear ผมใช้วิธีเลือกฟิลเตอร์คือดูที่ราคาของเลนส์ ถ้าเลนส์ไม่เกินหมื่น Canon Protec กับ Nikon NC มันก็เหลือๆแล้วครับ ส่วนเลนส์ที่แพงกว่านั้นผมใช้ B+W ไปเลยครับ

เวลาซื้อเลนส์มือ 2 ก็เหมือนกันถ้าแถมฟิลเตอร์ถูกๆมาให้ผมเลือกที่จะขอเปลี่ยนเป็นส่วนลดดีกว่า 100-200 ก็ยังดี เพราะเอามาใช้คุณภาพมันก็ไม่ได้ กลายเป็นลดทอนคุณภาพของเลนส์เข้าไปอีกครับ

Thanks
    262

ผมใส่เป็นบางเลนส์ครับ เลนส์ที่มีฮูดยาวลึก ไม่ต้องใส่ก็ได้
    แต่เลนส์มาโครนี่ต้องใส่ครับเพราะถ่ายใกล้วัตถุ โอกาสพลาดโดนวัตถุมีมากกว่าเลนส์อื่นครับ ผมโดนมาแล้ว
    เลนส์ดีๆ แพงๆ ก็ควรใช้ฟิลเตอร์ที่คุณภาพดีด้วยครับ
    ผมนั้นชอบถ่ายรูปและท่องเที่ยว ทุ่งหญ้าเขียวภูเขาสวยห้วยน้ำใส ต่างจังหวัดเที่ยวตามอำเภอใจ ไปที่ไหนก็สุขใจเที่ยวไทยเอย
    i am Nikon D750

Thanks
    8

ผมใช้นะ อย่างน้อยๆก็ ราคาซัก 5% ของราคาเลนส์ เพราะถ้ามีไรกระแทกหน้าเลนส์แตก มันสู้ไม่ได้กะราคาฟิลเตอร์แน่

Thanks
    2,142

ถ้าเป็นลักษณะงานถ่ายที่รีบเร่ง ใส่ฟิลเตอร์ป้องกันหน้าเลนส์ไว้ครับ ขึ้นขาตั้งกล้องไม่ค่อยใส่ ยกเว้น ใส่CPL

Thanks
    3

ใส่ดีกว่าครับ ยิ่งเลนส์แพง ๆ นี่ไม่อยากไปเช็ดหน้าเลนส์เลย ถ้าเป็นรอยหรือคราบ
    ถ้ามีฟิลเตอร์เช็ดได้เต็มที่เลย อีกอย่างเวลามีฟิลเตอร์พอแกะออก เห็นหน้าเลนส์ใสไร้ฝุ่นซะเม็ดแล้วมันรู้สึกดี 555

Thanks
    0

B+W MRC Nano ซื้อไปเถอะครับ เลนส์แพงๆจะคิดมากไปทำไม

nodame Guest

Default น่าสนใจ

กำลังสนใจเรื่องกล้องและหาข้อมูลพวกฟิลเตอร์เลนส์เหมือน ตอนนี้กำลังเล็ง laowa ที่ camera maker เห็นว่านำเข้ามาหลายตัว

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks