Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 6 FirstFirst 123456 LastLast
Results 31 to 45 of 79

Thread: ทำไม...ถึงสนใจ Leica

Thanks
    354

Quote Originally Posted by Unregistered View Post
    ถ้าพูดว่ารวยแล้วซื้อมันได้ เพื่อความภูมิใจ ไม่ผิด

แต่ช่วยอธิบายในหลักวิชาการหน่อยครับว่าภาพนี้มีอะไรที่พิเศษที่ได้จากไลก้า (นี่ก็รูปหนึ่งที่ผมใช้สิ่งประดิษฐ์ที่ดีเลิศ) แต่จากกล้องตัวอื่นๆบนโลกใบนี้มันให้ไม่ได้
    คุณ Sinar ไม่ได้เขียนไว้เลยว่า ภาพนกตัวอย่างนั่น กล้องอื่นให้ภาพแบบนี้ไม่ได้ เขาแค่บอกว่า "นี่ก็รูปหนึ่งที่ผมใช้สิ่งประดิษฐ์ที่ดีเลิศ เมื่อเขาตั้งใจทำ ผมก็ตั้งใจใช้"
    http://www.flickr.com/photos/wisawa/

2. The Following 3 Users Say Thank You to ตาสว่าง For This Useful Post:

dac (14th June 2015), indyjones (24th August 2018), Sinar (14th June 2015)

Thanks
    423

Quote Originally Posted by Unregistered View Post
    ถ้าพูดว่ารวยแล้วซื้อมันได้ เพื่อความภูมิใจ ไม่ผิด

แต่ช่วยอธิบายในหลักวิชาการหน่อยครับว่าภาพนี้มีอะไรที่พิเศษที่ได้จากไลก้า (นี่ก็รูปหนึ่งที่ผมใช้สิ่งประดิษฐ์ที่ดีเลิศ) แต่จากกล้องตัวอื่นๆบนโลกใบนี้มันให้ไม่ได้
    ดูมาถึงภาพนกนี้ผมต้องให้คุณตอบแล้วว่ากล้องไลก้ามันเป็นอย่างไร ช่วยตอบหน่อยครับอาจเป็นมาตรวัดบางอย่างได้ อีกอย่างผมก็ไม่ได้พูดว่าผู้คนในเวปนี้ "รวยแล้วซื้อด้วยความภูมิใจ" ความหมายผมก็คือ มีเงินซื้อได้อย่างไม่ลำบากก็ต้องการเป็นเจ้าของ เพราะที่เขาว่ากล้องดีที่สุดนั้น มันดีอย่างไรก็เท่านั้นเอง และพวกเราก็รู้กันลึกๆอยู่แล้วแหละครับว่ามันก็ดีจริงของมัน

Thanks
    34

วันนี้ปล่อยเลนส์ที่ไม่ค่อยได้ใช้ออกไปอีกตัว...เพื่อลดสัมภาระในกระเป๋า การถ่ายรูปน่าจะมีความสุขมากขึ้น ช่วงนี้ตามอ่านข้อมูล ทำความเข้าใจ...ผมว่าแบรนด์นี้มันน่าค้นหา (ช่วงนี้ขยันออกกล้องหลายรุ่นจริงๆ)

5. The Following User Says Thank You to moteonly For This Useful Post:

mrParinya (11th June 2015)

Just like Heaven
    Thanks
    41

ได้อ่านกระทู้นี้เลยถามตัวเองเหมือนกันว่าทำไมสนใจ เพราะเพิ่งได้มาครอบครองไม่นาน
    มันเป็นความรู้สึกลึกๆตลอดเวลาตอนเดินทางท่องเที่ยวแล้วของเยอะ แบกก็หนัก รำคาญ
    ติดเลนส์ไปครบทุกช่วงเพื่อถ่ายรูป แล้วบางทีก็ขี้เกียจหยิบ มันทำให้ความสนุกในการเที่ยวหายไป
    อาจเป็นเพราะเริมอายุมากขึ้น เลยรู้สึกว่าการเดินทางท่องเที่ยว มันไม่ใช่แค่การถ่ายรูป
    แต่มันคือประสบการณ์ การใช้เวลานั่ง เดิน มอง สัมผัส บรรยากาศ แล้วเก็บไว้ในความทรงจำ เมื่อก่อนก็เอาแต่ถ่ายๆๆๆแต่สุดท้ายก็ไม่เคยได้มาเปิดดูเพราะรูปมันเยอะมากๆ
    ถ่ายเหมือนคนบ้า 555 จนตอนหลังตัดใจ ไปเที่ยวเอากล้องติดแค่ เลนส์50 ตัวเดียวไปเที่ยวเลย มุมถ่ายได้แค่ไหนแค่นั้น ถ้ากว้างไม่พอก็เอามือถือถ่ายมั่ง ไม่ก็เดินดูรอบๆชมความงามไป
    ถ่ายบรรยากาศ ถ่ายครอบครัว ด้วยเลนส์เพียงตัวเดียว ถ่ายแบบเน้นๆไม่เยอะ กลับรู้สึกมีความสุขแล้วก็สนุกมากขึ้น
    จึงน่าจะเป็นสาเหตุว่าทำไมถึงต้องสนใจ leica เพราะกล้องที่ขนาดเล็กและเลนส์คุณภาพดี ก็เห็นจะมีแต่ leica นี่แหละ ประกอบกับอยากลองมานาน
    เพราะเคยได้ดูนิทรรศการภาพถ่ายที่ด้วยleica ทั้งในและต่างประเทศ ก็รู้สึกว่าภาพที่ได้มันมีเสน่ห์แบบชวนค้นหา การไล่โทนมันเป็นเอกลักษณ์ของมันดี
    ทั้งที่ภาพบางภาพมันก็ไม้ได้คม ชัดก็ไม่ชัด เบลอๆมั่ง มันมีเสน่ห์อ่ะครับ บอกไม่ถูกเหมือนกัน มันเหมือนเรื่องของศิลปะน่ะ เอาเหตุผล เอาตัวเลขspecมาเทียบกันมันคงตอบไม่ได้หรอก
    มันArt อ่ะครับ ผมก็ไม่ได้รวยหรือมีเงินเหลืออะไรหรอกครับ ผมเอา กล้องฟูลเฟรม 2 ตัว เลนส์ดีๆอีก 3ตัว(ขาดทุนหนักมาก)แถมต้องเพิ่มเงินอีกหลายหมื่น ได้แค่กล้อง leica Mมือสองกับเลนส์ 50 1.4มือสองอายุประมาณ30ปี มาแค่นั้นเอง แต่ผลลัพท์ที่ได้ก็ทำให้รู้สึกตัวเองเหมือนได้กลับไปช่วงที่เริ่มหัดถ่ายรูปใหม่อีกครั้งจากกล้องฟิลม์กับเลนส์แมนนวล มันรู้สึกตื่นเต้นดีครับ และภาพที่ได้สำหรับผมก็พอใจมากครับ เวลาใช้แล้วมันมีความตั้งใจมากขึ้น พิถีพิถันมากขึ้น บรรยายไม่ถูกครับ ของแบบนี้
    คำที่พอจะอธิบายความรู้สึกผมได้น่าจะเป็น Feel like,begin again

7. The Following 10 Users Say Thank You to imd For This Useful Post:

fonghost (11th June 2015), FotoDRF (11th June 2015), moteonly (11th June 2015), mrParinya (11th June 2015), NamaKanon (11th March 2016), Phobia (21st June 2015), RcMaker (12th July 2015), s.patipan (11th June 2015), Sinar (11th June 2015), Yamoo (5th August 2015)

ลาดพร้าว กรุงเทพฯ
    Thanks
    149

หลังจากใช้มาประมาณปีนึง บอกไม่ถูกครับ แต่ชอบ คงคล้ายๆ ให้อธิบายว่าหัดปั่นจักรยานยังไงอะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง 55

9. The Following User Says Thank You to s.patipan For This Useful Post:

mrParinya (11th June 2015)

Bangkok, Thailand.
    Thanks
    607

Quote Originally Posted by Sinar View Post
    ดูมาถึงภาพนกนี้ผมต้องให้คุณตอบแล้วว่ากล้องไลก้ามันเป็นอย่างไร ช่วยตอบหน่อยครับอาจเป็นมาตรวัดบางอย่างได้ อีกอย่างผมก็ไม่ได้พูดว่าผู้คนในเวปนี้ "รวยแล้วซื้อด้วยความภูมิใจ" ความหมายผมก็คือ มีเงินซื้อได้อย่างไม่ลำบากก็ต้องการเป็นเจ้าของ เพราะที่เขาว่ากล้องดีที่สุดนั้น มันดีอย่างไรก็เท่านั้นเอง และพวกเราก็รู้กันลึกๆอยู่แล้วแหละครับว่ามันก็ดีจริงของมัน
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
    Last edited by FotoDRF; 11th June 2015 at 07:36.

" Life's like
    photography." ..Go with the flow of life and our gears..

11. The Following User Says Thank You to FotoDRF For This Useful Post:

Sinar (11th June 2015)

Thanks
    607

กระทู้เรื่อง "ทำไม...ถึงใช้ไล้กา" ตอบกันมาแล้วหลายหน้าหลายวัน อาจต่อไปเป็นเดือนเป็นปี ก็ยังมีคำถามที่ค้างคาใจตอบโจทย์ได้ยากเพราะยืนอยู่คนละจุดกัน ดูในเว็บอื่นๆ ก็ถามกันแบบนี้ด้วยความสงสัยหลายที่ ทั้งของไทยและของต่างประเทศ ผู้ตอบก็พยายามตอบให้หายข้องใจ แต่ก็ยากมากที่จะอธิบายให้เข้าใจในคำตอบได้ เพราะในคำตอบก็มีคำถามใหม่เกิดขึ้นอีกต่อไปเรื่อยๆ
    คหสต. อยากสรุปว่า กล้องดีที่สุดหรือไม่ เลนส์ดีที่สุดหรือไม่ คุ้มค่าคุ้มราคาสมเหตุสมผลหรือไม่ ฝีมือถึงกับอุปกรณ์หรือไม่ ต้องพิจารณาด้วยใจของท่านเอง อยากเล่นอยากซื้อก็โอเคก็ซื้อไปเล่นไป ไม่ชอบหรือไม่แน่ใจก็อย่าไปซื้อ ของมันแพงอยู่ หรืออาจซื้อมาลองเล่นก็ได้เบื่อเลิกไม่มีเวลาก็เก็บไว้หรือขายไปได้ตามชอบใจครับ เหตุผลจากบุคคลอื่นเอามาใช้ไม่ค่อยได้หรอกครับ ถ้ายืนอยู่คนละมุมกัน (เว็บไทยดีถึงได้แยกห้องเอาไว้ให้แต่ละกลุ่มยี่ห้อ แต่ละกลุ่มประเภทไงครับ ไม่ใช่ว่าถามไม่ได้นะครับ ถามได้แต่ตอบให้เคลียมันยากครับ)

สรุปอีกครั้งก็คือ ความเห็นของแต่ละท่านก็ถูกต้องทั้งหมด ไม่มีใครผิดนั่นเองครับ แล้วจะมีคำถามต่อไปอีกไหมนี่...5555
    Last edited by FotoDRF; 11th June 2015 at 07:51. Reason: สรุปเพิ่มเติม

photography." ..Go with the flow of life and our gears..

13. The Following 3 Users Say Thank You to FotoDRF For This Useful Post:

moteonly (11th June 2015), Phobia (14th May 2016), Sinar (11th June 2015)

Unregistered Guest

ด้วยความเคารพ ผมอ่านมาแล้วก็ยังไม่มีใครตอบในเชิงวิชาการได้ หรือมี เอกสารอ้างอิง ได้ว่า ไลก้าให้อะไรมากกว่ากล้องอื่น

ถ้าท่านตอบว่า
    ๑ มันให้ DOF ที่มากว่าแคนนอน นิคอน ฟูจิ
    ๒ มันให้สีที่มีรายละเอียดมากกว่า
    ๓ มันให้ ........ อะไรก็ได้ที่กล้องยี่ห้ออื่นให้ไม่ได้
    ผมยินดีรับฟังและยอมรับกับมัน รูปนกผมถึงถามว่ากล้องยี่ห้ออื่นถ่ายไม่ได้รึแบบนี้

ผมเชื่อว่าทุกท่านที่มาใช้ไลก้า น่าจะต้องเคยใช้ยี่ห้ออื่นมาก่อน ทำไมไม่บรรยายให้ตรงประเด็นล่ะครับ ว่ามันต่างจากกล้องที่ท่านๆเคยใช้ยังไง บอกแต่ว่ามันเป็นความรู้สึก อธิบายยาก ต้องลองเองถึงรู้ หรือว่า.....

ท่านเองก็แยกไม่ออกว่ามันต่างยังไงกับกล้องยี่ห้ออื่นๆ

ผมเองมีปัญญาซื้อครับ (คำตอบสำหรับบางคน ที่อาจคิดว่าจนแล้วแอนตี้ของแพง) แต่ผมหาเหตุผลที่จะซื้อมันไม่ได้

ผมถึงบอกแต่แรกเลยว่าท่านกำลังซื้อ แบรนด์อิมเมจใช่ไหม แต่ไม่มีใครกล้าตอบตรงๆ

จาก ๓จุด

Thanks
    200

ให้ท่านอื่นอธิบาย ไม่เห็นภาพหรอกครับ ทิสดง ทฤษฎี อะไรนั่นนะ เอกสารอ้างอง อ้างอิง ไม่ต้องหาหรอกครับ มันไม่มี (หรือผมไม่สนใจ ก็ไม่รู้)
    แนะนำให้ซื้อเลยครับ หาคำตอบให้ตัวเองให้ได้ ได้เรื่องยังไง มาบอกกล่าวเล่าความกันบ้าง ว่าชอบ หรือไม่ชอบ ไม่ชอบก็ขายทิ้ง
    เพราะมันเป็น ฟิลลิ่งการจับถือ การได้ใช้งาน และความชอบ ของแต่ละคน บอกกล่าวออกมา มันไม่ตรงกันสักคนหรอกครับ
    จริงๆครับ

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ

16. The Following 5 Users Say Thank You to fonghost For This Useful Post:

kt_adm (13th June 2015), mrParinya (11th June 2015), Phobia (14th May 2016), RcMaker (12th July 2015), Sinar (11th June 2015)

Thanks
    607

ด้วยความเคารพ ผมอ่านมาแล้วก็ยังไม่มีใครตอบในเชิงวิชาการได้ หรือมี เอกสารอ้างอิง ได้ว่า ไลก้าให้อะไรมากกว่ากล้องอื่น

๑ มันให้ DOF ที่มากว่าแคนนอน นิคอน ฟูจิ
    ๒ มันให้สีที่มีรายละเอียดมากกว่า
    ๓ มันให้ ........ อะไรก็ได้ที่กล้องยี่ห้ออื่นให้ไม่ได้
    ผมยินดีรับฟังและยอมรับกับมัน รูปนกผมถึงถามว่ากล้องยี่ห้ออื่นถ่ายไม่ได้รึแบบนี้

ผมเชื่อว่าทุกท่านที่มาใช้ไลก้า น่าจะต้องเคยใช้ยี่ห้ออื่นมาก่อน ทำไมไม่บรรยายให้ตรงประเด็นล่ะครับ ว่ามันต่างจากกล้องที่ท่านๆเคยใช้ยังไง บอกแต่ว่ามันเป็นความรู้สึก อธิบายยาก ต้องลองเองถึงรู้ หรือว่า.....

ท่านเองก็แยกไม่ออกว่ามันต่างยังไงกับกล้องยี่ห้ออื่นๆ

ผมเองมีปัญญาซื้อครับ (คำตอบสำหรับบางคน ที่อาจคิดว่าจนแล้วแอนตี้ของแพง) แต่ผมหาเหตุผลที่จะซื้อมันไม่ได้

ผมถึงบอกแต่แรกเลยว่าท่านกำลังซื้อ แบรนด์อิมเมจใช่ไหม แต่ไม่มีใครกล้าตอบตรงๆ

จาก ๓จุด
    การพิจารณาแบบเปรียบเทียบเป็นเรื่องๆ. หรือเป็นข้อๆ ได้มีหลายท่านก่อนหน้าผมได้พยายามตอบไปแล้วในหลายๆ ประเด็น ก็ไม่หายข้องใจ
    ผมเพียงย้ำว่า.. เป็นเรื่องของความชอบของแต่ละบุคคล ไม่มีใครผิด ทุกอย่างบนโลกใบนี้ ไม่มีอะไรดีทุกอย่าง หรือเสียทุกอย่างหรอกครับ
    กรุณาอ่านคำตอบของผมอีกครั้ง น่าจะเข้าใจได้ว่า ถ้ายืนอยู่คนละจุด สิ่งที่เห็นก็จะแตกต่างกัน แล้วจะมาเถียงกันไปทำไมเท่านั้น

18. The Following 5 Users Say Thank You to FotoDRF For This Useful Post:

kt_adm (13th June 2015), moteonly (11th June 2015), mrParinya (11th June 2015), s.patipan (11th June 2015), Sinar (11th June 2015)

ลาดพร้าว กรุงเทพฯ
    Thanks
    149

เล่นเอาสนุกๆ ครับ ผมไม่ได้มีแต่ Leica อย่างเดียวในตู้กันชื้นครับ บางวันอารมณ์อยาก DSLR ก็ควานหาเอาในตู้ครับ หยิบออกมาถ่ายพอสนุกกับเพื่อนๆ ครับ

อืม.. นึกได้ข้อนึงเวลาถือ Leica ออกนอกบ้าน มักจะมีฝรั่งสูงอายุมาชวนคุย คนไทยก็มี ผู้เฒ่าผู้แก่ขอหยิบไปเล่น ได้คุยสนุกสนานตามประสาครับ

ส่วน DOF สี อะไรนั่น ผมบอกไม่ได้เป็นคำพูดหรอกครับ เอาเป็นว่ากล้องทุกตัวที่ซื้อ อารมณ์ล้วนๆ ครับ 55 ไม่คิดจะหาเหตุผลอะไรให้ตัวเองเลยครับ

20. The Following 3 Users Say Thank You to s.patipan For This Useful Post:

mrParinya (11th June 2015), Phobia (14th May 2016), RcMaker (12th July 2015)

Thanks
    4

จาก ๓จุด
    ผมว่าเป็นคำถามโลกแตกนะครับ

ผมเองใช้ M9 กับ Canon 5D Classic อยู่ ถ้าจะให้แยกภาพจากกล้อง 2 ตัว ที่ผมใช้
    ผมแยกออกได้ว่าภาพไหนถ่ายจาก M9 ภาพไหนถ่ายจาก 5D นั่นเป็นเพราะผมใช้จนเกิดความคุ้นเคย ส่วนกล้องอื่นๆผมตอบไม่ได้ว่าภาพเป็นยังไง
    และพอได้ใช้จริงๆ ผมเองชอบไฟล์ภาพจาก M9 มากกว่า 5D ในเรื่องมิติของภาพ สีสัน แต่นั่นก็ไม่ได้บอกว่าไฟล์ภาพดีกว่ากันมั้ย มันเป็นความชอบล้วนๆ
    ทุกคนที่ใช้ไลก้าเลยอาจจะพยามยามตอบว่าให้ลองมาใช้ดูจนคุณคุ้นเคยกับมัน คุณก็จะตอบได้ว่าคุณชอบแบบไหนมากกว่ากัน ถ้าได้ใช้คุณอาจจะไม่ชอบไลก้าเลยก็เป็นไปได้

แต่ถ้าถามเหตุผลว่าทำไมเลือกที่จะซื้อไลก้า ผมมีอยู่สองเหตุผลหลักคือ
    1 วิธีการถ่ายแบบ RF ผมว่ามันได้ใช้สมาธิในการถ่ายดี
    2 กล้องน้ำหนักเบา เปลี่ยนเลนส์ได้ เวลาไปเที่ยว ตปท เที่ยวสนุกกว่าแบก dslr เยอะ
    และผมว่า 2 เหตุผลนี้ก็น่าจะเป็นเหตุผลหลักๆของอีกหลายๆคนด้วย

สำหรับผมแล้วภาพถ่ายที่ดีไม่ได้อยู่ที่กล้องเป็นหลัก มันอยู่ที่มุมมอง องค์ประกอบ สภาพแสง และสุดท้ายเราก็จะใช้ความชอบและความรู้สึกตัดสินมากกว่าครับ
    เพราะฉะนั้นการเถียงกันว่าคนใช้ไลก้าคือติดแบรนด์อิมเมจหรือไม่ ผมตอบในฐานะที่ใช้ไลก้าว่าสำหรับผมไม่ใช่แน่นอนครับ

ด้วยความเคารพ

22. The Following 5 Users Say Thank You to sun_rise For This Useful Post:

FotoDRF (11th June 2015), imd (11th June 2015), moteonly (11th June 2015), Phobia (21st June 2015), s.patipan (11th June 2015)

Thanks
    423

คำตอบกับคำถามที่ตามมาสรุปว่า ผู้ถามไม่มีข้อมูลพอ ไม่เคยอ่านประวัติศาสตร์ของไลก้าไม่เคยดูนิทรศการของไลก้า ไม่เคยเห็นเวปไซต์ของไลก้า ไม่เคยเห็น Portfolioของไลก้า ไม่เคยใช้ไลก้า ที่สำคัญคือจะไม่ยอมซื้อไลก้า มันก็ยากที่จะตอบที่จะคุยนะครับ ผมจะบอกให้คำเดียวแล้วจบไม่ตอบอีกแล้ว ว่าไลก้ามีภาพที่ฝรั่ง ผู้ใช้ที่เป็นช่างภาพโปรระดับโลก แม้แต่ช่างภาพสงคราม มากมายในโลกนี้เขาพูดกันว่าภาพจากไลก้ามันมี "Outstandingly charming" อีกอย่างคุณก็ไม่เคยเปิดเผยตัวตนของคุณว่าคุณถ่ายภาพไปถึงใหน ชอบภาพประมาณใด ใช้กล้องอะไรอยู่บ้างหรือเป็นเพียงแค่มีคีบอร์ดแล้วก็กดไปอยากรู้เท่านั้นว่า "หมั่นไส้...มันอะไรกันนักหนา" เรื่องยากแล้วครับต่อกันยากไปดูรูปจากไลก้าให้เยอะมากมายก่อน ทำการบ้านมาครับหรือไม่งั้นซื้อ Leica M มาใช้สักตัวเอาเริ่มจาก M8 ก็ได้ แล้วถ้าไม่ชอบมีเหตุผลอันสมควรเกี่ยวกับคุณภาพของรูปผมรับซื้อคืนแล้วกัน(มีหักค่าเสื่อม ค่าใช้ไม่ถนัด หาโฟกัสไม่เจอ ใช้ไม่เป็นตามระเบียบ) จะได้รู้จักกัน ไม่มีการบ้านส่งครูถามอยู่นั่น

24. The Following 2 Users Say Thank You to Sinar For This Useful Post:

dac (14th June 2015), RcMaker (12th July 2015)

Thanks
    172

ผมติดตามกระทู้นี้มาแต่ต้นเลย อ่านๆมาก็แฮปปี้นะครับ จริงๆจากคำถามใน#25นี่ผมเคยถามตัวเองเหมือนกันครับ ตอบ "อยากอวดรวยหรือเปล่าหรือแสดงออกเรื่องรสนิยมผมว่าหล่ายๆท่านที่เล่นกก็ตอบแตกต่างกันไป แต่คงไม่มีอะไรขาวล้วนหรือดำล้วนหรอกครับ. สวนตัวผมมือใหม่กับleica ก็มีบ้างนะแรกๆแบบอารมณ์ ก็มันเป็นความฝันผมอ่ะ ได้มาครอบครอง ความฝันเป็นจริงจะภูมิใจก็มันก็ไม่แปลกนะผมว่า แต่ประเด็นอยู่ที่พอเล่นมาสักพัก เฮ้ย!! ผมไม่อยากให้ใครเห็นจุดแดงอ่ะ(ตอนนี้มีสติ๊กเกอร์ดำแปะบังจุดแดงและ ตัวหนังสือสีขาวด้านหน้าทั้งหมด) เตะตาคน แล้วไอ้เรื่องหลบจุดแดงนี่เป็นกันทั่วโลกเลยนะ กล้องleicaรุ่นโปรรุ่นสูงก็ไม่มีโลโกจุดแดงนะครับ บางรุ่น ไม่มีคำว่าleicaด้วยนะ น่าจะบอกได้ว่าคนใช้leica โดยรวมแล้วก็ไม่ได้จะอวดยี่ห้อกันนะครับ เค้าชอบตัวสินค้า บางคนชอบบอดี แต่ส่วนใหญ่จะชอบเลนส์ หลายท่านก็สะสมแต่ถ้าถามว่าผมวัตถุนิยมเปล่าผมยอมรับนะ ชัดเจน!ผมวัตถุนิยมครับ ชอบใช้ของดีครับ ก็ของมันดีอะครับก็เลยชอบ. เงินไม่ได้เหลือทิ้งครับก็ต้องงดใช้บางอย่างแล้วเอามาลงกับบางอย่างครับ ผมเรียนออกแบบ รักการออกแบบ และผมชอบของทุกอย่างที่ออกแบบดี บังเอิญผมชอบถ่ายรูปด้วย "LESS IS MORE" คือแนวทางที่ผมยึดถือ ผมจะชอบLeicaก็ไม่น่าแปลก นะครับ

เดี๋ยวผม ขอลองตอบคุณGuest ดูนะครับเผื่อได้คำตอบที่คุณถามหา ขอตอบ2แบบน๊า. แบบตรงๆสั้น กัแบบยาวๆนัวๆ
    คำถามที่เราคุยกันจริงแล้วตอบให้สั้นๆก็ได้นะครับ ผมก็ตอบเหมือนถามว่า BMWดียังไงทำไมCherry, Toyotaจะพาไปถึงจุดหมายไม่ได้? "ก็แค่สินค้าทดแทนมันก็มีนะทำได้เหมือนกันแหละ แต่ไม่ทั้งหมดหรอกครับ มันอยู่ที่ใครเรื่องเยอะใครเรื่องน้อย "
    จริงแล้วกล้องLeica m ทุกรุ่นเบสิคมากเลยครับ functionมีครบเท่าๆกัน แต่สิ่งอำนวยความสบายนี่น้อยครับ (ขอพูดถึง M6ตัวที่ผมใช้นะ m digital ไว้จะมาแชร์เมื่อได้เป็นเจ้าของนะครับ) เช่นการวัดแสงรูปแบบเดียว ออโต้โฟกัสไม่มี ยิ่งกล้องฟิล์มนี่ พี่ต้องทำเองหมดอ่ะครับ. ถ้าถามว่าสเป็คดีกว่ายังไง ส่วนตัวผมว่าถ้าดูข้อมูลไม่ดีกว่าหรอกมั๊ง (ผมมือใหม่นะอาจตอบผดก็ได้) แต่ผมว่าไอ้เรื่องพวกนี้แหละคือเสนห์ของมันนะผมว่า ส่วนตัวผมว่า กล้องLeica m ใช้ยากนะ. แต่ก็เหมือน สาวสวยจีบยากอ่ะนะครับ มันก็มีเสนห์ในแบบของมัน
    . สี่งที่leica m มีแต่dslrไม่มี บอกยากกว่าการให้หาสิ่งที่Dlsr มี แต่leica Mไม่มีเยอะเลย ถ้าพูดถึงตัวกล้องนะครับ ก็ ตรงตัวเลย leica m เป็น rangefinder (RF) ส่วน Dslr คือ digital single lens reflex ความแตกต่างของ และประโยชน์ที่ได้ของมันก็คือ RFมีความสามารถที่จะมองภาพที่อยู่นอกกรอบของภาพถ่ายครับ (เพราะเราเล็งภาพหรือจัดคอมโพสิชั่นในframeโดยมองผ่านVFนะ ภาพที่เห็นไม่ไช่ภาพที่มาจากเลนส์แล้วผ่านมาที่VF) กล้องdslr มองผ่านเลนส์ และdslr, slr หลายตัวก็ให้ภาพในviewfinder แสดงภาพได้ไม่ครบ100%ใช่ปะครับ Leica M นี่บางช่วงเลนส์ coverได้ หลายเท่าเลยนะครับ. แต่ในจุดนี้อาจไม่สำคัญกับหลายท่าน และมีข้อเสีย เพราะเฟรมภาพก็จิ๋วเดียวนะ เรามองผ่านvfที่มีอัตราการขยายน้อยกว่าเห็นด้วยตาเปล่า x.58, x.72 x.85 แล้วแต่รุ่นแล้วแต่เลือก ในvf จะมีเส้น ไบรท์ไลน์ เป็นกรอบ บอกขแบเขตของภาพที่จะได้แปรผันกับเลนส์ช่วงต่างๆ และนอกกรอบก็เป็นปริบทซึ่มมีประโยช์นะ อย่างรูปนกที่คุณเห็นนั่น ถ้าถ่ายด้วยDSLRนี่คุณมาองผ่านเลนส์ภาพมันขยายมาเห็นขนนกเลยล่ะ แต่ถ้าถ่ายด้วยLeica M และ เลนส์Tele เอาเป็นสัก 135mmนี่ ภาพทั้งหมดที่คุณเห็นนั่นจะถูกบีบให้อยู่ในช่องเฟรมขนาดเล็กกว่าเล็บนิ้วก้อยอีกจะโฟกัสให้ชัดนี่เล็งจนปวดตาเลยล่ะ
    ดูภาพแล้วคนภายนอกจะถามว่ากล้องเจ๋งยังไง แต่คนใช้จะรู้ว่า คนถ่ายอ่ะเจ๋ง!!! (ผมไม่เจ๋งนะ ออกตัวก่อนเลยฮึๆๆ ฝึกหัดครับ เลยรู้ว่าภาพที่เห็นมันเจ็งยังไง) ยังไงก็ตามเท่าที่ผมหาอ่านข้อมูลดูจากหลายๆแหล่ง lens leica ดีที่สุดครับ คมที่สุด(ทั้งภาพ) distortion ต่ำจนถึงไม่มี และมีขนาดเล๊กที่สุด อาจไม่เบาที่สุดเพราะวัสดุที่ใช้ถูกเลือกให้ใช้ได้จนรุ่นหลาน

กะให้สั้นๆ ไม่สั้นแฮะ!!!แบบยาวไวตอนค่ำละกันครับ
    Last edited by mrParinya; 11th June 2015 at 13:46.
    ผมยังถือเป็นมือใหม่ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ

26. The Following 6 Users Say Thank You to mrParinya For This Useful Post:

dac (14th June 2015), fonghost (12th June 2015), imd (11th June 2015), moteonly (11th June 2015), Phobia (21st June 2015), RcMaker (12th July 2015)

Thanks
    34

ผมเหมือนคุณ IMD ทุกอย่างที่เขียนด้านบน แต่ละครั้งที่เดินทางไปเที่ยวกับครอบครัว ผมมักจะเตรียมทุกอย่างไปให้ครบเพื่อให้ภาพที่ดีของครอบครัวมาเก็บไว้ กล้อง Full frame ที่ให้เนื้อไฟล์ที่เนียนสวย เลนส์ที่ครบช่วง Flash ด้วยเพราะต้องลบเงา ขาตั้งด้วยสิ เดี๋ยวไม่มีภาพครอบครัว (แต่ก่อน Manfrotto055 เดี๋ยวนี้ ยอมลดเหลือ 190) แถมกล้องcompact ไว้แสนปที่เอวและกระเป๋ากล้องสะพายหลัง... คราวนี้ พอเวลาจะถ่ายจริงๆ เด็กวิ่งไปวิ่งมา ตั้งกล้องแล้ว ขยับอีก... เริ่มมองตัวเอง... จะเยอะไปไหน ชักไม่ค่อยอยากถ่ายล่ะ... จนระยะหลังเปลี่ยนเป็นกล้องตัวเลนส์ตัว...แต่มันก็ใหญ่อยู่ดี ซึ่งผมจะถ่ายภาพทุกสัปดาห์เพื่อเก็บบันทึกเรื่องราวของครอบครัวเอาไว้... ที่ผมเรียนถามในกระทู้นี้ เพราะแค่อยากทราบที่มาของหลายท่าน ซึ่งน่าจะอยู่ในสถานการณ์เดียวกันมาก่อน และมีความสุขกับการใช้งาน Leica มาพอสมควรแล้ว เพื่อเดินหน้าต่อไป... หลายท่านได้ให้โอกาสแนะนำไปลองก่อน ซึ่งได้เริ่มลองแล้วก็แอบติดใจอยู่พอควรทีเดียว จนเริ่มปล่อยของบ้างแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความรู้นะครับ

28. The Following 5 Users Say Thank You to moteonly For This Useful Post:

fonghost (12th June 2015), FotoDRF (11th July 2015), imd (11th June 2015), mrParinya (11th June 2015), Phobia (21st June 2015)

+ Reply to Thread
Page 3 of 6 FirstFirst 123456 LastLast