Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 3 of 3

Thread: ถ่ายmacro Fuji X-E1/EOS 50 1.8ใช้adapter EOS/FX และ Canon Macro extension tube EF12II

Thanks
    3

Default ถ่ายmacro Fuji X-E1/EOS 50 1.8ใช้adapter EOS/FX และ Canon Macro extension tube EF12II

DOF แคบมากๆแต่ถ่ายสนุกครับ กำลังขยายก็ดีครับ งบ EOS 50/1.8 ราคา 2,000, EF12II ราคา2,000 adapter EOS/FX ราคา1,000 รวมแล้ว5,000ครับ
    Attached Images Attached Images    

2. The Following 2 Users Say Thank You to Nasame2546 For This Useful Post:

Mrpong (24th October 2014), petitel (24th October 2014)

Thanks
    203

สอบถามหน่อยนะครับ ถ้าเราเอา Canon EOS EF Mount Adapter Lens Fujifilm for Fuji Fx ไปใส่กับ 10-22 ของหนอน ภาพจะปกติไหมครับ รึว่าจะมีขอบดำรึอะไรรึเปล่า
    กำลังสนใจตัวแปลงอยู่พอดี แต่ไม่มีความรู้ครับว่า ถ้าเราใส่ตัวแปลง จะเกิดอะไรกับภาพที่เราได้รึเปล่า
    ""
    <))7 https://www.flickr.com/photos/tuinito/sets/
    _l \_

Thanks
    3

ผมตอบตามความรู้ที่มีนะครับ ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไร
    1 คือเราต้องดูก่อนว่าlensมันเป็นเลนส์สำหรับformatอะไร ถ้าเป็นfull frameขอบมืดก็น้อยกว่า aps-c fuji x และ canon10-22 ใช้censor aps-cเหมือนกัน คงมีขอบมืดนิดหน่อยต้องปรับf stopกับ focusเอา คงมีจุดนึงที่ขอบภาพดูพอดีๆ อันนี้ต้องลองดูครับแต่คิดว่าไม่มีปัญหา
    2 มันจะเป็นmode manual focusนะครับ ส่วนการวัดแสงแล้วแต่adapterที่เราหาซื้อมา แบบวัดแสงautoก็แพงนิดนึง เราตั้งกล้องเป็นmode Aครับ ของที่ผมใช้ปรับค่าfได้ด้วยแต่ปรับmanualนะครับ
    3 เรื่องระยะและทางยาวfocusมันคงขยับนิดนึงเพราะระยะจากเลนส์ถึงcensorมันเปลี่ยน การปรับFocusก็จะทำให้ทางยาวfocusเปลี่ยนด้วยครับแต่ปกติzoom lensทั่วๆไปก็เป็นเหมือนกัน

โดยรวมๆผมคิดว่าเราอาจใช้adapter eos/fxด้วยเหตุผล
    1 มีเลนส์canonอยู่แล้ว(ถ้าคุณมีแต่กล้องฟิล์มCanonหรือDigitalที่มันเก่าจนFileภาพเทียบไม่ได้กับรุ่นปัจจุบัน เช่นผมมี350Dยังใช้ถ่ายได้แต่fileเล็กไป)ก็เอาเลนส์มาใส่adapterใช้กับfuji ไม่ได้หวังผลเลิศ แค่ได้ใช้ให้เป็นประโยชน์ และเป็นการเพิ่มความหลากหลายของเลนส์ระยะต่างๆที่ทางfujiไม่ได้ทำออกมา อย่าลืมคูณ1.5ด้วยนะครับ
    2 มีเลนส์อมตะที่ดีมากๆของ canonหรอleica(ใช้adapter m/fx)เมื่อเอามาใช้กับcensor fujiหรือกล้องยี่ห้ออื่นก็จะได้fileภาพที่ดีเพราะมีtechnologyที่ทันสมัย อาจจะดีเกือบเท่าหรือแม้แต่ดีกว่าฟิล์ม
    3 ผมเองคงใช้สำหรับmacroเท่านั้น เพราะการใช้งานกับlensต่างยี่ห้อกันมันช้านะครับ เงื่อนไขมันเยอะกว่าถ่ายFull autoด้วยFujiทั้งSet ถ้าแค่ลองถ่ายเล่นok แต่ถ้าใช้ถ่ายปกติคงรำคาญ รูปที่ได้ก็ไม่ได้ต่างจากใช้กล้องกับเลนส์ของมันเอง(อันนี้ผมถือว่ากล้องสมัยใหม่คุณภาพfileมันต่างกันไม่มาก อยู่ที่จริตของคนใช้เองแล้ว ว่าชอบค่ายใหน ถ้าbrandไหนยังมีของขายในตลาดอยู่ก็แสดงว่าคุณภาพใช้ได้ไม่งั้นคงไม่มีคนซื้อ)ยกเว้นใช้เลนส์แบบข้อ2 ผมคิดว่าไม่คุ้มกับความลำบาก ส่วนถ้าใช้60/2.4fx macroก็ให้กำลังขยายน้อยเกินไปเพราะออกแบบมาให้ใช้งานครอบคลุมการถ่ายทั่วๆได้วย เอา50/1.8มาใช้กับef12 II ก็ตอบโจทย์ได้ ราคาก็ถูกๆ ความจริง macro extensionใช้ของใครก็ได้เพราะมันไม่มีเลนส์เป็นแค่ทางผ่านแสงเท่านั้น

เดี๋ยวจะไปเอา24-105canon Lของoffice มาลองถ่ายแล้วจะpostมาให้ดูครับ
    Last edited by Nasame2546; 26th October 2014 at 11:20.

5. The Following User Says Thank You to Nasame2546 For This Useful Post:

Sompol (26th October 2014)

+ Reply to Thread