Review ล่าสุด

Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 31 to 39 of 39

Thread: รับปรึกษาปัญหาทางใจกะฐาน....นางฟ้า

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

เอาเป็นว่าเรื่อง Ratio กับแฟลชมาสเตอร์เนี่ยะเดี๋ยวผมหาแฟลชมาอีกสองตัวแล้วจะลอง เซ็ตถ่ายดูครับ แล้วจะเอามาตอบอีกที เรื่องนี้น่าค้น ส่วนว่ามันวัดแสงอย่างไรจะหาคำตอบจากทางแคนนอนมาให้ครับ

แต่จากที่ลองแล้วนิดๆหน่อยๆ เหมือนตัว มาสเตอร์จะอยู่ในกลุ่ม A ด้วย แต่เรื่องนี้ยังไม่ยืนยันร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ

เอาเป็นว่ากระทู้นี้ถือเป็นกระทู้ระดมสมองละกันนะครับช่วยๆกันลองดูว่ามันเป็นอย่างไร อย่างที่พี่หม่องบอกในวันอบรม เทคโนโลยีนี้ใหม่มากๆ คนที่เข้าใจอย่างถ่องแท้นั้นยังไม่มีครับ พวกเราช่วยๆกันครับ เราน่าจะเป็นกลุ่มแรกๆที่เจาะลึกอย่างจริงจังนะครับ
    Last edited by มนุษย์ไฟฟ้า; 9th August 2006 at 22:51.
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    1,737

ถ้าสำหรับหนอน Master จะอยู่กลุ่ม A ครับ แต่เรามีสิทธิเลือก ที่จะปิด Flash จาก Master

ที่สำคัญ ถ้าเราตั้ง A:B C ให้ A น้อยกว่า B ก็ทำให้ B เป็นแสงหลัก และ A เป็นแสงเสริม เผื่อเราต้องการให้ไฟจาก Master ให้เป็น Catch Light อะไรทำนองนั้นนะครับ

เรื่อง ของหมวด C นั้นอย่างที่พี่กล้าได้ตอบไว้นะครับ เป็นไฟ สำหรับ Background

ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่ง คือว่ากล้องจะคิดว่าเราไม่ใช้ หมวด C มาเป็นแสงสำหรับ Subject ดังนั้นจะมีการวัดในรูปแบบ A+B เพื่อ Subject และ C ต่างหาก เพื่อ Background นะครับ

ส่วนละดำแสงของ หมวด C นั้นสามารถปรับได้จาก Master นะครับ โดยการปรับ FEC เอานะครับ
    Last edited by jojosung; 10th August 2006 at 00:03.
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

Quote Originally Posted by jojosung
    ถ้าสำหรับหนอน Master จะอยู่กลุ่ม A ครับ แต่เรามีสิทธิเลือก ที่จะปิด Flash จาก Master

ที่สำคัญ ถ้าเราตั้ง A:B C ให้ A น้อยกว่า B ก็ทำให้ B เป็นแสงหลัก และ A เป็นแสงเสริม เผื่อเราต้องการให้ไฟจาก Master ให้เป็น Catch Light อะไรทำนองนั้นนะครับ

เรื่อง ของหมวด C นั้นอย่างที่พี่กล้าได้ตอบไว้นะครับ เป็นไฟ สำหรับ Background

ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่ง คือว่ากล้องจะคิดว่าเราไม่ใช้ หมวด C มาเป็นแสงสำหรับ Subject ดังนั้นจะมีการวัดในรูปแบบ A+B เพื่อ Subject และ C ต่างหาก เพื่อ Background นะครับ

ส่วนละดำแสงของ หมวด C นั้นสามารถปรับได้จาก Master นะครับ

ขอบพระคุณครับมาช่วยผมไว้แท้ๆ กร้ากกกกก

คิดอยู่เหมือนกันเพราะไปเห็นในเอกสารของแคนนอนชุดนี้เข้าครับ

http://web.canon.jp/Imaging/flashwork/index.html

http://web.canon.jp/Imaging/flashwor...ess/index.html

ที่สำคัญที่สุดก็หน้านี้ครับ ลองอ่านกันดูนะครับ

http://web.canon.jp/Imaging/flashwor...ple/index.html
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    1,737

อ้าวผึ่งเห็นพี่กล้าตอบ

เมื่อกี่พิมพ์เพิ่มว่า โหมด C นั้นปรับแสงโดย การ FEC นะครับ โดยปรับที่ Master[I]
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

Thanks
    1

Default อยากรู้ว่า Flash Nikon รุ่นไหนบ้างที่มีระบบตาแมว

แล้วการใช่นั้นสามารถใช้ร่วมกับ flash ยี่ห้ออื่น ๆ ได้หรือไม่ซื้อโดยให้แพลช Nikon ที่มีตาแมวเป้น Slave แล้วอา แฟลช อื่น เป็นมาสเตอร์ อยากลองใช้ดูครับ
    ภาพถ่ายคือชีวิต [DEGNOY]
    -------------------------------------------------------------------------
    http://degnoy.multiply.com

Thanks
    116

แฟลช nikon ตั้งแต่รุ่น SB 26 ลงมาน่าจะมี slave ในตัวเกือบจะทุกตัวแล้วมั้งครับ
    (ในรุ่น Top ของตอนนั้น แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ ลองเช็คดูอีกที)
    หรือถ้าไม่มี slave ในตัวเราก็สามารถซื้อ Slave unit มาต่อเพิ่มภายนอกได้
    แต่จะทำงานในระบบ Manaul Flash
    ทั้งที่ตัวกล้องและแฟลช
    เพราะระบบ command ( TTL) ใน nikon มันจะยิงพรีแฟลชออกมาก่อนครับ
    มันจะทำให้แฟลชตัวนอก (Slave) ยิงแสงแฟลชออกมาก่อน ตั้งแต่ตอนโดนแสง PreFlash แล้วครับ

แต่ SB80 DX นั้นสามารถใช้ร่วมกับ command mode(TTL) ได้ ครับ
    แฟลชจะยิงไปพร้อมกันกับตัว Master แต่ที่ตัว SB80 DX ไม่สามารถตั้งเป็น TTL ได้ครับ ปกติผมจะตั้งเป็น Manual แต่คิดว่าน่าจะตั้งเป็น Auto ได้ด้วย
    Attached Images Attached Images  
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

Thanks
    49

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า View Post
    วันนี้ไปทำการบ้านมาเพิ่มครับ

จากที่ได้บอกเพื่อนๆที่ใช้แคนนอนไปว่า

"การใช้ ST-E2 ไม่สามารถชดเชยแสงแฟลชได้" ข้อความนี้จะผิดทันทีถ้ากล้องสามารถชดเชยแสงแฟลชได้จากตัวกล้องครับ แปลว่าถ้ากล้องสั่งชดเชยแสงแฟลชได้ เราสามารถชดเฉยแสงแฟลชบนตัวแบบได้อย่างสมบูรณ์ไม่ต่างกับการใช้ 550EX หรือ 580EX ครับ

เอาการบ้านมาส่งครับ....เอิ๊กกกกกกกกก
    โทษทีครับคุณกล้า ขออนุญาติขุดกระทู้หน่อย ความรู้สึกช้าไปนิสส์ เพราะเพิ่งไปถอย ST-E2 มาเล่น

5D+ST-E2 กะ 420EX เวลาชดเชย(-)แฟรชจากกล้อง ทำไม่มันไม่ยอมชดเชยแสงครับ สว่างเท่ากันหมด เป็น ETTL หรือเปล่ายังไม่แน่ใจเลย เพราะภาพ over มาก เหมือนกับ maunual 1/1 หรือว่าต้อง upgrade เป็น 430 เนี่ย
    สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก

Thanks
    204

เอ....เหรอครับ ปรกติก่อนถ่ายพี่กดวัดแสงก่อนหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันวัดแสงที่ไหน แต่ผมใช้ Control ได้นา เอาเป็นว่าเดี๋ยวไปคุ้ยจาก คู่มือก่อนเพราะวางมันไว้ตั้งแต่อบรมยังไม่ได้หยิบอีกเลย ดีครับลับสมองกันจะได้เก่งกันทั่วหน้า....เอิ๊กๆๆๆ

Thanks
    49

ขอโทษอีกทีครับ ผมสะเพร่าเอง เพราะผมทดสอบกับการถ่าย Macro และดันลืมไปใช้ mode A (ไอ้ที่ over ก็เพราะ ถ่ายจ่อๆเกินไป และ over จาก ambient ด้วยส่วนหนึ่ง) ผมลอง set up ระยะห่างใหม่ และใช้ M เพื่อคุม Ambient ปรากฏว่า ชดเชยได้ครับ เห็นความแตกต่าง และเป็น ETTL ด้วย ขอโทษที่รบกวนจริงๆครับ เขิลล์จริงๆตายน้ำตื้นแท้ๆ
    สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก

Page 3 of 3 FirstFirst 123