Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 36

Thread: 100 mm f2.8 Macro IS ?

Thanks
    3

Question 100 mm f2.8 Macro IS ?

คิดว่ามีโอกาสมั๋ยครับ ที่เจ้าสำนักหนอน จะผลิต มาโคร กันสั่นสะเทือน เร็วๆ นี้ คิดไงกันคร้าบบ

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

ในเชิงการตลาดเพื่อออกมาสู้กะ VR พอจะเป็นไปได้ครับ แต่ในเชิงการใช้งานภาคสนาม ผมว่าไม่จำเป็น การถ่ายภาพมาโครที่ 1:1 1:2 ผมว่าระบบ IS ไม่ได้ช่วยอะไรครับ รังแต่จะให้น้ำหนักมาและราคาแพงโดยใช่เหตุ เพราะการถ่าย มาโครในลักษณะดังกล่าวผู้ถ่ายจะใช้ขาตั้งกล้องเป็นหลักครับ

จากความรู้อันน้อยนิดของผมนะ...เอิ๊ก
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    3

เห็นด้วยในเรื่องของ การใช้ขาตั้งกล้อง อย่างจริงจังในการถ่ายภาพมาโคร ในกรณีนี้ ไอเอส ไม่ได้ใช้ครับ

Thanks
    3

แบบว่า ตามถ่ายผีเสื้อ หรือ ผึ้ง อะไรทำนองนี้ น่าจะได้ใช้มั่งมั๊ยครับ

ผมลองคิดดูน่ะครับ ว่า มันน่าจะสะดวกในการไล่ตามตัวพวกนี้กว่าติดกะขาตั้ง (รึป่าว)

แต่ถ้ามี ก็คงแพงแน่ ๆ เรยอ่า
    " เส้นทางแห่งโปร ไม่มีทางลัด มีแต่ต้องฝึกฝนตนเอง " (สู้ต่อไป ทาเคชิ)
    " ทหารเลวถือดาบน้ำพี้ จะรบดีได้อย่างไร "

Thanks
    1

ถ้าพูดถึงพวกดอกไม้ ผมว่าสายลั่นก็ช่วยได้แล้วนะครับ

แต่ถ้าตามถ่ายพวกผึ้ง มี IS คงช่วยได้มากเลยพี่
    ด้วยความสัตย์จริง

http://softopera.multiply.com/

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

มากับ SIS (Super IS) แทนละกัน ช่วยได้ 5 Stops เพื่อไม่ให้น้อยหน้านิกร

แถม Silver Nano Coating มาด้วย ป้องกันเชื้อโรค ฝ้าและรา หุหุ
    ดีกว่า N ของนิกรอีก
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Somewhere in time
    Thanks
    414

ว่ากันตรงๆแล้ว IS หรือ VR มันก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์กับการถ่ายMacroในระดับประชิดมากหรอกครับ ถ้าไม่นิ่งๆจริงๆก็ขาตั้งกล้อง ถ้าไม่ใช้ขาตั้งกล้องก็ยังมีอีกหลายวิธีที่ไม่เห็นจะต้องเปลืองตังค์กับระบบกันสะเทือนที่เพิ่มค่าตัวแบบไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    166

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง
    ว่ากันตรงๆแล้ว IS หรือ VR มันก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์กับการถ่ายMacroในระดับประชิดมากหรอกครับ ถ้าไม่นิ่งๆจริงๆก็ขาตั้งกล้อง ถ้าไม่ใช้ขาตั้งกล้องก็ยังมีอีกหลายวิธีที่ไม่เห็นจะต้องเปลืองตังค์กับระบบกันสะเทือนที่เพิ่มค่าตัวแบบไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่
    ผมก็คิดเหมือนคุณหนกนะครับ ว่าการถ่ายมาโครต้องอาศัยการรอเวลาและปรับแต่งทิศทางและมุม น่าจะวางอยู่บนขาตั้งตั้งมากกว่าและกล้องนิ่งที่สุดครับ เป็นเพียงแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ถ้าถ่ายสิ่งที่เคลื่อนไหวมี is ก็คงดีกว่าไม่มีนะครับ
    Last edited by ktc; 1st May 2006 at 08:28.

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

อืมๆ ... ไม่เคยใช้เลยวิจารณ์ไม่ได้แฮะ ... แต่เดี๋ยวนี้ถ่ายมาโครผมแทบไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องเลยอ่ะ ใช้ manual focus แล้วก็ขยับตัวเอา ... หลังๆ กลับมีโอกาสได้ภาพดีกว่าใช้ขาตั้งกล้องซะอีกอ่ะนะครับ ... ถ้าพี่หมอหนกได้ลอง VR เอาผลมาให้ชมด้วยนะคราบ อิอิอิ

ปล. จำไม่ได้แล้วว่าใครถอยไปบ้าง? ป๋า RUTch ถอยไปยังไม่รู้ รอชมๆ อิอิอิ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

Thanks
    3

ผมเชียร์ให้มี IS นะ เพราะมีดีกว่าไม่มี ไม่ใช้ก็ปิดได้ครับ

Thanks
    414

ผมคงจะไม่ลงทุนกับ 105micro VRหรอกครับ เห็นป๋ารุจแกถ่ายมาให้ดู ขอบเขียวเชียว นิสัยเดิมๆเหมือนกับ105micorตัวเก่า ผมเองคงใช้100macro Tokina(มือสอง)ไปก่อนหละครับ ราคามันต่างกัน 4เท่าหละมั๊ง

ส่วนที่บอกว่ามีIS ดีกว่าไม่มีหนะผมเห็นด้วยครับ แต่เคยทราบกันไหมครับว่า การที่ต้องเพิ่มระบบIS หรือ VR เข้าไปนั้น มันมีค่าเท่ากับเพิ่มชุดเลนส์เข้าไปในกระบอกเลนส์อีกหลายชิ้นนะครับ ผลข้างเคียงหนะหรือครับ ก็คือคุณภาพของภาพลดลงจากเดิมหนะสิครับ ( ไม่พูดถึงเรื่องการสั่นไหว แต่พูดถึงในภาวะที่เราเอากล้อง+เลนส์มาวางไว้บนขาตั้งกล้องให้นิ่งสนิทๆ (แล้วปิดระบบVRหรือISด้วย ) ) คุณภาพที่ลดลงก็คือ ความคมชัดอย่างสุดใจขาดดิ้นจะdropลง และสิ่งที่หลายคนไม่ค่อยนึกถึงก็คือflare ก็จะโผล่มาหลอกหลอนในเวลาที่ต้องการสภาพย้อนแสงแบบสวยๆ

เลนส์ที่ดี คือ เลนส์ให้คุณภาพสูงที่สุดโดยใช้ชิ้นเลนส์น้อยที่สุดครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

12. The Following 3 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

uuong (1st December 2009), WhoKnow (7th August 2009), xwoman (30th September 2009)

Thanks
    3

ทราบครับ แต่...
    ผมคำนึงถึงการใช้งานมากกว่านะ คุณภาพของภาพอาจจะด้อยลงบ้าง แต่ไม่พลาดที่จะได้ภาพ และในสถานการณ์ที่มันไม่แน่นอน ต้องใช้มือถือกล้องถ่ายเพื่อความรวดเร็ว IS สำคัญกว่าสำหรับนักถ่ายภาพสมัครเล่นแบบผม

แต่ถ้าท่านที่เป็นมืออาชีพ หรืออยากเป็นมืออาชีพ และต้องการคุณภาพระดับสุดยอด ลดช่องว่างทุกจุด ซึ่งต้องใช้เวลามากกว่าในการจะได้ภาพ

sukhumvit50 bangkok
    Thanks
    114

ถ้าถ่ายมาโครจริงๆถ่ายใกล้ๆไม่ต้องใช้IS แต่ถ้าถ่ายผีเสื้อหรึอแมลงก็น่าคิด
    บ้านของนายไก่-->>> http://kaiph.multiply.com/

Thanks
    414

Quote Originally Posted by bindeaw
    ทราบครับ แต่...
    ผมคำนึงถึงการใช้งานมากกว่านะ คุณภาพของภาพอาจจะด้อยลงบ้าง แต่ไม่พลาดที่จะได้ภาพ ........
    ยอมรับโดยดุษฎีครับ เพราะรูปนี้ผมก็ได้มาจากสวนผีเสื้อสายทิพย์ที่ศรีราชา และก็ไม่ได้ใช้เลนส์มาโครด้วย แต่เป็น 100-400 IS ถือด้วยมือ ถ่ายที่ 400 mm f/5.6 จำความเร็วชัตเตอร์ไม่ได้ แต่มันก็ต่ำพอสมควรในระดับที่ถ้าไม่มีISมาเป็นตัวช่วยก็คงจะไม่รอด ( รูปนี้ครอปลงมานิดหน่อยเพื่อให้ภาพได้สัดส่วน )

เพียงแต่ว่าหากจะเอาเลนส์มาโครไปถ่ายอย่างอื่นที่ไม่ใช่งานมาโคร(โดยรอให้มันผลิตเลนส์ 100mm f/2.8 IS macroหละก้อ) ผมว่าCanonมีเลนส์ IS คุณภาพสูงที่ไม่ใช่Lอีกหลายตัวที่ให้ภาพในระดับที่มืออาชีพยังยอมรับได้ ( เช่น 70-300 IS ตัวล่าสุด ซึ่งบี้70-300 DOได้แบบไม่แตกต่างกันเลย แต่ราคาต่างกันแบบรู้สึก )
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    414

ส่วนเทคนิคในการถ่ายMacroนั้น ( ในภาพระดับที่เรียกว่าmacroนั้น ) เลนส์ทั่วๆไปมักจะทำไม่ได้ (ถึงzoomบางตัวที่เพิ่มคุณสมบัติการถ่ายภาพใกล้เข้าไป ก็ยังไม่อาจจะเรียกmacroได้เต็มปากเต็มคำ ถึงใกล้หรือเฉียดคำว่าmacro คุณภาพของภาพก็ยากที่จะยอมรับได้ เพราะมีdistortionมากเกินความเป็นจริง ) ดังนั้นในการถ่ายภาพในระดับที่เป็นmacro ระบบป้องกันการสั่นไหวของภาพอาจจะแทบไม่สามารถช่วยอะไรได้เลย เพราะในสภาพแสงธรรมชาตินั้นความเร็วชัตเตอร์อาจจะเหลือเพียงไม่ถึง 1/10 วินาที เพราะต้องหรี่ช่องรับแสงลงมาอย่างน้อยก็ f/11 เพื่อจะครอบคลุมDOFให้กว้างพอได้

ดูจากภาพนี้

ผมถ่ายโดยการจับกล้องด้วยมือขวาเพียงมือเดียว ส่วนมือซ้ายผมถือแฟลช ไม่ต้องใช้ขาตั้งกล้อง ไม่ต้องใช้ระบบIS ( เพราะ100macroมันบ่มีIS ส่วนเลนส์ISที่ผมแบกไป ระยะใกล้สุดก็ 1เมตรกว่าๆ ถ่ายใกล้ได้ แต่ถ่ายmacroบ่ได้จ้า )

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks