Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 12 FirstFirst 1234567891011 ... LastLast
Results 61 to 75 of 177

Thread: รวม Link กระทู้เกี่ยวกับ เรื่องสตู โดยนายเอคอม

ปักษ์ใต้บ้านเรา
    Thanks
    0

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ค่ะ ได้ประโยชน์มากจริงๆ สำหรับมือใหม่แต่อยากเปิดร้านสตูดิโอค่ะ มีภาพประกอบในการบรรยาย ทำให้เข้าใจมากขึ้นด้วยค่ะ

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

จากสัญญาที่ได้ให้ไว้ตอนต้นกระทู้ว่า..
    จะให้เพื่อนสมาชิกได้ดูผลงานจากกำมะหยี่..

ตอนนี้ผมได้ทำตามสัญญาแล้วครับ..
    คลิกไปดูที่นี่ครับ

Thanks
    0

นี่ถ้าผมไม่งี่เง่าไปซื้อฉากมอเตอร์
    คุณเอครับ หมายความว่าฉากมอเตอร์ไม่ดีหรือครับ ผมกำลังคิดจะซื้ออยู่พอดีเลย เพราะอะไรครับ

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

ฉากมอเตอร์.. จะขายคู่กับพวกฉากเพนท์...

น้ำหนักมาก ราคาแพง แกนคดง่าย... ถ้าใส่ฉากหนัก ๆ หรือหลาย ๆ ผืน
    มอเตอร์เสียไว.. หมุนขึ้นลงช้าไม่ทันใจ...

ลายเป็นแนวเวดดิ้ง..
    ไม่เหมาะกับงานถ่ายแฟชั่นสักเท่าไหร่..

เช่น ซูมเอาเฉพาะหน้าหรือใกล้ ๆ
    ฉากหลังก็จะไม่สวยแล้ว..เป็นต้น...

แต่สุดท้ายแล้วก็แล้วแต่คนชอบล่ะครับ..

5. The Following User Says Thank You to เอคอม For This Useful Post:

นครศรีฯ2552 (13th July 2009)

Thanks
    117

เรื่องฉากมอเตอร์ ถ้าใครมีความรู้เรื่องช่างลองเอาไปทำเองก็ได้ครับ
    ผมเคยเห็นของคนอื่นเค้าเอา มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝน ของรถสิบล้อ
    มาทำเป็นมอเตอร์หมุนฉากครับ เพราะเป็นมอเตอร์หมุนซ้าย-ขวา(ขึ้น-ลง)ได้(ที่ต้องใช้ของรถ 10 ล้อ เพราะเค้าบอกว่าแรงมันเยอะดี) แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เลยขอบายครับ
    เอามาไว้เผื่อเป็น Idea ให้ประยุกต์ใช้ครับ (มอเตอร์หาซื้อที่ตลาดเซียงกง มือสอง คงราคาไม่แพงมั๊งครับ)
    น้องเอคอมมีความพยายามดีมากเลยครับ
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

7. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

Thanks
    0

ผมได้รับโบร์ชัวร์ของ คุณเล็ก อัมรินทร์ รู้สึกว่าแกนมอเตอร์อย่างเดียวเค้าก็ขาย ผมกะว่ามาใส่ฉากผ้ากำมะหยี่สัก 3-4 ผืน คิดว่าคงไม่หนักมากเท่าไหร่ และได้ยินมาว่า แกนมอเตอร์ของเค้าเนี่ยะ make in Thailand แท้ๆ ผมว่าน่าจะแข็งแรงน่ะครับ ไม่กล้าทำเองครับกลัวได้ไม่คุ้มเสีย

Thanks
    0

Default ขอถามเรื่องไฟหน่อย

ขอถามเรื่องไฟหน่อย เอกศิลป์เสนอมาดังนี้
    ชุด 1
    electra premier plus 500w 2ตัว / 12900*2
    ส่องฉาก classic 150w 1ตัว / 4800
    soft block 100*100cm 2ตัว / 5800*2
    ขาตั้งไฟ 3 ตัว
    ทั้งชุดประมาณ 47800 บาท

ชุด 2
    เปลี่ยนไฟหลัก 2ตัว เป็นรุ่น classic 300w ลดลง 10200บาท
    จะเหลือ 37600 บาท

ชุด 3 ของมหาจักรพรรดิ์ ยี่ห้อ diamond
    ไฟหลัก 400w /2ตัว
    ส่องฉาก 100w /1ตัว
    soft block 70*100cm /2ตัว พร้อมขาตั้งทั้งชุด
    ประมาณ 26900 บาท
    (ชุดนี้ไม่ค่อยไว้ใจเรื่องคุณภาพ)

ใจผมลังเล ชุด 1 กับ 2 หรือเปลี่ยนแปลงรายละเอียดภายในได้
    ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าเอายังไงดี
    ผมจะใช้ถ่ายติดบัตร ถ่ายภาพบุคคลครึ่งตัว เต็มตัว
    รูปครอบครัวคงไม่เกิน 5-6 คน และถ่ายแฟชั่นด้วย จะใช้แบบไหนดี
    300w กำลังไฟจะพอไหม ห้องที่ใช้ถ่ายขนาด 5*5 m.
    ไฟส่องฉาก 150 w มากไปไหม
    soft block 100*100cm ใหญ่ไปไหม

ชุดฉากสีฟ้า+สีขาว ราคาเท่าไหร่ครับ ใช่ถ่ายติดบัตร
    ถ้าเราใช้ผ้าแทนการซื้อฉากได้ไหมครับ ประหยัดดี ถ่ายออกมาดีไหมครับ
    ของเอกศิลป์ ผืนละ 4 พันกว่า แกนมอเตอร์อีก 16000 กว่า

ถ้าฉากตายแบบมีล้อเข็นใช้ท่ออลูมิเนียมทำ สีพื้น 1สี 5600 บาท
    ใส่ฉากได้ 2 ผืน หน้า/หลัง

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ใกล้จะเปิดร้านเต็มทีแล้ว แต่ยังไม่ได้ของไม่ครบเลย ตัดสินใจคนเดียวกลัวผิดพลาด ปรึกษาผู้รู้ดีกว่า
    Hello

10. The Following User Says Thank You to pt_oath For This Useful Post:

Thanks
    0

Default กล้องอีกสักเรื่องนะครับ

มอง D100 กับ 10D อยู่ ราคาตอนนี้เป็นยังไงบ้าง
    เลนส์อิสระตัวไหนน่าสนใจ ที่จะใช้ถ่ายภาพในร้าน
    ใช้ทางยาวเท่าไหร่ดี
    ถ้าเป็นของนิคอนหรือแคนนอน ตัวไหนน่าสนใจ ราคาพอจับต้องได้ด้วยนะครับ
    เห็นพี่ rutch ใช้ D100 เป็นไงบ้างครับ เลนส์ตัวไหนน่าใช้
    คุณ acom ก็ใช้ 10D อยู่ไม่ใช่เหรอเป็นไงบ้างครับ
    เทียบกันแล้ว D100 vs 10D ดี/ด้อย ต่างกันยังไง

เลนส์แคนนอน 28-135 IS ราคาเท่าไหร่คุณภาพเป็นยังไงครับ

ตอนแรกผมมอง Tamron 28-200 /f 3.8-6.3 XR อยู่ไม่รู้เป็นไงบ้าง
    กะ Sigma 28-70 f2.8 ราคา...
    กะ Sigma 24-70 f2.8 ราคา...

กะว่าจะรอ 300D แต่คงรอไม่ไหว จะเปิดร้าน ต้นเดือน ต.ค.

แล้วซื้อกล้อง+เลนส์ ร้านไหนดีครับ หิ้ว/ห้าง
    Hello

12. The Following User Says Thank You to pt_oath For This Useful Post:

Thanks
    714

ถ้างบพอไหว ซื้อรุ่น Premier ไปเลยดีกว่าครับ เป็นสินค้าอีกระดับหนึ่ง เช่นเมื่อชาร์จไฟเต็มก็จะมีเสียงเตือนทำให้เรารู้ว่าแฟลชพร้อมทำงานได้แล้ว, สามารถหรี่ไฟนำได้ ผมเองถ้าจะซื้อของ Electra ก็คงรุ่นนี้แหละครับ ถือว่าซื้อทีเดียวแล้วจบสำหรับไฟในระดับนี้

อีกยี่ห้อหนึ่งที่กำลังมาแรงในตอนนี้ คือยี่ห้อ Aurora ครับ.. ผมเองยังไม่เคยลองของจริงยี่ห้อนี้ แต่ได้ยินจากหลายคนว่าน่าสนใจครับ ยังไงลองสอบถามจากคุณ Ton Giant ดูครับ ทราบมาว่าใช้ไฟยี่ห้อนี้อยู่

ในกรณีถ่ายภาพเต็มตัว แถมมีคน 5-6 คน โดยความคิดของผมแล้ว softbox คงเล็กไปหน่อยครับ ถ้าจะถ่ายเต็มตัว softbox น่าจะซักขนาด 180x90cm

แค่ว่าคิดเห็นหนึ่งนะครับ แนะนำบนพื้นฐานเคยศึกษาเรื่องการถ่ายสตูฯ มาบ้างเล็กน้อย ประสบการณ์จริงยังรู้น้อยกว่าหลายๆ ท่านในที่นี้ครับ

ส่วนเรื่องกล้องถ้าใช้ 10D ก็สบายหน่อยครับ มีที่เสียบสาย Sync flash ในตัว ในขณะที่ D100 ไม่มี แต่ถ้าคิดว่าจะใช้ Infared Transmitter เสียบไว้ที่ hot shoe (จริงๆ แนะนำให้ใช้) จะได้ปราศจากปัญหาไฟรั่วจากแฟลชแล้วทำกล้องพัง (ปัญหาไฟรั่วเกิดได้ทั้งจากแฟลชสตูฯ ทั้งรุ่นถูกและรุ่นแพง) และไม่มีสายเกะกะ ในเรื่องการต่อแฟลชสตูฯ ก็พอๆ กัน ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ที่แตกต่างกัน ถือเป็นคำถามยอดฮิต เคยคุยกันไปหลายกระทู้มากเลยครับ ถ้าตามไล่ดูน่าจะได้รายละเอียดเยอะทีเดียว

14. The Following User Says Thank You to D1 For This Useful Post:

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Originally posted by D1
    ...อีกยี่ห้อหนึ่งที่กำลังมาแรงในตอนนี้ คือยี่ห้อ Aurora ครับ.. ผมเองยังไม่เคยลองของจริงยี่ห้อนี้ แต่ได้ยินจากหลายคนว่าน่าสนใจครับ ยังไงลองสอบถามจากคุณ Ton Giant ดูครับ ทราบมาว่าใช้ไฟยี่ห้อนี้อยู่...Infared Transmitter...
    ตอนนี้มีบางคนอยู่แถว ฉะกระเจิงหายเซา ซื้อชุดไฟไปจาก ProColor แล้วหายเงียบไปจาก บอร์ด เลยครับ โทษทีครับ ไม่ใช้ Infraed Transmitter นะครับ ใช้ Radio ครับ

Thanks
    117

เรื่องไฟแฟลชสตูดิโอ ผมว่าคุณลองติดต่อที่อื่นเพื่อหาข้อมูลเพิ่มอีกดีไหมครับ
    ในราคารุ่นที่ไม่แพง ก็มี
    Electra ซึ่งคุณมีข้อมูลแล้ว เป็นผมๆแนะนำรุ่น Premire เหมือนกัน

Diamond MCP เพิ่งจะนำเข้ามาทำตลาด ไม่แน่ใจว่าจะทำจริงแค่ไหน Accessory ต่างๆมีให้เล่นหรือเปล่าเช่น Hunny comb,snooth

Fokon ของ Procolor tel.0-2691-3649-50 เป็นของจีนแดง มีของเล่นให้เล่นพียบ ราคาไม่แพง แต่คุณภาพไม่รู้ครับ ไม่เคยลอง (บริษัทนี้ยังขายแฟลชของ aurora เกาหลีทำ แต่ราคาจะสูงกว่า)

SLS ของจีนอีกเหมือนกัน นำเข้าโดย กิตติอินเตอร์ โทร.0-2238-1361-4 ของเล่นมีให้เล่นพอสมควร ราคาถูกบริการดี ซ่อมเร็ว(กิตติยังมีแฟลชของ Profoto มะกันผลิต แต่ราคาสูงกว่า)

Prolinca น้องต่างมารดาของ Elinchrome ราคาไม่แพงนัก โฟโต้ซีสเตมส์ส่งเข้าประกวด 0-2934-7701-6 ใช้ของเล่นของ Elinchrome ได้(แต่ราคาสูงเหมือนกัน)
    นอกจากนี้ยังมีแฟลชของจีนอีกหลายยี่ห้อ ซึ่งมีผู้นำเข้ามาอีกหลายยี่ห้อ ชื่อแปลกๆอีกครับ แต่ผมจำไม่ได้
    นอกจากไม่ช่วยเลือกให้แล้ว ยังเพิ่มตัวเลือกให้อีก ผมนี่แย่จริงๆ
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

17. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

Thanks
    117

ปุจฉา : ไฟฉาก 150W มากไปไหม
    วิฌัชนา : ติดบัตร OK ครับ,เต็มตัวผมกลัวไม่พอนะ,ครอบครัว 5-6 คน ไม่พออยู่แล้วครับ

ปุจฉา : softbox 1x1m.ใหญ่ไปไหม
    วิฌัชนา : ติดบัตรอาจจะใหญ่เกะกะ แต่เต็มตัวและครอบครัว ก็พอไหวครับ(ห้องคุณ 5x5 ด้านกว้างดีครับ แต่ด้านยาวสั้นไปหน่อยสำหรับรูปครอบครัว คุณอาจจะต้องใช้เลนส์ไวส์ถ่าย ซึ่งทำให้ Perspectiveไม่สวยนัก)

ปุจฉา : ฉากติดบัตรฟ้า-ขาว
    วิฌัชนา : ไม่รู้ใช้กระดาษฉากของ savage หรือ colorama แทนได้หรือเปล่า เพราะราคาถูกกว่าแต่มีอายุการใช้งานครับ(ฉากขาด,เปื้อน) ใช้ถ่ายเต็มตัวก็ได้ ครอบครัวก็ได้ครับ สีขาวนี่ได้ชัวว์ แต่สีฟ้าติดบัตรผมไม่แน่ใจครับ

ปุจฉา : กล้อง dslr Nikon or Cannon
    วิฌัชนา : No comment ครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จสำหรับร้านใหม่นะครับ

Thanks
    177

Originally posted by rutch
    ตอนนี้มีบางคนอยู่แถว ฉะกระเจิงหายเซา ซื้อชุดไฟไปจาก ProColor แล้วหายเงียบไปจาก บอร์ด เลยครับ โทษทีครับ ไม่ใช้ Infraed Transmitter นะครับ ใช้ Radio ครับ
    พาดพิงครับ ไม่ได้หายไปไหนกำลังเศร้าสลดกับหนี้ 7หมื่นกว่าบาทอยู่ เจอRadio transmitterเข้าไปก็หมื่นสองแล้ว(ก็พี่แดงแกยุมานี่ ก็เลยต้องตอบสนองเสียหน่อย)

อีกยี่ห้อหนึ่งที่กำลังมาแรงในตอนนี้ คือยี่ห้อ Aurora ครับ.. ผมเองยังไม่เคยลองของจริงยี่ห้อนี้ แต่ได้ยินจากหลายคนว่าน่าสนใจครับ ยังไงลองสอบถามจากคุณ Ton Giant ดูครับ ทราบมาว่าใช้ไฟยี่ห้อนี้อยู่
    เค้าว่าเคยส่งแฟลชทางEMSไปเชียงราย แหมนึกแล้วเชียวว่าต้องเป็นของคุณTon giant

Thanks
    0

อ้าว..คุณ Plub ผมก็สงสัยว่าหายไปไหน ที่แท้ก็แอบไปเปิดสตูดิโอนี่เอง เป็นไงครับ เรียบร้อยแล้วหรือยังครับ ยังไงๆก็ยังถูกกว่าซื้อเลนส์หละครับ
    _ คุณ Plub ใช้ของ Aurora หรือปล่าวครับ ใช้ Soft Box หรือร่มครับ ยังไงลองถ่ายรูปที่สตูมาให้ชมกันหน่อยนะครับ ถ้าสตูเรียบร้อยแล้ว ว่างๆจะแวะไปชมนะครับ

กลับมากรุงเทพ ซะแล้ว
    Thanks
    0

Originally posted by Plub

เค้าว่าเคยส่งแฟลชทางEMSไปเชียงราย แหมนึกแล้วเชียวว่าต้องเป็นของคุณTon giant
    ถูกต้องแล้วครับ ผมเองแหละ แต่เป็นfocon ครับ 200w คุณภาพก็สมราคา
    กำลังไฟค่อนข้างคงที่ ของเล่นถูกด้วย ตอนแรกว่าจะซื้อ Aurora นี่แหละแต่เห็นไฟนำหลอดอะไรไม่รู้ และราคาอุปกรณ์เสริมแพงมากด้วย
    แต่ระยะยาวๆนี่ผมว่าProlincaกับ Elinchrome ไปเลย Electra นี่ลองถามดูหลายๆท่านแล้วมักจะเจอปัญหา หลายอย่าง

ส่วนไอ้ Radio transmitter อยากได้เหมือนกัน เคยคุยกับพี่แดง พอรู้ราคาเลยหายอยากเลย คุณตะวันบอกว่า น่าจะดัดแปลงเอาวงจร รถกระป๋องเนี่ยละ มาทำ(เข้าท่าดีเหมือนกัน) ไปละครับ...(อบรมอยู่ต้องรีบไปหลับต่อ)

+ Reply to Thread
Page 5 of 12 FirstFirst 1234567891011 ... LastLast