Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: ทดสอบ Samsung NX2000 ใช้คู่กันกับ Tab 3 ค่า ^_^

Thanks
    1,150

Default ทดสอบ Samsung NX2000 ใช้คู่กันกับ Tab 3 ค่า ^_^

พกกล้อง Samsung Smart Camera NX2000 ไปเที่ยวกาญจนบุรีมาค่ะ

งานนี้ถ่ายปุ๊บแชร์ปั๊บ รับภาพกันแบบสดๆ ออนไลน์กันนาทีต่อนาทีเรย

กล้องตัวนี้ เวิร์คแค่ไหน มีอะไรน่าชื่นชมบ้าง ไปชมกันเลยค่า

เนื่องจากเคยนำไป ออกรอบที่เมืองโบราณ มาแล้วครั้งนึง ในวันที่ซัมซุงเปิดตัวกล้อง มาครั้งนี้ ขอพูดถึงเรื่อง ภาพรวมตัวกล้อง และการใช้งานง่ายๆ ของ Smart Auto Mode รวมถึงเจาะลึก Wi-Fi นะคะ เพราะเราชอบมากกก ทำให้ทริปกาญจนบุรี ครั้งนี้ เพื่อนๆ ร่วมทริป ได้รับภาพกันไปโพสต์ในเฟซตัวเองได้ทันที ไม่ต้องรอดูจากเฟซของโมโม่เลยค่ะ โหมดการใช้งาน เน้นถ่ายง่าย และต้องรวดเร็วค่ะ เพราะ สว. ไม่ชอบรอนาน (แหะๆ สว.=สูงวัย) โดยสรุปแล้ว กล้องตัวนี้มีเรื่องน่าสนใจหลายอย่างค่ะ มีอะไรน่าสนใจบ้าง ไปชมกันเลยค่า
    Last edited by momo; 13th January 2014 at 15:47.

2. The Following 2 Users Say Thank You to momo For This Useful Post:

jukjik00 (31st January 2014), miyakizoba (17th January 2014)

Thanks
    1,150

ภาพรวมของกล้อง

ขอเล่าแบบคร่าวๆ นะคะ สำหรับ ข้อมูลโดยละเอียด ติดตามได้ที่ Samsung ประเทศไทย ค่ะ

Spec เด่น ของกล้องตัวนี้ ยกมาให้ดูง่ายๆ กัน สักเล็กน้อยค่ะ

• เซ็นเซอร์ 20.3 MP APS-C CMOS
    • ถ่ายภาพเร็ว 8 ภาพต่อวินาที ด้วยความละเอียดสูงสุด
    • หน้าจอทัชสกรีน WVGA ขนาด 3.7 นิ้ว TFT LCD Display with Touch, 1,152k dots
    • ความเร็วชัตเตอร์ 1/4000 วินาที - 30 วินาที
    • Single/Continuous/Manual/Touch/Tracking AF
    • ISO 100 - 25600 และยังปรับค่าได้ละเอียด ถึง 1/3EV
    • i-Function 2.0
    • การตรวจจับใบหน้าสูงสุด 10 ใบหน้า
    • Smart Flash 8 Guide Number (ที่ ISO 100) (SEF8A)
    • Smart Mode 14 modes - หน้าสวย, ภาพทิวทัศน์, พาโนรามา, น้ำตก, ภาพมาโคร, ริชโทน, ภาพเงา, ภาพดอกไม้ไฟ, ภาพแบบสร้างสรรค์, ภาพรอยแสง, ภาพหยุดการเคลื่อนไหว, ภาพใบหน้าที่ดีที่สุด, ภาพกลางคืน, ภาพอาทิตย์ตก
    • น้ำหนักเบาเพียง 228 กรัม (ไม่รวมแบตเตอร์รี่)
    • รองรับการใช้ NFC ในการจับคู่ กล้องกับ Smart Device ได้เพียงแค่การนำอุปกรณ์ทั้งสองตัวมาสัมผัสกัน บอกลาการจับคู่อุปกรณ์แบบที่ต้องพิมพ์ตัวเลขมากมายไปได้เลย
    • มีระบบ Autoshare ตัวกล้องจะส่งภาพถ่ายเข้า Smart Devices เองอัตโนมัติทันทีที่ถ่ายภาพเสร็จ
    • โหลดภาพขึ้น Facebook, Youtube ได้ทันที
    • ส่ง e-mail ได้จากตัวกล้อง
    • สั่งถ่ายภาพจากมือถือด้วย remote viewfinder
    • ถ่ายภาพ และ Video 3มิติได้ ด้วยการใช้คู่กับเลนส์ 3D
    • ในชุด มี Adobe Lightroom 4 ตัวเต็ม พร้อมลิขสิทธิ์ถูกต้องมาให้ด้วย

กล้องตัวนี้มาพร้อมกับเลนส์ 20-50 mm. เป็นเลนส์รุ่นที่มีปุ่ม i-Function 2.0 สามารถใช้งานร่วมกันกับปุ่มบนตัวกล้องได้สะดวก เหล่าช่างภาพที่ชอบตั้งค่ากล้อง ใช้โหมด P A S M น่าจะชอบนะคะ

ตัวกล้องมีน้ำหนักเบา (เพียง 228 กรัม) ทำให้พกพาสะดวก เวลาส่งต่อให้เพื่อนร่วมทริปช่วยถ่ายรูปให้ มีแต่คนชมค่ะ ว่าขนาดและน้ำหนักกำลังดี ใช้ Micro SD Card ในการเก็บข้อมูล และแบตเตอรี่ 1 ก้อน (ขนาด 1130 mAh) ก็เพียงพอต่อการใช้งานค่ะ โมโม่พกไปเที่ยวถ่ายตั้งแต่เช้า ถ่ายภาพไปแชร์ไป เชื่อมต่อ Wi-Fi โพสต์ภาพขึ้นเฟซผ่านตัวกล้อง สรุป 1 วันถ่ายไปประมาณ สองร้อยกว่ารูป แบตก็อยู่ยาวได้ถึงค่ำคืนเหลือๆ เลยค่ะ

การเชื่อมต่อกล้อง สามารถเชื่อมได้ 2 แบบคือ Connect Wi-Fi ปกติ สำหรับ Smart Phone ทั่วไป และ Connect ด้วย NFC ถ้า Smart Phone คุณมี NFC อยากบอกว่า มันเวิร์คมาก เพราะแค่แตะ ก็เจอกัน บอกลาการเชื่อมต่อแบบเดิมๆ ใส่คีย์ให้ อึน มึน งง ได้เลยค่ะ

Last edited by momo; 12th January 2014 at 12:36.

Thanks
    1,150

การถ่ายภาพโหมดต่างๆ

กล้องตัวนี้มีข้อเด่นที่โมโม่ใช้บ่อยๆ เรย คือ Smart Auto Mode ค่ะ ทำงานง่าย ใช้งานแบบไม่ต้องคิดเยอะ แต่สำหรับเหล่าช่างภาพที่ต้องการปรับค่ากล้องเอง ก็มีโหมด P A S M ให้เลือกใช้นะคะ

Smart Auto มีทั้งหมด 14 โหมด ค่ะ คือ หน้าสวย, ภาพทิวทัศน์, พาโนรามา, น้ำตก, ภาพมาโคร, ริชโทน, ภาพเงา, ภาพดอกไม้ไฟ, ภาพแบบสร้างสรรค์, ภาพรอยแสง, ภาพหยุดการเคลื่อนไหว, ภาพใบหน้าที่ดีที่สุด, ภาพกลางคืน, ภาพอาทิตย์ตก

เอาภาพมาให้ดูบางส่วนนะคะ

โหมด หน้าสวยค่ะ -- หน้าเด้ง เนียนกริ๊ป และไม่ดูหลอกตา สว. เค้าอายุ 74 นะคะเนี่ย เริ่ดได้ใจมั่กๆ ไม่ต้องง้อ Apps บนมือถือเลย

โหมด น้ำตก -- พอดีพาไปเที่ยวน้ำตก ก็เลยได้โอกาส ทดลองโหมดนี้สักหน่อย แค่หมุนปรับไปที่โหมดน้ำตก ก็กดถ่ายได้เลย แนะนำว่าให้ตั้งเวลาถ่ายสักเล็กน้อยนะคะ เพื่อเพิ่มความคมชัดของภาพค่ะ ซึ่งการตั้งเวลาของกล้องตัวนี้ก็ได้ใจนักแล คือเราเลือกวินาที ได้เองเลยค่ะ ว่าจะเอา 2 3 4 หรือ กีวินาที ไม่ได้มีเป็นล็อคๆ 2 วินาที 10 วินาที ไรเงี้ยเลย

โหมดพาโนรามา -- โหมดนี้ไว้ใช้เวลาถ่ายวิวค่ะ เจอวิวสวยๆ แน่นอนว่าภาพสัดส่วนธรรมดา ย่อมไม่พอ การมีโหมดนี้ทำให้เราได้ภาพวิวสวยๆ มาครบดังใจเลยค่ะ
    การถ่ายก็ง่าย แค่เพียงกดชัดเตอร์แล้วเลื่อนมือไปเรื่อยๆ กล้องจะต่อภาพให้เอง สามารถเลื่อนกล้องได้หลายแนวเลยค่ะ ทั้งพาโนรามาแนวตั้งและแนวนอน สำหรับแนวนอน จะเลื่อนจากซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายก็ได้ ส่วนพาโนรามาแนวตั้ง ก็สามารถเลื่อนจากบนลงล่างหรือล่างขึ้นบนก็ได้เช่นเดียวกัน ทำให้การถ่ายภาพพาโนรามาสนุกขึ้นกว่าเดิมเยอะมากค่ะ

การปรับแต่งภาพบนกล้อง

กล้องตัวนี้าสามารถปรับแต่งภาพบนกล้องได้เลยค่ะ ทำให้เราปรับเปลี่ยน หรือแต่งภาพเพิ่มเติมหลังจากถ่ายไปแล้วได้ หากพบว่าภาพที่ถ่ายมามืดไป สีจืดไป เราก็จิ้มที่ (ในวงกลมค่ะ) เพื่อปรับ สี ปรับแสง หรือปรับ เอฟเฟกต์ได้ตามใจชอบค่ะ

Last edited by momo; 16th January 2014 at 16:52.

Thanks
    1,150

การแชร์ Wi-fi

การแชร์ Wi-fi จะมีการใช้งานหลักๆ แบ่งเป็น 4 แบบ นะคะ

1. การถ่ายภาพโดยการใช้ SmartPhone ในการกดชัตเตอร์ ถ่ายตัวเองได้ง่ายๆ และไม่ต้องมีใครอยู่หลังกล้องค่ะ
    2. การใช้โหมด Auto Share คือการถ่ายภาพแล้วส่งเข้า Smart Phone ได้ทันที ดูภาพจาก Smart Phone ได้เลยไม่ต้องคลิกเพื่อส่งภาพอีกครั้ง ลดขั้นตอนลงไปได้มากค่ะ
    3. การส่งภาพในกล้องเข้า Smart Phone ถ้าต้องการส่งภาพให้เพื่อนๆ ก็ทำได้ง่าย โดยที่เครื่อง Smart Phone ไม่ต้องลง Apps ใดๆ เพิ่มเลยค่ะ
    4. การส่งภาพจากกล้องเข้า Social Media ทันที เพียงแค่เราอยู่ในที่ๆ มีสัญญาณ Net เราก็สามารถโพสต์รูปจากกล้องได้โดยไม่ต้องง้อ Smart Phone ค่ะ

การเชื่อมต่อกล้องเข้ากับ Smart Phone หลักๆ ต้องมี App ตัวนี้ค่ะ

ท่านที่เคยใช้ Samsung ตัวก่อนๆ อาจจะต้องลง Apps หลายตัว เวลา Search ใน Play Store ก็ยังจะเจอ Apps ตัวอื่นๆ อยู่ แต่ตอนนี้ไม่ต้องใช้แล้วนะคะ เวอร์ชั่นใหม่ ใช้ Apps ตัวเดียวพอค่ะ ทำงานแบบ Auto ด้วย สังเกตจากด้านบนซ้ายของ Smart Phone ค่ะ จะเห็นว่า Smart Camera Apps ยังทำงานอยู่

1. การถ่ายภาพโดยการใช้ SmartPhone ในการกดชัตเตอร์ ช่วยให้เราถ่ายภาพตัวเองได้ง่ายขึ้น มองเห็นภาพก่อนถ่ายในมือถือเราเองนะคะ เรียกได้ว่าไม่ต้องง้อจอ Flipได้ หรือ กล้องหน้าของมือถือเลยค่ะ
    ขั้นตอนก็คลิก 3 ครั้ง เท่านั้นเองค่ะ คือ 1 กดปุ่มบ้าน 2 เลือก Wi-fi และ 3 เลือก Remote Viewfinder เพียงเท่านี้ ภาพจากกล้องก็จะส่งเข้ามือถือเรา แล้วเราก็กดชัตเตอร์ได้ทันทีค่ะ

ภาพที่แสดงบนมือถือเราก็จะหน้าตาประมาณนี้ค่ะ กดชัตเตอร์ได้ที่รูปกล้อง กดที่ภาพเพื่อเลือกจุดโฟกัสก่อนนะคะ หรือจะให้กล้องเลือกให้ก็ได้ แนะนำว่าตั้งเวลาถ่ายไว้สัก 2 วินาทีค่ะ เพราะว่าพอเรากดถ่ายปุ๊บ จะได้หันมายิ้มหวานๆ ให้กล้องและเอาสมาร์ทโฟนแอบไว้ด้านหลังได้ทันค่ะ

2. การใช้โหมด Auto Share โหมดนี้เราจะ Connect กล้องกับ Smart Phone ทิ้งไว้นะคะ แล้วพอกดถ่ายภาพก็จะขึ้นโชว์ที่ Smart Phone ของเรา จะช่วยเรากรณีที่เราให้คนอื่นถ่ายภาพให้ เราก็เปิดดูภาพได้จากมือถือเราได้เลย และที่สำคัญคือ แชร์ได้ทันที ลดขั้นตอนการส่งภาพไปได้เลยค่า
    วิธีการก็คือกดปุ่มเดียวค่ะ คือปุ่ม Direct Link ที่ด้านบนของกล้อง จากนั้นเราก็จะเห็นว่า Smart Phone จะเปิด Auto Share ให้เอง พอเรากดถ่ายภาพปุ๊บ ภาพก็ส่งมาภายในเวลาไม่ถึง 1 วินาทีค่ะ

3. การส่งภาพจากกล้องเข้า Smart Phone NX2000 สามารถทำได้ 2 วิธีค่ะ คือ
    • การส่งแบบ Wi-Fi Direct --> กรณีนี้จะช่วยให้เราสามารถส่งภาพให้กับเพื่อนได้โดยที่เพื่อนเราไม่ต้องลง Apps เพิ่มให้ยุ่งยาก และสามารถเลือกส่งได้ทั้งแบบ ส่งทีละหลายๆ ภาพ หรือจะส่งทีละภาพ ก็ได้ค่ะ
      ขั้นตอนนะคะ เปิดดูภาพที่กล้องเลยค่ะ ถ้าต้องการส่งหลายภาพ ให้กด ไอคอนขวาสุดก่อน จะเข้าสู่หน้าต่างหลายๆ ภาพ จากนั้นกด Menu เลือก แบ่งปัน Wi-fi แล้วเราก็เลือก Wi-fi Direct พอเราคลิกปุ๊บ เครื่องจะค้นหา WLAN แล้วเราก็คลิก Wi-Fi Direct ที่อุปกรณ์ของเรา เลือกเชื่อมต่อ ก็เป็นอันส่งภาพหากันได้เลยค่ะ

• การส่งอีกแบบคือการส่งแบบที่มีการลง Apps ตัว Smart Camera ไว้แล้ว --> กรณีนี้จะช่วยให้เราดูภาพจากสมาร์ทโฟนได้ก่อนส่ง ซึ่งจะสามารถเลือกส่งได้ 3 แบบ คือส่งทั้งหมด ส่งบางภาพ และส่งหลายๆ ภาพ

ขั้นตอนก็ไม่เยอะค่ะ 4 ครั้งเท่านั้น คือ 1. กดบ้าน 2. คลิกเลือก W-Fi 3.คลิกที่ Mobile Link และเราก็เลือกว่าจะเลือกภาพจาก Smart Phone หรือกล้อง ถ้าเราคลิกว่า "เลือกจากสมาร์ทโฟน" ภาพก็จะส่งมาที่ Smart Phone ให้เลย เราก็เลือกภาพที่ต้องการ แล้วคลิก "คัดลอก" ภาพก็จะเข้าไปอยู่ใน Folder ชื่อ MobileLink ค่ะ

4. การส่งภาพจากกล้องเข้า Social Media ทันที เพียงแค่เราอยู่ในที่ๆ มีสัญญาณ Net เราก็สามารถโพสต์รูปจากกล้องได้โดยไม่ต้องง้อ Smart Phone ค่ะ
    ตอนที่เราเลือก แบ่งปัน Wi-Fi น่ะค่ะ เราสามารถคลิกไปที่ Facebook หรือ Social Media อื่นๆ กล้องจะ Scan หาสัญญาณ Wi-Fi เพื่อต่อเน็ตพอต่อได้แล้วภาพก็จะถูกส่งออกไป ถ้ามีการเชื่อมไว้แล้วก็จะไม่ถามนะคะส่งเข้าเฟซให้เลย โดยใส่ข้อความใต้ภาพให้ว่า "ส่งจาก Samsung Smart Camera" ค่ะ

การทำงานทั้งหมด ของการเชื่อมต่อ Wi-Fi โปรแกรม Smart Camera Apps จะเปิด Auto ไว้ตลอดอยู่แล้ว ทำให้เราเชื่อมต่อได้โดยไม่ต้อง คลิกไป-มา หลายครั้ง ระหว่างกล้องกับโทรศัพท์ ซึ่งนับว่าสะดวกมากค่ะ จะมีแค่โหมด Wi-Fi Direct เท่านั้นค่ะ ที่ต้องคลิกที่ Smart Phone เพิ่มเพื่อรอการอนุมัติเชื่อมต่อ อันนี้ก็เป็นเรื่องปกติ เพราะเราอาจเชื่อมกับอุปกรณ์หลายตัว กล้องก็ต้องรอการยืนยันจากเรา ว่าจะเชื่อมตัวไหน นะคะ
    Last edited by momo; 12th January 2014 at 13:54.

6. The Following User Says Thank You to momo For This Useful Post:

428it (14th November 2014)

Thanks
    1,150

โดยสรุป ข้อเด่นของกล้องตัวนี้นะคะ

• 20.3MP APS-C CMOS Sensor ทำให้คุณภาพของภาพที่ได้ นับว่าคุ้มค่าเกินราคามากเลยค่ะ
    • โหมดถ่ายภาพแบบต่างๆ ทำให้การถ่ายภาพง่ายขึ้น และตอบสนองการใช้งานได้รวดเร็ว
    • หน้าจอใหญ่ การทัชสกรีนจอ กดถ่ายภาพ ขยายภาพ ทำได้ดี (อันนี้เป็นความสามารถเด่นของซัมซุงเค้าแหละเนอะ)
    • น้ำหนัก เบา พกพาสะดวก
    • และที่ชอบมากกก เรย คือโหมด Wi-fi ค่ะ ขั้นตอนการใช้งาน ง่ายและสะดวก ทำให้การถ่าย แชร์ และโพสต์ ได้สะดวกมาก

สิ่งที่ไม่ชอบนะคะ
    • หน้าจอปรับองศาไม่ได้เลย ทำให้การถ่ายภาพมุมแปลกๆ อาจจะยุ่งยากไปสักหน่อย
    • การกดถ่ายภาพด้วย Smart Phone ยังปรับแต่งค่าการถ่ายภาพต่างๆ ได้ไม่เยอะนัก

คราวนี้เราไปดูภาพตัวอย่าง ต่างๆ จากกล้องตัวนี้กันเลยค่า (คลิกที่ภาพเพื่อชมภาพขนาด 100%)

Last edited by momo; 12th January 2014 at 14:03.

8. The Following User Says Thank You to momo For This Useful Post:

428it (14th November 2014)

Thanks
    2

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ

อยากรู้จังว่าระบบ share บน social สามารถกำหนด Resolution ของภาพได้ไหมนะ

10. The Following User Says Thank You to miyakizoba For This Useful Post:

momo (23rd January 2014)

Thanks
    3

นานๆจะมีรีวิว ยี่ห้อนี้มาที ส่วนตัวผมว่าฟังก์ชั่นเยอะดีเหมือนกันนะครับ

12. The Following User Says Thank You to sherrazard For This Useful Post:

momo (23rd January 2014)

Thanks
    0

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ

14. The Following User Says Thank You to Gomain For This Useful Post:

momo (15th December 2014)

Thanks
    2

มันเจ๋ง ขนาดนี้เลยหรา

16. The Following User Says Thank You to mrtonyocz For This Useful Post:

Thanks
    0

เลิกถือกล้องใหญ่ มาถือกล้องเล็กบ้างท่าจะดี : )

18. The Following User Says Thank You to takifumi For This Useful Post:

Thanks
    0

น่าสนแฮะตัวนี้ สีขาวหน้าตาน่ารักมากเลยยย
    ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ

20. The Following User Says Thank You to fairydize For This Useful Post:

Thanks
    165

เคยใช้อยู่แปปนึงแล้วไม่ชอบเลยขายทิ้งไปละครับ - -"

22. The Following 2 Users Say Thank You to 428it For This Useful Post:

Carbon (14th November 2014), momo (15th December 2014)

+ Reply to Thread