Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 29

Thread: ผมจะมีงานถ่ายพิธีแต่งงานในโบสถ์คริสต์ครับ ผมอยากได้ความรู้จากผู้มีประสบการณ์ครับ

Thanks
    657

Default ผมจะมีงานถ่ายพิธีแต่งงานในโบสถ์คริสต์ครับ ผมอยากได้ความรู้จากผู้มีประสบการณ์ครับ

ผมจะมีงานถ่ายพิธีแต่งงานในโบสถ์คริสต์ครับ ผมอยากได้ความรู้จากผู้มีประสบการณ์ครับ

1.ข้อห้ามและมรรยาทที่ควรและไม่ควรในระหว่างพิธีครับ

2.ช่วงพิธีที่สำคัญซึ่งไม่ควรที่จะพลาดที่จะได้ภาพครับ

3.อยากได้ตัวอย่างภาพในพิธีบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่เข้ามาตอบ และเผื่อจะเป็นความรู้กับผู้ที่เป็นช่างภาพใหม่ๆอย่างผมและท่านอื่นๆครับ
    ก็แค่ชอบถ่ายรูปนะคร๊าบบบบ...

เข้ามาเยี่ยมชมและทักทายกันได้ครับ www.facebook.com/nyo.photography

2. The Following 2 Users Say Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

jukjik00 (5th February 2014), toppycandy (2nd February 2014)

Thanks
    225

ผมเป็นคาทอลิกนะครับ เลยพอแนะนำได้บ้าง
    1.ข้อห้าม จริงๆไม่ได้ห้ามแหละ แต่ก็ไม่ควรก็คือ ในช่วงเริ่มพิธีมิสซา ช่วงแรกๆจนถึงรับศีล ควรจะสงบๆหน่อย ไม่ควรเดินพลุกพล่านครับ ไม่ต้องกลัวครับช่วงการแต่งงานจะเป็นช่วงหลัง
    2. ช่วงเวลาที่สำคัญ คือ ช่วงบ่าวสาวเดินเข้าโบสถ์ครับ และช่วงให้คำสาบาญหน้าแท่นบูชา
    3. ไม่มีเป็นเรื่องเป็นราวครับ ลองหารูปจากฝรั่งครับน่าจะมีเยอะ แต่ในโบสถ์น่าจะมีมุมถ่ายเยอะอยู่นะครับ ปาติมากรรม สถาปัตย์ แต่ถ้าถามถึงพิธีการแต่งงาน ผมว่าไม่มีเหมือนกันหรอกครับ แล้วแต่คู่ไหนจะจัด
    FAMILY ไม่มีเวลาถ่ายรูป แต่ขยันซื้ออุปกรณ์
    Canon
    EOS 6D
    Canon EOS 650D
    Canon EOS M
    Zeiss Planar T* 50mm f/1.4 ZE
    Canon EF 16-35 f/2.8 L II USM
    Canon EF 24-70 f/2.8 L II USM
    Canon EF 70-200 f/4 L USM
    Canon EF 50 f/1.4 USM
    Canon EF 85 f/1.8 USM
    Canon EF M 18-55 f/3.5-5.6 STM
    Canon EF M 22 f/2.0 STM
    Speedlite 430EX II I 90EX

4. The Following 4 Users Say Thank You to intrachais For This Useful Post:

Carbon (7th January 2014), jukjik00 (5th February 2014), sitt1274 (7th January 2014), tanatonkub (3rd May 2014)

Thanks
    657

Quote Originally Posted by intrachais View Post
    ผมเป็นคาทอลิกนะครับ เลยพอแนะนำได้บ้าง
    1.ข้อห้าม จริงๆไม่ได้ห้ามแหละ แต่ก็ไม่ควรก็คือ ในช่วงเริ่มพิธีมิสซา ช่วงแรกๆจนถึงรับศีล ควรจะสงบๆหน่อย ไม่ควรเดินพลุกพล่านครับ ไม่ต้องกลัวครับช่วงการแต่งงานจะเป็นช่วงหลัง
    2. ช่วงเวลาที่สำคัญ คือ ช่วงบ่าวสาวเดินเข้าโบสถ์ครับ และช่วงให้คำสาบาญหน้าแท่นบูชา
    3. ไม่มีเป็นเรื่องเป็นราวครับ ลองหารูปจากฝรั่งครับน่าจะมีเยอะ แต่ในโบสถ์น่าจะมีมุมถ่ายเยอะอยู่นะครับ ปาติมากรรม สถาปัตย์ แต่ถ้าถามถึงพิธีการแต่งงาน ผมว่าไม่มีเหมือนกันหรอกครับ แล้วแต่คู่ไหนจะจัด
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

งั้นช่วงนี้ใครมีประสบการณ์ถ่ายงานพิธีแต่งงานในโบสถ์คริสต์เข้ามาแนะนำได้เรื่อยๆนะครับ

แล้วเดี๋ยวหลังจากวันที่ 18 มกราคม ผมจะเข้ามาเล่าจากประสบการณ์จริงๆพร้อมกับนำภาพมาให้พี่ๆมาช่วยกันดูนะครับ

เข้ามาเยี่ยมชมและทักทายกันได้ครับ www.facebook.com/nyo.photography

6. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

jukjik00 (5th February 2014)

Thanks
    0

เสานี้รับงาน ถ่ายที่โบสคริส ครั้งแรกเมหือนกันครับ มาเก็บความรู้ครับ . . .

8. The Following User Says Thank You to wombatzaa For This Useful Post:

jukjik00 (5th February 2014)

Thanks
    25

พอแนะนำได้นิดหน่อยครับ
    ผมเองเป็นคาทอลิก แล้วก็แต่งงานแล้วครับ

ในโบสถ์ ส่วนที่ช่างภาพไม่ควรเข้าไปมากที่สุดคือ บน หรือ บริเวณแท่นพิธีครับ
    ปัญหาของช่างภาพคือ ส่วนใหญ่จะถ่ายได้แต่ด้านข้างของบ่าวสาว อยากจะถ่ายด้านหน้าต้องขึ้นไปบนแท่นพิธี ซึ่งไม่ควรอย่างยิ่ง
    ระหว่างพิธีอย่าเรียกให้บ่าวสาวหันมามองกล้อง แต่อาจจะเตี้ยมกันก่อน ให้เค้าหันมาบ้างระหว่างพิธี แต่อย่ามากไปไม่เหมาะสมครับ
    ช่วงพิธีในโบสถ์แนะนำให้ใช้เลนส์เทเล เก็บไกลๆ จะได้ไม่รบกวนพิธี เลนส์ไวด์ถ่ายภาพกว้างๆซัก 2-3 รูปพอแล้ว

ช่วงที่บ่าวสาวกล่าวคำสาบาน บางทีช่างภาพอาจจะต้องถามบ่าวสาวก่อนว่ายืนยังไงหันไปทางไหนกัน(ปกติบาทหลวงจะให้ซ้อมก่อนพิธี)
    เพราะ ในขั้นตอนนี้จะมีการสวมแหวนด้วยครับ ต้องเตี๊ยมให้บ่าวสาวสวมช้าๆ รอกล้องด้วย แต่ส่วนใหญ่จะตื่นเต้น(ผมก็เป็น)ไม่เป็นอย่างที่นัดกันไว้

อีก ขั้นตอนคือการเซ็นใบรับรองการแต่งงาน (ของคาทอลิก) จะมีลายเซ็นของบ่าวสาว พ่อแม่ พ่อแม่ทูนหัว บาทหลวง ประมาณนี้ครับ (อันนี้ไม่แน่ใจ)
    ของผมให้ขึ้นไปเซ็นบนเวที ซึ่งบางทีบาทหลวงก็จะเรียกให้ช่างภาพขึ้นไปถ่ายด้วย (อันนี้ก็แล้วแต่วัดอ่ะนะครับ) ยังไงลองสอบถามก่อน

จากนั้นก็จะเป็นการถ่ายรวมบนนั้นเลย เตรียมเลนส์ไวด์ด้วยครับ
    แล้วก็จะเป็นการเดินออก มีเพื่อนๆมาโปรยดอกไม้ให้
    ต่อไปคือการโยนดอกไม้ครับ

ขั้นตอนน่าจะประมาณนี้ครับ...ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับทางโบสถ์ครับ

ยาวเลย...หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะครับ

10. The Following 2 Users Say Thank You to suvajo For This Useful Post:

jukjik00 (5th February 2014), sitt1274 (20th January 2014)

Thanks
    657

ขอโทษนะครับที่ทิ้งเวลาผ่านไปซะนานพอสมควร งั้นผมขอนำประสบการณ์จริงๆที่ได้ถ่ายงานพิธีแต่งงานในโบสถ์มาเล่าให้ฟังกันนะครับ

แต่ถ้าผิดพลาดกันยังไงก็เข้ามาแนะนำกันได้นะครับ

งานพิธีจริงๆจะเริ่มเวลาบ่าย 3 โมงครับ แต่ด้วยระยะทางที่ผมอยู่กับโบสถ์ที่มีงานพิธี ประกอบกับด้วยมีการชุมนุมทางการเมืองจึงทำให้ผมต้องออกจากบ้าน

ตั้งแต่เวลา 8 โมงเช้าครับเพื่อป้องกันการผิดพลาด อ้อลืมบอกครับ โบสถ์ที่ผมได้เข้าไปถ่ายงานในวันนั้น คือโบสถ์ที่ชื่อว่า ไคร์สเชิช อยู่แถวสาธรครับ

ผมไปถึงที่โบสถ์ประมาณ 10 โมงกว่าๆหน่อยครับ (ออกจากราชบุรีมาครับ) มาถึงก็เก็บรูปข้างนอกก่อนเพราะว่ายังไม่สามารถเข้าไปภายในได้นะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ในวันนี้นะครับ EOS 5D MIII,EOS 6D,16-35 f2.8 LII,24-70F4 is L ,70-200 f2.8 is LII , No Flash
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by sitt1274; 27th January 2014 at 12:52.

12. The Following 3 Users Say Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Carbon (27th January 2014), jukjik00 (5th February 2014), toppycandy (2nd February 2014)

Thanks
    657

จากนั้นก็รอเวลาจนถึงประมาณสักบ่ายโมงทางเจ้าหน้าที่ก็ได้เปิดประตูโบสถ์ จากนั้นผมก็ได้เข้าไปเก็บบรรยากาศภายในโบสถ์ครับ มีคำแนะนำหน่อยครับก่อนที่เราจะเข้าทำงานเราก็ควร

จะเตรียมร่างกายของเราให้พร้อมก่อนนะครับ ทานข้าวให้เรียบร้อย เข้าห้องน้ำให้เรียบร้อยนะครับ เพราะงานพิธีเริ่มแล้วเราไม่สามารถออกไปได้เลยนะครับโดยเฉพาะช่างภาพที่ทำงานคนเดียวอย่างผมครับ
    Attached Images Attached Images    

14. The Following 3 Users Say Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Carbon (27th January 2014), jukjik00 (5th February 2014), toppycandy (2nd February 2014)

Thanks
    657

บรรยากาศภายในอีกนะครับ

16. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Carbon (27th January 2014)

Thanks
    657

จากนั้นประมาณบ่าย 2 โมงเจ้าบ่าวและเจ้าสาวก็ได้มาถึงโบสถ์ที่จัดพิธี ผมก็ได้ให้เจ้าบ่าวและเจ้าสาว พร้อมทั้งเพื่อนๆและญาติๆเข้ามาถ่ายรูปกันหน้าแท่นพิธี เพราะว่าหลังจากพิธีการเสร็จเราจะไม่สามารถ

เข้ามาถ่ายนะที่หน้าแทนพิธีได้อีกนะครับ เพราะในตอนท้ายพอเสร็จพิธีทั้งเจ้าบ่าวและเจ้าสาวก็จะเดินออกจากโบถ์เลยครับ (ผิดถูกช่วยชี้แนะนะครับ)แต่ก่อนหน้าที่ผมจะให้เจ้าบ่าวกับเจ้าสาวเข้ามาถ่ายรูป

ไว้เป็นที่ระลึกที่หน้าแท่นพิธี เราต้องไปคุยกับบาทหลวงที่จะเข้ามาทำพิธีให้คู่บ่าวสาวก่อนนะครับว่าท่านมีข้อห้ามสำหรับช่างภาพหรือไม่ เราสามารถไปยืนมุมตรงไหนได้บ้าง แต่วันนั้นโชคดีมากครับที่

บาทหลวงที่เข้ามาทำพิธีให้กับคู่บ่าวสาวคู่นี้ท่านใจดีมากครับ ไม่มีข้อห้ามครับ แต่โดยมรรยาทเราก็ไม่ควรเดินย้ายมุมกันบ่อยๆครับ และควรที่จะเดินด้วยความระมัดระวังไม่ให้เสียงดังหรือวิ่งย้ายมุมใน

ระหว่างพิธีครับ (ผมใช้วิธีเดินแบบก้มๆเอานะครับ)แต่ได้ทราบมาว่าถ้าเป็นบาทหลวงอีกท่านหนึ่งทำพิธีท่านจะค่อนข้างเข้มงวดกับช่างภาพครับ(ผู้ดูแลโบสถ์เล่าให้ฟังอีกที่ครับ)แล้วก็เราไม่ควรที่จะใช้

แฟลชในระหว่างพิธีครับ (ผมใช้เปิด ISO ช่วยในการถ่ายภาพแลกมากับน๊อยส์พอสมควรเลยครับ)

18. The Following 2 Users Say Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Carbon (27th January 2014), toppycandy (2nd February 2014)

Thanks
    657

ต่อครับรูปหน้าแท่นพิธี

20. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Thanks
    657

ต่อครับ

22. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Thanks
    657

ช่วงที่รอเวลาถ้ามีโอกาสเราผมก็จะแคนดิตไปเรื่อยๆครับ

24. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Thanks
    657

แต่บางรูปก็อยากจะแคนดิตแต่เจ้าตัวเค้าอยากได้รูปสวยอ่ะครับ เค้าก็แอ๊คให้ถ่ายเลยครับ

26. The Following User Says Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Thanks
    657

ขอทำงานก่อนนะครับเดี๋ยวว่างแล้วจะมาต่อให้อีกครับ

28. The Following 2 Users Say Thank You to sitt1274 For This Useful Post:

Carbon (27th January 2014), NikSut (27th January 2014)

Thanks
    12,554

ขอบคุณมากครับ กด Thanks ให้เลยที่นำประสบการณ์มาแชร์ให้เพื่อนๆได้ชมและได้ทราบกัน
    รอชมผลงานภาคต่อไป

ไม่ทราบว่างานนี้เป็นช่างภาพหลักเลยหรือเปล่าครับ และเจ้าภาพใช้ทั้งหมดกี่ทีม กี่ท่าน

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks