Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: Nikon AF-S DX18-200 VR Made in Japan กับ ปัญหาที่ยังแก้ไม่ตก

Tuy Guest

Default Nikon AF-S DX18-200 VR Made in Japan กับ ปัญหาที่ยังแก้ไม่ตก

เห็นกระทู้ข้างล่างเลยอดไม่ไหว ขอแสดงความเห็นด้วยคน
    ผมใช้ เลนส์ตัวนี้มาร่วม 6 เดือน โดยทั่วไปผมยอมรับได้ และส่วนใหญ่ใช้เป็นเลนส์ติดกล้อง แต่มีปัญหาที่พบ 2 อย่างที่ยังหาสาเหตุไม่เจอ คือ
    1. ตัวหนังสือที่สกรีนบนตัวเลนส์ ลอกจางหายไปเกือบหมดแล้ว
    2. เมื่อใช้ เป็น Commander Mode กับ แฟลชภายนอก (SB-800 600)
    ภาพที่ออกมา Under ทั้งหมด (ประมาณ 2 สตอป) ทั้งที่เมื่อใช้กับเลนส์ตัวอื่น ไม่มีปัญหาใดๆ
    ใครเจอปัญหาเหมือนผมมั่ง อยากรู้จริงๆ โดยเฉพาะข้อ 2 อุตส่าห์ซื้อแฟลชมา 2 ตัว ปรากฎว่าใช้การไม่ได้ เลนส์ 18-70 กับ D70S ก็ขายไปแล้ว เลยไม่ได้ลองเทสต์ ก็ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาที่กล้อง (D200)
    หรือเลนส์ กันแน่ (แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่เลนส์ เพราะเอากล้องใช้กับเลนส์ตัวอื่น ก็ไม่มีปัญหา)
    ใครรู้สาเหตุ หรือใครใช้ D200 กับเลนส์ตัวนี้ ช่วยตรวจสอบให้ทีครับ
    จะขอบคุณอย่างมาก หากเกิดเฉพาะของผม จะได้ไปคุยกับศูนย์

*ผมเจอปัญหาตอนที่จะถ่ายรูปลูกสาวเพื่อทำบัตรนักเรียน
    ใช้แฟลช 2 ตัว ก็แล้ว เสริมแฟลชหัวกล้องก็แล้ว ทำเอาเหงื่อตกทั้งคู่
    บอกแกว่าแป๊บเดียว ไม่ต้องไปถ่ายที่ร้าน ที่ไหนได้ ถ่ายเป็นสิบรูป
    ออกมามืดหมด ท้ายสุดต้องยอมแพ้ เพราะแกเริ่มบ่น ต้องเอามาแก้ไข
    ใน PS เสียเวลาไปอีก แถมเสียชื่อซะอีก ยังดีที่รูปอัดมาใช้ได้ เลยรอดตัวไป
    จากตอนนั้นจึงเอะใจ เอาไปเทสต์กับเลนส์ตััวอื่นดู (105 Macro กับ 80-200) กลับไม่มีปัญหาอะไร แสงพอดีทุกอย่าง ยกเว้นเมื่อใช้กับตัวนี้
    มัน Under หมด เวรกรรม คราวหน้าคงต้องให้แกไปยืนพิงกำแพงข้างบ้านถ่ายเหมือนเดิม
    ซึ่งแกก็จะบ่นว่าแสงแดดเข้าตา ถ่ายแล้วตาหยี ไม่สวย

(เลนส์ตัวนี้ เป็น Lot แรก ที่เข้าไทย Made in Japan ครับ)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ตัวหนังสือลอกก็ยังไม่เจอ ผมว่ามันเหมือน 24-120 ต้องระวังๆหน่อย แต่พอปีหนึ่งล่วงไปแล้วอาจเจอปัญหายางสีจะด่าง

ส่วนเรื่อง Flash นี่ผมว่าไม่เป็นนะเพราะผมก็ลองถ่ายๆอยู่แต่ไม่ได้สังเกตุ แต่ไม่ใช่ปัญหาของ D200 แน่นอน อันนี้ถ่ายด้วย Flash 2 ตัว และ 3+1 ตัว ครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะลองดูกับ 18-200 ให้ครับ
    Attached Images Attached Images   

Somewhere in time
    Thanks
    414

อืมมม ตอนที่มันอยู่ในมือช่วงสั้นๆ ก็ไม่ได้ลองกับแฟลชเหมือนกัน
    แฟลชมืดนี่ ต้องดูว่าเกิดจากอะไรด้วยนะครับ เช่น f/stops แคบเกินกว่าค่าความสว่างของแฟลช ( ใช้f/stop ไม่เหมาะสมกับ GN ) โดยเฉพาะในTTL mode

มั่นใจแล้วนะครับว่าในช่องคำสั่ง Commander สั่ง ทุกอย่างไว้ถูกต้องครบถ้วนแล้ว
    ตั้งกลุ่มและช่องสำหรับแฟลชตัวลูกครบถ้วนแล้วนะครับ
    ระยะแฟลชที่วางไว้ห่างจากลูกสาวได้ระยะที่แฟลชจะครอบคลุมแล้วนะครับ

ปรับกล้องไว้ที่modeไหนหละครับ ( คิดว่าคงจะใช้ M modeนะครับ )

เท่าที่ใช้ดู แต่ใช้กับ 50mm f/1.4D ถ่ายติดบัตรเหมือนกัน ใช้แฟลช2ตัวยิงสะท้อนโฟม จัดไฟตามสูตรมาตรฐานถ่ายภาพบุคคล ชดเชยแสงแฟลชอีกนิดหน่อย เพราะชุดนักเรียนสีขาว ก็ลงตัวแล้วหละครับ

แต่ถ้าunder 2 stops โดยที่ทุกอย่างปกตินี่ อันนี่น่าแปลกเหมือนกัน
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    1,380

นิดหนึ่ง กรอปวัดแสง-กรอปโฟกัสทาบอยู่ในส่วนไหนของวัตถุ ที่เสื้อขาว หรือที่หน้า ลองหาวัตถุที่มีค่าเทากลางทดสอบดู หรือโทนโดยรวมสีเสมอกันทั้งภาพ สัก2-3ตัวอย่าน่าจะพอเดาได้ว่าเกิดจากอะไร

Thanks
    52

18-200 vr ผมใช้มา 7 เดือนแล้ว ใสกิ๊กเหมือนวันแรก ตัวหนังสือไม่ลอกครับ

ส่วนเรื่องแฟลช ขอผ่านครับ เพราะยังไม่มีกับเขาเลย
    A great camera does not make a great photographer!
    kart01.multiply.com

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

อืมมืดกว่าดกันจริงๆด้วย ... เมื่อคืนกลับไปดึกแล้วมึนๆวางๆกดๆดู ดูที่กล้องไม่เห็นพอเช้ามาเข้าเครื่องปรากฏผลดังนี้ (18-200 ที่ 200 กับ 105 ครับ)
    Attached Images Attached Images   

+ Reply to Thread