Review ล่าสุด

Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 24 of 24

Thread: รับปรึกษาปัญหาทางกาย......กับฐานที่ 1 จ๊า

Thanks
    116

เพราะคุณจะกำกับแบบ กำกับไฟได้ง่ายกว่าการถ่ายแบบ 3/4 หรือ เต็มตัว หรือภาพคู่ หรือภาพหมู่
    เริ่มต้น(ถ้ายังกั๊กๆอยู่ว่าจะเอาจริงทางนี้หรือไม่นะครับ) คงต้องทำการบ้านเยอะหน่อย
    ที่ถามว่าไฟแฟลชสัญชาติไทยที่กล่าวมานั้น ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
    ยิ่งตอนนี้มีแฟลชสัญชาติจีน,เกาหลีเป็นทางเลือกให้อีก
    ซึ่งผมว่าก็น่าสนใจดีเหมือนกัน ซึ่งบางทีอาจจะน่าสนใจกว่าด้วยซ้ำ
    (ออกตัวว่าไม่เคยใช้แฟลชที่กล่าวมานี้นะครับ เป็นแค่ความรู้สึกเฉยๆ...จริงๆ )
    การซื้อแฟลชให้คำนึงถึงเรื่องตัวแทนจำหน่ายด้วยนะครับ
    ถ้าพังแล้วใครซ่อม อะไหล่แพงป่าว ซ่อมนานไหม บริการดีแค่ไหน
    อย่าดูแค่ราคาเพียงอย่างเดียว
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

Quote Originally Posted by capture
    เพราะคุณจะกำกับแบบ กำกับไฟได้ง่ายกว่าการถ่ายแบบ 3/4 หรือ เต็มตัว หรือภาพคู่ หรือภาพหมู่
    เริ่มต้น(ถ้ายังกั๊กๆอยู่ว่าจะเอาจริงทางนี้หรือไม่นะครับ) คงต้องทำการบ้านเยอะหน่อย
    ที่ถามว่าไฟแฟลชสัญชาติไทยที่กล่าวมานั้น ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
    ยิ่งตอนนี้มีแฟลชสัญชาติจีน,เกาหลีเป็นทางเลือกให้อีก
    ซึ่งผมว่าก็น่าสนใจดีเหมือนกัน ซึ่งบางทีอาจจะน่าสนใจกว่าด้วยซ้ำ
    (ออกตัวว่าไม่เคยใช้แฟลชที่กล่าวมานี้นะครับ เป็นแค่ความรู้สึกเฉยๆ...จริงๆ )
    การซื้อแฟลชให้คำนึงถึงเรื่องตัวแทนจำหน่ายด้วยนะครับ
    ถ้าพังแล้วใครซ่อม อะไหล่แพงป่าว ซ่อมนานไหม บริการดีแค่ไหน
    อย่าดูแค่ราคาเพียงอย่างเดียว

แวะมาเสริมคุณ capture

ปัจจุบัน แฟลชในกลุ่ม LOW-COST มีให้เลือกทั้งสิ้น 2 สัญชาติ คือ จีน กับ ไทย โดยมีผู้ผลิตและผู้นำเข้าท้งสิ้น 2-3 รายใหญ่ๆ ด้วยกัน แสดงให้เห็นว่า วันนี้ ตัวเลือกมีมากขึ้นสำหรับแฟลชกลุ่มราคานี้ ..

ส่วนตัวมีประสบการณ์กับแฟลชจากทั้งสองประเทศ จากประสบการณืใช้งาน สามารถเปรียบเทียบกันได้เห็นผลว่า ปัจจุบันผมตัดสินใจเล่นแฟลชนอกบ้าน โดยโละขายแฟลชในบ้านทิ้งไปเมื่อปลายปีที่แล้ว

เรื่องบริการหลังการขาย เป็นเรื่องที่เราต้องหาข้อมูลเอาจากผู้มีประสบการณ์ซ่อมโดยตรงครับ .. เพราะ เจ้าไหนๆ ก็บอกว่า เราซ่อมเร็ว บางเจ้าเคลมไว้เลยในโบรชัวร์ ว่า ซ่อมภายใน 7 วัน มีแฟลชสำรองให้ยืมใช้ระหว่างซ่อม .. แต่แว่วๆมาว่า เอาเข้าจริง ก็ไม่ได้ปฏิบัติตามที่เคลมไว้แต่อย่างใด .. ซ่อมนาน และไม่มีตัวเปลี่ยนเหมือนกัน ...

โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเจอปัญหาต้องซ่อมแฟลช ก็เลยยังไม่รู้แจ้งเห็นจริงในข้อปัญหานี้นะครับ

ส่วนแฟลชจัดเซท ไม่รู้สิ ส่วนตัวผมไม่เชียร์เลยนะครับ คือ เราควรจะศึกษาเรื่องแฟลชไว้สักนิดนึงก่อน และถามตัวเอง อย่างที่คุณ capture ว่า ... แล้วเราจะรู้ว่า บางที เซทที่เค้าจัดาให้ ก็มีแฟลชหรือ acc ที่เราไม่ได้ใช้ปะปนมาด้วย .. สุ้ไปซื้อแยกเอาคุ้มกว่า ...

ว่าแต่คณ weeza แอบหลับใช่ไหมครับ ... น่าตีจริงๆ .. อิอิ

Thanks
    714

แฟลชในบ้าน บางครั้งก็ต้องรออะไหล่เหมือนกันครับ เพราะอะไหล่บางตัวก็นำเข้าจากนอกบ้าน

Thanks
    714

จริงๆ เรื่องแฟลชสตูฯ นี่ผมว่าตามราคาครับ ถ้าไม่ซีเรียส ก็ถ่ายภาพได้ทุกตัวครับ ที่ราคาถูกหน่อย ปัญหาที่เคยเจอก็คือการยิงไฟออกมาได้ไม่สม่ำเสมอ บางทีจะวัดแสงทีต้องยิงเอาสองในสาม แล้วก็เรื่องของอุณหภูมิแสง

อีกอันหนึ่งคือเรื่องความเร็วในการชาร์จไฟ แฟลชรุ่นเล็กบางทียิงไปแล้วต้องรอชาร์จไฟเกือบ 5 วินาที ถึงยิงได้อีกครั้ง

นอกจากนี้ก็ยังมีลูกเล่นเล็กๆ น้อยๆ เช่น เวลาชาร์จมีเสียงให้เราทราบว่าชาร์จประจุเต็มแล้ว ทำให้เราไม่ต้องหันไปมองไฟสถานะที่ตัวแฟลชฯ หรือไม่ต้องนับเวลาเอง, บางรุ่นมีพัดลมช่วยในการระบายความร้อนเวลาเปิดทำงานนานๆ, การปรับกำลังไฟเช่นกัน บางครั้งอาจจะต้องหรี่กำลังไฟลง ซึ่งบางรุ่นหรี่ได้เป็นสเต๊บหยาบๆ บางรุ่นได้ละเอียด

ทั้งนี้นอกจากตัวแฟลชแล้ว อุปกรณ์เสริมส่วนใหญ่จะใช้ข้ามยี่ห้อกันไม่ได้ครับ และแต่ละยี่ห้อก็อาจจะมีอุปกรณ์เสริมให้เลือกใช้มากน้อยไม่เท่ากัน เพราะตัวล็อคอุปกรณ์เสริมจะมีหน้าตาไม่เหมือนกัน ใส่แทนกันไม่ได้ แต่มีบางยี่ห้อตอนนี้ออกตัว converter มาบ้างแล้ว แต่ยังไงก็ใช้ไม่สะดวกเท่ากับใส่ให้ตรงกับยี่ห้อของแต่ละอันโดยตรง อย่างไรอย่าลืมสอบถามเรื่องราคาอุปกรณ์เสริมด้วย

ความแรงของไฟแฟลชก็เช่นกันครับ ถ้าคิดว่าจะซื้อเผื่อไปเลย บางทีนอกจากเปลืองตังค์แล้วอาจจะทำให้มีปัญหาในการใช้งานได้ อย่างที่วิทยากรได้เล่าให้ฟังเรื่องความนิ่มนวลและความแข็งของแสง ซึ่งนอกจากขนาดของแหล่งกำเนิดแสงแล้ว ระยะห่างในการตั้งแฟลชกับตัวแบบก็มีส่วน ถ้าเราซื้อแฟลชที่มีกำลังสูง แต่หรี่ได้ไม่มาก เมื่อหรี่สุดแล้วอาจจะยังคงได้กำลังไฟแรงเกินไป ก็คงต้องแก้ปัญหาโดยการถอยไฟให้ห่างออกมา ซึ่งจะทำให้แสงแข็งมากขึ้นไปด้วย รวมถึงถ้าแรงเกินไปแล้วใช้กล้องเล็กๆ อย่างกล้อง compact ซึ่งมี F stop สูงสุดแค่ 8 - 11 ก็อาจจะต้องยิ่งถอยห่างออกไปอีก ทำให้แสงยิ่งแข็ง หรืออาจจะเจอปัญหาไม่มีที่ถอยแล้ว เพราะห้องมีขนาดจำกัด แต่ถ้าซื้อกำลังไฟไม่สูงนักมา บางทีการทำงานอาจจะไม่แรงพอ ยิงครั้งหนึ่งอาจจะต้องรอชาร์จประจุใหม่นานหน่อย อะไรแบบเนี้ยะอ่ะครับ
    Last edited by D1; 17th August 2006 at 06:26.

Thanks
    0

T_T โปรพี่เจงมัวแต่แซวผม น้าแอรี่ น้าCapture เค้ามีกระทู้บริการหลังการขายกันตั้งนานแล้วพี่เจงไม่เห็นตั้งกะเค้ามั่งเล๊ยยยยยยยยยย

น้าๆ ทีมงานอย่าลืมกระทู้โหวตรูปนะคับจับฉลากเลยก็ได้รอไม่ไหวแล้น อยากได้เล่มแดงๆของ Canon อ่ะครับ คริ คริ

ตั้งแต่ไปเรียนคอร์สนี้ผมเป็นโรคจิตไปแล้วครับ มือถือเสียก็ไม่กล้าซื้อนึกในใจว่าทนใช้ไปก่อนอะไรเสียก็ไม่กล้าซื้อใหม่ จะกินอะไรก็หากินเอาถูกๆ เก็บตังค์ซื้อแฟลชดีฟ่า T_T

เพิ่มเติมข้อมูลให้น้าๆทีมงานนิดนึงครับ เคยไปเทรนคอร์สอบรมเบื้องต้นกับหนังสือ Digital Camera ช่วงเที่ยงหลังทานข้าวก่อนอบรมช่วงบ่าย เค้าจะเซ็ตเวลาไว้ประมาณ 5-15 นาทีให้ร้านที่มาตั้งร่วมงาน อย่างของพวกพี่ก็ photo guru เข้ามาบอกโปรโมชั่นหรือแนะนำสินค้าที่น่าสนใจ ซึ่งผมว่าถ้าพี่ทำแบบนี้ของเค้าน่าจะขายได้เยอะในวันที่จัดคอร์สครับ เพราะถ้ามาตั้งๆวางๆ ราคาไม่ติดหลายคนจะคาดการณ์ว่ายังไงราคาก็คงไม่หนีไปจากที่รู้ๆกันน่ะครับ อันนี้เพิ่มเติมฝากไว้ให้นะครับผมว่าดีทีเดียวครับ
    Last edited by weeza13; 17th August 2006 at 06:28. Reason: เพิ่มเติมคับ

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

Quote Originally Posted by weeza13
    T_T โปรพี่เจงมัวแต่แซวผม น้าแอรี่ น้าCapture เค้ามีกระทู้บริการหลังการขายกันตั้งนานแล้วพี่เจงไม่เห็นตั้งกะเค้ามั่งเล๊ยยยยยยยยยย

....
    เพิ่มเติมข้อมูลให้น้าๆทีมงานนิดนึงครับ เคยไปเทรนคอร์สอบรมเบื้องต้นกับหนังสือ Digital Camera ช่วงเที่ยงหลังทานข้าวก่อนอบรมช่วงบ่าย เค้าจะเซ็ตเวลาไว้ประมาณ 5-15 นาทีให้ร้านที่มาตั้งร่วมงาน อย่างของพวกพี่ก็ photo guru เข้ามาบอกโปรโมชั่นหรือแนะนำสินค้าที่น่าสนใจ ซึ่งผมว่าถ้าพี่ทำแบบนี้ของเค้าน่าจะขายได้เยอะในวันที่จัดคอร์สครับ เพราะถ้ามาตั้งๆวางๆ ราคาไม่ติดหลายคนจะคาดการณ์ว่ายังไงราคาก็คงไม่หนีไปจากที่รู้ๆกันน่ะครับ อันนี้เพิ่มเติมฝากไว้ให้นะครับผมว่าดีทีเดียวครับ
    พอดีผมเป็นคนไม่ชอบเดินทับรอยใครครับ แหะ แหะ เลยไม่เปิดห้องปรึกษาปัญหาในลักษณะ เสพสมบ่มิสม แบบที่ พี่ๆเค้าทำกัน .. แต่ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ยินดีให้คำแนะนำเท่าที่ความรู้เท่าหางอึ่งจะช่วยเหลือได้ครับ

และขอบคุณมากๆสำหรับไอเดียดีๆ ที่นำเสนอครับ ..

Thanks
    116

มาต่ออีกครับ...หลังจากแอบงีบไปแล้ว

เรื่องกำลังแฟลช ผมเป็นคนหนึ่งที่เชียร์เรื่องการซื้อแฟลช
    ที่กำลัง watt สูงสุดตามกำลังทรัพย์
    ถ้างานของคุณหลากหลาย ไม่รู้ว่าวันไหนต้องถ่ายคน ถ่ายของ ถ่ายโรงงาน
    ถ่ายในสตูหรือออกนอกสถานที่ มีแฟลชแรงไว้ก่อนได้เปรียบครับ
    (แต่ถ้ากำลังทรัพย์ไม่พอ ก็สามารถหาเช่าได้ครับ ดีตรงไม่ต้องลงทุน Fix asset)

แต่ถ้าต้องถึงขนาดอดข้าวอดน้ำเก็บตังค์ซื้อ
    ผมว่า 250 watt กับการเริ่มต้นก็ไม่เลวเลย
    ยิ่งถ้างานของคุณเป็นงานแบบเฉพาะถ่ายคนในสตูอย่างเดียวยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่
    เอาสถานที่เป็นตัวตั้งก่อนเลย
    คือยาวสุด 6 ม.มาก่อน
    ถ้าต้องทิ้งระยะจากฉากกับแบบซัก 1-1.5 เมตร
    เหลือระยะถอยแค่ 4.5-5 เมตร

สมมุติถ่ายคนเต็มตัว ใช้ไฟ 1 ดวง 250 watt เป็นไฟหลัก
    ห่างจากแบบซักประมาณ 2 เมตร
    ถ้าคิดจะเอา F stop ประมาณ F/5.6 ครึ่ง - F/8
    (ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงแหละครับพี่น้อง)
    น่าจะไม่มีปัญหาอะไร
    (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ disfuser ต่างๆที่คุณจะเอามาใส่หน้าแฟลชด้วย)
    แต่จะครอบคลุมตั้งแต่หัวจรดปลายเท้าหรือไม่นั้น ต้องดูในรายละเอียดอีกทีครับ
    ว่าใช้อุปกรณ์ติดอะไรที่หน้าแฟลช (softbox เล็กใหญ่,ร่ม,reflexter)

อีกดวงไฟเสริมใช้ไฟ 500 watt ดีก่า
    เพราะอาจจะต้องวางห่างจากแบบ 4-5 เมตร
    แล้วต้องการ F stop ซัก 4-5.6 ซึ่งเป็นไปได้ที่ไฟ 250 watt อาจจะเต็มกลืน
    ผมเลยว่าเอา 500 watt ไปเลยดีก่าสบายกว่ากันเยอะเลย

ส่วนไฟส่องฉาก ต้องดูว่าฉากคุณจะเป็นอะไร ผ้าใบ ผ้ากำมะหยี่ กำแพงทาสี ฉากเพ้นท์
    ซึ่งบางทีบางฉาก อาจจะไม่ใช้ไฟส่องฉากก็ได้ อันนี้ต้องดูที่ฉากอีกทีครับ
    หรือถ้าอยากมีติดเอาไว้ก่อน 250 watt ก็คงเหลือๆแหละครับ
    สำหรับสตู ขนาดประมาณนี้
    (แต่ถ้าถ่ายเต็มตัว อาจจะต้องมีลุ้นล่ะครับว่าแรงไฟจะพอป่าว)

ไฟส่องผม ถ้าตังค์หมดพอดี ก็ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ

สรุปกับไฟเริ่มต้น ผมว่า 250 watt 2 หัว กะ 500 watt 1 หัว น่าจะพอเริ่มได้
    Last edited by capture; 17th August 2006 at 10:48.
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

Thanks
    116

ลองวางไฟตามสเกลที่บอกมาเล่นๆดูครับ
    ของจริงต้องปรับตามหน้างานอีกที

เป็นตัวอย่างการคิดเรื่องไฟนะครับ
    คืออยากจะบอกให้เริ่มคิดจากเต็มอัตราศึกสำหรับงานที่ต้องทำงาน
    หมายถึงได้คุณภาพตามที่คิดว่าดีที่สุดด้วยนะครับ

เช่น ห้องขนาดนี้กะว่าถ้าจัดไฟสวยๆ ถ่ายคนคู่ จะยังจัดแสงสวยๆได้สบาย
    แต่ถ้าถ่ายเป็นกรุ๊ป 3-4 คนขึ้นไปแสงอาจจะไม่สวยแล้ว แต่ก็ถ่ายได้
    แสงอาจจะ drop ลงบ้าง แต่ก็ยังอยู่ในกรอบที่ยอมรับได้ ก็ถือว่า OK

ไม่รู้งงหรือเปล่าครับ ผมเขียนเองก็เริ่มมึนๆแล้วแหละ 555
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    0

ขอขอบคุณ คุณCapture คุณD1 คุณเจง และทุก ๆ ข้อมูล ได้ความรู้มากขึ้นเยอะครับ ผมจะพยายามไปศึกษาเพิ่มเติมให้มากกว่านี้ ถ้ามีแหล่งข้อมูลอะไรดี ๆ เกี่ยวกับงานสตูดิโอที่จะเข้าไปศึกษาได้ ช่วยนำเสนอมาในกระทู้ด้วยนะครับ ต่อจากนี้ไปคงจะไปตั้งสติหาจุดยืนของชีวิตต่อไป ขอบคุณทุกคนมาก ๆ อีกครั้งครับ

Page 2 of 2 FirstFirst 12

Bookmarks