Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 14 of 14

Thread: สอบถามการตั้งWBของ D100ครับ

Thanks
    9

Default สอบถามการตั้งWBของ D100ครับ

เวลาใช้ส่วนมากผม AUTOกับแบบสำเร็จ อยากจะลองตั้งแบบ PRESET
    ดู ขั้นตอนการทำมันเป็นยังไงอะครับ แล้วใช้สำหรับกรณีอะไรบ้าง

ใช้มาเกือบปี ยังไม่เคยลองใช้ PREเลยครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

อยู่ในสภาพแสงที่ต้องการ Set หมุนแป้นด้านซ้ายมือให้ไปอยู่ที่ WB ครับ ใช้ วงแหวนด้านขวามือ ด้านหลัง หมุนให้ไปอยู่ที่ Pre หมุน แหวนด้านหน้า จะเข้าไปเหมื่อนโหมดถ่าย ครับแต่มี PRE ตัวใหญ่กระพริบอยู่ ก็จัดการ ถ่ายกระดาษขาวหรือเทา 18% ให้เต็ม เฟรม ในแสงนั้น พอกด Shutter ก็เรียบร้อยแล้วครับกลับไปโหมดถ่ายได้แล้วครับ

Thanks
    680

อ้อ กรณีไหนบ้าง ก็กรณีที่เราคิดว่าสีมันไม่ตรงนะครับ เช่นของผม เวลามุดเข้าไปในพุ่มไม้ ผมว่าสีมันจะเพี้ยน ไปเยอะมาก หรือ เวลาถ่ายกับหลอดตะเกียบ Warm White นะครับ

Thanks
    9

ขอบคุณครับ พี่

อย่างนี้แสดงว่าถ้าอยากได้สภาพของแสงที่ถูกต้องสมจริง ก็ควรจะ WB PREทุกๆครั้ง อย่างนั้น หรือครับ

แล้ว AUTO กับแบบสำเร็จ สีมันจะไม่สมจริงทุกครั้งหรือเปล่า
    Last edited by kant2000; 25th July 2003 at 00:12.

Thanks
    0

Originally posted by rutch
    อยู่ในสภาพแสงที่ต้องการ Set หมุนแป้นด้านซ้ายมือให้ไปอยู่ที่ WB ครับ ใช้ วงแหวนด้านขวามือ ด้านหลัง หมุนให้ไปอยู่ที่ Pre หมุน แหวนด้านหน้า จะเข้าไปเหมื่อนโหมดถ่าย ครับแต่มี PRE ตัวใหญ่กระพริบอยู่ ก็จัดการ ถ่ายกระดาษขาวหรือเทา 18% ให้เต็ม เฟรม ในแสงนั้น พอกด Shutter ก็เรียบร้อยแล้วครับกลับไปโหมดถ่ายได้แล้วครับ
    ขอถามเพิ่มเติมครับ ในกรณีนี้จะต้องวัดแสงก่อนหรือไม่ครับ
    และในการตั้ง WB ถ้าใช้กระดาษสีขาว กล้องจะมองเห็นเป็นสีเทารึไม่ครับ
    เอะผมไปสับสนกับการวัดแสงรึเปล่าวนี่(ถ้าถ่ายสีขาวต้องชดเชยแสง+)

Thanks
    177

Originally posted by sportrider
    ขอถามเพิ่มเติมครับ ในกรณีนี้จะต้องวัดแสงก่อนหรือไม่ครับ
    และในการตั้ง WB ถ้าใช้กระดาษสีขาว กล้องจะมองเห็นเป็นสีเทารึไม่ครับ
    เอะผมไปสับสนกับการวัดแสงรึเปล่าวนี่(ถ้าถ่ายสีขาวต้องชดเชยแสง+)
    เท่าที่อ่านในคู่มือ การ Preset WBจะจำเป็นเฉพาะเมื่อสภาพแสงที่ซับซ้อน หรือต้องการปรับShadeสีไปในทางที่ต้องการ

ส่วนที่การใช้ 18%Gray object นั้น เป็นสิ่งที่จะต้องกระทำ แต่ถ้าหากเราใช้ White object เราก็ต้องปรับการ Exposureของกล้องให้มองเห็น Subjectเป็นสีเทา (If you are using a white object as the reference for setting white balance,exposure should be set to a value that would cause the reference object to appear gray)

ลป.แล้วกล้องมันจะบอกเราไหมเนี่ยว่ามันเห็นกระดาษขาว เป็นสีเทาหรือยัง? คุณruth ทำวิจัยหน่อยซิครับมี Gray cardอยู่แล้วนี่ ลองถ่ายกระดาษขาวแล้วชดเชยดูซิว่า ต้องชดเชยเท่าไหร่ถึงจะเห็นกระดาษขาว เท่ากับที่ถ่าย Gray card ยุ่งยากน่าดูเลยนะเนี่ย ซื้อGary card มาใช้เองดีกว่า ประมาณ700บาท ไม่ใช่หรือ? Auto WBไปก่อนดีกว่ามั้ง?
    Last edited by Plub; 25th July 2003 at 13:21.

Unregistered Guest

ถ่ายมาให้ถูกต้อง กะ ถ่ายมาให้สวย .....

WB เอาไว้เล่นอะไรได้เยอะนะครับ

ไม่จำเป็นต้องตั้งให้ถูกต้อง ตั้งให้ถูกใจก้อพอครับ

Thanks
    680

Originally posted by Unregistered
    ถ่ายมาให้ถูกต้อง กะ ถ่ายมาให้สวย .....

WB เอาไว้เล่นอะไรได้เยอะนะครับ

ไม่จำเป็นต้องตั้งให้ถูกต้อง ตั้งให้ถูกใจก้อพอครับ
    เขาถึงทำไว้ให้ Set ได้ไงครับ มันก็แล้วแต่กรณีว่า นำรูปนั้นไปใช้ทำอะไร บางกรณ๊ ต้องการความถูกต้องไม่ต้องการสวย บางกรณีไม่ต้องการความถูกต้องแต่การความสวย บางกรณีต้องการทั้งสองอย่างครับ

ดังนั้นกล้อง คือ เครื่องมือ คือ กระบี่ คือ ศาสตรา รู้จักมัน รู้จักใช้ รู้จักพลิกเพลง ย่อมมีภาษีเหนือกว่า ครับ

Thanks
    714

ขออนุญาตแจม จากคำถาม
    การตั้ง WB เอง ไม่จำเป็นจะต้องชดเชยแสงครับ เพราะอันที่จริงตัวกล้องจะตั้งระดับของ White Balance จากสีเทา 18% แต่ที่เราสามารถใช้กระดาษสีขาวได้ เพราะถึงกระดาษจะเป็นสีขาว แต่เมื่อกล้องวัดแสงเพื่อถ่ายกระดาษแผ่นนั้น กล้องจะได้ภาพกระดาษแผ่นนั้นเป็นสีเทา 18% เช่นกัน ดังนั้นการไปชดเชยแสงอาจจะทำให้การตั้ง WB ผิดเพี้ยนไปได้ครับ
    ลป.แล้วกล้องมันจะบอกเราไหมเนี่ยว่ามันเห็นกระดาษขาว เป็นสีเทาหรือยัง?
    ปกติเมื่อถ่ายภาพกระดาษสีขาว หากไม่มีการชดเชยแสง กล้องจะวัดจนได้ความสว่างที่ เทา 18% อยู่แล้วครับ
    เห็นด้วยครับ

Thanks
    0

ผมขอแสดงความคิดเห็นเรื่อง gray18% ด้วยคนครับ ผมว่ามีการเข้าใจผิดกันนะ การวัดแสงของกล้องเป็นการวัดระบบสะท้อน คือแสงสะท้อนที่วัสดุกลับมากล้องจึงจะอ่านค่าเป็นสีเท่า แต่วัสดุที่สะท้อนแสงเพื่อเป็นมาตราฐาน คือ gray18% ครับการถ่ายกระดาษขาวแล้วบอกว่ากล้องก็จะอ่านเป็นสีเทา 18% ผมว่าเข้าใจผิดนะครับ เพราะเวลาเราถ่ายกระดาษขาวให้ขาวจะต้องเปิด แสงเพิ่ม 2 สต๊อปถึงจะได้กระดาษขาว ส่วนกระดาษดำก็จะต้องชดเชยอันเดอร์ 2 สต๊อปถึงจะได้กระดาษดำ ส่วนการตั้ง WB กำหนดให้ใช้gray18% เพราะว่าเป็นค่ามาตราฐานที่ set มาจากโรงงานนั้นเอง ถ้าคุณจะใช้กระดาษขาวคุณจะทราบได้ยังไงว่าขาวนั้นสะท้อนแสงเป็นค่ามาตราฐานเท่าไหร ต่อให้ test จนชัวร์ก็ตาม กระดาษขาวแต่ละแผ่นไม่มีค่าการสะท้อนแสงมาตราฐานกำหนดไว้ครับ ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    โอภาส สุขสมบูรณ์

Thanks
    680

ไม่ได้เข้าใจผิดนะครับ ถ้าเราเข้าใจจริงๆ ผมว่าการหากระดาษเทา 18% นั้นทั้งยากและแพงมากนะครับ คู่มือ ของ D100 ระบุไว้ชัดเจนครับว่าใช้เทา 18% หรือ ขาวก็ได้ครับ เราไม่จำเป็นต้องทราบหรอกครับว่ากระดาษขาวที่เราเอามาตั้งนั้นสะท้อนมากน้อยเท่าไหร่ เพราะถ้ามันสะท้อนมากเกิน มันก็จะ Under มาก ถ้ามันสะท้อนน้อยมันก็ Under น้อยไม่ใช่หรือครับ อย่าลืมนะครับ นี่ไม่ใช่การวัดแสง แต่เป็นการตั้ง WhiteBalance ถ้าเป็นการวัดแสงผมจะไม่เถียงเลยครับที่คุณ โอภาส กล่าวไว้ถูกต้องครับแต่สำหรับการวัดแสงไม่ใช่การตั้ง WB ครับ ลองอ่านกระทู้นี้เป็นการทดลองประกอบครับ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=5623

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ยังคงสงสัย Guest

Default ยังสงสัยอยู่นิดหน่อยครับ

"ถ้าบอกว่าใช้กระดาษขาวได้ เพราะเมื่อวัดแสงพอดี โดยไม่ชดเชยแสง เครื่องจะคิดว่าเป็นกระดาษเทา 18%" แล้วทำไมถึงใช้กระดาษดำ วัดแสงพอดีไม่ได้ล่ะครับ ก็กล้องมันก็คงจะอ่านออกมาเป็นสีเทา เหมือนกันนี่ครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Thanks
    680

Quote Originally Posted by ยังคงสงสัย
    ...ก็กล้องมันก็คงจะอ่านออกมาเป็นสีเทา เหมือนกันนี่ครับ ...
    ลองทำดูหรือยังครับ ?!?!? แน่ใจหรือครับว่า เทา ผมว่ามันเทาแก่ๆนะ ลองไปทำดูก่อนนะครับ ถ่าย ขาว เทา และดำ หลายๆอย่างเราสามารถเรียนรู้และยอมรับได้ด้วยตัวเราเองครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks