Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 16

Thread: คุยเรื่องระยะเลนส์และ 100 f2.8L is macro[CANON]

Thanks
    55

Default คุยเรื่องระยะเลนส์และ 100 f2.8L is macro[CANON]

{1}...ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่าระยะของเลนส์เช่น 17,50,100,200 บลาๆๆ นี่ถ้าเทียบกับโลกจริงหมายความว่าจากเราถึงวัตถุเป้าหมายจะกะวัดได้ประมานกี่เมตรหรือกี่เก้าเดินเหรอครับ

{2}...แล้วผมกะจะซื้อเลนส์มาโคร 100Lครับ เลยอยากถามผู้รู้ว่าเลนส์นี้นอกจากมาโครแล้วถ่ายวิวกะพอตเทรตได้ไหมครับ อยากได้หลายๆอย่างแต่อีกใจก้แอบชอบมาโครครับ

{3}...แล้วผมก้เจออีกเวบนึงครับมันเปนเลนส์ 24-70 f4l[macro] กับ 24-70 f2.8l[มาโครปะหว่า] ครับเลยงงกันหนักครับ อยากถามผู้รู้ว่า สามเลนส์นี้อันไหนคุ้มค่าและดีสุดครับ

{4}...ทั้งสามเลนส์นี้อันไหนโฟกัสได้ไกล้สุดบ้างครับ
    Last edited by acsp10733; 29th April 2013 at 21:10.

Thanks
    108

ตอบข้อสองน่ะครับ 100 macro ใช้ถ่าย portrait ได้ครับ ภาพคมด้วย แต่เสียที่ต้องกะระยะเป็นครับ ถ่ายวิวก็ได้อยู่ครับ ผมเคยใช้ถ่ายพริตตี้มอเตอร์โชว์ ภาพคมดีครับ ข้ออื่น รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบครับ
    " แค่ใจรักในสิ่งที่กำลังทำ แล้วทำให้มันเต็มที่ "

3. The Following User Says Thank You to harachi403 For This Useful Post:

acsp10733 (29th April 2013)

Thanks
    55

Quote Originally Posted by harachi403 View Post
    ตอบข้อสองน่ะครับ 100 macro ใช้ถ่าย portrait ได้ครับ ภาพคมด้วย แต่เสียที่ต้องกะระยะเป็นครับ ถ่ายวิวก็ได้อยู่ครับ ผมเคยใช้ถ่ายพริตตี้มอเตอร์โชว์ ภาพคมดีครับ ข้ออื่น รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบครับ
    อ่อ ขอบคุณมากครับ ขอถามอีกนิดว่า 20-70 f4 OKเรื่องมาโครปะครับ หมายความว่าถ้าถ่ายดอกชบานี่เห็นเกสรหรือพวกมดแมลงบ้างปะครับ เพราะใจเอนเอียงไปทางมือหมุนครับ

Thanks
    518

Quote Originally Posted by acsp10733 View Post
    {1}...ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่าระยะของเลนส์เช่น 17,50,100,200 บลาๆๆ นี่ถ้าเทียบกับโลกจริงหมายความว่าจากเราถึงวัตถุเป้าหมายจะกะวัดได้ประมาน กี่เมตรหรือกี่เก้าเดินเหรอครับ

{2}...แล้วผมกะจะซื้อเลนส์มาโคร 100Lครับ เลยอยากถามผู้รู้ว่าเลนส์นี้นอกจากมาโครแล้วถ่ายวิวกะพอตเทรตได้ไหมครับ อยากได้หลายๆอย่างแต่อีกใจก้แอบชอบมาโครครับ

{3}...แล้วผมก้เจออีกเวบนึงครับมันเปนเลนส์ 24-70 f4l[macro] กับ 24-70 f2.8l[มาโครปะหว่า] ครับเลยงงกันหนักครับ อยากถามผู้รู้ว่า สามเลนส์นี้อันไหนคุ้มค่าและดีสุดครับ

{4}...ทั้งสามเลนส์นี้อันไหนโฟกัสได้ไกล้สุดบ้างครับ
    Quote Originally Posted by acsp10733 View Post
    อ่อ ขอบคุณมากครับ ขอถามอีกนิดว่า 20-70 f4 OKเรื่องมาโครปะครับ หมายความว่าถ้าถ่ายดอกชบานี่เห็นเกสรหรือพวกมดแมลงบ้างปะครับ เพราะใจเอนเอียงไปทางมือหมุนครับ
    ตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ พร้อมตอบคำถามด้านบนด้วย

1. ทางยาวโฟกัสของเลนส์เป็นค่าที่บอก Field of View หรือมุมมองความกว้างของภาพที่เกิดขึ้นได้โดยตรง แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเคยมีคนทำเทียบกับการถ่ายภาพบางประเภทอย่างเช่นภาพบุคคลโดยมีการจัดเฟรมเป็นมาตราฐานหนึ่งๆ แล้วเทียบดูระยะที่ต่างกันของทางยาวโฟกัสที่ต่างกันหรือไม่

ตรงนี้อาจจะไม่ได้ตอบคำถามโดยตรงเพราะว่าเป็นคำถามที่ตอบได้ยากครับ เพราะว่า"ระยะถึงเป้าหมาย"ที่ว่านั้น เลนส์ตัวหนึ่งๆก็สามารถเปลี่ยนระยะถึงเป้าหมายได้ในตัวเองอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นคงต้องกำหนดก่อนครับว่า"เป้าหมาย"ที่ว่าคืออะไร ต้องการให้มีขนาดเท่าไหร่ในรูป เช่น ต้องการถ่ายภาพบุคคลโดยให้มีขนาดของหน้าราวๆ 1 ใน 3 ของภาพ เป็นต้นครับ แล้วถึงค่อยจะสามารถเทียบ"ระยะถึงเป้าหมาย"ระหว่างเลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสต่างกันได้

2. ถ่ายได้ตามที่คุณ harachi403 ตอบไปแล้วครับ โดยหลักการตั้งแต่สมัยนมนานมาแล้ว เขาจะว่ากันว่าเลนส์สำหรับการถ่ายภาพบุคคลควรจะอยู่ในช่วงตั้งแต่ 85mm จนถึง 135mm เหตุผลสำหรับช่วงนี้ก็เพราะว่าหน้าของแบบในรูปไม่บวมจนเกินไปและไม่แบนจนเกินไป เพราะฉะนั้นบางคนก็ใช้เลนส์ 100 Macro มาถ่ายภาพบุคคลเช่นกันครับ แต่ความคิดในการสร้างสรรค์ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นจึงไม่ได้ถูกกำหนดอย่างตายตัวว่าการถ่ายภาพบุคคลจะต้องเป็นในช่วงทางยาวโฟกัสนี้เท่านั้น

สำหรับการถ่ายวิวด้วย 100 Macro ก็ทำได้ครับ แต่มุมมองของภาพก็จะแคบสักหน่อยเท่านั้นเองครับ

3. เลนส์ 24-70/2.8L นั้น ถึงแม้จะมีช่วงระยะโฟกัสบนตัวเลนส์ที่เขียนว่า Macro ก็ตาม แต่เลนส์ตัวนี้ไม่ใช้มาโครแท้ครับ ผมนิยามแบบนี้ง่ายๆแล้วกันนะครับว่ามาโครเป็นระยะที่เลนส์ต้องสามารถโฟกัสในระยะที่ใกล้ได้กว่าเลนส์อื่นๆ ถึงจะสามารถทำให้ได้ภาพวัตถุที่มีขนาดใหญ่ในภาพถ่าย ซึ่งถ้าเอาตามนิยามนี้ ก็ต้องบอกว่ามีแค่ 24-70/4L IS กับ 100 Macro เท่านั้นครับที่ทำได้

แต่ถ้าถามว่าตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ตรงนี้ยากที่จะตอบได้ครับ คงต้องดูจุดประสงค์หลักของคุณ acsp10733 ล่ะครับว่าเอาไปทำอะไรเป็นหลัก เพราะเลนส์แต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียข้อเด่นข้อด้อยในตัวของมันเองครับ ทำแทนกันไม่ได้หมดทุกอย่างครับ

4. ก่อนอื่นเลยนะครับ ใกล้สุด(หน้าเลนส์ถึงวัตถุใกล้สุด)ไม่ได้หมายความว่าดีสุดนะครับ สิ่งที่ต้องมองจริงๆในเรื่องของมาโครที่เป็นปัจจัยสำคัญคือ Magnification Ratio (อัตราขยาย) และ Working Distance (ระยะในการทำงานหรือระยะถ่าย) มากกว่าครับ

ผมยกตัวอย่างรูปสองรูปที่ผมถ่ายเอามาลงนะครับ สองภาพถ่ายโดยใช้มือถือถ่ายทั้งคู่ที่ f/11 โดยสภาพแสงที่ผมอยู่ตอนนี้ต้องดัน ISO ขึ้นไปที่ 12800

ภาพแรกเป็นภาพที่ได้จาก 24-70/4L IS โดยโฟกัสใกล้ที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ซึ่งมันใกล้ขนาดที่ว่าผมต้องใช้ปลายนิ้วโป้งประคองดันไว้ไม่ให้หน้าเลนส์ไปกระแทกกับขอบของโน้ตบุ๊ค

ส่วนภาพที่สองเป็นภาพที่ได้จาก 100L IS โดยโฟกัสใกล้ที่สุดเท่าที่เป็นไปได้เช่นกัน ซึ่งระยะที่ผมถ่ายนี่น่าจะราวๆหนึ่งคืบจากหน้าเลนส์ครับ จะเห็นได้ว่าได้ขนาดภาพที่ใหญ่กว่า โดยที่"ระยะในการทำงาน"มากกว่า

ถ้าจะเอาไปถ่ายภาพผีเสื้อหรือสัตว์อะไรก็ตามที่เคลื่อนไหวได้อย่างรวดเร็ว 24-70/4L IS นั้นไม่เหมาะแน่ๆครับ นอกจากจะทำให้สัตว์หรือแมลงที่เราจะถ่ายนั้นตกใจหนีไปแน่นอนครับ แถม 24-70/4L IS นั้นพอเข้าไปใกล้ๆมากๆแล้วหน้าเลนส์ยังบังแสงอีกต่างหากครับ (บางคนยังจะบอกว่า 100mm นั้นยังใกล้เกินไปเลยครับสำหรับการถ่ายรูปบางประเภท อย่างคนชอบถ่ายผีเสื้อมักจะใช้ 300/4L IS กันเยอะครับ)

เพราะฉะนั้นถ้าจะเน้นถ่ายมาโครจริงๆ ซื้อเลนส์มาโครไปเลยดีกว่าครับ
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by Wahoowa; 30th April 2013 at 04:18.
    Everyday Gear || A9 | FE 35/1.4 ZA | FE 55 ZA ||

All Gear || Batis 25 | FE 28 | FE 50/1.4 ZA | Batis 85 | FE 90 Macro | FE 16-35 GM | FE 70-300 G | 8-15L | 24L
    II ||

MF Lenses || CV 15/4.5 III | ZM 21/2.8 | Loxia 21 | CV 35/1.4 SC | CV 35/1.2 II | ZM 35/1.4 | CV 50/1.1 | CV 50/1.5 | ZM 50/2 | Loxia 50 ||

Supports || Man 732CY + SWF FB-36 | Man 190CXPRO3 + SWF XB-44 | Man 055CXPRO3 + SWF XB-52 ||

Upcoming || A7R3 | FE 24-105/4 G | SEL057FEC Fisheye ||

For Sale || Loxia 21 | Loxia 50 | 8-15L | 24L II ||

6. The Following 10 Users Say Thank You to Wahoowa For This Useful Post:

acsp10733 (29th April 2013), Akewizard (6th May 2013), Carbon (30th April 2013), chugra (16th June 2014), D1 (7th May 2013), Halls 86 (6th May 2013), harachi403 (30th April 2013), PKTC (5th May 2013), UltraPix (30th April 2013), unclejing (1st May 2013)

Thanks
    55

ขอบคุณพี่ wahoowa มากครับ อุตส่าสละเวลามาให้คำตอบยาวๆครับ จากที่พี่ถ่ายรูปให้ดู ผมคิดว่าคงต้องเป็น 20-70หละมั้งครับ เน้นพกตัวเดียวเที่ยวง่ายๆครับ ระยะโฟกัสขนาดที่พี่ว่าเอานิ้วกันไม่ให้เลนกระแทกผมก้อึ้งแล้วหละครับ ที่จริงผมก้ใช้กบ้องตัวคูณด้วยหละครับ คิดว่าระยะเท่านี้ที่มีมาโครอาจพอก้ได้ครับ อีกอย่างโดยส่วนตัวผมชอบถ่ายง่ายๆครับเลนส์นี้ที่พี่พูดถึงอาจตอบโจทย์ผมก้ได้ครับ

ขอถามอีกนิดครับพี่ ขอทราบกำลังขยายของเลนกับความคม สีสด ของสองตัวนี้หน่อยได้ไหมครับ

Thanks
    307

ถ้า จขกท. ใช้กล้องตัวคูณ
    ลองหานอกค่าย
    ซิกม่า 17-70
    ซิกม่า70-300 มาโคร 1:2
    พอถ่ายโคลสอัพได้อยู่ ราคาไม่สูง
    ดอกไม้ใหญ่ประมาณดอกบัว กลีบ ลาย สี ได้สบาย
    มาครอปอีกทีให้เด่นชัด
    ...............................
    แต่ถ้าจะเอาประมาณเห็นตาแมลงเป็นช่องๆตาราง ละอองเกษรติดขาผึ้ง อั้นนั้นต้อง เลนส์มาโครแท้
    Last edited by d90d300; 30th April 2013 at 12:19.

9. The Following 2 Users Say Thank You to d90d300 For This Useful Post:

acsp10733 (30th April 2013), harachi403 (30th April 2013)

Thanks
    574

{1}...ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่าระยะของเลนส์เช่น 17,50,100,200 บลาๆๆ นี่ถ้าเทียบกับโลกจริงหมายความว่าจากเราถึงวัตถุเป้าหมายจะกะวัดได้ประมานกี่เมตรหรือกี่เก้าเดินเหรอครับ
    ระยะพวกนั้น คือ ระยะความยาวโฟกัสของเลนส์
    ไม่ได้เกี่ยวกับระยะ "จากเราถึงวัตถุเป้าหมาย"

ความยาวโฟกัสของเลนส์ จะเป็นตัวบอกองศารับภาพ

ซึ่งเจ้า องศารับภาพ นี่ นอกจากจะเข้าใจและนึกภาพพจน์ให้ออกแบบเป๊ะๆ ค่อนข้างยาก
    แถมยังแปรเปลี่ยนตามขนาดของเซนเซอร์

ผู้ผลิตเลนส์ เลยบอกมาเป็น ความยาวโฟกัสของเลนส์
    ซึ่งเป็นตัวเลขหนึ่งๆ ที่เข้าใจได้ "ง่ายกว่า" และสากลกว่า

รู้อะไีรอย่างไหมครับ
    ไม่ีมีตากล้องคนไหน มีเครื่องมือหรือความสามารถที่จะวัดความยาวโฟกัสของเลนส์ได้

บ.ที่ผลิตเลนส์ เขาบอกว่า เลนส์ตัวนี้ๆ มีความยาวโฟกัสเท่าไหร่
    ก็ต้องเชื่อตามที่เขาว่ามานั่นแหละ
    Last edited by คุณปาปา; 30th April 2013 at 16:17.
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น
    ขอบคุณเหลือหลาย

11. The Following User Says Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

acsp10733 (30th April 2013)

Thanks
    574

ผมใช้ olympus ซึ่งองศารับภาพแคบกว่ากล้อง APS-C ทั่วไป
    เลนส์ 100mm ที่ใช้กับ olympus ให้องศารับภาพเทียบกับเลนส์ 150mm ที่ใช้กับกล้อง APS-C

ตอนผมเที่ยว
    ภาพผมประมาณ 30%-40% ถ่ายวิว ด้วยเลนส์ที่องศารับภาพแคบๆพวกนี้หละครับ

เหตุผลหลักคือ วิว ทิวทัศน์ มันอลังการงานสร้างของธรรมชาติ
    เราจับสิ่งที่เราเห็นทั้งหมด ยัดลงเฟรมภาพเล็กๆกระจิ๋วได้ไม่หมด หรือ ทำได้ยากมาก

เมื่อทำได้ยากมาก หรือ ทำไม่ได้
    เราจับความอลังการนั้นแค่ส่วนหนึ่งมาใส่ลงเฟรมภาพ

ก็เน้นส่วนที่มันน่าจะอลังการที่สุดนั่นเข้าไปเลย ให้เห็นชัดๆเจนๆ
    ผมเลยไม่ค่อยใช้เลนส์มุมรับภาพกว้างๆ (เลนส์ไวด์) ถ่ายวิวเท่าไหร่

ส่วนการถ่าย portrait มันอีกเรื่องหนึ่ง

การถ่าย portrait
    นอกจากคม ชัด แล้ว ต้องมีความนวล เนียน ไม่ชัด ปะปนอยู่ด้วย

ธรรมชาติ ไม่เคยสร้่างคนให้เปอร์เฟค
    ถ้าเลนส์และกล้องเราเปอร์เฟค
    มันจะไปเน้นความไม่เปอร์เฟคของนางแบบเข้า

เลนส์มาโคร มันเน้นความเปอร์เฟคของสิ่งที่ถ่ายครับ
    ฉะนั้น ถ่ายภาพ portrait ออกมา ต้องมาเสียเวลา "เกลี่ย" ลดความเปอร์เฟคนั้นลง

บางอย่างก็เกลี่ยได้
    บางอย่างก็เกลี่ยลำบาก เช่น ออร่า และ ความใส ฯลฯ

มันถึงต้องมีเลนส์ portrait โดยเฉพาะอย่างเช่นเลนส์ 105mm DC อะไรพวกนั้น

แต่ถ้าเราถ่ายเล่น เอาสนุกๆ ไม่ได้เอาไปตีพิมพ์หน้าปกหนังสือเอื้องหลวงอะไรพวกนั้น
    เลนส์มาโคร ก็ถ่าย portrait ได้เกินพอ
    ดีใจมากมาย มีคนให้ thank ความเห็น

13. The Following User Says Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

acsp10733 (30th April 2013)

Thanks
    574

มาโคร หรือ ไม่มา่โคร มันขึ้นกับนิยาม และการออกแบบ และความเข้าใจถูกผิด

โดยนิยามแท้ๆ มาโึคร คือ การถ่ายภาพสิ่งของที่มีขนาด 1/2" - 2" ให้มีขนาดภาพโตเต็มเฟรมเซนเซอร์

ไม่เกี่ยวกับระยะห่างระหว่างหน้าเลนส์ ถึงสิ่งของที่จะถ่าย

การออกแบบเลนส์ ให้ถ่ายได้ทั้งภาพปกติ (ใหญ่เกิน 10" ขึ้นไป) จากระยะห่างๆ (เกิน 10 เท่าของความยาวโฟกัส) และ มาโคร (ของที่มีขนาด 1/2" - 2") ให้มีขนาดเต็มเฟรมได้ จากระยะไกลๆ มันยุ่ง & ยาก & และสร้างลำบาก & แพง

รวมไปถึงว่า ภาพที่ได้มา คุณภาพภาพที่ได้จะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับเลนส์ที่ถูกออกแบบมา ให้ถ่ายสิ่งของขนาดเล็กๆ ให้มีขนาดภาพใหญ่ๆโดยเฉพาะ จากระยะห่างระยะหนึ่งๆ

บ.กล้องและเลนส์ เลยเนียนๆ ให้ความรู้ที่คลุมเคลือ กับตากล้องทั่วไป จนเกิดความยึดมั่นตามๆกัน ว่า ภาพมาโครคือ ภาพที่ถ่ายใกล้ๆ

ฉนั้น จากคำถามว่า สามเลนส์นี้อันไหนคุ้มค่าและดีสุด มันจึงไม่สามารถมีคำตอบที่ฟันธงได้
    เพราะในโลกแห่งการถ่ายภาพ ไม่มีมาตรวัด "ความคุ้ม"

มีแต่ความพอใจ ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของ คนจ่ายเงิน

24-70 f/4L รูรับแสงแคบ แต่ถ่ายของขนาดเล็กๆ และให้ขนาดภาพใหญ่ (macro) พอสมควรได้
    24-70 f/2.8L รูรับแสงกว้่าง แต่ถ่ายของขนาดเล็กๆ และให้ขนาดภาพใหญ่ (macro) ไม่ได้ แต่ให้ภาพของสิ่งที่มีขนาดใหญ่ๆ (เ่ช่นภาพคน, ภาพวิว) ดีกว่าเลนส์ตัวแรก
    100mm macro ถ่ายของขนาดเล็กๆ โดยให้ขนาดภาพใหญ่มาก (macro) ได้ และได้ดีมากด้วย แต่ให้ภาพของสิ่งของที่ขนาดใหญ่มาก (วิว คน) อาจจะสู้เลนส์ f/2.8L ไม่ได้ด้วยซ้ำ
    และที่สำคัญ องศารับภาพมันคงที่ แถบแคบมาก ทำให้การถ่ายภาพในที่แคบๆเช่นในสถานที่ท่องเที่ยว ทำได้ยาก หรือ ทำไม่ได้เลย

พอมาถึงตรงนี้
    ก็ต้องถามกลับว่า
    อะไรคือ ความพอใจ, ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของน้องที่ตั้งกระทู้ ซึ่งเป็น คนจ่ายเงิน
    Last edited by คุณปาปา; 30th April 2013 at 16:15.

15. The Following 2 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

acsp10733 (30th April 2013), Carbon (30th April 2013)

Thanks
    55

Quote Originally Posted by คุณปาปา View Post
    มาโคร หรือ ไม่มา่โคร มันขึ้นกับนิยาม และการออกแบบ และความเข้าใจถูกผิด

โดยนิยามแท้ๆ มาโึคร คือ การถ่ายภาพสิ่งของที่มีขนาด 1/2" - 2" ให้มีขนาดภาพโตเต็มเฟรมเซนเซอร์

ไม่เกี่ยวกับระยะห่างระหว่างหน้าเลนส์ ถึงสิ่งของที่จะถ่าย

การออกแบบเลนส์ ให้ถ่ายได้ทั้งภาพปกติ (ใหญ่เกิน 10" ขึ้นไป) จากระยะห่างๆ (เกิน 10 เท่าของความยาวโฟกัส) และ มาโคร (ของที่มีขนาด 1/2" - 2") ให้มีขนาดเต็มเฟรมได้ จากระยะไกลๆ มันยุ่ง & ยาก & และสร้างลำบาก & แพง

รวมไปถึงว่า ภาพที่ได้มา คุณภาพภาพที่ได้จะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับเลนส์ที่ถูกออกแบบมา ให้ถ่ายสิ่งของขนาดเล็กๆ ให้มีขนาดภาพใหญ่ๆโดยเฉพาะ จากระยะห่างระยะหนึ่งๆ

บ.กล้องและเลนส์ เลยเนียนๆ ให้ความรู้ที่คลุมเคลือ กับตากล้องทั่วไป จนเกิดความยึดมั่นตามๆกัน ว่า ภาพมาโครคือ ภาพที่ถ่ายใกล้ๆ

ฉนั้น จากคำถามว่า สามเลนส์นี้อันไหนคุ้มค่าและดีสุด มันจึงไม่สามารถมีคำตอบที่ฟันธงได้
    เพราะในโลกแห่งการถ่ายภาพ ไม่มีมาตรวัด "ความคุ้ม"

มีแต่ความพอใจ ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของ คนจ่ายเงิน

24-70 f/4L รูรับแสงแคบ แต่ถ่ายของขนาดเล็กๆ และให้ขนาดภาพใหญ่ (macro) พอสมควรได้
    24-70 f/2.8L รูรับแสงกว้่าง แต่ถ่ายของขนาดเล็กๆ และให้ขนาดภาพใหญ่ (macro) ไม่ได้ แต่ให้ภาพของสิ่งที่มีขนาดใหญ่ๆ (เ่ช่นภาพคน, ภาพวิว) ดีกว่าเลนส์ตัวแรก
    100mm macro ถ่ายของขนาดเล็กๆ โดยให้ขนาดภาพใหญ่มาก (macro) ได้ และได้ดีมากด้วย แต่ให้ภาพของสิ่งของที่ขนาดใหญ่มาก (วิว คน) อาจจะสู้เลนส์ f/2.8L ไม่ได้ด้วยซ้ำ
    และที่สำคัญ องศารับภาพมันคงที่ แถบแคบมาก ทำให้การถ่ายภาพในที่แคบๆเช่นในสถานที่ท่องเที่ยว ทำได้ยาก หรือ ทำไม่ได้เลย

พอมาถึงตรงนี้
    ก็ต้องถามกลับว่า
    อะไรคือ ความพอใจ, ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของน้องที่ตั้งกระทู้ ซึ่งเป็น คนจ่ายเงิน
    แล้ว 70-200 f4l โอเคไหมครับพี่ ถ้าเอามาโครเป็นรองแล้วที่พี่ยอกภาพวัตถุจะขยายคือสมมติ ถ้าเราจะถ่ายปลาทองในตู้ที่มีพืชน้ำด้วย เราจะถ่ายติดแค่ปลาทองใช่ปะครับ
    Last edited by acsp10733; 30th April 2013 at 17:10.

Thanks
    574

แล้ว 70-200 f4l โอเคไหมครับพี่ ถ้าเอามาโครเป็นรองแล้วที่พี่ยอกภาพวัตถุจะขยายคือสมมติ ถ้าเราจะถ่ายปลาทองในตู้ที่มีพืชน้ำด้วย เราจะถ่ายติดแค่ปลาทองใช่ปะครับ
    ไม่เคลียร์คำถามหลัง .. แต่กับคำถามแรก .. อะไรคือ ความพอใจ, ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของน้อง

18. The Following User Says Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

Wahoowa (1st May 2013)

Thanks
    518

Quote Originally Posted by คุณปาปา View Post
    ไม่เคลียร์คำถามหลัง .. แต่กับคำถามแรก .. อะไรคือ ความพอใจ, ความอยากได้ และ ความสมประสงค์ ของน้อง
    นี่แหล่ะครับ คำถามที่คุณ acsp10733 ต้องตอบให้ได้เสียก่อน เพราะที่เห็นตั้งกระทู้นี้และรวมถึงอันอื่น ส่วนตัวผมก็ยังมองไม่ชัดครับว่าต้องการเอาไปถ่ายอะไร
    Everyday Gear || A9 | FE 35/1.4 ZA | FE 55 ZA ||

All Gear || Batis 25 | FE 28 | FE 50/1.4 ZA | Batis 85 | FE 90 Macro | FE 16-35 GM | FE 70-300 G | 8-15L | 24L
    II ||

MF Lenses || CV 15/4.5 III | ZM 21/2.8 | Loxia 21 | CV 35/1.4 SC | CV 35/1.2 II | ZM 35/1.4 | CV 50/1.1 | CV 50/1.5 | ZM 50/2 | Loxia 50 ||

Supports || Man 732CY + SWF FB-36 | Man 190CXPRO3 + SWF XB-44 | Man 055CXPRO3 + SWF XB-52 ||

Upcoming || A7R3 | FE 24-105/4 G | SEL057FEC Fisheye ||

For Sale || Loxia 21 | Loxia 50 | 8-15L | 24L II ||

Thanks
    0

เค้าผลิตเลนส์มาโคร เพื่อให้ถ่ายมาโครครับ เพราะเค้าสร้างมาเพื่อมาโคร คือ รักษาระนาบความคมชัดให้เสมอกันทั้งภาพให้มากที่สุด เน้นการแยกขยายเส้นให้ดีที่สุด คือคมจัด ให้คอนทราสมาก และค่อนข้างชัดลึก นั่นคือวัตถุประสงค์หลักๆ ของมาโคร แล้วเอามาถ่าย Portrait ได้ไหม ? ตอบแบบจริงจังคงตอบว่าไม่ได้ เพราะ Portait ต้องการผลตรงกันข้ามเลย เลนส์ Portrait ต้องการความคมที่แฝงความนุ่มเนียน ต้องการมิติของภาพ ไม่แบนๆ เหมือนมาโคร (สังเกตุเลนส์มาโคร จะใช้ชิ้นเลนส์ที่เล็ก และโค้งน้อยๆ เพื่อรักษาระนาบ ผลคือแบนและชัดลึกสูง) ถ้าช่างภาพพิถีพิถัน จะคำนึงถึงเรื่องพวกนี้ด้วย คงไม่เลนส์อะไร ใช้ได้ทุกกรณี นะครับ เลนส์ค่อนข้างแยกประเภทชัดเจน

21. The Following User Says Thank You to ส้มโอ For This Useful Post:

acsp10733 (5th May 2013)

Thanks
    518

Quote Originally Posted by ส้มโอ View Post
    เค้าผลิตเลนส์มาโคร เพื่อให้ถ่ายมาโครครับ เพราะเค้าสร้างมาเพื่อมาโคร คือ รักษาระนาบความคมชัดให้เสมอกันทั้งภาพให้มากที่สุด เน้นการแยกขยายเส้นให้ดีที่สุด คือคมจัด ให้คอนทราสมาก และค่อนข้างชัดลึก นั่นคือวัตถุประสงค์หลักๆ ของมาโคร แล้วเอามาถ่าย Portrait ได้ไหม ? ตอบแบบจริงจังคงตอบว่าไม่ได้ เพราะ Portait ต้องการผลตรงกันข้ามเลย เลนส์ Portrait ต้องการความคมที่แฝงความนุ่มเนียน ต้องการมิติของภาพ ไม่แบนๆ เหมือนมาโคร (สังเกตุเลนส์มาโคร จะใช้ชิ้นเลนส์ที่เล็ก และโค้งน้อยๆ เพื่อรักษาระนาบ ผลคือแบนและชัดลึกสูง) ถ้าช่างภาพพิถีพิถัน จะคำนึงถึงเรื่องพวกนี้ด้วย คงไม่เลนส์อะไร ใช้ได้ทุกกรณี นะครับ เลนส์ค่อนข้างแยกประเภทชัดเจน
    ถ้าตามความหมายของคุณส้มโอ ผมก็คงเข้าข่ายตากล้องไม่พิถีพิถันครับ

จริงๆ ผมว่าผมไม่ค่อยเจอคำแนะนำที่ถึงกับบอกว่าเลนส์มาโคร ซึ่งก็คือต้องเน้นว่าเป็น 100 Macro จะไม่สามารถนำมาถ่ายภาพบุคคล"ไม่ได้" ถ้าจะเจอมักจะบอกว่า"ไม่เหมาะเท่า"กับเลนส์หลายๆตัวที่ใช้ถ่ายภาพบุคคลเสียมากกว่า

อย่างส่วนตัว จะว่าไป ผมก็เคยซื้อเลนส์ 100 Macro มาใช้ถ่ายภาพบุคคลอย่างจริงๆจังๆเหมือนกันครับ

เมื่อ 16 ปีก่อน ตอนผมย้ายค่ายจาก Nikon มาเป็น Canon ผมขายอุปกรณ์ยกชุดซึ่งหนึ่งในเลนส์หากินของผมก็คือ 80-200/2.8 ซึ่งตอนที่ผมขายอุปกรณ์ยกชุดนั้นก็ซื้ออุปกรณ์ Canon ที่เท่าๆเทียมกันได้เกือบยกชุด (ตอนนั้น Canon ถูกกว่า Nikon เยอะอยู่พอตัวทีเดียว) ยกเว้นแต่จะซื้อเลนส์อย่าง 70-200/2.8L มาแทนนี่ล่ะครับงบขาด ตอนนั้นผมก็เลยอาศัยถอยเลนส์สองตัวมาแทนคือ 75-300 IS เอาไว้ถ่ายเทเลไกลๆ กับ 100 Macro เอาไว้ถ่ายมาโครด้วยกับถ่ายภาพบุคคลด้วย

หนึ่งในปัญหาหลักไม่ว่าจะไปอ่านรีวิวที่ไหนของการใช้เลนส์อย่าง 100 Macro ในการถ่ายภาพบุคคลหรือภาพอื่นๆที่ไม่ใช่มาโครคือ ความเร็วในการโฟกัส ยิ่งถ้าเป็น 100 Macro ตัวแรกที่ไม่ใช่เลนส์ L นี่ค่อนข้างอืดมากครับ ในขณะที่ตัว L ค่อนข้างดีหน่อยที่มีปุ่มปรับระยะโฟกัสได้โดยตัดช่วงระยะมาโครทิ้ง (100L ปรับได้ 3 ช่วง เต็มระยะ 0.3-0.5m กับ 0.5-infinity) แต่โดยรวมก็ไม่ถือว่าเร็วอยู่ดีครับ

โดยสรุป ผมว่าถ้าจะเอาจริงๆถ้าหากมองว่าต้องการถ่ายภาพมาโครเป็นหลักแล้วอยากใช้เลนส์อย่าง 100 Macro มาใช้ถ่ายภาพบุคคลในบางโอกาส หรือแม้กระทั่งว่าอยากจะซื้อเลนส์ 100 Macro มาถ่ายภาพบุคคลแล้วเผื่อว่าจะได้ใช้ถ่ายมาโครด้วย ผมว่าก็โอเคทั้งสองกรณีครับ แต่ถ้าหาก"เผื่อ"ในที่นี้ โอกาสที่จะได้ถ่ายมาโครน้อยมาก ผมแนะนำให้หาเลนส์สำหรับถ่ายภาพบุคคลมาใช้โดยเฉพาะดีกว่าครับ

II ||

23. The Following 2 Users Say Thank You to Wahoowa For This Useful Post:

acsp10733 (5th May 2013), jack350d (9th May 2013)

Thanks
    574

Quote Originally Posted by ส้มโอ View Post
    สังเกตุเลนส์มาโคร จะใช้ชิ้นเลนส์ที่เล็ก และโค้งน้อยๆ เพื่อรักษาระนาบ ผลคือแบนและชัดลึกสูง)
    ตรงนี้ ผมว่าคงเข้าใจผิดแล้วครับ ความชัดลึก ไม่ได้ขึ้นกับชนิดของเลนส์แต่ขึ้นกับ ความยาวโฟกัส, ระยะห่าง, ขนาดรูรับแสงสัมพัทธ์ และขนาดเซนเซอร์ สี่อย่างนี้เท่านั้น ถ้าเอาเลนส์ 2 ตัว ที่ความความยาวโฟกัสเท่ากัน, ถ่ายจากระยะห่างเท่ากัน, ใช้ขนาดรูรับแสงสัมพัทธ์เดียวกัน บนกล้องตัวเดียวกัน (ขนาดเซนเซอร์ไม่เปลี่ยน) ระยะ DOF ที่เกิดขึ้น เท่ากันเป๊ะ
    Last edited by คุณปาปา; 5th May 2013 at 23:18.

25. The Following 4 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

acsp10733 (5th May 2013), Carbon (7th May 2013), jack350d (9th May 2013), Wahoowa (6th May 2013)

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast