Review ล่าสุด

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 24

Thread: รับปรึกษาปัญหาทางกาย......กับฐานที่ 1 จ๊า

Thanks
    116

Default รับปรึกษาปัญหาทางกาย......กับฐานที่ 1 จ๊า

เรียนแบบ.......ตาแอร์รี่ครับ
    after service กันเต็มที่....5 5 5
    เนื่องจากวันนั้นเวลาค่อนข้างน้อย
    ทำให้ตอนบรรยายช่วงเช้าต้องตัดช่วงการ set ไฟ demo สดๆออกไป

ผมก็เลยตั้งกระทู้เอาไว้เผื่อใครมีข้อข้องใจ จะได้เอามาคุยกันต่อ
    ตอนนี้เลยเอาผังการจัดไฟในวันนั้นมาให้ดู
    จากผังอันนี้แสงไฟ main จะตกลงที่ฉากด้วย
    วัดแสงไฟ main ที่ตกลงหน้านางแบบได้ F/8 ตกลงที่ฉากได้ประมาณ F 5.6
    ไฟเสริมได้ F/5.6 ไฟส่องผมได้ F/11
    วัดแสงรวมได้ F / 8.5
    เลยได้แสงอย่างรูปของน้า soranont (ขอยืมรูปแสดงด้วยครับ เพราะผมไม่ได้ถ่าย)
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by capture; 11th August 2006 at 15:06.
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

Thanks
    116

ส่วนอันนี้ ปิดไฟส่องผม ปิดไฟเสริม
    เปิดไฟดวงหลังยิงย้อนกลับมาใส่เจลลาติน filter สีแดงบ้าง ไม่ใส่บ้าง

ไฟหลักหันองศาใหม่ เพื่อต้องการไม่ให้แสงตกลงที่ฉาก
    ฉากเลยกลายเป็นสีดำ ยืมรูปน้าอ้วนอีกทีครับ
    Attached Images Attached Images   
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

3. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

KENSHIRO (10th December 2008)

Thanks
    0

พอดีเลยครับพี่ capture ผมเพิ่งนึกออกว่าวันเทรนนั้นขาดอะไรไป เนื่องจากผมไม่เคยใช้อุปกรณ์พวกแฟลชในสตูฯ ไม่แน่ใจว่าพวกพี่พูดไปรึยัง ถ้าพูดไปแล้วแต่ผมไม่ทันฟังต้องขออภัยด้วย

1.) คือผมอยากรู้ว่าแฟลชที่พี่ใช้ๆกันในวันเทรน เราสามารถปรับความแรงของไฟแฟลชได้ที่ด้านหลังใช่มั๊ยครับ เห็นมันมีที่ให้หมุน

2.) แล้วอยากทราบว่าหน่วยของค่าเวลาปรับตั้งที่ด้านท้ายของไฟแฟลชสตูฯ เป็น Watt หรือเป็นค่าอะไรครับ

http://airryhome.multiply.com/
    Thanks
    2

เห็นวันนั้นแล้วอยากถ่ายบ้างน่ะพี่ แสงสวยจริงๆ

Thanks
    182

ที่นี่ After Sale Service ดีจริง ๆ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เพราะตอนนั้นไม่ได้จดเหมือนกัน
    มัวแต่ตะลึงกับน้อง ๆ นางแบบ

Thanks
    116

Quote Originally Posted by weeza13
    1.) คือผมอยากรู้ว่าแฟลชที่พี่ใช้ๆกันในวันเทรน เราสามารถปรับความแรงของไฟแฟลชได้ที่ด้านหลังใช่มั๊ยครับ เห็นมันมีที่ให้หมุน

2.) แล้วอยากทราบว่าหน่วยของค่าเวลาปรับตั้งที่ด้านท้ายของไฟแฟลชสตูฯ เป็น Watt หรือเป็นค่าอะไรครับ
    ขอโทษทีครับ วันนั้นผมไม่ได้พูดเรื่องเกี่ยวกับการใช้อุปกรณ์ในสตูเลยจริงๆด้วย
    ต้องขออภัยอีกที เอาเป็นว่ามาตอบคำถามให้ในนี้เลยแล้วกันนะครับ

วันนั้นแฟลชส่วนใหญ่ที่ใช้ในงาน เป็นยี่ห้อ Diamond ครับ (sponser by photoguru มี Bowens 1 ตัวมั้งที่ฐ่าน 2 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
    แฟลชทุกตัวสามารถปรับกำลังไฟได้เป็น step ครับ
    แต่ผมจำไม่ได้ว่าของ diamond นั้นปรับได้กี่ step ต้องขออภัยเพราะเพิ่งเคยใช้เป็นครั้งแรกเหมือนกัน 5 5
    แล้วผมหารูปประกอบไม่เจอจริงๆด้วยครับ
    เอาเป็นว่าผมไปหาของยี่ห้ออื่นมาให้ดูแทนแล้วกัน
    แต่หลักการจะคล้ายๆกันแทบจะทุกยี่ห้อครับ
    จากรูปตัวหมุนปรับกำลังไฟนั้นแบ่งเป็น step ครับ และเมื่อลดกำลังไฟลงก็หมายถึง
    power ของไฟแฟลชลดลงด้วย (Dim) watt ก็จะน้อยลงไป

ในงานไฟหลักเป้นไฟ 600 watt แต่ผมใช้ไฟแค่ 1/4 ก็คือใช้ไฟจริงๆแค่ประมาณ 150 watt เท่านั้นครับ
    Last edited by capture; 11th August 2006 at 15:31.

Thanks
    0

ขอบคุณครับพี่ capture นี่เลยครับที่อยากรู้ และเป็นจุดประสงค์หลักที่ลงเรียน แต่ด้วยความเพลินเวลาฟังพวกพี่สอน พวกพี่สอนเพลินจริงๆครับชอบมากๆ ทุกคนเลยครับ มัวแต่ฟังการทฤษฏีและประสปการณ์ต่างๆของพวกพี่ๆ พอกลับมาบ้านนึกขึ้นได้ว่าเอ๊ะ แล้วมันใช้ยังไงล่ะน่ะ T_T แต่ตอนนี้พอจะทราบแล้วครับขอบคุณคับผม

Thanks
    104

ขอถามพี่ capture หน่อยนะครับว่า ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

คือ หากขนาดกำลังไฟที่เท่ากัน แต่ขนาดของร่มหรือซอฟบ็อกซ์มีขนาดใหญ่ไฟจะนุ่มและ

กระจายแสงได้กว้างกว่าขนาดเล็กๆ ใช่หรือเปล่าครับ

Bangkok Surround
    Thanks
    13

Cool

ขอบคุณ Capture และ Staff ทุก ๆ ท่านครับที่ทุ่มเทให้แก่พวกเราอย่างมาก

Quote Originally Posted by capture
    ในงานไฟหลักเป้นไฟ 600 watt แต่ผมใช้ไฟแค่ 1/4 ก็คือใช้ไฟจริงๆแค่ประมาณ 150 watt เท่านั้นครับ
    อย่างงั้น ตามประสาคนเบี้ยน้อย ก็ใช้หลอกไส้ขนาดเดียวกันแทนไฟ flash ได้ซิครับ ไม่ต้องลงทุนมาก

Thanks
    714

Quote Originally Posted by KoPi
    อย่างงั้น ตามประสาคนเบี้ยน้อย ก็ใช้หลอกไส้ขนาดเดียวกันแทนไฟ flash ได้ซิครับ ไม่ต้องลงทุนมาก
    กินไฟวัตต์เท่ากัน แต่ความสว่าง, อุณหภูมิแสง ไม่เท่ากันครับ

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

เข้ามาเก็บความรู้เพิ่มเติม ... ขอบคุณวิทยากรทุกท่านอีกครั้ง ... ความรู้แน่นกันมากๆ อ่ะคราบ ขอชมๆ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

Thanks
    0

สวัสดีครับคุณCapture อยากสอบถามถึงการเซตอุปกรณ์เพื่อจัดทำมินิสตูดิโอ ขนาดของสตูดิโอควรกว้างxยาวเท่าไร ใช้ไฟและอุปกรณ์อะไรบ้างครับที่พอจะฝึกหัดถ่ายได้ งบประมาณปานกลางนะครับ ถ้าให้ดีระบุรุ่นยี่ห้อด้วยครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ ถ้าวาดภาพผังสตูดิโอให้ด้วยก็ดีครับ

Thanks
    714

Quote Originally Posted by มกราคม
    สวัสดีครับคุณCapture อยากสอบถามถึงการเซตอุปกรณ์เพื่อจัดทำมินิสตูดิโอ ขนาดของสตูดิโอควรกว้างxยาวเท่าไร ใช้ไฟและอุปกรณ์อะไรบ้างครับที่พอจะฝึกหัดถ่ายได้ งบประมาณปานกลางนะครับ ถ้าให้ดีระบุรุ่นยี่ห้อด้วยครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ ถ้าวาดภาพผังสตูดิโอให้ด้วยก็ดีครับ
    เป็นหนึ่งในคำถามที่มีคนสอบถามกันเยอะครับ แต่ตอบยากครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่างมากๆ โดยเฉพาะงบประมาณครับ เพราะอย่างไฟหัว 250W นี่บางยี่ห้อราคาเริ่มต้นตั้งแต่หน่วยพัน ยันหลายหมื่น มีสเปคหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องเช่น recycle time, ความสม่ำเสมอของแสงที่ยิงออกมาในแต่ละครั้ง, อุณหภูมิของสี ถ้างบประหยัดก็เริ่มได้ตั้งแต่หัวเดียว แล้วอาจจะใช้ทาผนังห้องสีขาว หรือใช้แผ่น reflex หรือถ้าทั่วไปส่วนใหญ่ก็เริ่มที่สองหัว แต่ถ้างานเนียบๆ อย่างที่เห็นคือมี Backlight, hairlight หรือถ้าไม่อยากให้ฉากดูมืดอาจจะต้องมีไฟยิงเข้าที่ฉากอีกอันหนึ่ง

ถ่ายภาพแนวไหน แข็ง นิ่ม เบื้องต้นอาจจะเป็นไฟร่ม หรือถ้าเป็น softbox ถ้าถ่ายเต็มตัวก็อาจจะต้องใช้ softbox 180cm แต่ถ่ายครึ่งตัวก็ไม่ต้อง..

โดยรวมรายละเอียดที่ให้มายังน้อยไปนิดครับ อย่างงบปานกลาง คงต้องระบุชัดเจนนิดนึงครับว่าอยู่ราวแถวไหน นำไปถ่ายภาพแนวไหน ตอนนี้พื้นที่ ที่มีกว้างxยาว เท่าไหร่, ฯลฯ

15. The Following User Says Thank You to D1 For This Useful Post:

munshose (12th March 2010)

Thanks
    0

เรียนคุณ D1 ขอบคุณมากครับที่ให้คำปรึกษา ตอนนี้ผมมีพื้นที่ 3.5 x 6 เมตร งบประมาณ 20,000-25,000 บาท ต้องการฝึกถ่ายภาพบุคคล ไฟที่เซทเป็นชุดอย่าง Excella ของเอกศิลป์อย่างนั้นพอใช้ได้เปล่าครับ รบกวนขอคำปรึกษาอีกครั้งครับ

Thanks
    116

อย่างที่คุณอู๊ดบอกครับ...ว่าคำถามมันง่าย...แต่ตอบยากจัง...

เอาเป็นว่าก่อนอื่นลองถามตัวเองก่อนว่า...จะจริงจังกับการถ่ายรูปขนาดไหน
    แค่งานอดิเรก....หรือกะยึดเป็นอาชีพ...หาคำตอบให้เจอก่อนครับ (อย่าแทงกั๊กล่ะ)

ถ้ากะทำเป็นอาชีพเลย มันก็หมายถึงการลงทุน แน่นอนลงทุนมันก็มีทั้งกำไรและขาดทุน ประเด็นนี้คงต้องว่ากันตามกลไกทางธุรกิจแหละครับ ซึ่งเรื่องมันยาว

แต่ถ้าคิดจะลองเล่นๆฝึกมือก่อน กลัวๆกล้าๆยังไม่รู้จะเอายังไงดี
    ลองหาบทความเรื่องสตูดิโอ ใน web นี้มีให้อ่านเยอะเลย
    ผมไม่ได้บอกโบ๊ยว่าไปหาอ่านเอาเองนะครับ อย่าเข้าใจผิด
    เพียงแต่ว่าความคิดเห็นต่อจากนี้ไป เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆซึ่งอาจจะผิดก็ได้ ถือว่าจิ้งจกร้องทักแล้วกันนะครับ

3.5x6 ม.ถือว่าไม่เล็ก แต่ก็ไม่ใหญ่
    ถ้าจะฝึกถ่ายก็คงพอเหมาะ เพราะการฝึกผมว่าฝึกถ่ายเริ่มต้นที่ Head shot ง่ายสุด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks