Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 25 of 25

Thread: ขอคำแนะนำ ความเห็น จากพี่ๆที่มี EM1 หน่อยครับ

Thanks
    574

2.ไฟล์ RAW ของ em1 ดึง highlight ใน Lightroom หรือ PS ไม่ค่อยขึ้น
    ใช่ และ ไม่ใช่

มันก็เหมือนข้อ 1 .. ขึ้นกับปรัชญาการออกแบบกล้อง

Olympus ดึงข้อมูลภาพ(แทบ)ทุกอย่าง ที่อยู่ใน raw มาลงใน jpg

เอาแบบหยาบๆ
    ข้อมูล raw มี 12 bits
    แต่โครงสร้าง jpg รับได้แค่ 8 bits

fuji (และ canon/nikon) เลือกที่จะเอาข้อมูลจาก raw แค่ส่วนเดียว มาใส่ลงใน jpg
    ทำให้ตากล้องสามารถไปขุดเอาที่เหลือจากใน raw ได้

แต่ oly เลือกที่จะหาทางยัดทุกอย่างลงใน 8 bits นี้ให้ได้ .. โดยเฉพาะตรงส่วน highlight
    วัดแสงให้แม่นๆ, จัดการแสงที่แตกต่างกันในภาพให้เหมาะสมแบบแยกส่วน ฯลฯ
    เพื่อว่าตากล้องไม่ต้องไปเสียเวลาทำภาพเพิ่มอีกใน raw

ฉนั้น .. ได้ jpg ออกมา ก็นำไปใช้ได้
    ไม่ต้องไปยุ่งยากวุ่นวาย เสียเวลาใน PS อีกเป็นชั่วโมงๆ เพื่อดึง highlight, ดึง shadow, ปรับ midtone, แก้ contrast, บลาๆๆๆๆ

ปรัชญาของ oly คือ เป็นตากล้องเก่งๆ วัดแสงให้แม่นๆ ก่อนถ่าย นะโว้ย .. อย่ามั่วกดๆๆๆ ถ่าย เพราะถ้ามั่ว เจ๊งแน่นอน
    ปรัชญาของค่ายอื่นคือ ถ่้ายๆไปเหอะ ผิดมั่งพลาดบ้าง ก็ไปแก้ไขเอาทีหลังได้

ทางใครทางมัน
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

2. The Following 9 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

ace037 (22nd June 2014), cli87 (18th May 2014), Jacky-ดีเจ็ดพัน (13th May 2014), MannyPEA (28th April 2014), mhaoun (28th April 2014), Opjung (13th May 2014), ryudia (28th April 2014), tgone (3rd May 2014), นายจำเนียร (7th May 2014)

Thanks
    574

3.อันนี้ผมอ่านจากหลายๆที่ ซึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้มากนัก มีหลายคนมาคอมเพลนว่า การถ่ายแบบ Long aperture หรือเปิดหน้ากล้องนานๆ โดยเฉพาะตอนกลางคืน ไฟล์ของโอลี่จะเกิด noise แปลกๆและดูผิดปกติ (ในกรณีนี้เค้ายกมาเปรียบกับ em5 ซึ่งลองถ่ายในสถานการณ์เดียวกันแต่ em5 ไม่เกิด ซึ่งก็มีบางคนมาบอกว่า em1 เปลี่ยนมาใช้เซนเซอร์ของ pana แทนแต่ em5 ใช้ของโซนี่ อันนี้ผมไม่มีความรู้อีกเช่นเคยครับ) และอย่างยิ่งโดยเฉพาะ บางคนถึงกลับบอกว่า ถ้า speed shutter ต่ำกว่า 2 วินาที จะเกิดปัญหานี้ตลอด ยิ่งเปิดนานยิ่งเป็น

กลับไปที่เดิมของคำตอบข้างบน .. ปรัชญาการออกแบบ มันต่างกัน

เปิดหน้ากล้องนานๆเพื่อถ่ายภาพตอนกลางคืน แล้วได้น้อยส์มากับภาพ แม้ว่าจะเป็นตากล้องมือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องวัดแสง
    vs
    เปิดหน้ากล้องนานๆเพื่อถ่ายภาพตอนกลางคืน แล้วไม่ได้ทั้งน้อยส์และภาพ จนกว่าจะเป็นตากล้อง night shot ระดับ pro

THERE'S NO FREE LAUNCH.
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น

4. The Following 2 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

ace037 (22nd June 2014), Jacky-ดีเจ็ดพัน (13th May 2014)

Thanks
    574

สุดท้ายนะครับ

I feel sorry for anyone so obsessed by either [this or that one particular feature] that they lose sight of other, more vital, features and the picture while keep on chasing just one (usually unimportant) feature.

6. The Following 3 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

Jacky-ดีเจ็ดพัน (13th May 2014), janury87 (29th May 2014), jre680 (2nd December 2014)

Mild Guest

ขอบคุณมากครับน้าปาปา ผมได้คำตอบและได้ความรู้ไปด้วยในตัว หลายๆอย่างที่ไม่เคยรู้ก็เพิ่งเข้าใจ มันมีมิติหลายอย่างที่ต้องคิด
    ขอโทษนะครับหากคำถามผมทำให้เกิดการเข้าใจผิด

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำตอบอีกครั้งด้วยครับ _/\_

Thanks
    693

หากชอบถ่าย Landscape ตามที่บอก ก็แนะนำจัด E-M1 + M.Zuiko 12-40/2.8 เลนล์ตัวนี้ที่ไม่ควรพลาดยามไปเที่ยวด้วยประการทั้งปวงครับ
    หากคิดว่า 70-200L มันหนัก ก็รออีกนิดเจ้า M.Zuiko 40-150/2.8 ก็ออก หรือจะเอา Pana 35-100/2.8 ใช้งานก็ได้ ราคาไม่แพง ระบบกันสั่นโยนให้บอดี้ E-M1 ทำงานแทน
    หากคิดว่า ถ่ายภาพเป็น เจ้า ISO 1600 - 3200 ก็เอาอยู่ครับ ขอเลนล์สว่างๆเถอะ ขอให้เลนล์ดีๆ ภาพถ่ายอยู่ที่เลนล์เป็นหลักครับ
    เรื่องอื่นๆมันแค่สเปค
    ^
    ^
    My LFI Gallery --> http://gallery.lfi-online.de/gallery/thumbnails.php?album=lastup&cat=22446
    ^
    ^
    No Border, No Frame.

9. The Following User Says Thank You to Leica.M8 For This Useful Post:

oniphand (30th April 2014)

Thanks
    32

ตามมาจากพันทิพนะครับ

1. ใช่ แต่เรือง noise ผมเฉยๆแล้ว มันไม่ได้มีมากซะจนรับไม่ได้ ผมใช้ x100s เป็นกล้องหลัก ผมว่าไม่ต่างกันมาก
    2. ขึ้นกว่ากล้องปีก่อนๆเยอะ
    3. ยังไม่เคยลองแต่ถ้าจะถ่ายดาว ก็ต้องเข้าโปรแกรมอยู่ดีหนิครับ/ส่วนเกิน 2 วิแล้วมีปัญหานี่ไม่จริงครับ

ผมว่าหน้าตามันขี่เหล่มาก แต่หยิบไปใช้แล้วได้รูปเยอะที่สุด
    ===========================Updated===========================================

หลังจากได้ไปอ่านพวก เวปฝรั่งมา ห้านาทีสรุปได้ ว่า sensor Em5 น่าจะมีการ โปรเซนก่อน ออกมาเป็น raw ซึ้งเคยพบเห็นได้จากเซ้นเซอร์โซนี่
    ส่วนของ em1 นั่นไม่ผ่านเลย
    ทางแก้ไข
    1 เปิด NRไปเลย long exposure มันจะ sample noise โดยถ่ายดำอีกรูป ด้วยระยะเวลาชัตเตอร์เดียวกัน เอาไปทำในคอมก็ต้องทำงี้ ผมว่าดีโครต
    2 เฟิมร์แวร์ตัวปัจจุบันมีการแก้ ให้hot pixel น้อยลงแล้ว

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

เพิ่งเข้ามาอ่าน
    หวานเป็นลม ขมเป็นยาครับ
    บางทีเข้ามาขอปลากิน แล้วมีคนยื่นเบ็ดให้ อาจจะงงๆหน่อย แต่พอคุยกันจริงๆแล้วก็ไม่มีอะไร ทุกคนหวังดีครับ
    ขอให้ได้กล้องที่ถูกใจครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

Thanks
    32

กด thanks ให้น้าปาปาทุกกระทู้ไปแล้ว
    ขอกด Like ให้อีกทีนะครับ
    ตั้งใจจะ 7D ไหงเป็น D7000 ก็ไม่รู้

13. The Following 2 Users Say Thank You to Jacky-ดีเจ็ดพัน For This Useful Post:

jre680 (2nd December 2014), คุณปาปา (14th May 2014)

Thanks
    0

พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ขอเข้ามาเก็บข้อมูล เป็นความรู้ในการตัดสินใจด้วยคนครับ

ขอบคุณน้าปาปา ที่ให้ความรู้ใหม่ๆ ครับ

Thanks
    4

1. ใช่ที่ ISO สูงๆ แต่ EM-1 ใช้มือถือได้ที่ชัตเตอร์ต่ำมากๆ รูปยังชัดอยู่เลย ทำให้ใช้ ISO ต่ำกว่า Fuji ได้เยอะ (แต่ก็ไม่เหมาะกับการถ่ายภาพเคลื่อนไหวกลางคืน)
    2. ดึงได้น้อยกว่าของ fuji แต่มีให้ดึงแบบเพียงพอ
    3. จริงครับ

แต่

กล้องดี ไม่ได้มีแค่เซนเซอร์กับคุณภาพภาพ และดีไม่ดีขึ้นอยู่กับเราใช้ทำอะไร สำหรับผมๆ เลือก EM-1 เพราะ overall แล้วมันเยี่ยมที่สุด ทั้งการ focus ที่เร็วมาก การวัดแสงที่แม่นมาก white balance ที่สุดยอด รวมทั้ง JPEG ที่น้อยรูปมากที่ต้องทำอะไรกับมัน เมื่อก่อนผมใช้ Raw ตลอด แต่พอใช้ตัวนี้แล้ว ใช้น้อยมาก

สุดท้าย ระบบเลนซ์สมบูรณ์มาก
    Last edited by prathan_w; 27th August 2014 at 01:14.
    Olympus OMD EM-1

Pana Leica 15/1.7
    Pana Leica 25/1.4
    Olympus 45/1.8
    Olympus 75/1.8
    Olympus 12-40 mm F2.8 pro
    Olympus 40-150 mm F2.8 pro (+teleconverter)

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12