Review ล่าสุด

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 39

Thread: รับปรึกษาปัญหาทางใจกะฐาน....นางฟ้า

http://airryhome.multiply.com/
    Thanks
    2

Default รับปรึกษาปัญหาทางใจกะฐาน....นางฟ้า

ครับ หลังจากที่เพื่อนๆได้ลองเล่นแฟลซในฐานที่ 3 หรือ ฐานนางฟ้า ไปแล้ว

ผมเลยอยากรู้ความเข้าใจของเพื่อนๆหลายๆท่านว่า พอจะเข้าใจระบบการทำงานของ การเล่นแฟลซหลายตัวกันบ้างหรือป่าว หรือใครอยากจะทราบข้อมูลเพิ่มเติม หรือกลับไปดูภาพแล้ว เกิดอาการอยากทราบว่า ทำไมภาพเราจึงออกมาในลักษณะแบบนี้ แบบนั้น

สามารถถาม หรือลองส่งภาพที่คิดว่าเสีย หรือ มีปัญหา อย่างใด ส่งภาพมากันได้ครับ ไม่ต้องอายว่าเราถ่ายภาพออกมาแล้วจึงเป็นแบบนั้น ส่วนไหนที่ผมทราบ ผมก็จะตอบให้ ส่วนไหนที่ผมไม่ทราบ ทีมงานจะช่วยๆกันไขปัญหาให้ครับ ถือว่าเป็นการแชร์ประสพการณ์ไปด้วยกันเลย

เพราะฐานแฟลซเล็ก ถือว่าเป็นกิจกรรมใหม่ที่แตกต่างจากไฟสตู เพื่อนๆบางคนเคยได้มีโอกาสลองถ่ายกันบ้างแล้ว และอีกหลายๆคนเพิ่งเคยได้มีโอกาสได้ถ่ายเป็นครั้งแรกๆ เราลองมาแชร์ประสพการณ์จากสิ่งที่เกิดขึ้นไปพร้อมๆกันได้เลยครับ

ขอบคุณค๊าบ...

Thanks
    1

"ไม่ใช้แฟลช สวยกว่า" 55555555 เอ๊ะ พูดแบบนี้ จะเป็นการทำร้ายจิตใจ Airry เกินไปหรือเปล่าน้า เขาล้อเล่นนะตัวเอง

เป็นความโง่ของคนถ่ายเองครับ ที่ไม่ยอมดูทิศทางของแสงและองศาของแบบก่อนจะยิงให้ดี ก็ต้องโทษตัวเองครับ

เขาล้อเล่นนะ ตัวดำ แต่ใจไม่ดำนะ Airry
    Attached Images Attached Images  
    "You don't know the power of the dark side"

http://airryhome.multiply.com/
    Thanks
    2

ใช่เลย เคนนี่

ทิศทางวางแฟลซด้วยครับ ต้องดูให้ดี ไม่งั้นจะเกิดเงา

พอดีเราติดปีกให้กะแบบด้วย รูปนี้แสงแฟลซเลยรับเงาไปเต็มๆ ฮี่ๆๆ ด้วยมุมบังคับ

Shutter x's Avatar
    Shutter x is offline น้องใหม่. .กล้องดิจ ิทัล
    Thanks
    451

ปัญหาทางใจของผมส่วนใหญ่คือ แฟลซไม่ออกน่ะครับ
    ภาพเลยออกเนียนๆ ไม่เห็นผลจากแสงแฟลซเลยครับ
    อีกอย่างคือนางแบบนั่งครับ แฟลซเลยข้ามหัวไปครับ

แต่ก็สนุกดีครับ ได้ความรู้เอามาลองใช้ลองทำครับ
    ขอบคุณพี่ airry ครับ
    Last edited by Shutter x; 9th August 2006 at 01:15.
    Film User & Freshy Digital User
    http://shutterx.multiply.com
    Facebook : Tidx Salapoa

Thanks
    2

Quote Originally Posted by Shutter x
    ปัญหาทางใจของผมส่วนใหญ่คือ แฟลซไม่ออกน่ะครับ
    ภาพเลยออกเนียนๆ ไม่เห็นผลจากแสงแฟลซเลยครับ
    อีกอย่างคือนางแบบนั่งครับ แฟลซเลยข้ามหัวไปครับ

แต่ก็สนุกดีครับ ได้ความรู้เอามาลองใช้ลองทำครับ
    อ๋าว แฟลซข้าม เพราะน้องนางฟ้านั่ง ฮี่ๆๆ

ครับ เพราะฐานนี้ เหมือนกับฐาน Demo เพื่อเป็นไกด์ไลน์ ครับ สามารถนำไปใช้งานได้ เพราะถือว่าใกล้เคียงกะ ผู้ใช้ที่สุด เพราะหลายๆท่านคงไม่มีไฟสตู เลย อยากให้เข้าใจหลักการและการวางไฟเบื้องต้น ครับ

ขอบคุณค๊าบ

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

Quote Originally Posted by Shutter x

ผมจำไม่ได้ว่าคุณ Shutter x อยู่กลุ่มที่เท่าไหร่
    นางแบบนั่งสองรอบครับรอบแรกในกลุ่มที่ 1 ที่มาฐานนี้ผมไม่ได้ปรับแฟลชให้แต่เที่ยวที่ 2 ผมปรับแฟลชให้ทั้งหมดนะครับ งั้นสงสัยจะมาในกลุ่มแรกล่ะสิ ถือเป็นบทเรียนนะครับการใช้แฟลชต้องเล็งทิศทางให้ดีครับ การที่แบบเปลี่ยนตำแหน่งการยืนหรืออิริยาบทต้องเช็คตลอดเวลาครับว่าแฟลชเข้าหรือไม่ ถ่ายดิจิตอลดีอย่างนี้ครับถ้าแฟลชไม่เข้าก็แค่ถ่ายใหม่ครับ
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

วันนี้ไปทำการบ้านมาเพิ่มครับ

จากที่ได้บอกเพื่อนๆที่ใช้แคนนอนไปว่า

"การใช้ ST-E2 ไม่สามารถชดเชยแสงแฟลชได้" ข้อความนี้จะผิดทันทีถ้ากล้องสามารถชดเชยแสงแฟลชได้จากตัวกล้องครับ แปลว่าถ้ากล้องสั่งชดเชยแสงแฟลชได้ เราสามารถชดเฉยแสงแฟลชบนตัวแบบได้อย่างสมบูรณ์ไม่ต่างกับการใช้ 550EX หรือ 580EX ครับ

เอาการบ้านมาส่งครับ....เอิ๊กกกกกกกกก
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Shutter x's Avatar
    Shutter x is offline น้องใหม่. .กล้องดิจ ิทัล
    Thanks
    451

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า
    วันนี้ไปทำการบ้านมาเพิ่มครับ

จากที่ได้บอกเพื่อนๆที่ใช้แคนนอนไปว่า

"การใช้ ST-E2 ไม่สามารถชดเชยแสงแฟลชได้" ข้อความนี้จะผิดทันทีถ้ากล้องสามารถชดเชยแสงแฟลชได้จากตัวกล้องครับ แปลว่าถ้ากล้องสั่งชดเชยแสงแฟลชได้ เราสามารถชดเฉยแสงแฟลชบนตัวแบบได้อย่างสมบูรณ์ไม่ต่างกับการใช้ 550EX หรือ 580EX ครับ

เอาการบ้านมาส่งครับ....เอิ๊กกกกกกกกก
    ขอบคุณมากครับ สรุปแล้วก็ชดเชยแฟลซจากกล้องได้นี่เอง
    อบรมแล้วได้คอนเซปกลับมาก็คุ้มแล้วครับ
    สงสัยถ้ามีโอกาสต้องรวมๆ กลุ่มออกลองเล่นบ้างล่ะครับ รอไปกะพีๆ นี่ล่ะ ชอบครับๆ
    ขอบคุณพี่กล้าครับ
    Film User & Freshy Digital User
    http://shutterx.multiply.com
    Facebook : Tidx Salapoa

Thanks
    42

ไม่มีรูปเต็มๆๆ ของแต่ละฐานมาให้ดูบ้างหรือครับ
    ว่าแบบยืนตรงไหน ไฟ/แฟลช แต่ละดวงตั้งตรงไหน
    รณรงค์การใช้ภาษาให้ถูกต้องครับ

Thanks
    2

ผมมีแต่ฐานผมที่ยืนอยู่น่ะครับ ลองดูแร่ะกานครับ เพราะไม่ได้เข้าไปฐานอื่นเลย
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    204

มาช่วยท่านแอร์ตอบครับ เราแบ่งช่วงให้ถ่ายกันคนละสองรอบ โดยรอบแรกนั้น เราใช้ไฟ slave ดวงเดียวครับคือไฟกลุ่มทางขวามือ ส่วนรอบที่สองเราให้ใช้ slave 2 ดวง คือทั้งขวาและซ้าย โดยให้มีการเซ็ต Ratio ของไฟทั้งสองข้างกันเองครับ

เพราะฉะนั้นในรูปของ Kenny จึงทำให้เกิดเงาขึ้นที่ใบหน้าของแบบอย่างชัดเจนคิดว่ารูปนี้น่าจะถ่ายในการถ่ายรอบแรกคือใช้ slave ดวงเดียวครับ

Thanks
    2

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า
    มาช่วยท่านแอร์ตอบครับ เราแบ่งช่วงให้ถ่ายกันคนละสองรอบ โดยรอบแรกนั้น เราใช้ไฟ slave ดวงเดียวครับคือไฟกลุ่มทางขวามือ ส่วนรอบที่สองเราให้ใช้ slave 2 ดวง คือทั้งขวาและซ้าย โดยให้มีการเซ็ต Ratio ของไฟทั้งสองข้างกันเองครับ

เพราะฉะนั้นในรูปของ Kenny จึงทำให้เกิดเงาขึ้นที่ใบหน้าของแบบอย่างชัดเจนคิดว่ารูปนี้น่าจะถ่ายในการถ่ายรอบแรกคือใช้ slave ดวงเดียวครับ
    โอ้ว ...ขอบคุณค๊าบ ผมลืมบอกรายละเอียดในการถ่ายไป

Thanks
    714

ขออนุญาตเรียนตามตรงอย่างหนึ่งในกิจกรรมครั้งนี้

การถ่ายภาพด้วยแฟลชสตูฯ จะต่างจากการถ่ายภาพ outdoor ครับ เพราะแฟลชสตูฯ ไม่ใช่ไฟต่อเนื่อง ดังนั้นการถ่ายภาพ จะต้องรู้จักกับจังหวะ recycle time ของแฟลช เพื่อให้แฟลชได้มีเวลาชาร์จไฟได้เต็มที่ ซึ่งจากการที่ยืนดู เห็นสมาชิกบางกลุ่มก็เข้าใจตรงนี้ สับจังหวะการยิงได้ลงตัว ได้ภาพไปกันพอควร แต่ก็ยังเห็นหลายท่านที่ถ่ายภาพในลักษณะคล้ายๆ การถ่าย outdoor ด้วยแสงอาทิตย์ หรือไฟต่อเนื่อง ทำให้มีภาพเสียไปหลายภาพ

รวมถึงลักษณะของการจัดไฟเอง เช่นการจัดไฟเพื่อเน้นบางส่วน hair light, rim light ดังนั้น การโพสต์ท่าจะทำได้ไม่อิสระเหมือนการถ่ายภาพด้วยแสงอาทิตย์

จึงเรียนมาเพื่อเป็นข้อสังเกตุครับ

Thanks
    0

อันนี้ไม่ทราบว่าส่วนใหญ่ รู้กันหรือยังนะคับ (คิดว่าน่าจะรู้แล้วอะจ้า)
    คือ ... ถ้าเราปรับเป็นโหมด slave แฟลช ธรรมดา จะได้ค่าแสง ค่าหนึ่งสมุมติเป็น ค่าแสงหยิน
    แล้วถ้า ปรับเป็น slave แฟลช แบบ ตั้งค่า ratio ที่ อัตรา 1:1 จะได้ค่าแสงที่แตกต่างกับค่าแสง หยิน เราเรียกว่า ค่าแสง หยาง

แล้วมันต่างกันยังไง ก็... ค่าแสง หยิน จะ แรงกว่า ค่าแสงหยาง เสมอ (เอิ๊ก จะ งงกันมั้ย เนี่ย 55)

อันนี้เกิดจากการลองผิดลองถูกดูน่ะคับ ถูกผิดยังไง วานผู้รู้ มาแก้ไขด้วย ครับ

ปล... วันนั้น ผมลืมถาม เรื่อง กรุ๊ป C อะพี่ เหอๆ แล้ว A:B C มันใช้ยังไงหรอครับ หรือว่าเหมือนกันกับ A:B อย่างนี้เราก็ตั้ง ratio 3 กลุ่มไม่ได้ ใช่ไหมครับ

Thanks
    1

Default ได้รู้อะไรที่ไม่รุ้ในฐานนี้เพียบเลย

มีบางสิ่งที่ผมยังไม่รุ้แล้วได้จากฐานนางฟ้าเพียบเลย

พอดีผมใช้ EOS 350D ครับซึ่งมันสามารถจะสั่ง E-TTL จากตัวกล้วได้อุปกรณ์ที่คุณมนุษย์ไฟฟ้าบอกนั้นที่ชื่อว่า ST-E2 บมันสามารถเอามาเสียบที่หัวกล้องแล้วสั่ง E-TTL ไปที่ Flash 580EX ได้หรือไม่หรือว่าซื้อ 430EX ดีกว่าขอคำปรึกษาจากพี่ ๆ ครับ ถ้าจะซื้อสองอย่าง
    1. 430EX + 580EX
    2. ST-E2 + 580EX
    ชื่ออันไหนดีพี่ ๆ แนะนำหน่อย
    ภาพถ่ายคือชีวิต [DEGNOY]
    -------------------------------------------------------------------------
    http://degnoy.multiply.com

Page 1 of 3 123 LastLast