Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนขอวิธีปรับแต่งภาพใน P'shop ให้มีรายละเอียด

Thanks
    2

Smile รบกวนขอวิธีปรับแต่งภาพใน P'shop ให้มีรายละเอียด

เรื่องมีอยู่ว่าทันทีที่ใส่ profile สีแบบต่างๆ เช่น profile ของพี่ BEN มันทำให้รายละเอียดในภาพ หายไปเยอะเลยนะครับ (เป็นแถบสว่างเป็นปื้นๆ) ขนาด edit ภาพในโหมด 16 bit นะครับ แล้วยิ่งถ้าsave เป็นไฟล์ .jpg มันยิ่งหายเข้าไปใหญ่เลย พี่ๆ ทั้งหลายมีวิธีไหมครับที่จะทำให้ ไม่เสียรายละเอียด หรือ เสียให้น้อยที่สุดนะครับ โดยที่ยังได้ใช้ profile อยู่ด้วยนะครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Thanks
    177

จำได้ว่าคุณ Benเคยบอกให้ปรับความสว่างของภาพให้พอดีก่อนๆ ที่จะใช้โปรไฟล์นะ...เลยไปดูบทความที่ BenReview อีกที ได้ใจความดังนี้
    หลังจากนั้นมาดูที่ภาพกันครับ ว่าภาพนั้นมันสว่างพอดีแล้ว หรือว่ามันมืดนิดหน่อย หรือมืดมาก ตรงนี้มีส่วนสำคัญเหมือนกัน เราต้องมาปรับภาพเบื้องต้นก่อนครับ อย่างน้อยก่อนจะใช้โปรไฟล์ตัวนี้ ภาพควรจะต้องมีแสงที่พอดีซะก่อน อย่ามืดไปหรือสว่างไป
    แถมยังมีอันนี้อีก
    หลังจากได้ภาพที่สว่างพอดีแล้ว มาต่อขั้นตอนต่อไปได้เลยนะครับ

- ให้เราปรับค่า Brightness ลดลง 15 หน่วยตามนี้ (สำคัญนะครับ อย่างงว่าทำไม่ต้องปรับให้สว่างพอดี แล้วมาลดให้มืดลงอีก เดี๋ยวมีอธิบายต่อไปว่าทำไม)
    ลองอ่านบทความการใช้โปรไฟล์ แล้วลองปรับดูก่อนครับ ว่าช่วยให้ดีขึ้นไหม...
    Last edited by Plub; 3rd August 2006 at 09:11.

Thanks
    2

ขอบคุณ คุณ Plub มากๆ ครับ ปกติ ผมจะทำประมาณ "ภาพดิบๆ มาแบบไหนไม่สน ใส่โปรไฟล์ก่อนแล้วค่อยมาปรับมืดสว่างอีกที" พอได้มาอ่านตรงนี้แล้วปัญญาบังเกิดเลยครับ คงต้องตามไปอ่านเพิ่มความรู้อีกมากเลยครับ

สวนเกษตรบุรีรมย์ เชิงเขาพนมรุ้ง
    Thanks
    221

หนังสือ Photoshop สำหรับช่างภาพของ Scott นามสกุลคล้ายข้าวเกรียบครับ
    เป็นหนังสืออ้างอิงเกี่ยวกับการแก้ไขรูปภาพด้วย PS ที่ดีครับ ผมใช้อยู่

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

เสริมนิดนึงครับ.. ถ้าใช้คำสั่ง brightness/contrast เพื่อลด brightness อย่างเดียว..ล่ะก้อ..

แนะนำว่า ก่อนอื่น ปรับ 8-bit เป็น 16-bit ก่อน.. แล้วลด brightness ลง พร้อมกับ contrast ลงด้วย... เพื่อไม่ให้เวลา convert profile กลับมาเป็น sRGB แล้วหลุด highlight ไปมาก.. ผมทดลองบางส่วนแล้วพบว่า.. ใช้ ลด brightness ลงสัก -8 ถึง -4 ร่วมกับ ลด contrast ลง -6 ถึง -4 แล้ว จะไม่เสียทั้ง hightlight และ shadow..

อย่างไรก้อดี ถ้าต้องการรักษาความสว่างรวมถึง contrast ของภาพหลังจาก convert กลับมาเป็น sRGB แล้ว.. ก้อต่อด้วย curve อีกที โดยเอาภาพต้นฉบับที่ยังไม่ assign profile มาเป็นตัวอ้างอิง.. น่าจะให้ผลลัพธ์ที่ดีครับ..
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

6. The Following User Says Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

2918 (27th November 2009)

Thanks
    322

มาขอจดจำใช้ด้วยคนครับ ไม่เคยรู้มาก่อนว่าต้องลด Brightness ก่อนใช้ Profile Ben ขอบคุณมากครับ

Thanks
    56

Quote Originally Posted by Shutter J
    มาขอจดจำใช้ด้วยคนครับ ไม่เคยรู้มาก่อนว่าต้องลด Brightness ก่อนใช้ Profile Ben ขอบคุณมากครับ
    ไม่ทราบมาก่อนเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

Thanks
    3

จะลองไปทำตามดูครับ
    "ต้องพร้อมเสมอ เมื่อโอกาสมาถึง"

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks