ผมหลงไหลในภาพมาโครมาก อยากถ่ายจนเห็นแววตาของแมลง อารมณ์ประมาณนั้นครับ

1. ตอนนี้คือผมมี AF-S VR Micro-Nikkor 105mm f/2.8G IF-ED แต่ผมยังไม่ค่อยพอใจกับกำลังขยายสักเท่าไร
คือมันถ่ายให้เห็นแววตาของแมลงได้ไหมครับแค่เลนส์ตัวนี้ หรือผมต้องมีท่อ extension tube

2. เรื่องแฟลชเราต้องทำยังไงบ้างครับคือผมเริ่มต้นไม่ถูก จำเป็นต้องใช้แฟลชเฉพาะทางไหม
หรือมีวิธีทำ softbox อะไรยังไง ช่วยแนะนำผมทีนะครับ

ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ .