Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 22

Thread: ขอคำตอบจาก admin ที่แบน user ผมครับ

Thanks
    15

Angry ขอคำตอบจาก admin ที่แบน user ผมครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ทำการโพสหาคนที่จะไปซื้อ d750 เพราะผมต้องการเลนส์คิทในชุดมาใช้ ผมเลยโพสหาคนซื้อกล้อง + ของแถม ซิ่งมันเป็นกล้องที่ผมได้ทำการซื้อไว้แล้ว แต่นำมาโพสเผื่อคนที่ต้องการซื้อจะไปดูของด้วยกันเพื่อความสบายใจ และรับของกลับบ้านไปเลย

หลังจากโพสก็ได้มีเพื่อนสมาชิกได้โทรมาสอบถามและตกลงกันเรียบร้อยผมจึงปิดกระทู้ไป

ต่อมาผมจะเข้าเล่นเวปบอดตามปกติ แต่กลับขึ้นว่าถูกแบน ด้วยเหตุผล "ขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ"

ซึ่งพอโดนแบนผมก็ไปไล่อ่านกฏอย่างละเอียดทุกบรรทัด ก็ไม่เห็นจะมีกฏข้อนี้

จึงมาขอคำตอบจากคนที่แบนผมว่าคุณใช้กฏข้อไหนในการแบน ผมถามไปในเฟสบุคอ่านแล้วก็ไม่ตอบ

ผมกด contact us ส่งเรื่องไป 2 รอบแล้วก็เงียบ

ยิ่งพอไปดูในห้องปรากฏ มีการโพสขาย pre order กันอยุ่ในตลาดซึ่งผมอยากรู้ว่า ไอแบบนี้มันเรียกว่าขายของที่ยัวไม่ได้ซื้อมั้ย แล้วทำไมไม่โดนแบน?

หวังว่าจะได้คำตอบซะทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by ves16; 17th November 2014 at 11:49.

2. The Following User Says Thank You to ves16 For This Useful Post:

reawat (17th November 2014)

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

ประการแรก.. ผมหากระทู้ที่ว่าไม่เจอะ.. ...ก็เลยไม่ทราบว่าไปโพสต์ไว้ห้องไหน.. ถ้านอกห้องขาย แล้วผมเจอ ผมแบนเป็นเดือน ๆ แน่ๆ..
    ประการที่สอง.. ถ้า ผมเจอ คนที่ขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ ผมแบนทุกคน.. ถ้าไม่เจอ ก็รอดไป .. แต่ส่วนมาก จะมาตาย เรื่อง รูปที่โพสต์ เพราะ ไม่ได้ไปถ่ายของจริง มา ยังไงก็แบน...

ประการที่สาม กฏกติกาทุกข้อ ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อ ช่วยดูแลการถูกโกง(แม้จะ ไม่สามารถ ครอบคลุม ได้หมดก็ตาม) และถ้า นอกกฏ ผมให้มอด ใช้วิจารณญาณได้เต็มที่ หลักก็คือ จะต้องไม่ให้เคสดังกล่าว กลายเป็นช่องโหว่ให้ มิจฉาชีพ นำมาใช้งาน..

ถ้า เหตุใด ๆ ที่ไม่มีในกติกา แล้ว มีแนวโน้มจะกลายเป็นช่องทางให้เกิด ความไม่ปลอดภัย..ผมยอมถูกด่า โดยที่ผมไม่สนใจหรอกครับ..ด่าไปเหอะ
    มิฉาชีพยังลอยนวล...ซื้อขายของมือสอง..ไม่รู้จัก ไม่เห็นของ อย่าโอนเงินก่อน

4. The Following 12 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

Carbon (17th November 2014), iTzy (18th November 2014), Machismo (17th November 2014), mann (18th November 2014), MirrorEffect (21st November 2014), niwat (20th November 2014), prajuabsaeng125 (17th November 2014), Sandee (17th November 2014), ves16 (17th November 2014), จอมมารพุงโต (17th November 2014), เอคอม (18th November 2014), เอ้ (17th November 2014)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by reawat View Post
    ประการแรก.. ผมหากระทู้ที่ว่าไม่เจอะ.. ...ก็เลยไม่ทราบว่าไปโพสต์ไว้ห้องไหน.. ถ้านอกห้องขาย แล้วผมเจอ ผมแบนเป็นเดือน ๆ แน่ๆ..
    ประการที่สอง.. ถ้า ผมเจอ คนที่ขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ ผมแบนทุกคน.. ถ้าไม่เจอ ก็รอดไป .. แต่ส่วนมาก จะมาตาย เรื่อง รูปที่โพสต์ เพราะ ไม่ได้ไปถ่ายของจริง มา ยังไงก็แบน...

ประการที่สาม กฏกติกาทุกข้อ ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อ ช่วยดูแลการถูกโกง(แม้จะ ไม่สามารถ ครอบคลุม ได้หมดก็ตาม) และถ้า นอกกฏ ผมให้มอด ใช้วิจารณญาณได้เต็มที่ หลักก็คือ จะต้องไม่ให้เคสดังกล่าว กลายเป็นช่องโหว่ให้ มิจฉาชีพ นำมาใช้งาน..

ถ้า เหตุใด ๆ ที่ไม่มีในกติกา แล้ว มีแนวโน้มจะกลายเป็นช่องทางให้เกิด ความไม่ปลอดภัย..ผมยอมถูกด่า โดยที่ผมไม่สนใจหรอกครับ..ด่าไปเหอะ
    ขอบคุณครับที่มาตอบ ประการแรกนะครับ ผมโพสในห้องขายของนี่แหละครับ และมันโดนลบไปแล้วโดยมอทหรือแอดมินผมไม่ทราบ

ประการที่ 2 นะครับ ไหนครับกฏที่ว่า "ห้ามขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ" แล้วของผมนี่ซื้อแล้วแต่ยังไม่ได้ไปเอา หาคนไปเอาพร้อมกันเพื่อความสบายใจของอีกฝ่ายว่าได้ของใหม่ที่ซื้อด้วยกันจริง มันเหมือนมิจฉาชีพตรงไหนครับ คุณเขียนกฏข้อนี้ไว้ตรงไหนครับ อยู่มาแบนด้วยข้อหานี้อะ

ประการที่3 ไอ้โพสขายพรีออเดอร์ ผมก็ยังเห็นอยู่โพสมาก่อนผมอีก นานแล้วด้วยขายมาได้เรื่อยๆ แบบนี้เรียกขายของที่ยังไม่ได้ซื้อรึเปล่า ผมไม่อยากโพสลิ้งเพราะกลัวคนขายเขาจะเดือดร้อน

ถ้ามันเขียนในกฏชัดเจนว่า ห้ามขายของก่อนซื้อมา หรือห้ามชวนกันไปซื้อของ ผมจะเข้าใจได้นะครับว่าผมผิดกฏ แต่นี่เขียนไว้รึเปล่า เขียนไว้ตรงไหนแถม พรีออเดอร์ยังไม่โดนแบนอีก นี่ครับที่ผมข้องใจ ขอบคุณครับ

Thanks
    1,528

admin จะเห็นกระทู้ที่ถูกลบ แต่ user ของท่าน ได้มีกระทู้เพียงนี้ให้เห็น ผมจึงไม่ทราบได้ว่า มันเป็นอย่างไร
    Attached Images Attached Images  
    มิฉาชีพยังลอยนวล...ซื้อขายของมือสอง..ไม่รู้จัก ไม่เห็นของ อย่าโอนเงินก่อน

7. The Following 2 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

Carbon (17th November 2014), จอมมารพุงโต (17th November 2014)

Thanks
    1,528

อีกอย่างก็คือ คนใช้งาน ห้อง ซื้อขายเยอะมาก ๆ.. โอกาสหลุดรอดไปก็มีเยอะ.. ถ้าเจอ กระทู้แล้วรายงานเข้ามา และถ้าผมอยู่หน้าเครื่อง ผมก็แบนเกลี้ยงครับ...

กรณี ถ้ากระทู้ยังอยู่ .. ถ้าของยังไม่อยุ่ในมือ เป็นไปได้ว่า ผิดกติกา ข้อที่ว่า ไม่มีภาพ ถ่ายของจริง หรืออย่างไร มันก็เข้าจนได้แหละ..ดังนั้น ไม่ต้องหาว่าอะไร .. ถึงผมจะ ไม่ได้เป็นคนลบ แต่ผม เคารพการตัดสินใจของผู้ดูแลครับ..

และ ผมถือว่า การตัดสินใจ เป็นที่สิ้นสุด.. ปัญหาในห้องขายเยอะครับ.. ผมทำให้ถูกใจทุกคนไม่ได้แน่นอนครับ.. ดังนั้น ผิดพลาดไปอย่างไรก็ทน ๆ หน่อยครับ

9. The Following 6 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

Carbon (17th November 2014), iTzy (18th November 2014), jojosung (17th November 2014), ves16 (17th November 2014), จอมมารพุงโต (17th November 2014), เอ้ (17th November 2014)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by reawat View Post
    อีกอย่างก็คือ คนใช้งาน ห้อง ซื้อขายเยอะมาก ๆ.. โอกาสหลุดรอดไปก็มีเยอะ.. ถ้าเจอ กระทู้แล้วรายงานเข้ามา และถ้าผมอยู่หน้าเครื่อง ผมก็แบนเกลี้ยงครับ...

กรณี ถ้ากระทู้ยังอยู่ .. ถ้าของยังไม่อยุ่ในมือ เป็นไปได้ว่า ผิดกติกา ข้อที่ว่า ไม่มีภาพ ถ่ายของจริง หรืออย่างไร มันก็เข้าจนได้แหละ..ดังนั้น ไม่ต้องหาว่าอะไร .. ถึงผมจะ ไม่ได้เป็นคนลบ แต่ผม เคารพการตัดสินใจของผู้ดูแลครับ..

และ ผมถือว่า การตัดสินใจ เป็นที่สิ้นสุด.. ปัญหาในห้องขายเยอะครับ.. ผมทำให้ถูกใจทุกคนไม่ได้แน่นอนครับ.. ดังนั้น ผิดพลาดไปอย่างไรก็ทน ๆ หน่อยครับ
    Id ที่ผมใช้อยุ่ก่อนโดนแบนคือ putun ซึ่งผมพยายามส่งเมล์ไปขอคำอธิบาย 2 รอบแล้วแต่ไม่ได้คำตอบ และเนื่องด้วยตัวผมกำลังจพไปญี่ปุ่น อยากจะโพสสอบถามเพื่อนๆในบอดว่าควรเตรียมอุปกรณ์ใดไปบ้าง จึงตัดสินใจสมัครใหม่มาเล่นก่อน ท่านลองเชคประวัติใน id ที่ผมโดนแบนอยู่ได้ครับ

และที่ท่านอธิบายคือ ไม่ได้มีกฏข้อไหนที่เขียนไว้ว่า "ห้ามขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ" ใช่หรือไม่ครับ ขอชัดๆว่ากฏข้อนี้มีอยู่รึเปล่าครับ ไม่ใช่บอกว่า ยังไงก็ผิดในขอหาไม่มีภาพ ท่านจะสรุปได้ว่า ข้อหาที่แจ้งมาไม่มีในกฏ เลยเบี่ยงไปอีกข้อหา อย่างงั้นเหรอครับ

แล้วที่บอกว่าการตัดสินใจของผู้ดูแลถือเป็นที่สิ้นสุดคือจะบอกว่า ยังไงผู้ดูแลก็ถูกเสมอ แม้จะยัดข้อหามั่วซั่วที่ไม่ได้เขียนไว้ในกฏ พอผมมาทักท้วงกลับบอกว่ายังไงก็ผิดอีกข้อหาอยู่ดี กฏไม่มีเขียนคิดเองเออเอง พอผมมาขอคำอธิบาย กลับบอกว่าห้องซื้อขายเล่นกันเยอะ ผิดพลาดก็ทนๆหน่อย ถ้าบอกว่าผิดพลาดก็แก้ไขสิครับ ทำไมต้องทนด้วยล่ะ

ผมอธิบายทุกอย่างที่เป็นไว้แล้ว หวังว่าท่านคงจะพิจราณาดูอีกสักรอบนะครับว่าที่ทำมันถูกต้องแล้ว หรือคิดว่าตัดสินไปแล้วผิดก็ต้องทน โดนแบนเดือนนึงไม่เป็นไรหรอกครับ แต่เสียความรุ้สึกเท่านั้นแหละครับที่มาเจอข้อหานอกกฏแบบนี้ แถมคนอื่นทำยังไม่โดนอะไรอีกต่างหาก และมันเป็นไปไม่ได้หรอกที่ท่านจะไม่เห็น หัวข้อ pre order โชวหลามาเป็นเดือน รูปก็เอามาจากเนต ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดแล้วครับ เวปของท่านแล้วแต่ท่านเลย

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

แนวคิดหลักของห้องซื้อ-ขายทั้งหมด " ให้บริการเฉพาะสำหรับสมาชิกที่มีอุปกรณ์ถ่ายภาพเกินความจำเป็นใช้งาน(ไม่รวมถึงสั่งมาเกินขาย กรณีสมาชิกที่ทำการค้าควบคู่) ซื้อมาผิด หรือเบื่อแล้วอยากจำหน่ายให้ผู้อื่นใช้เท่านั้น"
    ไม่ยินยอมให้โพสต์ขายเพื่อการค้าไม่ว่าจะเป็น บริการ หรืออุปกรณ์ใดๆ จากร้านค้า รวมถึงการห้ามขายสินค้าซึ่งเป็นของใหม่แกะกล่อง100% ในห้องซื้อ-ขาย
    ข้อห้ามลงขายสินค้าใหม่ที่ยังไม่ได้ใช้มีอยู่หลายข้อ
    แต่การจะออกกฏให้ละเอียด ตรง ชัดเจนครอบคลุมไปโดยหาที่ติไม่ได้นั้นคงยาก และเป็นธุระมากเกินความจำเป็นเพราะไม่ว่าอย่างไร คนเห็นแก่ตัว คนหัวหมอก็จะหาช่องว่างจนได้

สมาชิกที่นี่หลักแสน ปัญหาก็มากตามจำนวนสมาชิก จำนวนกระทู้ก็มากมาย
    การที่สังคมจะดีได้คนเรานอกจากลดความเห็นแก่ตัวแล้วยังต้องช่วยกัน

เวปนี้เป็นของพวกเรา เพื่อนสมาชิกทุก ๆ คน

พบกระทู้มีปัญหาก็คลิกแจ้งรายงาน
    ผู้ดูแลก็จะพบกระทู้ที่มีปัญหาได้จากการแจ้งจากเหล่าสมาชิก
    ตัวสามเหลี่ยม ! ขวาสุดของภาพ ซึ่งจะอยู่ด้านขวาล่างของข้อความที่โพสต์
    Name:  2014-11-17_185427.jpg
Views: 218
Size:  7.6 KB

หรือถ้าพบทำซ้ำซากช่วยจิ้มลดคะแนนด้วยตัวนี้อีกด้วยก็ดี จะแสดงผลเป็นหนึ่งจุดแดงและคะแนนลดลง คนที่นอกกฏจะได้รู้ว่ามีสมาชิกอื่นเห็นว่าแอบทำผิดกฏด้วย
    การผิดกฏเป็นการเอาเปรียบเพื่อนสมาชิก ไม่ต้องคิดว่าแจ้งแล้วเขาจะเดือนร้อน เราต้องคิดถึงเพื่อนสมาชิกอีกเป็นแสนที่ถูกเอาเปรียบด้วย
    Name:  2014-11-17_190049.jpg
Views: 254
Size:  49.6 KB
    Last edited by เอ้; 17th November 2014 at 19:38.

12. The Following 4 Users Say Thank You to เอ้ For This Useful Post:

Carbon (18th November 2014), Machismo (18th November 2014), MirrorEffect (21st November 2014), prajuabsaeng125 (18th November 2014)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by เอ้ View Post
    ข้อห้ามลงขายสินค้าใหม่ที่ยังไม่ได้ใช้มีอยู่หลายข้อ
    แต่การจะออกกฏให้ละเอียด ตรง ชัดเจนครอบคลุมไปโดยหาที่ติไม่ได้นั้นคงยาก และเป็นธุระมากเกินความจำเป็นเพราะไม่ว่าอย่างไร คนเห็นแก่ตัว คนหัวหมอก็จะหาช่องว่างจนได้

สมาชิกที่นี่หลักแสน ปัญหาก็มากตามจำนวนสมาชิก จำนวนกระทู้ก็มากมาย
    การที่สังคมจะดีได้คนเรานอกจากลดความเห็นแก่ตัวแล้วยังต้องช่วยกัน

เวปนี้เป็นของพวกเรา เพื่อนสมาชิกทุก ๆ คน

พบกระทู้มีปัญหาก็คลิกแจ้งรายงาน
    ผู้ดูแลก็จะพบกระทู้ที่มีปัญหาได้จากการแจ้งจากเหล่าสมาชิก
    ตัวสามเหลี่ยม ! ขวาสุดของภาพ ซึ่งจะอยู่ด้านขวาล่างของข้อความที่โพสต์
    Name:  2014-11-17_185427.jpg
Views: 218
Size:  7.6 KB

หรือถ้าพบทำซ้ำซากช่วยจิ้มลดคะแนนด้วยตัวนี้อีกด้วยก็ดี จะแสดงผลเป็นหนึ่งจุดแดงและคะแนนลดลง คนที่นอกกฏจะได้รู้ว่ามีสมาชิกอื่นเห็นว่าแอบทำผิดกฏด้วย
    การผิดกฏเป็นการเอาเปรียบเพื่อนสมาชิก ไม่ต้องคิดว่าแจ้งแล้วเขาจะเดือนร้อน เราต้องคิดถึงเพื่อนสมาชิกอีกเป็นแสนที่ถูกเอาเปรียบด้วย
    Name:  2014-11-17_190049.jpg
Views: 254
Size:  49.6 KB
    ยิ่งอ่านการตอบแล้วยิ่งผิดหวังเข้าไปใหญ่ นอกจากจะไม่ยอมรับการที่แบนผมด้วยข้อหาที่ไม่มีในกฏแล้ว ยังมีคำเสียดสีว่าเป็นคนเห็นแก่ตัว หัวหมออีก

แล้วการที่บอกว่าห้ามขายของใหม่ 100% ท่านเป็นมอทคงเข้าใจจุดประสงค์ว่า เป็นการป้องกันคนนำสินค้าใหม่มาตั้งแผงขายเพื่อการค้า เพื่อที่ร้านค้าเหล่านี้จะซื้อพื้นที่ของทางเวปในการใช้ขายสินค้าใหม่ ใช่มั้ยครับ

แล้วที่ผมทำมันเป็นเพื่อการค้ามั้ย แต่หาคนรับกล้องที่ซื้อมาแล้วจะไปเอา เพราะต้องการแค่เลนส์ ท่านก็พยายามยัดข้อหาแรก คือ ขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ พอผมถามว่า อยู่ตรงไหนของกฏ ท่านก็บ่ายเบี่ยฃว่าไม่มีรูป อีกท่านมาไถไปกลายเป็นข้อหาขายของใหม่อีก

ข้ออ้างเดิมๆคนเล่นเป็นแสน คนเล่นกันเยอะ แล้วไงครับ คนเล่นเยอะเลยอยากทำอะไรก็ทำเหรอครับ ที่คนกันเยอะๆก็เพราะส่วนหนึ่งเข้ามาดูที่ห้องซื้อขาย จึงทำให้ทราฟฟิกของเวปเยอะ จนมีโฆษณาแบบทุกวันนี้ไม่ใช่เหรอ

แทนที่จะยอมรับว่าตั้งข้อหาที่ไม่มีใส่ผม ก็พยายามมาใส่ข้อกล่าวหาอื่นบ้าง เหนบแนมว่าเป็นคนเห็นแก่ตัวบ้าง หัวหมอบ้าง เอาเถอะครับ ท่านถูกทุกอย่างนั่นแหละ

ในเมื่อมอทมีวิจราณญานกันแค่นี้ ผมอธิบายอะไรไปคงไม่พ้นโดนด่าเหนบแนม ไม่ก็ตั้งข้อกล่าวหาเพิ่ม เอาเถอะครับ ในเมื่อสังคมคุณภาพมันเป็นอย่างนี้ ผมก็ก็ได้แต่ปลงครับ หึหึ

เหมือนโดนตำรวจไถตัง ยัดข้อหามั่วๆ พอถามว่าอยู่ในกฏหมายข้อไหนก็มาบอกผมอย่าหัวหมอ ทำผิดอีกข้อนี่ก็ได้ สุดท้ายคือจะเอาเงิน ที่ท่านตอบทำให้ผมรู้สึกแบบนี้เลยครับ

Thanks
    85

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ เห็นกระทู้นี้ตั้งแต่บ่ายแต่ติดธุระอยู่จึงเพิ่งได้เข้ามาตอบตอนนี้

ขออนุญาตให้ข้อมูล และปิดท้ายด้วยการตอบคำถามดังนี้ครับ

ห้องซื้อขาย เปิดให้สมาชิก(ที่ผ่านคุณสมบัติที่กำหนดไว้)สามารถประกาศซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ใช้แล้วเหลือใช้ เป็นจุดประสงค์หลัก
    โดยมีเงื่อนไขชัดเจน เช่นต้องมีภาพอุปกรณ์ที่ประกาศขาย ประกอบใน attachment ของระบบ, ทางเว็บไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ต้องคงรายละเอียด และแจ้งราคาที่ขายได้เพื่อเป็นประโยชน์อ้างอิงให้กับสมาชิกท่านอื่นๆ

ส่วนในกรณีอื่นๆ เช่นซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน เพื่อธุรกิจ เป็นสมาชิกที่ยังไม่ผ่านเกณฑ์ หรือนอกเหนือจากที่ได้กล่าวไป ทางเว็บไม่อนุญาต หรือถ้าต้องการประกาศจริงๆ ทางเว็บก็มี Sticky ไว้ให้บริการ

การตัดสินใจของ Modulator ถือเป็นที่สิ้นสุด เนื่องด้วย modulator เป็นอาสาสมัครผู้นำเวลาส่วนตัวมาช่วยดูแลให้เว็บเป็นระเบียบเรียบร้อย และที่สำคัญ Modulator แต่ละท่าน ล้วนเป็นผู้ให้มาก่อน และได้รับการยอมรับจากสมาชิกจำนวนมาก ทางเว็บจึงขอเชิญท่านเหล่านี้เข้ามาช่วยกันดูแลเว็บ

ส่วนในกรณีที่ถามมานั้น ขอตอบคำถามดังนี้ครับ

1. การประกาศหาผู้ร่วมซื้อ หรือการขายของก่อนซื้อนั้น ชัดเจนอยู่แล้วว่า ไม่อยู่ในเงื่อนไขของการประกาศขายที่มีข้อระบุไว้ ดังนั้นการอนุโลมหรือไม่จึงอยู่ที่ดุลยพินิจของ modulator
    2. การที่มีกระทู้หลุดลอดจาก modulator ไป ไม่ได้หมายความว่าทางเว็บ หรือ modulator อนุญาตให้ทำอย่างนั้นได้, อยากให้ช่วยๆ กันดู และถ้าพบก็แจ้งขึ้นมาดีกว่าครับ แต่จะเอามาเป็นตัวอย่างว่า เค้าทำได้ ทำไมผมทำไม่ได้ ไม่น่าเป็นเรื่องดี
    3. ทางทีม พยายามทำให้สิ่งที่ดีที่สุด แต่ก็รู้ว่าคงไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้ทุกอย่างในทุกเรื่อง รวมถึงอาจจะมีเรื่องพลาดพลั้งบางก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

ขอบคุณที่สอบถามมา และให้ทางทีมได้มีโอกาสชี้แจงครับ

15. The Following 8 Users Say Thank You to admin For This Useful Post:

Carbon (18th November 2014), iTzy (18th November 2014), jojosung (19th November 2014), Machismo (18th November 2014), MirrorEffect (21st November 2014), prajuabsaeng125 (18th November 2014), ves16 (17th November 2014), เอ้ (17th November 2014)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by admin View Post
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ เห็นกระทู้นี้ตั้งแต่บ่ายแต่ติดธุระอยู่จึงเพิ่งได้เข้ามาตอบตอนนี้

ขออนุญาตให้ข้อมูล และปิดท้ายด้วยการตอบคำถามดังนี้ครับ

ห้องซื้อขาย เปิดให้สมาชิก(ที่ผ่านคุณสมบัติที่กำหนดไว้)สามารถประกาศซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ใช้แล้วเหลือใช้ เป็นจุดประสงค์หลัก
    โดยมีเงื่อนไขชัดเจน เช่นต้องมีภาพอุปกรณ์ที่ประกาศขาย ประกอบใน attachment ของระบบ, ทางเว็บไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ต้องคงรายละเอียด และแจ้งราคาที่ขายได้เพื่อเป็นประโยชน์อ้างอิงให้กับสมาชิกท่านอื่นๆ

ส่วนในกรณีอื่นๆ เช่นซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน เพื่อธุรกิจ เป็นสมาชิกที่ยังไม่ผ่านเกณฑ์ หรือนอกเหนือจากที่ได้กล่าวไป ทางเว็บไม่อนุญาต หรือถ้าต้องการประกาศจริงๆ ทางเว็บก็มี Sticky ไว้ให้บริการ

การตัดสินใจของ Modulator ถือเป็นที่สิ้นสุด เนื่องด้วย modulator เป็นอาสาสมัครผู้นำเวลาส่วนตัวมาช่วยดูแลให้เว็บเป็นระเบียบเรียบร้อย และที่สำคัญ Modulator แต่ละท่าน ล้วนเป็นผู้ให้มาก่อน และได้รับการยอมรับจากสมาชิกจำนวนมาก ทางเว็บจึงขอเชิญท่านเหล่านี้เข้ามาช่วยกันดูแลเว็บ

ส่วนในกรณีที่ถามมานั้น ขอตอบคำถามดังนี้ครับ

1. การประกาศหาผู้ร่วมซื้อ หรือการขายของก่อนซื้อนั้น ชัดเจนอยู่แล้วว่า ไม่อยู่ในเงื่อนไขของการประกาศขายที่มีข้อระบุไว้ ดังนั้นการอนุโลมหรือไม่จึงอยู่ที่ดุลยพินิจของ modulator
    2. การที่มีกระทู้หลุดลอดจาก modulator ไป ไม่ได้หมายความว่าทางเว็บ หรือ modulator อนุญาตให้ทำอย่างนั้นได้, อยากให้ช่วยๆ กันดู และถ้าพบก็แจ้งขึ้นมาดีกว่าครับ แต่จะเอามาเป็นตัวอย่างว่า เค้าทำได้ ทำไมผมทำไม่ได้ ไม่น่าเป็นเรื่องดี
    3. ทางทีม พยายามทำให้สิ่งที่ดีที่สุด แต่ก็รู้ว่าคงไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้ทุกอย่างในทุกเรื่อง รวมถึงอาจจะมีเรื่องพลาดพลั้งบางก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

ขอบคุณที่สอบถามมา และให้ทางทีมได้มีโอกาสชี้แจงครับ
    ขอบคุณท่านแอดมินที่มาตอบนะครับ ในเมื่อการตัดสินใจของมอทถือเป็นที่สิ้นสุด ผมก็คงทำอะไรไม่ได้ครับ

แต่ถ้าจะให้ดี ก็เพิ่มกฎเข้าไปเลยก็ได้ครับว่า ห้ามขายของที่ยังไม่ได้ซื้อ ห้ามขายของพรีออเดอร์ ห้ามชวนกันหาคู่ซื้อของ

แม้ผมจะมีความเห็นต่างว่า ไอ้การหาคู่ซื้อของมันน่าจะสร้างประโยชน์ให้เพื่อนสมาชิกได้มีโอกาสที่จะซื้อของด้วยกันในราคาถูก มันไม่เห็นจะมีอะไรที่ทำให้เสียหายกับเพื่อนสมาชิกหรือกับเวปก็ตาม

หรือว่าถ้าต่อไปอยากหาคู่ซื้อบอดี้ กับเลนส์ในชุดคิท (ซึ่งคงอีกนานเพราะเพิ่งซื้อมา) ผมต้องใช้บริการสติกกี้ ถึงจะไม่โดนแบนครับ

ผมทราบครับ ถึงผมพูดไปก็ไม่ได้ปลดแบนหรอก ต้องก้มหน้ารับความผิดจากดุลยพินิจของมอท ที่คงเข้าใจว่าผมอาจจะเป็นมิจฉาชีพบ้าง เห็นแก่ตัวบ้าง หัวหมอบ้าง ทั้งๆที่ก็เห็นๆกันอยู่ว่ากฏข้อนี้มันไม่มี แต่มันคือดุลยพินิจ

สำหรับผม การที่ผมหาคู่ไปซื้อของที่ผมติดต่อซื้อไว้ ผมเชื่อว่าไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครแน่นอน และไม่ได้ทำเพื่อการค้า แต่เป็นประโยชน์กับเพื่อสมาชิกที่ต้องการสินค้าส่วนเกินจากที่ผมซื้อมา ไปในราคาถูกกว่าซื้อใหม่เองคนเดียว ซึ่งผมก็ทำตามกฏที่ว่า ซื้อมาแล้วเหลือใช้ ซื้อมาเกินจึงขาย แต่มอทกลับไม่คิดอย่างนั้น และมีดุลพินิจไปในทางตรงกันข้ามกับเจตนาของผม และยังพูดจาเสียดสีเหนบแนม + เพิ่มข้อกล่าวหาให้ผมอีก นั่นแหละครับที่ทำให้ผมเสียความรู้สึกกับคำตอบของมอทด้านบน

สุดท้ายก็เอาผมเป็นเคสตัวอย่างก็ได้ครับ จะเพิ่มเติมกฏหรืออะไรก็ว่าไป ไหนๆก็โดนแบนไปล่ะ เอาให้มันชัดเจนไปเลยดีกว่าครับ จะได้ใช้อ้างอิงกับท่านอื่นๆได้

ขอบคุณครับ

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ผมอาจตอบไม่ตรงใจ พยายามคุยให้รู้และเข้าใจถึงปัญหา
    หัวข้อกระทู้อย่างนี้สมาชิกอื่นที่สนใจก็มีเข้ามาอ่านมากมาย อ่านแล้วจะได้ช่วยกันจัดการคนที่เป็นปัญหา
    เล่า กล่าวกว้าง ๆ รวม ๆ ถึงการอยู่ร่วมในสังคมชาวเวปว่าคนแบบที่บอกนั้นมีไม่น้อย ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นไม่เคยทำผิดกฏเลยก็ขออภัย

Quote Originally Posted by ves16 View Post
    Id ที่ผมใช้อยุ่ก่อนโดนแบนคือ putun
    ดูกระทู้จากชื่อเก่าที่บอกว่าโดนแบน คือ putun
    กระทู้อื่น ๆ คงโดนลบไป เห็นเหลือกระทู้เดียว
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...3#post51160673

ลงข้อความกระทู้ขายก่อนเวลา ผิดกฏข้อนี้
    3. การอัพเดทกระทู้ ยินยอมให้อัพเดทกระทู้ได้หลังจากผ่านไปแล้ว 3วัน หรือ 72ชั่วโมงโดยนับเวลาจากโพสต์ล่าสุด กรณีช่วงเวลาห้ามทุกๆ 72ชั่วโมง ต้องการอัพเดทสินค้าที่ขายออกไปแล้ว, แจ้งคิวจอง, เพิ่มเติมข้อมูลสินค้า, ลงภาพประกอบสินค้า และหรือ อื่นๆ ให้ แก้ไขในโพสต์แรก/ล่าสุดเท่านั้น หรือสามารถโพสต์ต่อใหม่ได้หากเลยจำกัดช่วงเวลาไปแล้ว ส่วนการลดราคาสินค้าจากราคาตั้ง(อย่างสมเหตุสมผล และเงื่อนไขเดิม) ให้แจ้งราคาใหม่เท่านั้น โดยให้คงราคา ที่แจ้งไว้เดิม และการแจ้งปิดกระทู้สามารถโพสต์ได้ตลอดเวลาไม่มีข้อจำกัด

การดันกระทู้ตัวเองขึ้นหน้าแรกจะทำให้กระทู้เพื่อนสมาชิกคนอื่นถูกดันลง ก็จะเป็นอีกเรื่องที่สมาชิกที่ถูกเอาเปรียบควรแจ้งเข้ามา
    Last edited by เอ้; 17th November 2014 at 23:21.

18. The Following 2 Users Say Thank You to เอ้ For This Useful Post:

Carbon (18th November 2014), ves16 (17th November 2014)

Thanks
    15

Quote Originally Posted by เอ้ View Post
    ผมอาจตอบไม่ตรงใจ พยายามคุยให้รู้และเข้าใจถึงปัญหา
    หัวข้อกระทู้อย่างนี้สมาชิกอื่นที่สนใจก็มีเข้ามาอ่านมากมาย อ่านแล้วจะได้ช่วยกันจัดการคนที่เป็นปัญหา
    เล่า กล่าวกว้าง ๆ รวม ๆ ถึงการอยู่ร่วมในสังคมชาวเวปว่าคนแบบที่บอกนั้นมีไม่น้อย ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นไม่เคยทำผิดกฏเลยก็ขออภัย

ดูกระทู้จากชื่อเก่าที่บอกว่าโดนแบน คือ putun
    กระทู้อื่น ๆ คงโดนลบไป เห็นเหลือกระทู้เดียว
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...3#post51160673

ลงข้อความกระทู้ขายก่อนเวลา ผิดกฏข้อนี้
    3. การอัพเดทกระทู้ ยินยอมให้อัพเดทกระทู้ได้หลังจากผ่านไปแล้ว 3วัน หรือ 72ชั่วโมงโดยนับเวลาจากโพสต์ล่าสุด กรณีช่วงเวลาห้ามทุกๆ 72ชั่วโมง ต้องการอัพเดทสินค้าที่ขายออกไปแล้ว, แจ้งคิวจอง, เพิ่มเติมข้อมูลสินค้า, ลงภาพประกอบสินค้า และหรือ อื่นๆ ให้ แก้ไขในโพสต์แรก/ล่าสุดเท่านั้น หรือสามารถโพสต์ต่อใหม่ได้หากเลยจำกัดช่วงเวลาไปแล้ว ส่วนการลดราคาสินค้าจากราคาตั้ง(อย่างสมเหตุสมผล และเงื่อนไขเดิม) ให้แจ้งราคาใหม่เท่านั้น โดยให้คงราคา ที่แจ้งไว้เดิม และการแจ้งปิดกระทู้สามารถโพสต์ได้ตลอดเวลาไม่มีข้อจำกัด

การดันกระทู้ตัวเองขึ้นหน้าแรกจะทำให้กระทู้เพื่อนสมาชิกคนอื่นถูกดันลง ก็จะเป็นอีกเรื่องที่สมาชิกที่ถูกเอาเปรียบควรแจ้งเข้ามา
    อันนี้นานแล้วครับช่วงนั้นเพิ่งเริ่มเล่น ยอมรับว่าผิดตามกฏครับผม ไม่มีข้อแก้ตัว ไม่ยอมอ่านก่อนเองก็รับโทษกันไป

อันล่าสุดนี่ เพิ่งเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ สถานะแบนผมยังติดอยู่เลยครับ ขอบคุณครับ

20. The Following User Says Thank You to ves16 For This Useful Post:

jojosung (18th November 2014)

Thanks
    2,865

Quote Originally Posted by ves16 View Post
    อันนี้นานแล้วครับช่วงนั้นเพิ่งเริ่มเล่น ยอมรับว่าผิดตามกฏครับผม ไม่มีข้อแก้ตัว ไม่ยอมอ่านก่อนเองก็รับโทษกันไป

อันล่าสุดนี่ เพิ่งเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ สถานะแบนผมยังติดอยู่เลยครับ ขอบคุณครับ
    ไม่เป็นไรครับ เห็นแจ้งชื่อมาเลยตรวจดู
    ที่เอามาลงก็อยากจะบอกว่าเรืองนี้ก็โดน ban ได้เช่นกัน ออกจะเร็วกว่าด้วยเพราะข้อนี้จะมีผลกระทบเป็นปัญหากับหลาย ๆ คน
    หลังจากพ้น ban ลงได้ใหม่จะได้ระวังครับ

22. The Following 4 Users Say Thank You to เอ้ For This Useful Post:

Carbon (18th November 2014), jojosung (19th November 2014), ves16 (18th November 2014), winy (18th November 2014)

Thanks
    1,528

user มีสองไอดี อาจโดน แบนถาวร ด้วยนะครับ..

ปล. ตอนผม เล่นใหม่ๆ ผมก็ ไม่รู้เรื่องรู้ราว ไปดันกระทู้ในห้องขายโดนแบนไป พักใหญ่ ผมก็ นั่งงง ๆ แล้วก็ หัวเราะ ว่าเออ โดนแล้ว.....

ไม่เห็นว่ามันจะเป็นเรื่องใหญ่มากมายถึงกับต้องไปเรียกร้องอะไรให้ชีวิตมันวุ่นวาย.. พอวันไหนเข้าได้..ก็เล่นต่อไป...

โลกมันไม่ได้หมุนรอบตัวผมครับ
    Last edited by reawat; 18th November 2014 at 11:27.

24. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

Carbon (19th November 2014)

Thanks
    15

user มีสองไอดี อาจโดน แบนถาวร ด้วยนะครับ..

ปล. ตอนผม เล่นใหม่ๆ ผมก็ ไม่รู้เรื่องรู้ราว ไปดันกระทู้ในห้องขายโดนแบนไป พักใหญ่ ผมก็ นั่งงง ๆ แล้วก็ หัวเราะ ว่าเออ โดนแล้ว.....

ไม่เห็นว่ามันจะเป็นเรื่องใหญ่มากมายถึงกับต้องไปเรียกร้องอะไรให้ชีวิตมันวุ่นวาย.. พอวันไหนเข้าได้..ก็เล่นต่อไป...

โลกมันไม่ได้หมุนรอบตัวผมครับ
    ผมขอโทษนะครับ ไอตอนผิดครั้งแรก ผิดจริง ผมก็ไม่ได้ร้องเรียนอะไร ยอมรับแต่โดยดี

แต่ครั้งนี้ที่ผมสอบถาม เพราะผมเห็นคนโพสแบบผม ไม่โดนอะไร ขายพรีออเดอร์ ทำให้ผมเข้าใจว่าการโพสหาคนไปซื้อของที่ผมซื้อไว้แล้วพร้อมกัน ไม่ผิดกฏ เพราะไม่มีเขียนไว้ ซึ่งอันนี้ท่านแอดมินก็อธิบายแล้วว่า เป็นดุลยพินิจ และผมก็อธิบายในส่วนของผมแล้วว่าผมคิดยังไง

ถ้าพี่โดนตำรวจยัดข้อหา โดนจับเข้าคุก สักเดือนนึง พี่จะคิดว่าเออ วุ่นวาย เดี๋ยวเดือนนึงก็ได้ออกมาละ นอนคุกไปก็ได้ชิลๆ โลกไม่หมุนรอบตัวเรา รึเปล่า ผมอยากรู้เหมือนกันครับ

แล้วที่ผมสมัครไอดีนี้มาสอบถามข้อมูล ผมก็แจ้งเจตนาแล้ว ถ้าแอดมินหรือมอทจะแบนผมอีกไอดี ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดแล้วครับ ขอบคุณครับ

ปล. กฎที่ว่าห้ามเล่น 2 id เขียนอยู่ตรงไหนครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
    Last edited by ves16; 18th November 2014 at 13:43.

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast