Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 12 123456711 ... LastLast
Results 1 to 15 of 177

Thread: รวม Link กระทู้เกี่ยวกับ เรื่องสตู โดยนายเอคอม

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

Cool

ข้อมูลช่วยตัดสินใจ ... สำหรับการเปิดร้านถ่ายภาพครับ..
    เนื่องจาก...
    ช่วงนี้มีหลายๆ ท่านได้ปรึกษาผมเกี่ยวกับเรื่องการเปิดร้านถ่ายภาพ....
    จึงขอตอบรวมกันไว้ที่กระทู้นี้นะครับ...

ขอออกตัวไว้ก่อนว่า..
    ผมมิใช่ผู้เชี่ยวชาญ ไม่ใช่คนเก่ง ผมเป็นเพียงแค่คนธรรมดาคนนึง
    ซึ่งพยายามดิ้นรนเอาตัวรอดด้วยการประกอบอาชีพที่ใจรักเท่านั้นเองครับ
    ถ้าจะหวังเอาอะไรจากผมมากคงมิได้หรอกนะครับ..
    แต่ผมยินดีช่วยเต็มที่ในสิ่งที่ผมจะช่วยได้...

และผมมักจะบอกส่งท้ายไว้เสมอว่า
    ลองเข้าไป www.thaidphoto.com นะครับ
    รับรองว่าไม่ผิดหวัง หลายท่านเปิดร้านได้เพราะเว็บนี้มานักต่อนักแล้ว..
    Last edited by เอคอม; 8th April 2004 at 13:46.
    ผลงานถ่ายภาพ
    facebook : nanasipp
    website : www.nanasipp.com

2. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

นครศรีฯ2552 (13th July 2009)

Thanks
    291

เกี่ยวกับเรื่องกล้อง..
    อยากให้ช่วยกันยกข้อดีข้อเสียมาบอกไว้ดีไหมครับ..
    ว่ากล้องยอดฮิตในดวงใจของแต่ละคนมันเป็นเช่นไร...
    ทั้งสำหรับไฟสตูดิโอ และสำหรับไฟต่อเนื่อง (ไม่ใช่ DSLR)
    เช่นกระทู้นี้ครับ

เวลานี้คงต้องตัด E-10 ออกไปแล้วล่ะครับ
    คงเพราะคนไม่ชอบของตกรุ่นมั๊งครับ...
    ผมว่าไม่ค่อยมีใครจะสนใจ E-10 กันสักเท่าไหร่..เวลาที่บอกกับใครๆ

4. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

Thanks
    291

ส่วนเรื่องไฟ...
    ถามผมว่าจะใช้ไฟอะไรดี??

ต้องตัดสินใจเองครับ มีดีคนล่ะอย่าง.. จะรวบรวมลิงค์เก่าให้นะครับ

ถ้าใช้ไฟสตูฯ..แล้วจะเลือกใช้อะไรดีระหว่างร่มกับ Soffbox

อยู่ที่งบและความชอบส่วนตัวด้วยครับ
    หลังจากที่สอบถามเพื่อนสมาชิกจนได้แนวทาง

ถ้าจะใช้ softbox ต้องใหญ่มาก ๆ สำหรับการถ่ายภาพบุคคล
    เกิน 1 เมตรขึ้นไป ถึงจะได้ภาพ Soft สมใจและเคลียร์สมใจ
    Softbox ใหญ่ ๆ หนึ่งชิ้นก็จะขึ้นหมื่นเหมือนน่ะครับ
    (ผมหมายถึง Electra..)

แต่สำหรับผมงบนี้คงจะไม่ไหวแน่
    ขอมาคบกับร่มฟ้าไทยดีกว่าครับ
    คันละร้อยกว่า.. ใสเคลียร์ถูกใจและพอใจผลงานครับ..

** ขอบคุณพี่ ton giant สำหรับแหล่งร่มนะครับ **

6. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

Thanks
    291

เป็นนินจามานานแล้วครับพี่ Rutch

สำหรับเรื่อง Printer..แบบ Inkjet
    ถ้าต้องการความเร็วและไม่เกี่ยงราคา
    ชั่วโมงนี้ก็คงเป็น Canon i950 นะครับ

แต่ตอนนี้ผมก็ยังคงคบกับ Epson อยู่เหมือนเดิมครับ
    Last edited by เอคอม; 12th August 2003 at 02:29.

8. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

Thanks
    291

เรื่องกระดาษ..
    1. ใช้ Semi Glossy หรือ Glossy Print เสร็จก็เสร็จงาน
    2. ใช้กระดาษ Photo Print เสร็จแล้วเคลือบเย็นทับ

โปรแกรมที่ใช้แบ่งแพคเกจ..
    ACDSee FotoSlate..

เรื่องของฉาก..
    แล้วแต่จินตการความคิดสร้างสรรค์และกำลังเงิน
    สวย ถูก ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงง่าย
    ไม่น่าเบื่อ สีสันสดใส หรือจะเลือกใช้แต่สีพื้นก็ได้ครับ..สวย คลาสสิกเสมอ.
    ไม่แนะนำฉากมอเตอร์ ฉากเว็ดดิ้ง ฉากผ้าเพนท์ลาย อะไรเทือกนั้น..

เพราะความอยากได้ ..
    ณ วันนี้ ทำให้ผมต้องขายขาดทุนไป 50%
    เพราะกลัวมันจะไม่เหลือค่าครับ...

ข้อแนะนำเพิ่มเติม..
    ขอยกคำพูดพี่แดงมานะครับ
    "ถ่ายแบบ ศิลปะ แนวศิลปิน กับ
    ถ่ายแนวแบบเดินดิน ทำมาหากินให้ปากท้อง..........นี่คุยกัน ลำบากนะ อิ อิ
    ผมเองเอาแบบ เร็ว สวย คม สีสด ลูกค้าชอบ
    แฮะ ๆรับตังค์ กลับบ้าน( แบบติดดินครับ ) จบ !!!!"

10. The Following 2 Users Say Thank You to เอคอม For This Useful Post:

munshose (12th March 2010), นครศรีฯ2552 (13th July 2009)

Thanks
    291

จะพยายามรวม Link เรื่อย ๆ นะครับ
    ยังไงรบกวนพี่ Rutch ช่วยด้วยนะครับ ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้ผิดที่ผิดทาง

ถามคุณ Jirawut เรื่องไฟแฟลชค่ะ

อยากเปิดร้านถ่ายภาพติดบัตร ช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ

2 กระทู้นี้ก่อนนะครับ คงจะนำไปลิงค์สู่กระทู้อื่นได้อีกโขครับ...

12. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

Thanks
    75

ขอบคุณสำหรับความคิดในแนวสร้างสรรสังคมที่นี่
    เพราะบางทีหากันแทบแย่ จำไม่ได้ว่าอยู่ห้องไหน?
    เสร็จแล้วหัวข้ออ่านเยอะไปหมด ตกหน้าเร็ว ค้นกันหัวฟูเยย

อยากถามว่าถ้าจะใช้printerมาพริ้นต์รูปไว้เพื่อแค่เทสต์งานดู จะใช้รุ่นไหนดีเอ่ย?
    เคยคุยกับคุณkant2000 บอกว่า950i พริ้นต์แล้วภาพนึงๆตกราคาสูง สมควรส่งแล๊ปดีก่า
    อันนี้บางทีเราไม่มีเวลาไปแล๊ป ต้องการเทสต์สีงาน กรุณาแนะนำหน่อยว่ารุ่นไหนดีอ่ะคะ อิอิ (กำลังคันมือเพราะรูปที่หน้าLCDกะจอคอมต่างกันมาก อีกอย่างเทสต์เพื่อปรับสายตา+พักสายตาจากหน้าจอคอมอ่ะคะ )

อันนี้ส่วนตั๊วส่วนตัวกะน้องเอคอม
    ขออำภัยที่ไม่ได้ถ่ายภาพชุดที่น้องเอต้องการ
    เพราะว่าทุกคนมุ่งมั่นในการคุยมากก่า
    เหมือนกะไม่เค๊ยไม่เคยพบกันมาตั้งห้าสิบปี อิอิ
    ขนาดพี่เอยังคุยไม่ค่อยจะทันเลย
    บางคนเขาเห็นหน้าพี่เอเป็นตาหลกคาเฟ่ม้าง??
    เขาเห็นหน้าพี่เอยืนคุยกะพี่รุจทีไร
    ขนาดคนที่ชอบทำหน้าตายนิ่งๆไม่ยิ้มไม่สำแดงอาการในใจว่าวันนี้ที่บ้านปล่อยมาฉายเดี่ยว
    (บุคคลที่ถูกพาดพิงนี้ น้องเอคงรู้อาการดีว่าผู้ใด๋?)
    เขายังอดม่ายล่าย ปล่อยก๊ากๆๆทุกที
    อันนี้ก็อยากถามพี่ว่า ขำอารายเอ่ย?? 5555555
    ส่วนบุคคลอื่น ไว้มาเหลาไปเรื่อยๆเหนื่อยนัก ก็ต้องโกปี๊สักนึงถ้วยก่อนจะนอนสักสองชั่วโมงเอาแรงมากินก๋วยจั๊บ อิอิ
    ไปลีก่าเดี๋ยวโดนทุบหัวโน??
    *********** จบ******************

14. The Following User Says Thank You to aareeya For This Useful Post:

Thanks
    0

ยกให้เป็นกระทู้ยอดเยี่ยมอีกกระทู้นึง แน่นด้วยข้อสรุปซึ่งกลั่นกลองมาจากประสบการณ์อย่างแท้จริงของคุณเอคอม ซึ่งมีประโยชน์มากกับผู้ที่สนใจจะเปิดสตูดิโอ ยังไงขอให้คุณเอคอมแก้ปัญหาได้โดยเร็วนะครับ
    ..คุณAareeya ลองใช้ EPSON 830 ดูสิครับ ราคาประหยัด พิมพ์ได้สวยงาม ถ้าเอาประหยัดมากก็หมึกเติมสูตรคุณเอคอม ว่าแต่วันนั้นมีใครหน้าตายมั่งหว่า..นึกไม่ออก

Unregistered Guest

ผมว่าถ้าต้นทุนถูกนี่ Canon น่าจะถูกกว่านะครับ คุณภาพใช้ได้

NikonClub Moderator
    Last edited by RUTch; 12th August 2003 at 17:36.

Unregistered Guest

quote by acom
    "แต่ตอนนี้ผมก็ยังคงคบกับ Epson อยู่เหมือนเดิมครับ"

ไหนบอกว่าซื้อ i950 ไปแล้วดีมาก เลยจะขาย EPSON ทิ้ง
    ไหงกลับมาใช้ EPSON เหมือนเดิมล่ะครับ

ตกลง i950 มันเป็นยังไงครับ มีปัญหาอะไรหรือเปล่า ???

Thanks
    291

ไหนบอกว่าซื้อ i950 ไปแล้วดีมาก
    เลยจะขาย EPSON ทิ้ง
    ไหงกลับมาใช้ EPSON เหมือนเดิมล่ะครับ

หมายถึงว่าแม้จะมี i950 แต่ผมก็ยังคงใช้ Epson อยู่ครับ
    ตัวที่ขายไปแล้วคือ 810 และ 830
    ตอนนี้ใช้ Photo 900 กับ Photo 1290 ครับ

ส่วน i950 ดีมากครับไม่มีปัญหาอะไรครับ
    เลือกหมึกเติมให้ถูกใจ คุมสีให้อยู่ครับ ถ้ารักจะเติม..

ขอโทษครับที่ตอบไม่เคลียร์...

19. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

Thanks
    291

830 เป็น Printer Photo ยอดนิยมครับ..
    พิมพ์ภาพสวย.. ราคาไม่แพง..
    1ตลับสี พิมพ์ A6 ได้ประมาณ 80 ใบ บวกลบไม่มาก..
    ราคาตอนนี้สี่พันกว่า ๆ .. ถูกใจไหมครับ พี่เอมีตังค์เหลือไว้กินโกปี๊ได้สบายเลยครับ..
    วันนี้ผมไปพันธ์ทิพย์ ยังเห็นฝรั่งหอบกันคนละตัวสองตัวเลย..

ขนาดพี่เอยังคุยไม่ค่อยจะทันเลย
    ถ้าพี่เอคุยไม่ทัน ต้องยกให้เป็นสุดยอดกันทั้งนั้นแล้วล่ะครับ..

บุคคลที่ถูกพาดพิงนี้ น้องเอคงรู้อาการดีว่าผู้ใด๋?
    มาดนิ่ง ๆ สุขุม นุ่มลึก เอกลักษณ์ ของเอกบุรุษ (โฆษณาอะไรบ้างหนอ??..) รู้ดีครับว่าผู้ใด อยู่ฉะเชิงเทรา ฮิฮิ..

ขอบคุณครับพี่สมายล์...

21. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

กลับมากรุงเทพ ซะแล้ว
    Thanks
    0

Originally posted by เอคอม

** ขอบคุณพี่ ton giant สำหรับแหล่งร่มนะครับ **
    กันเองครับ ตอนนี้เห็นอ.อดุล แก่จะเอาsoft box ไปให้ร้าน ร่มฟ้าไทย เขาตัดออกมาอยู่ ไม่แน่อาจจะมีsoft box ใช้ในราคาถูก(หมายถึงผมอะนะ) ต้องไปดัดแปลงเมาท์เอาเอง..อิอิ

Thanks
    0

Default โปรแกรมที่ใช้แบ่งแพคเกจ..

ตามมาขอ โปรแกรมที่ใช้แบ่งแพคเกจ..
    ACDSee FotoSlate..ว่าโหลดที่ไหนยังไงครับผม

Thanks
    291

ACDSee FotoSlate..ว่าโหลดที่ไหนยังไงครับผม
    ตอนนี้มี FotoSlate3 ออกใหม่..
    ตัวเต็มผมทราบว่าโหลดที่ไหน
    ใครทราบช่วยบอก link กันหน่อยนะครับ ..
    (ขอตัวที่ใช้กับ Serial ได้นะครับ)

ส่วน FotoSlate2 Link เก่าที่เคยมีอยู่คงจะหาโหลดไม่ได้แล้วล่ะครับ

25. The Following 2 Users Say Thank You to เอคอม For This Useful Post:

blue_planet (26th November 2009), นครศรีฯ2552 (13th July 2009)

+ Reply to Thread
Page 1 of 12 123456711 ... LastLast