Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 32

Thread: ef-s 60 ถ่าย portrait สู้ 85 f 1.8 ได้ไหมครับ

Thanks
    165

Talking ef-s 60 ถ่าย portrait สู้ 85 f 1.8 ได้ไหมครับ

" ef-s 60 ถ่าย portrait สู้ 85 f 1.8 ได้ไหมครับ "
    ef-s 60 ถ่าย portrait สู้ 85 f 1.8 ได้ไหมครับ
    ใครพอรู้ช่วยบอกที่ครับ ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเทียบกับ 50 f1.4 ละครับ

กำลังตัดสินใจ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Thanks
    0

ผมไม่เคยใช้ EF-S60 น่ะครับ
    ส่วน 2 ตัวหลัง ใช้มาแล้วทั้งคู่

ต้องถามก่อนว่ากับกล้องไหน
    เพราะถ้าต้องคูณ 1.6 แล้ว
    ผมชอบ 50/1.4 มากกว่า เพราะไม่ต้องถอยไกลแบบมาก
    ตัว 85/1.8 ถ้าจะเก็บเต็มตัว ยากเหมือนกัน
    ถอยไกลครับ

ตามแต่ชอบ บางคนใช้ 135/2 L ยังถอยถ่ายเต็มตัวได้สบาย ๆ ...
    ความตั้งใจเยอะ แต่ความตั้งมั่น ยังต้องค้นหาอยู่ครับ

Thanks
    140

Quote Originally Posted by sudlor
    ตามแต่ชอบ บางคนใช้ 135/2 L ยังถอยถ่ายเต็มตัวได้สบาย ๆ ...
    ถ้าใช้ 135/2L ผมว่าต้องซื้ออุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมนะครับ คือ...วอหนะครับ เพราะคงไกลกับตัวแบบจัดๆ ต้องใช้วอสื่อสารกันว่า....
    ช่างภาพ "น้องจ๋า เอียงนิดนึง เปลี่ยน..."
    นางแบบ "รับทราบค่ะ เปลี่ยน...."
    ช่างภาพ "น้องจ๋า เอียงมากไปง่ะ มืออย่ากางมาก มันเหมือนเป็นง่อยหนะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(เริ่มหงุดหงิดนิดๆ) "รับทราบค่ะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "น้องจ๋า ยืนนิ่งๆนะท่าสวยแล้ว ยิ้มค้างไว้นิดนึง รอแป๊บพอดีคนเดินผ่านหนะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "เออ...พี่ครับ รบกวนนิดนึงครับ กำลังถ่ายรูปครับ"
    ชายคนนั้น "อ๋อ โทดทีครับ พอดีมองไม่เห็นว่ากำลังถ่ายอยู่หนะครับ เห็นแต่ผู้หญิงยืนโพสท่าเอ๋อๆอยู่ ผมก็นึงว่ากำลังเล่นมิวสิคอยู่หนะครับ"
    ช่างภาพ(หลังจากเคลียร์เรียบร้อยแล้ว) "น้องจ๋า เตรียมตัวนะ 1`2 3 เสร็จแล้ว แต่...น้องถือวออยู่หนะ มันเลยติดภาพไปด้วย ขออีกทีนะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(เริ่มหน้ามัน หงุดหงิด) "เออ กูรู้แล้ว อุ้ยโทดค่ะ ลืมตัว เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "ช่างภาพ โอเคจ๊ะ เรียบร้อย เปลี่ยน..." พร้อมกับดูจอdisplay "ตายห่า! แบตหมด ถ่ายได้แค่รูปเดียว แฟลชก็ลืมเปิด"
    นางแบบ "พี่ค่ะน้องเปลี่ยนท่าใหม่ได้ยัง เริ่มมันส์แล้วค่ะ จะโพสท่ายูยี่ แบบปากเผยอ หน้าเชิดหนะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "เออ... น้องจ๋า พี่ว่าวันนี้พอแค่นี้ก่อนนะ เพราะทำเลไม่ค่อยดีง่ะ แดดก็ร่มแล้ว เอาไว้พรุ่งนี้มาถ่ายกันต่อนะ เอาสักบ่ายสองนะจ๊ะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(พร้อมกับเดินมาหาช่างภาพ) "ว้า...วัยรุ่นเซ็ง อุตสาห์โบ๊ะหน้ามาอย่างหนาเลย กะเต็มที่เลยนะนี่ แต่โอเค ไม่เป็นไรค่ะ งั้นจ๋าขอดูรูปหน่อยจิ จะได้รูปว่าจ๋าขึ้นกล้องไหมง่ะ"
    ช่างภาพ(เริ่มเหงื่อแตก ตายห่า กูถ่ายได้รูปเดียวเอง แบตเจือกหมด แล้วจะบอกยังไงหนะ เด๋วโดนด่าตายเลย เสียเครติด ช่างกล้องมืออาชีพหมด) "ฮัลโหล เออ...จะให้ผมไปวันนี้ เด๋วนี้เลยเหรอ ได้ๆครับ จะรีบไป"(ฟอร์มว่าคนโทรมาจ้างจะรีบไป) เออน้องจ๋าจ๊ะ เด๋วพี่ต้องรีบไปแล้ว รอดูรูปวันพรุ่งนี้ทีเดียวก็ได้ ดูตอนนี้ยังไม่ดีหรอก เพราะพี่ต้องกลับไปโพสเสสรูปอีกหนะ ต้องลบสิวหัวช้างที่หน้าน้องอีก ไหนจะตีนกาง่ะ ดูตอนนี้เด๋วเสียอารมณ์เปล่าๆ"
    นางแบบ '"ค่ะๆ เอางั้นก็ได้"
    .........จบ แบบห้วน เพราะจบไม่ลง
    อิๆ
    ชื่อผมภาษาไทยเขียนว่า "นเร" นะครับ แต่ทำไมคนชอบเขียนว่า "นเร" ทุกทีเลย นามบัตรก็ให้ดูนะ ก็ยังอุตส่าห์เขียนผิดอีก เบื่อจังเขียนกันผิดทุกที

และคอยพบกับช่างภาพฝีมือดี ชั้นเทพ ที่นี่เร็วๆนี้ ในค่ายเก่าหรือค่ายใหม่(แล้วแต่งบในมือ) วู้ๆๆๆแง็บๆๆๆ

4. The Following User Says Thank You to narate For This Useful Post:

chartchuo (24th May 2008)

Thanks
    87

ฮา มากครับ คุณnarate ตอนแรกก็สนใจ135 f2 อยู่ เจองี้ถอยดีก่า ตัวเลนส์ก็แพงแล้ว ยังต้องเสียเงินซื้อ ว. อีก อิอิ.....

ผมใช้แต่ 85 นะครับ ไม่เคยใช้ 60 แต่ผมว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกันแล้วแต่เลือกครับ
    ข้อดี 60 ไม่ต้องถอยห่างตัวแบบมาก, คม, ได้มาโครด้วย (ผมยังไม่ค่อยชอบมาโครอ่ะครับ)
    ข้อดี 85 ละลายฉากหลังดีกว่าครับ
    ลองดูภาพตัวอย่างครับ ใช้ 85 f1.8
    Attached Images Attached Images  
    SAY CHEEZE......

Thanks
    1

พี่ narate เล่นซะฮาเลยคับโพสนี้

เข้าเรื่องดีกว่า ผมว่านะ ผมเชีย 85 F1.8 ครับ

เมื่อวานผมไปโฟโต้ไฟล์มาครับ เห็นพี่คนนึงใช้ 135 F 2 ต่อ 2X อีกเท่ห์มากเลยครับ
    ด้วยความสัตย์จริง

http://softopera.multiply.com/

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

Quote Originally Posted by narate
    ถ้าใช้ 135/2L ผมว่าต้องซื้ออุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมนะครับ คือ...วอหนะครับ
    ฮาดีครับ...
    แต่ทำไมต้องพี่จ๋าด้วย เสียชื่อพี่เค้าหมด ...
    (สมัครพี่จ๋า fan-club ได้ไหม๊เนี่ย)

เลนส์ธรรมดา กับ macro มีจุดประสงค์เฉพาะครับ ถ้าจะเอามาปนกันก็ได้ แต่คงไม่สะดวกนัก
    เลนส์ธรรมดา คงไม่สามารถเข้าใกล่ได้เต็มที่ และเลนส์ macro ก็ขุดออกมาแบบนับหัวสิวเสี้ยนได้

จริงๆแล้วชอบ perspective ของ 85 กับ 135 มากกว่า แต่ด้วยตัวคูณ เลยใช่ 50 อยู่เหมือนกันครับผม
    คุณภาพของเลนส์ไม่มีซูมแล้ว หายห่วงคับ คมกริบทุกตัว แม้ 50 f/1.8 ตัวละ4พัน ก็กริบๆแล้วครับ
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

Quote Originally Posted by narate
    ถ้าใช้ 135/2L ผมว่าต้องซื้ออุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมนะครับ คือ...วอหนะครับ เพราะคงไกลกับตัวแบบจัดๆ ต้องใช้วอสื่อสารกันว่า....
    ช่างภาพ "น้องจ๋า เอียงนิดนึง เปลี่ยน..."
    นางแบบ "รับทราบค่ะ เปลี่ยน...."
    ช่างภาพ "น้องจ๋า เอียงมากไปง่ะ มืออย่ากางมาก มันเหมือนเป็นง่อยหนะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(เริ่มหงุดหงิดนิดๆ) "รับทราบค่ะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "น้องจ๋า ยืนนิ่งๆนะท่าสวยแล้ว ยิ้มค้างไว้นิดนึง รอแป๊บพอดีคนเดินผ่านหนะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "เออ...พี่ครับ รบกวนนิดนึงครับ กำลังถ่ายรูปครับ"
    ชายคนนั้น "อ๋อ โทดทีครับ พอดีมองไม่เห็นว่ากำลังถ่ายอยู่หนะครับ เห็นแต่ผู้หญิงยืนโพสท่าเอ๋อๆอยู่ ผมก็นึงว่ากำลังเล่นมิวสิคอยู่หนะครับ"
    ช่างภาพ(หลังจากเคลียร์เรียบร้อยแล้ว) "น้องจ๋า เตรียมตัวนะ 1`2 3 เสร็จแล้ว แต่...น้องถือวออยู่หนะ มันเลยติดภาพไปด้วย ขออีกทีนะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(เริ่มหน้ามัน หงุดหงิด) "เออ กูรู้แล้ว อุ้ยโทดค่ะ ลืมตัว เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "ช่างภาพ โอเคจ๊ะ เรียบร้อย เปลี่ยน..." พร้อมกับดูจอdisplay "ตายห่า! แบตหมด ถ่ายได้แค่รูปเดียว แฟลชก็ลืมเปิด"
    นางแบบ "พี่ค่ะน้องเปลี่ยนท่าใหม่ได้ยัง เริ่มมันส์แล้วค่ะ จะโพสท่ายูยี่ แบบปากเผยอ หน้าเชิดหนะ เปลี่ยน..."
    ช่างภาพ "เออ... น้องจ๋า พี่ว่าวันนี้พอแค่นี้ก่อนนะ เพราะทำเลไม่ค่อยดีง่ะ แดดก็ร่มแล้ว เอาไว้พรุ่งนี้มาถ่ายกันต่อนะ เอาสักบ่ายสองนะจ๊ะ เปลี่ยน..."
    นางแบบ(พร้อมกับเดินมาหาช่างภาพ) "ว้า...วัยรุ่นเซ็ง อุตสาห์โบ๊ะหน้ามาอย่างหนาเลย กะเต็มที่เลยนะนี่ แต่โอเค ไม่เป็นไรค่ะ งั้นจ๋าขอดูรูปหน่อยจิ จะได้รูปว่าจ๋าขึ้นกล้องไหมง่ะ"
    ช่างภาพ(เริ่มเหงื่อแตก ตายห่า กูถ่ายได้รูปเดียวเอง แบตเจือกหมด แล้วจะบอกยังไงหนะ เด๋วโดนด่าตายเลย เสียเครติด ช่างกล้องมืออาชีพหมด) "ฮัลโหล เออ...จะให้ผมไปวันนี้ เด๋วนี้เลยเหรอ ได้ๆครับ จะรีบไป"(ฟอร์มว่าคนโทรมาจ้างจะรีบไป) เออน้องจ๋าจ๊ะ เด๋วพี่ต้องรีบไปแล้ว รอดูรูปวันพรุ่งนี้ทีเดียวก็ได้ ดูตอนนี้ยังไม่ดีหรอก เพราะพี่ต้องกลับไปโพสเสสรูปอีกหนะ ต้องลบสิวหัวช้างที่หน้าน้องอีก ไหนจะตีนกาง่ะ ดูตอนนี้เด๋วเสียอารมณ์เปล่าๆ"
    นางแบบ '"ค่ะๆ เอางั้นก็ได้"
    .........จบ แบบห้วน เพราะจบไม่ลง
    อิๆ
    ง่ะ ผมไม่เคยต้องใช้ ว. นะ ส่งสายตาน้องก็เข้าใจแล้ว
    Last edited by มนุษย์ไฟฟ้า; 24th April 2006 at 16:03.
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

Talking

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า
    ง่ะ ผมไคยต้องใช้ ว. นะ ส่งสายตาน้องก็เข้าใจแล้ว
    น้อง....
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

Thanks
    0

ฮา.... ไม่หวาด ไม่ไหว.. สำหรับมุขของ narate
    85 ก็น่าใช้ โน่น ก็น่าใช้ นี่ ก็น่าใช้
    บางคนผมเห็นมีเลนส์ฟิกซ์เพียบเลย แต่ต้องขยันเดินหน่อยละกัน ภาพออกมาก็หายเหนื่อยครับ แล้วแต่การใช้งาน แล้วแต่ว่าต้องการให้งานออกมาแบบไหนมากกว่า เพราะทางยาวโฟกัส กับรูรับแสง ก็มีไว้ให้ตามวัตถุประสงค์ของผู้ที่จะถ่ายภาพแล้วล่ะครับ

Lad Prao, Bangkok
    Thanks
    15

ผมใช้ 60 macro แต่ไม่เคยใช้ 85
    ตามความเข้าใจของผม เลนส์ 85 เขาออกแบบมาสำหรับถ่าย portrait
    ดังนั้นถ้าถ่าย portrait เป็นหลักก็น่าจะตัวนี้
    เดาเอาว่า bokeh น่าจะสวยกว่า

ที่ผมเลือก 60 เพราะถ่าย still life เป็นหลัก
    แต่เคยเอาไปถ่าย portrait บ้างก็ใช้ได้ดี
    Kit

Thanks
    165

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    คุณPLAYPIGครับ รูปสวยมากๆเลย
    ไม่ทราบว่ารูปนี้แต่งหรือยังครับ เพราะถ้ายัง lens ดีมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ

Thanks
    87

Quote Originally Posted by kim*
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    คุณPLAYPIGครับ รูปสวยมากๆเลย
    ไม่ทราบว่ารูปนี้แต่งหรือยังครับ เพราะถ้ายัง lens ดีมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ
    เพิ่มแค่ saturation แล้ว usm เท่านั้นครับ
    SAY CHEEZE......

Thanks
    1,193

ใครจะใช้ ว. ก็ช่าง เลนส์มาโครหรือเลนส์อะไรก็ช่าง
    ผมถ่ายพอร์ตเทรดที่ 150 มม. ขึ้นไปเยอะมากๆ ไม่เห็นต้องใช้ ว.เลย

สรุป เลนส์แต่ละตัว ออกแบบมาสำหรับงานที่แตกต่างกัน
    เลือกและประยุกต์ให้เหมาะกับงาน กับสถานะการณ์ กับกระเป๋าของเรา

เรื่อง ความยาว 135 มม. เคยมีคุย มีถก กันมาแล้วรอบนึง
    ลองไปหาอ่านดูครับ แล้วจะเข้าใจ ว่าทำไมออกทริปพอร์ตเทรต พวกเราจึงพกกันแต่ 70(80) - 200 มม.

Thanks
    1,829

70(80) - 200 มม. เป็น ว. ไปที่ใจของน้องนางแบบโดยตรงครับ

ส่วนเลนส์สั้นๆน้องนางแบบไม่ค่อยมองกัน อิอิ......

จากประสบการณ์งานมอเตอร์โชว์ต่างๆครับ

คำถูก : โอกาส บรรยากาศ ------- คำผิด : โอกาศ บรรยากาส
    คำถูก : สีสัน สุขสันต์ เลือกสรร และสร้างสรรค์
    ------------------------------------------------------------------------
    ...

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

Talking

Quote Originally Posted by ban

70(80) - 200 มม. เป็น ว. ไปที่ใจของน้องนางแบบโดยตรงครับ

ส่วนเลนส์สั้นๆน้องนางแบบไม่ค่อยมองกัน อิอิ......

จากประสบการณ์งานมอเตอร์โชว์ต่างๆครับ

แต่ถ้าเกิดพก 600 mm ไป นางแบบก็คงไม่มองเหมือนกันนะพี่
    ...อา่จจะเดินหนีไปสะงั้นหละ ฮ่าๆๆๆ
    Gallery @ นายไข่เจียว
    www.pbase.com/kaijiew
    DOF: Great photography is about depth of feeling, not depth of field. - By Peter Adams-

In Portrait,I look for the unguarded moment,the essential soul peeking out,experience etched on a person's face...- By Steve McCURRY-

“When I began breaking the rules, that’s when I started to become a better photographer,”

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast