Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 31 to 41 of 41

Thread: ถ่ายรูปด้วยแสงจาก หลอดไฟ Fluorrescent

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

Quote Originally Posted by RUTch
    ครับ ถูกต้องครับ เพราะเราไม่ได้สนใจหลอด เราสนใจว่าเมื่อนำหลอดมาใช้แล้ว ผลที่เราได้จากการถ่ายสิ่งที่เราต้องการเป็นเช่นไรครับ ดังนั้นการทดลอง หรือ Review ใดๆก็ตามต้องทำให้ตรงกับโจทย์ และการนำไปใช้ที่สุด และควบคุมตัวแปรแทรกซ้อนต่างๆให้น้อยที่สุด ตามหลักของการทดลองและวิจัยครับ
    รับฟังขอเสนอแนะของป๋าครับ
    ไม่ขอเถียงด้วยครับ
    เพราะตกลงแล้วเนี่ย ได้ข้อสรุปเดียวกัน

คือขอมองในมุมกลับกันหน่อย (Think out side the box หรือเปล่าเนี่ย ผมชอบมองต่างมุมจากชาวบ้านประจำ)

ผมมองว่า ภาพที่ได้เกิดจากแสงที่สะท้อนเข้าตาครับผม
    แหล่งแสงที่มีสีต่างไป สะท้อนเข้าตามาแล้วก็ได้สีที่ต่างกัน
    เหมือน พระอาทิตย์ตก กับ กลางวันแจ้งๆ
    ดังนั้น สีจากแหล่งแสงสีเปลี่ยน วัตถุต้องสีเปลี่ยนแน่นนอนครับ

ตอนแรกที่ยกประเด็นนี้ขึ้นมา เพราะที่บ้านใช้หลอด ฟลูออเรสเซนท์ ขั้วเกลียวล้วนๆ
    แต่ไม่มีปัญหาเรื่อง shutter speed เลยครับ

เลยลองทำทดลองออกมา ซึ่งยังไม่ดีพอ เพราะไม่มีตัวเปรียบเทียบ
    แต่เพียงอยากยกประเด็นว่า มันไม่มีการกระพริบ หรือเกิดการสูญเสียกำลัง
    ทำให้แสงที่เปล่งออกมา เกิดสีต่างๆกัน เท่านั้นเองครับ

สรุปแล้ว ยืนยัน ผลเช่นเดียวกันครับผม

ขออภัยอีกครั้ง และจะนำไปปรับปรุงครับ
    หวังว่าการมองต่างมุมกันครั้งนี้ คงไม่ทำให้เสียอารมณ์นะครับ

ปล. งงกับตัวเองอยู่เนีย เขียน AC อยู่ทนโท่ จำว่า DC มาจากไหนเนี่ย...
    สมควรโดนหลายๆที
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by PinkZombie!; 19th March 2006 at 01:12.
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Thanks
    177

Quote Originally Posted by RUTch
    วันก่อนไอ้เจ้าคนขาย Switch ไฟที่มี Remote แล้ว Dim ไฟได้มันบอกผมว่า หลอด Fluorrescent ที่ใช้ Balast Electronic เนี่ยมันสามารถ Dim ไฟได้ จริงหรือเปล่า ครับ ใครรู้ตอบหน่อย
    ร้านไหนครับป๋า ให้เค้าทำให้ดูหน่อย ถ้าทำได้แล้วค่อยซื้อเค้านะป๋า

Electronic Ballastมันเป็น Non-dimmableทั้งนั้นแหล่ะครับ โดยทั่วไปสามารถรับ I/P 90-255VAC 50/60Hz เราไป Dimมันๆ ก็ยังสว่างเหมือนเดิมแหล่ะครับ ถ้า Dim ต่ำกว่า 90VACมันก็ดับไปเลย เอาไปทำไฟกระพริบเล่นหล่ะก็ได้ เพราะมันเปิดปุ๊บติดปั๊บ ลองดูฟังก์ชั่นบล๊อกด้านล่างครับ

ปล. O/P Frequencyของ Electronic Ballastทั่วๆ ไปประมาณ 40Khzมั้งครับ ส่วน Frequencyมันจะมีความหมายเดียวกับ Cycleหรือเปล่าไม่ทราบครับ...
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    177

ฟังก์ชั่นบล๊อกข้างบนอาจดูแล้วไม่เข้าใจ เอาแบบ Schematicอันนี้ดีกว่า ง่ายๆ เห็นชัดกว่า

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

ไม่ใช่ร้าน Sale เลยแหละ ผมก็งงไม่รู้เรื่องไม่กล้างเถียงแต่ใจว่าไม่น่าใช่ เก็บไว้ก่อนว่าจะถามป๋าหลายทีแล้วนึกไม่ออกว่าถามอะไรอันนี้เอง เอิกๆ

Thanks
    1

อืม ความรู้เรื่องไฟฟ้าผมเข้าใกล้ 0 มากเลย แหะ ๆ
    ขออ่านเก็บความรู้อย่างเดียวละกันครับ
    Have you ever danced with the devil by the pale moon light?
    http://kenshinbhx.multiply.com

Unregistered Guest

Default ยืนยัน . . . นอนยัน

ไฟนีออน + บลาส์อิเล็กทรอนิคใช้ชัตเตอร์ได้สูงจริงครับ ที่ต่อใช้อยู่ 1แผงกับไฟประมาณ17-20หลอด เป็นหลอดลักษณะเดย์ไลท์ 65,000 แควิน(ของซิวาเนีย)

ซื้อมาลองได้เลยเอาสักสองหลอดก็ได้ เป็นแบบชุดสำเร็จมาในรางต่อไฟตรงจากปรั๊คไฟก็ใช้ได้เลย(อย่าลืมใส่หลอดไฟด้วย) . . .

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking แหะๆ ไม่รู้เรื่องไฟฟ้ากะเค้าหรอก.. แต่ search มาฝาก

Quote Originally Posted by Wikipedia
    Electronic ballasts

An electronic lamp ballast uses solid state electronic circuitry to provide the proper starting and operating electrical condition to power one or more fluorescent lamps and more recently HID lamps. Electronic ballasts are generally smaller, lighter, and more efficient (and thus run cooler) than magnetic ballasts. Electronic ballasts usually change the frequency of the power from the standard mains frequency to 20,000 Hz or higher, substantially eliminating the stroboscopic effect line frequency (50 or 60Hz) flicker associated with fluorescent lighting (see photosensitive epilepsy) and lamps actually operate at about 9% higher efficiency above approximately 10KHz. Lamp efficacy increases sharply to about 10KHz and continues to improve until approximately 20KHz*(IES Lighting Handbook 1984)
    ที่มา.. http://en.wikipedia.org/wiki/Ballast_%28electrical%29

search ไปๆมาๆ เจอ dimming ballasts เพียบเลย..
    Last edited by DOFJerk; 20th March 2006 at 15:41.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

เคยเห็นในหนังสือ อิเลคทรอนิกส์ ก็มีวงจร ทำให้มัน Dimm ได้น่ะครับ..แต่ที่ใช้ ๆ กันอยู่ทั่ว ๆ ไป มันน่าจะ Dimm ไม่ได้หรอกครับ.. มีแต่ดับไปเลย..

แต่จะให้ Dimm ได้ต้องทำวงจรมาต่างหากน่ะครับ

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

Quote Originally Posted by reawat
    เคยเห็นในหนังสือ อิเลคทรอนิกส์ ก็มีวงจร ทำให้มัน Dimm ได้น่ะครับ..แต่ที่ใช้ ๆ กันอยู่ทั่ว ๆ ไป มันน่าจะ Dimm ไม่ได้หรอกครับ.. มีแต่ดับไปเลย..

แต่จะให้ Dimm ได้ต้องทำวงจรมาต่างหากน่ะครับ
    ไปงานสถาปนิก ครั้งที่ผ่านมาก็มีมาวางขายเกือบทุกยี่ห้อเลยครับผม
    แค่ต้องใช้ Ballast ที่มาคู่กันเท่านั้นเอง
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Thanks
    0

Talking

Quote Originally Posted by Plub View Post
    ร้านไหนครับป๋า ให้เค้าทำให้ดูหน่อย ถ้าทำได้แล้วค่อยซื้อเค้านะป๋า

Electronic Ballastมันเป็น Non-dimmableทั้งนั้นแหล่ะครับ โดยทั่วไปสามารถรับ I/P 90-255VAC 50/60Hz เราไป Dimมันๆ ก็ยังสว่างเหมือนเดิมแหล่ะครับ ถ้า Dim ต่ำกว่า 90VACมันก็ดับไปเลย เอาไปทำไฟกระพริบเล่นหล่ะก็ได้ เพราะมันเปิดปุ๊บติดปั๊บ ลองดูฟังก์ชั่นบล๊อกด้านล่างครับ

ปล. O/P Frequencyของ Electronic Ballastทั่วๆ ไปประมาณ 40Khzมั้งครับ ส่วน Frequencyมันจะมีความหมายเดียวกับ Cycleหรือเปล่าไม่ทราบครับ...
    Ballast Electronics มันจะแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆนะครับกลุ่มแรกเนี่ยใช้แทนบัลลาสท์ธรรมดา ราคาตัวนึงไม่กี่ร้อย ทน กระพริบครั้งเดียวติด และไม่ต้องใช้สตาร์ทเตอร์(ถ้าดีหน่อยนะ) ส่วนอีกกลุ่มนึงเนี่ย มันจะหรี่(Dim) ได้ โดยจะแบ่งอีกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มแรกจะใช้ Electronics Controller ที่เรียกว่า Dali Switch ถ้ามารถจัด Theme แล้วบันทึกไว้ได้ กลุ่มนึงจะใช้Dimmer สำหรับ Ballast Electronics โดยเฉพาะ
    แบบหรี่ได้กลุ่มหลังนี่แหละที่น่าสนใจ คือมันหาซื้อได้ในเมืองไทยที่ผมหาได้มี 2 ยี่ห้อคือ Ecolux กับ OSRAM ครับ แต่ใช้ได้กับหลอด แบบ 4ขั้วเท่านั้น FL หลอดยาวที่เราใช้กันทั่วๆไป และมีหลอดที่ใช้ขั้ว 2G11(หลอดเป็นรูปตัว U คว่ำเหมือนหลอดตะเกียบ แต่มี 4ขา)อีกแบบนึงที่สามารถใช้ได้ หรี่ได้ลงถึง 10% ตอนเปิดแรกๆมันจะวิ่งเป็นคลื่นๆแล้วสักพักมันก็จะนิ่ง และเกือบจะไม่มีการกระพริบเลย เพราะทำงานที่ความถี่ 42-46 kHz (Hz=cycle/second) เฉพาะ Ballast เนี่ยตัวละ 1300 อ่ะครับ ถ้าของ Ecolux มีรุ่นที่ใช้สำหรับ 2 หลอดได้ด้วย ส่วนราคาสวิทช์ตัวนึงกี่ร้อยผมจำม่ะได้อ่ะ โทษที
    "หาประสบการณ์กันต่อไป สักวันคงเก่งขึ้นได้เหมือนใครหลายคน"

Thanks
    2

เพิ่งเจอถ่ายรูปแล้วติดสีเป็นแถบๆเลย

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123

Tags for this Thread

Bookmarks