Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 22

Thread: อยากทราบวิธีการถ่ายภาพout door โดยใช้แฟลต ว่าควรจะเบ๊าซแฟลทแบบใหนครับ

Thanks
    21

Default อยากทราบวิธีการถ่ายภาพout door โดยใช้แฟลต ว่าควรจะเบ๊าซแฟลทแบบใหนครับ

คือว่า ผมเพิ่งซื้อsb910มาครับ แล้วก็ลองหาข้อมูลว่าเวลาถ่ายindoor ควรจะใช้แผ่นสะท้อนแสงที่ติดมาในหัวแฟลตแล้วเบ๊าซแฟลต ขึ้นเพดานประมาณ 45-90องศา เพื่อไม่ให้แสงแข็ง กระด้าง แล้วถ้าถ่ายกลางแจ้งทั้งกลางวัน และกลางคืน ผมอ่านบางข้อมูลบอกว่าไม่ต้องยิงแฟลตขึ้นฟ้า เพราะมันไม่ได้มีผลอะไรเลย ให้ยิงตรงๆเลย ผมเลยอยากทราบว่า ถ้ายิงตรงๆแสงมันจะไม่แข็งไปหรอครับ (ผมใช้โหมดM ทั้งกล้องและแฟลตนะครับ)

Thanks
    574

ลองพยายามศึกษานะครับว่า ทำไมเบาซ์แล้วแสงจึงไม่แข็ง, ทำไม ยิงตรงๆแล้วแสงจึงแข็ง

ถ้าเข้าใจ มันจะทำให้เราคุมแฟลได้ดียิ่งขึ้น
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

3. The Following 2 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

phonlamai (6th August 2013), zill (6th August 2013)

ใกล้บ้านตัวแหล่ะ
    Thanks
    796

Quote Originally Posted by mintkung View Post
    คือว่า ผมเพิ่งซื้อsb910มาครับ แล้วก็ลองหาข้อมูลว่าเวลาถ่ายindoor ควรจะใช้แผ่นสะท้อนแสงที่ติดมาในหัวแฟลตแล้วเบ๊าซแฟลต ขึ้นเพดานประมาณ 45-90องศา เพื่อไม่ให้แสงแข็ง กระด้าง แล้วถ้าถ่ายกลางแจ้งทั้งกลางวัน และกลางคืน ผมอ่านบางข้อมูลบอกว่าไม่ต้องยิงแฟลตขึ้นฟ้า เพราะมันไม่ได้มีผลอะไรเลย ให้ยิงตรงๆเลย ผมเลยอยากทราบว่า ถ้ายิงตรงๆแสงมันจะไม่แข็งไปหรอครับ (ผมใช้โหมดM ทั้งกล้องและแฟลตนะครับ)
    ยิงตรงก็แข็งแน่นอนครับ ต้องลด stop แสงลงครับ ลดจนกว่าจะไม่แข็งง แล้วถ้ามันยังแข็งอีก ก็ต้องหาตัวครอบกระจายแสงลดแสงมาช่วย มีเยอะแยะมากมาย เช่นหางปลาวาฬ หรือเป็นโคม หรือเป็นแบบsoftbox เล็กๆ หาได้ตามร้านทั่วไป
    https://www.facebook.com/PhotoAke

Thanks
    21

เท่าทีผมเข้าใจนะครับ ว่าทำไมการเบาซ์แสงแล้วแสงถึงไม่แข็ง เพราะว่ามันไม่ได้โดนแสงโดยตรง มันเป็นแค่แสงที่ตกกระทบจากวัตถุที่เรายิงแฟลตเข้าไป และมุมตกของแสงมันยังกระจายมากกว่าแสงที่ยิงตกออกมาจากแฟลตครับ แต่ทีผมยังสับสนอยู่คือว่าเวลาถ่ายกลางแจ้ง เราควรจะหันแฟลทขึ้นทำมุม แล้วดึงแผ่นกระจายแสงจากหัวแฟลต ช่วยในการสะท้อนแฟลตไปที่ตัวนางแบบ หรือเราควรยิงไปตรงๆเลยครับ (แต่ก่อนที่ผมยังไม่มีแฟลตนอก เวลาถ่ายกลางวันโดยfill flash ผมก็ใช้แฟลตหัวกล้องอะครับ ใช้หมวดMทั้งกล้องและแฟลต)

มิทู่'s Avatar
    มิทู่ is offline ชื่อ แหลม นามสกุล จ้อง สืบ พันธุ์ .. Ha
    far...far...away ...บางกอก !
    Thanks
    1,338

ยิงตรง และใช้บรรดา diffuser เป็นตัวช่วยครับ ได้แสงนุ่ม ในกรณีใช้แฟลชเป็นแสงหลัก

ในกรณีแค่ fill flash เติมแสงช่วยลบเงาอย่างนี้ จะใช้ diffuser หรือไม่ก็ได้ เพราะแสงมันนิดเดียว แทบมองไม่ออก เว้นแต่จะลบเงาแรงๆ อย่างนั้น ต้องใช้ diffuser ช่วยกระจายแสง
    _________________________________________ We make it visible _________________________________________
    Carl Zeiss
    contax N 50/1.4 N 85/1.4 makro N 100/2.8 N 400/4 N 24-85/3.5-4.5 N 70-200/3.5-4.5 mutar III 1.4X ef tele-converter

7. The Following User Says Thank You to มิทู่ For This Useful Post:

AU.KU. (8th August 2013)

Thanks
    21

Quote Originally Posted by มิทู่ View Post
    ยิงตรง และใช้บรรดา diffuser เป็นตัวช่วยครับ ได้แสงนุ่ม ในกรณีใช้แฟลชเป็นแสงหลัก

ในกรณีแค่ fill flash เติมแสงช่วยลบเงาอย่างนี้ จะใช้ diffuser หรือไม่ก็ได้ เพราะแสงมันนิดเดียว แทบมองไม่ออก เว้นแต่จะลบเงาแรงๆ อย่างนั้น ต้องใช้ diffuser ช่วยกระจายแสง
    อันนี้หมายถึงกรณีที่ถ่ายในที่โล่งแจ้งทั้งกลางวันและกลางคืนใช่มั๊ยครับ

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

อธิบายสั้นๆ แสงแข็ง แสงนุ่ม เกิดจากขนาดของแหล่งกำเนิดแสงครับ
    ลองอยู่ในห้อง ปิดไฟ จุดเทียน เทียนแหล่งกำเนิดแสงขนาดเล็ก ลองดูเงาครับ เงาจะเข้มๆ
    ลองเปิดไฟนีออน (ใช้นีออนเพราะขนาดแสงใหญ่) ลองสังเกตเงาครับ เงาจะไม่แข็ง เพราะขนาดของแหล่งกำเนิดแสงใหญ่กว่า
    คราวนี้ ทำไม bounce แล้วแสงนุ่ม ก็เพราะมันไปสะท้อนโน่นสะท้อนนี่ก่อนที่จะไปถึงแบบครับ การ bounce เพดาน ก็คือการยิงให้ไปสะท้อนเพดานแล้วตกที่แบบ แทนที่แสงจะแข็งๆแบบยิงตรง มันก็เลย Soft ลงครับ
    ถ้าอยู่ Outdoor จะทำยังไง
    วิธีที่ 1 คือ ใช้พวก Softbox ติด Flash ครับ มันจะเพิ่มขนาดของ Flash ได้ ก็ทำให้แสงนุ่มลงครับ
    วิธีที่ 2 คือ เลิกใช้ Flash แล้วอ่านค่าแสงธรรมชาติ หรือใช้ Reflex ครับ เพราะ Reflex ขนาดใหญ่กว่า แสงจึงนุ่มกว่าครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น การ bounce ไม่ว่าจะสะท้อนอะไร ก็ทำให้เราต้องยิง Flash แรงขึ้นกว่าปรกตินะครับ บางทีถ้าแค่ยิงลบเงาลองวัดแสงดีๆ ยิงตรงๆ ชดเชย - เอาให้ไม่สะท้อนหน้ามันก็ ok แล้วครับ

ปล.อยู่กลางแจ้ง อย่าดึงแผ่น bounce แล้วยิงขึ้นฟ้าเลยครับ เทวดาจะแสบตา จะเป็นบาปเปล่าๆ #ประชด #เปลืองถ่าน
    ปล.2 เคยโดนกันมั้ย พวกชอบ bounce พอถ่ายแนวตั้งไม่หักหัว Flash ขึ้น แล้วยิงใส่คนข้างๆ นี่มัน bounce หน้าตรูเรอะ ทั้งแสบตา ทั้งโกรธ ถ้าเจอแล้วเห็นทัน ผมจะเอามือไปบัง Flash มัน 555 #แค้น
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

10. The Following 3 Users Say Thank You to Palajin For This Useful Post:

Davil (9th August 2013), jamesbuff (31st December 2015), เอคอม (8th August 2013)

Thanks
    21

Quote Originally Posted by Palajin View Post
    อธิบายสั้นๆ แสงแข็ง แสงนุ่ม เกิดจากขนาดของแหล่งกำเนิดแสงครับ
    ลองอยู่ในห้อง ปิดไฟ จุดเทียน เทียนแหล่งกำเนิดแสงขนาดเล็ก ลองดูเงาครับ เงาจะเข้มๆ
    ลองเปิดไฟนีออน (ใช้นีออนเพราะขนาดแสงใหญ่) ลองสังเกตเงาครับ เงาจะไม่แข็ง เพราะขนาดของแหล่งกำเนิดแสงใหญ่กว่า
    คราวนี้ ทำไม bounce แล้วแสงนุ่ม ก็เพราะมันไปสะท้อนโน่นสะท้อนนี่ก่อนที่จะไปถึงแบบครับ การ bounce เพดาน ก็คือการยิงให้ไปสะท้อนเพดานแล้วตกที่แบบ แทนที่แสงจะแข็งๆแบบยิงตรง มันก็เลย Soft ลงครับ
    ถ้าอยู่ Outdoor จะทำยังไง
    วิธีที่ 1 คือ ใช้พวก Softbox ติด Flash ครับ มันจะเพิ่มขนาดของ Flash ได้ ก็ทำให้แสงนุ่มลงครับ
    วิธีที่ 2 คือ เลิกใช้ Flash แล้วอ่านค่าแสงธรรมชาติ หรือใช้ Reflex ครับ เพราะ Reflex ขนาดใหญ่กว่า แสงจึงนุ่มกว่าครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น การ bounce ไม่ว่าจะสะท้อนอะไร ก็ทำให้เราต้องยิง Flash แรงขึ้นกว่าปรกตินะครับ บางทีถ้าแค่ยิงลบเงาลองวัดแสงดีๆ ยิงตรงๆ ชดเชย - เอาให้ไม่สะท้อนหน้ามันก็ ok แล้วครับ

ปล.อยู่กลางแจ้ง อย่าดึงแผ่น bounce แล้วยิงขึ้นฟ้าเลยครับ เทวดาจะแสบตา จะเป็นบาปเปล่าๆ #ประชด #เปลืองถ่าน
    ปล.2 เคยโดนกันมั้ย พวกชอบ bounce พอถ่ายแนวตั้งไม่หักหัว Flash ขึ้น แล้วยิงใส่คนข้างๆ นี่มัน bounce หน้าตรูเรอะ ทั้งแสบตา ทั้งโกรธ ถ้าเจอแล้วเห็นทัน ผมจะเอามือไปบัง Flash มัน 555 #แค้น
    ข้อ1 ส่วนมากจะเห็นประจำเลยครับ
    ข้อ2 ผมเคยโดนครับ แต่ไม่กล้าเดินไปบอก กลัวทะเลาะกัน
    แล้วถ้าผมอยากใช้Diffuser ผมควรใช้แบบใหนดีครับ ใช้dome diffuser ที่แถมมาได้มั๊ยครับ แล้วเวลาดึงแผ่น catchlight ขึ้นมาด้วย ต้องดึงตัว wide panel มาปิดหน้าแฟลชไหมทุกครั้งมั๊ยครับ

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Quote Originally Posted by mintkung View Post
    ข้อ1 ส่วนมากจะเห็นประจำเลยครับ
    ข้อ2 ผมเคยโดนครับ แต่ไม่กล้าเดินไปบอก กลัวทะเลาะกัน
    แล้วถ้าผมอยากใช้Diffuser ผมควรใช้แบบใหนดีครับ ใช้dome diffuser ที่แถมมาได้มั๊ยครับ แล้วเวลาดึงแผ่น catchlight ขึ้นมาด้วย ต้องดึงตัว wide panel มาปิดหน้าแฟลชไหมทุกครั้งมั๊ยครับ
    dome diffuser ที่ได้แถมมาหน้าตาเป็นไงครับ ถ้วยมาม่า ? ใช้ได้แหล่ะครับ
    แผ่นสะท้อน ดึงออกมาแล้วตัว wide panel ตามออกมาด้วยก็ดันมันกลับลงไปครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

Thanks
    3

เห็นหลายคนละ ไม่เข้าใจเหมือนกัน เวลาอยู่กลางแจ้งชอบยิงแฟลชขึ้นฟ้า ไม่รู้ไปเบาว์เมฆหรือยังไง

ผมว่าทฤษฏีนี่แปลก ไม่มีใครสอนแต่ดันชอบมีคนทำ....
    มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาหมา
    www.FriendsF12.com

14. The Following User Says Thank You to NoAids For This Useful Post:

Thanks
    306

สาเหตุที่กลางแจ้ง ยิงตรงเลยๆ เช่นงานรับปริญญา เวลาเที่ยง แสงอยู่ตรงกลางหัว ถ่ายย้อนแสง
    จุดประสงค์ให้แฟลชช่วยลบเงา หรือ เปิดรายละเอียดในส่วนที่มืด
    ส่วนมากสปีดเกิน 200 ต้องใช้ไฮสปีดซิงค์ ถ้าเราหันหัวแฟลชเบ้าว์ในมุมที่มากเกินไป แฟลชก็ไม่มีผลอะไรกับแบบนัก
    แฟลชจะใช้กำลังไฟมากปล่าวประโยชน์
    การยิงตรงจึงช่วยลดภาระแฟลชได้
    ส่วนการใช้ซอฟบ๊อก ร่ม ช่วยให้กระจายแสงได้กว้างขึ้น ควบคุมแสงไปในทิศทางที่ต้องการ จากหัวถึงเท้าในกรณีถ่ายเต็มตัว

การเบ๊าว์ การใช้อุปกรณ์กระจายแสง ต้องทำบ่อยๆ จะทำให้เลือกวิธีอุปกรณ์ได้เหมาะสมกับงานได้เร็วขึ้น ผิดพลาดน้อยลง

ควรคิดภาพในหัวก่อนว่าอยากให้แฟลชแสดงผลแบบไหน เมื่อเกิดภาพนั้น เราจะรู้ว่าทำอะไรต่อได้เอง

16. The Following 3 Users Say Thank You to d90d300 For This Useful Post:

Carbon (8th August 2013), Maxi`_ (7th August 2013), Palajin (10th August 2013)

Thanks
    21

Quote Originally Posted by Palajin View Post
    dome diffuser ที่ได้แถมมาหน้าตาเป็นไงครับ ถ้วยมาม่า ? ใช้ได้แหล่ะครับ
    แผ่นสะท้อน ดึงออกมาแล้วตัว wide panel ตามออกมาด้วยก็ดันมันกลับลงไปครับ
    ตัวนี้ครับ ที่แถมมา
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    1,159

เท่าทีผมเข้าใจนะครับ ว่าทำไมการเบาซ์แสงแล้วแสงถึงไม่แข็ง เพราะว่ามันไม่ได้โดนแสงโดยตรง มันเป็นแค่แสงที่ตกกระทบจากวัตถุที่เรายิงแฟลตเข้าไป และมุมตกของแสงมันยังกระจายมากกว่าแสงที่ยิงตกออกมาจากแฟลตครับ แต่ทีผมยังสับสนอยู่คือว่าเวลาถ่ายกลางแจ้ง เราควรจะหันแฟลทขึ้นทำมุม แล้วดึงแผ่นกระจายแสงจากหัวแฟลต ช่วยในการสะท้อนแฟลตไปที่ตัวนางแบบ หรือเราควรยิงไปตรงๆเลยครับ (แต่ก่อนที่ผมยังไม่มีแฟลตนอก เวลาถ่ายกลางวันโดยfill flash ผมก็ใช้แฟลตหัวกล้องอะครับ ใช้หมวดMทั้งกล้องและแฟลต)
    จะเบาซ์ได้ก็ต่อเมื่อเพดานไม่สูงมากเต็มที่ไม่เกิน 4-5 เมตรและควรเป็นสีขาวหรืออ่อนๆหน่อยไม่งั้นแสงที่สะท้อนมาจะเพี้ยน กลางแจ้งไม่มีอะไรให้เบาซ์ก็เหมือนยิงแฟลชเล่นป่าวๆไร้ประโยชน์ครับ

ส่วนกลางแจ้งยิ่งตรงแล้วลดกำลังไฟลงหรือถ้าอยากได้แสงนุ่มๆก็หา softbox flash diffuser มาใส่เอาอันใหญ่หน่อยเพราะยิ่งใหญ่จะทำให้เหมือนแหล่งกำเนิดแสงขนาดใหญ่แสงออกมาจะนุ่มครับ พวกฝาครอบแฟลชที่เป็นพลาสติกสีขาวไม่ได้ช่วยอะไรมากครับ
    Attached Images Attached Images  

19. The Following User Says Thank You to jay_photo For This Useful Post:

Thanks
    1,159

ตัวนี้ครับ ที่แถมมา
    ผมเห็นเพื่อนที่ใช้นิคอนก็ใช้อันแถมครอบไว้ตลอดเลย แต่แสงมันอาจไม่นุ่มเท่าอันใหญ่ๆแต่ก็ดีกว่ายิงตรงโดยไม่ครอบอะไรครับ

Thanks
    21

ตอนนี้ผมเริ่มสับสนกับเจ้าdiffuser แหละ มันมีหลายตัวเหลือเกิน แต่เท่าที่ผมเข้าใจก็คือ วัตถุประสงค์หลัก เพื่อช่วยกระจายแสง และทำให้แสงนุ่มลง แต่ก็จะกินกำลังไฟแฟลต ก็คือต้องชดเชยแสงเพิ่ม แต่ปกติผมใช้โหมดMครับ แล้วเจ้าwide panelที่ติดหัวแฟลต มันมีหน้าที่ทำอะไรครับ แล้วผมใช้เจ้านี้เป็นตัวทำให้แสงนุ่มลงได้มั๊ยครับ ในกรณีที่ยิงแฟลตตรงครับ
    แล้วพวก diffusion กับ softbox ที่ใส่หัวแฟลตมันต่างกันยังไงครับ เพราะผมดูหลักๆการทำงานของมันก็ช่วยกระจายแสง ทำให้แสงนุ่มลงเหมือนกัน
    Last edited by mintkung; 8th August 2013 at 13:19.

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast