Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 15 of 15

Thread: นางแบบขอไฟล์ที่ถ่ายแต่เราให้ได้ไม่หมดทำอย่างไรดี

Unregistered Guest

Angry นางแบบขอไฟล์ที่ถ่ายแต่เราให้ได้ไม่หมดทำอย่างไรดี

คือ ได้มีเครื่องสำอางโนเนมยี่ห้อหนึ่งได้มาจ้างทางผมทำโบรชัวร์สินค้า ซึ่งต้องการนางแบบถ่ายกับเครื่องสำอางด้วย ทางนางแบบผมเป็นคนจัดหาเอง
    ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ นางแบบต้องการรูปทุกรูปที่ผมถ่าย ซึ่งผมสอบถามกับผู้ว่าจ้าง แต่ผู้ว่าจ้างต้องการดูรูปก่อนว่ารูปไหนจะนำไปใช้งาน ส่วนรูปที่ไม่ใช้งานอนุญาตให้กับนางแบบ
    แต่นางแบบต้องการทุกรูปและนำไปคัดเองเพื่่อทำเป็น folio ของเขา ซึ่งผมไม่สามารถให้เขาได้ ทางนางแบบได้อ้างว่ารูปเค้าทำไมเค้าถึงไม่มีสิทธิในรูปที่อื่นก็ไม่มีปัญหาแบบทางผม ส่วนผมได้พูดเปรียบเทียบว่าคุณจ่ายเงินซื้อรถยี่ห้อหน่ึ่งมาแล้วเจ้าของยี่ห้อมาขอเอาไปขับคุณจะให้ไม๊ ผมเลยมีปัญหากับนางแบบ ทางนางแบบเลยไม่ยอมถ่ายต่อซึ่งยังไม่เสร็จ และต้องการค่าตัวส่วนหนึ่งและไม่อนุญาตให้นำรูปเขาไปใช้งาน ซึ่งทางผู้ว่าจ้างก็ไม่ยอมจ่ายเงินให้นางแบบคนนี้ ตอนนี้ผมได้หานางแบบใหม่ได้แล้วและถ่ายเสร็จแล้ว แต่ยังมีปัญหากับนางแบบคนเก่าที่ยังต้องการเงินค่าจ้างแถมโพสดิสเครดิตผมทางเฟสด้วย มีใครเคยเจอแบบผมบ้างและมีวิธีแก้อย่างไร

Thanks
    1,371

ถ้าตามความเห็นผมนะครับ ผมคิดว่านางแบบสามารถเอารูปของเขาไปได้โดยไม่ได้ผิดอะไร
    เพราะเขาไม่ได้เอาไปใช้ในทางการค้าครับ คือไม่ได้เอาไปพิมพ์โฆษณาแข่งกับเจ้าของสินค้าแน่ๆ

อันนี้เลยไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ทางช่างภาพเองได้มีสัญญาเป็นเอกสารกับทางลูกค้ารึเปล่า
    ว่ามีข้อห้ามเผยแพร่ก่อนเจ้าของสินค้าจะเปิดตัวสินค้า ซึ่งถ้าเป็นแบรนด์ใหญ่ๆจะมีแบบนี้ครับ
    เพราะเขากลัวข้อมูลตัวผลิตภัณฑ์รั่วไหลไปก่อนจะวางขาย

แต่ถ้าหลังจากเปิดตัวผลิตภัณฑ์ไปแล้ว ใครๆก็สามารถเซฟรูปไปเก็บได้
    แต่ถ้าเอาไปดัดแปลงแล้วเอาไปใช้เพื่อการค้า ซึ่งอันนี้ถึงจะเรียกว่าผิดลิขสิทธิ์

เรื่องนี้ผมว่าเกิดจากการสื่อสารกันไม่เข้าใจตั้งแต่แรกมากกว่านะครับ
    ทางช่างภาพเองต้องอธิบายทางผู้จ้างว่า นางแบบนั้นไม่ได้เอาไปใช้ในทางการค้า

หรืออธิบายทางนางแบบว่าให้เจ้าของสินค้าเปิดตัวผลิตภัณฑ์ก่อน
    ค่อยเก็บรูปเพื่อเอาไปเป็น Portfolio งาน

3. The Following User Says Thank You to TD_hunter For This Useful Post:

harachi403 (19th July 2013)

Thanks
    232

ก็รอโบรชัวร์พิมพ์เสร็จแล้วค่อยเอามาใส่ Port ก็ได้นี่ครับ ดูดีซะอีก....

แต่เอาจริงๆ ให้ไปเหอะครับ ดูแล้วไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรได้เลย ลูกค้าใหม่ที่เห็น Port เค้าจะไปฟ้องลูกค้าเก่าเหรอครับ ?

ใกล้บ้านตัวแหล่ะ
    Thanks
    796

นางแบบได้ทำสัญญากับผู้ว่าจ้างว่า อย่างไรหล่ะครับบ ถ้าไม่ได้มีเขียน ว่า ยกสิทธิ์ในภาพนั้นๆ ให้ผู้ว่าจ้างเพียงอย่างเดียวว นางแบบก็มีสิทธิ์ครับ แต่เรื่องนี้เหมือนเราเป็นตัวกลางงง เพราะเรารับงานเค้ามาอีกที ก็พูดให้นางแบบเข้าใจว่าบางรุปให้ไม่ได้นะ ผมว่าเธอคงเข้าใจ แต่ถ้าใจดีหน่อย ก็ให้รูปไปเลย แล้วบอกว่า รูปนี้พอดีพี่ตากล้องเค้าถ่าย act ติดต่อกัน ท่ามันเลยเหมือนกัน 5555 ไม่มีใครรู้หรอกครับ ผมใช้มุกนี้บ่อย

//เพิ่มเติมนิดนึงครับ ไปอ่านๆมาดูเหมือนว่า ถ้าเป็นเค้าจัดจ้าง ช่างภาพ นางแบบมา สิทธิ์เป็นคนคนจ้างคนเดียว เค้าว่ายังงั้นกัน..... ช่างภาพ ก็ไม่มีสิทธิ์ครับ(ไม่ชัวร์ว่ามาตราไหน)
    Last edited by Davil; 15th July 2013 at 17:51.
    https://www.facebook.com/PhotoAke

6. The Following 3 Users Say Thank You to Davil For This Useful Post:

CasDestruction (15th July 2013), harachi403 (19th July 2013), Wahoowa (14th July 2013)

Thanks
    1,291

--ปัญหาตอนนี้คือย้อนกลับไปแก้ยากมาก เพราะได้ว่าจ้างนางแบบคนใหม่และถ่ายทำจนเสร็จแล้ว คนเก่าก็คงเจ็บใจและต้องการแก้แค้นเพื่อให้คุณไม่สามารถหานางแบบทำงานได้โดยง่าย
    --ถ้าคุณแคร์เรื่องการโดนโจมตีทางเฟสหรือทางอื่นๆจากนางแบบคนเดิมคุณควรหาโอกาสต้องไปเคลียร์กับเขาครับว่าเราไม่ได้ปฏิเสธการให้รูปกับเขา แต่คนว่าจ้างงานเป็นคนไม่อนุญาตเอง ทางเราได้เข้าไปขอเรื่องรูปกับคนว่าจ้างแล้วแต่ทางนั้นไม่อนุญาต และถ้าเขาย้อนมาเรื่องที่เราเปรียบเทียบเรื่องซื้อรถอะไรนั่นก็ขอโทษเค้าไปเลยว่าทางเราเข้าใจผิดเอง แมนๆไปครับผู้หญิงบางทีเหมือนเรื่องมาก แต่เรื่องเปรียบเทียบเรื่องรถนี่ก็อาจจะเป็นเหตุนึงที่เค้าเข้าใจได้ว่าคุณเองนั่นแหละที่ไม่ให้รูปเค้า
    --ถ้าไม่แคร์เรื่องการโจมตีจากนางแบบคนเดิมก็ทำงานไปตามปกติครับ แต่ครั้งหน้าต้องเคลียร์ไปเลยครับว่าใครมีสิทธิในภาพมากน้อยแค่ไหน ไม่งั้นอาจจะเกิดขึ้นได้อีก

--ส่วนตัวคิดว่าสิทธิในภาพเป็นของคนว่าจ้างครับ เพราะการจ้างงานย่อมต้องหมายถึงว่าภาพนั่นคืองานและคนจ้างต้องได้มีสิทธิในภาพทั้งหมด คนอื่นๆไม่ว่าตากล้องหรือดาราไม่มีสิทธิจนกว่าจะได้รับอนุญาต ส่วนใหญ่ตากล้องหรือนางแบบมักไม่เอาไปใช้ในทางการค้าเลยไม่ได้คิดมากในการให้รูปกัน แต่ถ้าคนจ้างเกิดกลัวว่าภาพที่เอาไปอาจจะหลุดออกมาก่อนที่เค้าจะเผยแพร่งานเช่นโฆษณาเป็นต้น เกิดภาพหลุดออกมาก่อน โฆษณาของเค้าอาจจะแป๊ก หรือโดนคู่แข่งแย่งออกมาก่อนได้ ดังนั้นคนจ้างงานก็อาจจะไม่อนุญาตครับ
    --เรื่องนี้จะต่างจากเราไปว่าจ้างให้มาถ่ายรูป เช่นงานแต่งงาน งานเลี้ยง งานรับปริญญา เราก็เป็นเจ้าของสิทธิในรูปทั้งหมดเช่นกัน เพราะเราจ้างตากล้องมาถ่าย เงินเป็นของเรา แตกรณีของคุณนางแบบได้รับค่างจ้างเป็นเงินไม่ได้ออกเงิน จึงไม่มีสิทธิในรูปครับ
    เก็บใจไว้ในภาพ เก็บภาพไว้ด้วยกล้อง

8. The Following 3 Users Say Thank You to pao319 For This Useful Post:

capture (14th July 2013), chrismas (15th July 2013), harachi403 (19th July 2013)

Thanks
    116

แย่จัง...เจอเคสนี้เข้าไป...

ส่วนตัวเท่าที่เคยทำงานมา..จะไม่เคยมีเคสแบบนี้เลย..
    ตามจริงแล้วนางแบบก็ไม่น่าจะมาเหวี่ยงได้ขนาดนี้นะครับ...ยกเว้น..มีการรับปากอะไรกันไว้ก่อนรึป่าว

เพราะปกติ..บ่อยครั้งที่นางแบบทั้งไทยและนอกพอจบงานจะมาขอรูปไปทำ Profile
    ผมก็จะบอกว่าสิทธิ์ของรูปไม่ใช่ของผม...ต้องให้ผู้ว่าจ้างยินยอม..ผมถึงจะให้ได้..ซึ่งส่วนใหญ่ก็ไม่เคยมีปัญหา

ทางนางแบบเลยไม่ยอมถ่ายต่อซึ่งยังไม่เสร็จ และต้องการค่าตัวส่วนหนึ่งและไม่อนุญาตให้นำรูปเขาไปใช้งาน ซึ่งทางผู้ว่าจ้างก็ไม่ยอมจ่ายเงินให้นางแบบคนนี้
    คงต้องคุยเจรจากันแหละครับ...เพราะทุกฝ่ายก็เสียหายเหมือนกัน ช่างภาพเป็นแค่คนกลาง...
    ถ้าผู้ว่าจ้างจะเอารูปนางไปใช้(ถึงแม้จะถ่ายไม่เสร็จ)ก็ต้องให้ค่าจ้างนางครับ(บางส่วนก็ได้)...ลองเจรจากันดู

งง..แค่ว่า...ทำไมนางแบบถึงเหวี่ยงได้ขนาดนี้...
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

10. The Following User Says Thank You to capture For This Useful Post:

ple2503 (2nd August 2013)

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ทางนางแบบผมเป็นคนจัดหาเอง
    ปัญหาจะมาจากการที่คุณคุยกับแบบก่อนชวนมาหรือตกลงกันไม่ชัดหรือเปล่า

ถ้าเป็นนางแบบอาชีพ ช่างภาพอาชีพ จะเข้าใจว่างานทั้งหมดเป็นของลูกค้า นอกจากมีการตกลงเป็นอย่างอื่น
    นางแบบอาชีพที่รู้งาน เป็นงาน เคยทำงานจะไม่เป็นอย่างนี้หรอก
    เอาต้นฉบับไปยังไงก็สู้เอาชิ้นงาน AD ที่ออกเผยแพร่มาทำ Portfolio ไม่ได้

การที่นางแบบจะโพสดิสเครดิตคุณ ถ้าคนรู้ว่าเธอมีปัญหาต้องการภาพงานทั้งหมด และมีปัญหาถ่ายงานไม่จบจนต้องเปลี่ยนแบบ งานต่อไปที่เป็นงานกับสินค้าดี ๆ เธอก็จะไม่ได้งานแบบนี้อีกต่อไป

12. The Following 3 Users Say Thank You to เอ้ For This Useful Post:

Carbon (15th July 2013), ple2503 (2nd August 2013), เอคอม (17th July 2013)

Thanks
    0

ค่าตัวไม่พอใจมั๊งครับ ลองคุยดู แต่เสียความรู้สึกกันไปแล้ว คงต้องใช้เวลาหน่อย

Thanks
    12,554

ต้องมีสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษร ทั้งผู้ว่าจ้าง คนถ่ายภาพ และนางแบบ ก่อนจะเริ่มทำงาน
    ถ้าปากเปล่า คุยไม่เคลียร์ หรือเข้าใจไม่ตรงกัน ก็จะเป็นแบบนี้

Thanks
    6,505

Quote Originally Posted by เอ้ View Post
    ปัญหาจะมาจากการที่คุณคุยกับแบบก่อนชวนมาหรือตกลงกันไม่ชัดหรือเปล่า

ถ้าเป็นนางแบบอาชีพ ช่างภาพอาชีพ จะเข้าใจว่างานทั้งหมดเป็นของลูกค้า นอกจากมีการตกลงเป็นอย่างอื่น
    นางแบบอาชีพที่รู้งาน เป็นงาน เคยทำงานจะไม่เป็นอย่างนี้หรอก
    เอาต้นฉบับไปยังไงก็สู้เอาชิ้นงาน AD ที่ออกเผยแพร่มาทำ Portfolio ไม่ได้

การที่นางแบบจะโพสดิสเครดิตคุณ ถ้าคนรู้ว่าเธอมีปัญหาต้องการภาพงานทั้งหมด และมีปัญหาถ่ายงานไม่จบจนต้องเปลี่ยนแบบ งานต่อไปที่เป็นงานกับสินค้าดี ๆ เธอก็จะไม่ได้งานแบบนี้อีกต่อไป
    ความเห็นตามพี่เอ้เลยครับ ขออนุญาติเน้นตัวหนาสีแดงสักหน่อย ไม่มีอะไรต้องพูดมาก

Thanks
    2,370

Quote Originally Posted by Unregistered View Post
    คือ ได้มีเครื่องสำอางโนเนมยี่ห้อหนึ่งได้มาจ้างทางผมทำโบรชัวร์สินค้า ซึ่งต้องการนางแบบถ่ายกับเครื่องสำอางด้วย ทางนางแบบผมเป็นคนจัดหาเอง
    ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ นางแบบต้องการรูปทุกรูปที่ผมถ่าย ซึ่งผมสอบถามกับผู้ว่าจ้าง แต่ผู้ว่าจ้างต้องการดูรูปก่อนว่ารูปไหนจะนำไปใช้งาน ส่วนรูปที่ไม่ใช้งานอนุญาตให้กับนางแบบ
    แต่นางแบบต้องการทุกรูปและนำไปคัดเองเพื่่อทำเป็น folio ของเขา ซึ่งผมไม่สามารถให้เขาได้ ทางนางแบบได้อ้างว่ารูปเค้าทำไมเค้าถึงไม่มีสิทธิในรูปที่อื่นก็ไม่มีปัญหาแบบทางผม ส่วนผมได้พูดเปรียบเทียบว่าคุณจ่ายเงินซื้อรถยี่ห้อหน่ึ่งมาแล้วเจ้าของยี่ห้อมาขอเอาไปขับคุณจะให้ไม๊ ผมเลยมีปัญหากับนางแบบ ทางนางแบบเลยไม่ยอมถ่ายต่อซึ่งยังไม่เสร็จ และต้องการค่าตัวส่วนหนึ่งและไม่อนุญาตให้นำรูปเขาไปใช้งาน ซึ่งทางผู้ว่าจ้างก็ไม่ยอมจ่ายเงินให้นางแบบคนนี้ ตอนนี้ผมได้หานางแบบใหม่ได้แล้วและถ่ายเสร็จแล้ว แต่ยังมีปัญหากับนางแบบคนเก่าที่ยังต้องการเงินค่าจ้างแถมโพสดิสเครดิตผมทางเฟสด้วย มีใครเคยเจอแบบผมบ้างและมีวิธีแก้อย่างไร
    O_o 1. นางแบบ คุณเป็นคนหามา ปัญหา เริ่มตั้งแต่แรก ที่เราคุยกับเธอไม่เคลียร์ ตอนชวนเธอมาถ่ายแบบ นะ
    2. ในเมื่อพานางแบบไปเสียเหงื่อแล้ว ^ ^ แต่ไม่ได้รับค่าตอบแทน ( สืบเนื่องจากทะเลาะกันเรื่องรูป ) ก็ควรจะให้รูปไปให้หมดถ้าเราไม่ได้ใช้รูปของเธอ
    เพื่อเป็นการระงับโทสะ ของหล่อน เรื่องจะได้ไม่ลุกลาม เพราะว่าจะผิดจะถูกยังไง ให้เรื่องจบไปก่อนเป็นดีที่สุด บางครั้งเราไม่จำเป็นต้องต่อสู้หัวชนฝาก็ได้ แม้รู้ทั้งรู้ว่าเราไม่ผิด ให้เรื่องมันจบๆ วิน-วิน ได้ทุกฝ่ายได้เป็นดีที่สุดครับ
    3. นางแบบที่เราเลือกมาตั้งแต่แรก เฮงซวย หรือว่า หล่อนคิดว่าเรา เฮงซวยใส่ อันนี้ไม่มีใครรู้นอกจากคุณกับหล่อน ถ้าเราเฮงซวยเอง ก็สมควรจะจ่ายค่า เสียความรู้สึก ให้หล่อนบ้าง จ่ายด้วยรูป(ที่หล่อนต้องการ) จ่ายด้วยการขอโทษ หรือจะจ่ายด้วยเงินส่วนหนึ่งจากค่าจ้างส่วนหนึ่งที่เราได้มา จะได้ จบเรื่อง การอาฆาต กันต่อไปในวันข้างหน้า แต่ถ้าหล่อนเฮงซวยเอง ก็ลืมๆไปซะ แล้วก็จำไว้ว่า อย่าไปยุ่งกับนางแบบคนนี้ อีก

****4. สำคัญมาก ถ้าวันหนึ่งเราต้องใช้รูปของหล่อน ขึ้นมา หรือผู้ว่าจ้างเราเอารูปของหล่อนไปใช้ แต่ว่าเราไม่เคยได้จ่ายค่าจ้างหล่อน ถึงแม้หล่อนจะผิดเงื่อนไขตั้งแต่แรก คือไม่ยอมเป็นแบบถ่ายต่อให้จบอันนี้ด้วย ความคิดปรกติ คือ เราผิดนะครับ ยังไม่ต้องไปเข้าเรื่องกฎหมาย เพราะเรา ( หรือเราปล่อยให้ผู้ว่าจ้างเรา เอารูปของเจ้าหล่อนไปแสวงหาผลกำไรแล้ว ) ทางที่ดี ถ้าคุณจะไม่ให้รูปหล่อน ก็อย่าให้สำเนาคนอื่นไป เป็นอันขาด

เรื่องนี้เป็นเรื่องระหว่าง ช่างภาพ กับนางแบบ ซึ่งช่างภาพเป็นผู้จัดหามา จึงสมควรจะจบด้วยการพูดคุยกันทั้งสองฝ่าย ถ้าเป็นผม เธอจะเอาอะไรก็ให้ๆ ไปเถิดครับ ถ้าไม่ชอบใจวันหน้า ก็อย่าไปชวนมาร่วมงานอีก ให้จบกันด้วยดีจากกันด้วยดี ดีกว่าครับ

โลกมันเป็นแบบนี้ นะผมว่า

A : "กูไม่เห็นต้องยอมมึงเลย ก็กูไม่ผิด"

B : "มึงนั่นแหล่ะผิด !!!"

ก : "A ผิดเต็มๆ เพราะดันไปยุ่งกับ B เพราะ B เป็นตัวอันตราย"

: บี ทุบหัว เอ ด้วยไม้ แต่ว่า เอ เลือดไม่ออก เอ จึงให้ตำรวจ ดำเนินคดีได้ด้วยข้อหา เบาๆ พร้อมค่าปรับอีกเล็กน้อย
    เอ เจ็บปวด หัวทุกครั้งเมื่ออากาศหนาว ตั้งแต่วันนั้นจนถึง ปั้นปลายชีวิต ด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง และแน่นอน A ไม่ใช่ฝ่ายผิดแต่อย่างใด

บางครั้งเราสู้กับคน บางคนด้วยเหตุผลไม่ได้เลย เพราะว่าเขามีอัตตา อยู่เต็ม แล้วคนเหล่านี้เองก็ไม่รู้ตัวด้วยว่า ตัวเขาผิด !!!
    ( รถสองคันเจอกันกลางสะพาน คุณจะเป็นฝ่ายถอย หรือว่าจะเป็นฝ่ายรออีกฝ่ายให้มาทะเลาะ คนบางคนมันกากมาตั้งแต่เกิด แล้วก็คงจะไม่มีอะไรไปเปลี่ยนมันได้ง่ายๆ เพื่อความสุขของท่าน โปรดหลีกเลี่ยงคนพวกนี้ เอิ้กๆ )

จบ บริบูรณ์ ครับ คุณ Unregistered

17. The Following 3 Users Say Thank You to CasDestruction For This Useful Post:

chrismas (15th July 2013), เอคอม (17th July 2013), แมงสาบ (23rd July 2013)

Thanks
    1,380

ไม่คุยไม่จบ ... หลายที่ก็รู้สึกเกรียจไอ้พวกนักเลงคีบอร์ด ..

ให้ไป ใส่ลายน้ำตรงกลางไปทุกรูปเลย ..... ที่แรกว่าจะให้เบรอหรือลบตรงสินค้าออก แต่ถ้ามีการคิดไม่ซื่อเอาสิ้นค้าอื่นมาใส่แทนก็จะไม่ดี ......

คุยกันเองไม่เข้าใจก็ต้องพึ่งเจ้าหน้าที่ หรือ ศาลละครับ .. ว่าแต่มีใครจะกล้าไปหา ตอรอ .. มีแต่มาหาเองทุกทีตามคริปดังต่าง ๆ

ได้ทางออกกันคณสาวนักวีนยังไงก็บอกด้วยนะ .. เพื่อประสบการณ์

Thanks
    40

นางแบบ...คนนี้แปลกครับ...ต้องการรูป..มากกว่า...ค่าจ้าง...

Thanks
    876

เรื่องแบบนี้ไม่ว่าจะตกลงกันไว้ก่อนอย่างก็ตาม ผมคิดว่า "ผู้ว่าจ้างเป็นเจ้าของภาพครับ มีสิทธที่จะตัดสินใจใดๆ มากกว่าผู้รับจ้าง" แต่มันความถ่อยที่ถ้อยอาศัยกันหลายกรณี เช่น

กรณีที่ตัว presenter มีชื่อเสียงกว่าตัวสินค้า แล้ว presenter จะขอสิทธิต่อรองหรือครอบครองอะไรเป็นพิเศษ โดยแจ้งกันไว้ตั้งแต่แรก ประมาณว่าฉัน popular นะ ต้องให้ฉันเลือกก่อนนะ ถ้าฉันดูแล้วภาพออกมาไม่ OK ห้ามเอาไปลงสื่อนะ เดี๋ยวเสีย rating ฉันหมด หรือรูปทั้งหมดฉันขอด้วย เพราะฉันชอบ บลาๆๆๆ อะไรก็ว่า

แต่ถ้า presenter ก็ no name พอๆกับตัวสินค้า เพราะต่างฝ่ายก็ต้องพึ่งพาอาศัยกันและกัน แล้วคุณ presenter จะคิดแต่ผลประโยชน์ตนเองแบบว่า เงินค้าจ้างฉันก็รับครบ รูปถ่ายฉันก็จะเอาให้หมด เพื่อเอาไปเลือกทำ profile ของตัวเองแบบนี้ .... แล้วเจ้าของสินค้า เขาจะเสียเงินจ้างคุณ เพื่อให้คุณมามีสิทธิพิเศษเหนือเขาทำไมละครับ
    เรื่องแบบนี้ บางคนไม่ต้องชี้แจงมากความก็เข้าใจ แต่บางคนอธิบายยังไงก็นึกภาพตามไม่ออก เพราะมันเป็นเรื่องของ จิตสำนึกที่มาจากโครงสร้างทางสังคมของคนๆนั้น
    ถ้าตกลงกันดีๆไม่เข้าใจ เจ้าของกระทู้ก็ post ตอบกลับไปใน เฟส เลยว่าเชิญไปคุยกันจบโดยให้ กฏหมาย เป็นตัวตัดสิน อย่าปล่อยแบบนี้ เพราะถ้ามา post ถามหรือเถียงกันใน webboard มันเป็นเพียงการแสดงคิดส่วนบุคคลที่เอาไว้ให้คุณพิจารณาเท่านั้น ซึ่งมันบอกไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกครับ
    ความกล้าเอาไว้ใช้ตอนทำความดี ส่วนความกลัวเอาไว้ใช้ตอนจะทำสิ่งไม่ดี

21. The Following 2 Users Say Thank You to jack350d For This Useful Post:

drinkidea (13th October 2013), แมงสาบ (23rd July 2013)

Thanks
    537

ใครเป็นผู้จ่ายเงิน ตามกฏหมายแล้ว ถือว่าผู้นั้นเป็นผู้ว่าจ้างครับ
    ดังนั้น สิทธิ์อันชอบธรรม ย่อมเป็นของผู้ว่าจ้างโดยแท้จริง

แต่เนื่องจากจำเลย เอ๊ยย คู่กรณี เป็นฝ่ายหญิง มีความเป็นเพศแม่สูง มีฮอร์โมน เอสโตรเจน ( Estrogen ) และ โปรเจสเตอโรน ( Progesterone )
    อยู่ในตัวเป็นปริมาณที่สูงกว่าเพศชาย จึงมีความละเอียดอ่อนมาก มีความซับซ้อนทางด้านจิตใจอยู่ในระดับหยั่งลึก จนบางครั้งทำให้เป็นคนเจ้าคิด
    เจ้าแค้น จนยอมทำอะไรก็ได้ เพื่อความสะใจ หรือสาแก่ใจของเจ้าหล่อน ( หากเป็นขั้นรุนแรง จะเรียกว่า ความอาฆาต พยาบาท )

ดังนั้น คุณจำเป็นต้องเข้าใจความเป็นเพศหญิงเสียก่อน รอจนคุณพร้อมอธิบายให้เธอเข้าใจ ว่าคุณเอง มิได้มีส่วนได้ส่วนเสียแต่อย่างใด
    เพียงแต่รับงานจากผู้ว่าจ้างมาอีกทีหนึ่ง พร้อมแนะนำว่าจริง ๆ แล้ว หากรอให้ AD ประชาสัมพันธ์ออกสู่ตลาด แล้วค่อย Up รูป ลง Folio
    ย่อมเป็นผลดีต่อตัวเธอมากกว่าแค่ไหน ( เพศหญิง ไม่จำเป็นต้องบอกเธอหรอกครับ ว่าดีอย่างไร แค่บอกเธอไปว่า สิ่งที่เราชี้แนะนั้น
    มันมีข้อดี มากกว่าข้อเสียอย่างไร แล้วปล่อยให้เธอคิดต่อไปตามแนวทางที่เราแนะนำไปเอง จะนุ่มนวลกว่าครับ )

ในเมื่อจิตใจมนุษย์ยังคงไว้ซึ่งลาภ กิเลส ตัณหา โมหะ โทสะ แล้วฉันใด ให้คิดเสีย ว่ามันคือสิ่งที่เหม็น สิ่งที่น่ารังเกียจ
    ยิ่งเอานิ้วไปแหย่มัน จิ้มมัน ก็มีแต่จะให้ความเหม็น ความน่ารังเกียจนั้น ติดตัวเรามาด้วย

แต่ถ้าเราเข้าใจในสิ่งที่เป็นนั้น ท่านก็ย่อมเข้าใจได้ว่า อ๋อ มันเหม็นนี่เอง ก็อุดจมูกตอนเดินผ่าน
    หรือเดินเลี่ยงไปซะ เท่านั้น ท่านเองก็จะไม่เหม็น และไม่ได้กลิ่นแล้วครับ

เปรียบเหมือนให้ท่านมองเธอให้เข้าใจเสียก่อน และอธิบายเธออย่างจริงใจ ถ้าเธอพร้อมที่จะเปิดใจยอมรับในคำอธิบาย และพูดคุยกัน
    เรื่องก็ย่อมจบลงด้วยดี คราวหน้าคราวหลัง ก็อาจเรียกใช้บริการกันใหม่ เป็นเพื่อนกันได้

แต่หากเธอยังไม่พร้อมที่จะเข้าใจอีก คุณก็แค่คิดว่า คราวหลัง คงไม่เรียกใช้บริการของเธออีก ก็เท่านั้นเองครับ

Ps. ผมชอบในความเห็นของท่าน CasDes นะครับ ที่ตั้งแต่ครั้งแรก ไม่ได้คุยให้ชัดเจนเสียก่อน ว่าใคร มีสิทธิ์อะไรตรงไหน และแค่ไหนได้บ้าง
    แต่ก็เอาเถอะครับ เรื่องมันผ่านมาแล้ว สิ่งที่ผ่านมาแล้ว ย่อมไม่มีวันหวนกลับไปแก้ไขได้ มีแต่หาทางออก และทางแก้ปัญหาเท่านั้นครับ
    F Stop ผมมันเพี้ยน . . . .

. . . . ชั ด ที่ เ ธ อ . . . . แ ต่ เ บ ล อ ไ ป ทั้ ง หั ว ใ จ . . . .

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks