Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 18

Thread: ใครเคยใช้หูฟังของShureบ้างครับ

Thanks
    97

Default ใครเคยใช้หูฟังของShureบ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ iriver กับหูฟัง sennheiser อยากลองเปลี่ยนมาเป็น ของ Shure E3C ไม่ทราบว่าเสียงเป็นไงบ้าง และขอถามอีกนิดว่าหูฟังแบบต้องยัดรูหู จะมีผลกระทบข้างเคียงต่อหูไหมครับ

Thanks
    0

ตอนนี้ใช้ E2C อยู่ครับ ใช้กับ iPod นะครับ

เรื่องของคุณภาพเสียง ถูกใจผมอย่างมากครับ โดยส่วนตัวชอบฟังเพลงที่เน้นแก้วเสียงใส ๆ ช่วง mid-range ขึ้นไป ขอให้ใส และเก็บรายละเอียดได้ดี ซึ่ง E2C ทำตรงนี้ได้ดีมากครับ

ส่วนเรื่องที่ดูเป็นข้อด้อยของ E2C ก็คือ ส่วนของเบส ถ้าหากว่าเคยฟังแนวของ โซนี่มาก่อน จะพบว่า bass แนวของ Shure มันคนละแนวกันเลย Sony จะให้เบสเป็นลูก ๆ ชัดเจน หนักแน่น แต่ Shure จะให้เบสที่นุ่ม ลึก (เบสลึกมาก ๆ ครับ) ซึ่งขึ้นอยู่กับการใส่หูฟังด้วยนะครับ

หูฟังแบบ In-ear คุณภาพเสียง จะขึ้นอยู่กับคุณภาพการใส่ด้วย เพราะอาศัยหลักการสั่นพ้อง และกำทอน ในช่องหูของคนเรา ในการกำเนิดเสียงด้วยครับ

ในด้านอื่น ๆ นั้น สายหูฟังของ Shure ทุกรุ่น แข็งแรง ทนทานมาก ๆ ครับ และตลับใส่สายหูฟัง ก็ดูดีมาก ๆ เช่นกัน

สำหรับ E3C นั้น เคยได้ลองฟังครับ ไม่ได้ใช้เอง ในด้านเสียงเบส หนักแน่นกว่า E2C พอสมควร แต่ยังคงแนวของ Shure เอาไว้ครบถ้วน คือ นุ่ม ลึก มากกว่าออกมาเป็นลูกตึ้บ ๆ ครับ

ถ้าฟังแนว Whitney Houston หรือดนตรี live สด ๆ เนี่ย Shure จะเหมาะมาก ๆ ครับ

ในเรื่องของผลกระทบ ก็อาจจะมีบ้าง หากเลือกขนาดหูฟังไม่เหมาะสมกับหู เพราะจะทำให้ปวดหูได้มากครับ ในเรื่องประสาทการรับเสียง ยังไม่มีความเห็นตรงนี้ครับ แต่หูฟังแบบ in-ear เปิดเบา ๆ ก็พอครับ เพราะเสียงรบกวนจากภายนอกจะถูกตัดไปเยอะมาก (ทดสอบได้โดยการใส่หูฟัง แล้วเอานิ้วมาถู ๆ กันใกล้ ๆ หู ไม่ควรได้ยินเสียงนิ้วถูกันครับ)

ที่สำคัญ *** ไม่ควรใส่หูฟังแบบนี้ในขณะขับรถ ขี่จักรยาน และหากใ่่ส่เดินถนน ควรระมัดระวังการจราจรให้มากครับ ***
    PapaPenguin

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by NightBird
    ตอนนี้ใช้ E2C อยู่ครับ ใช้กับ iPod นะครับ

เรื่องของคุณภาพเสียง ถูกใจผมอย่างมากครับ โดยส่วนตัวชอบฟังเพลงที่เน้นแก้วเสียงใส ๆ ช่วง mid-range ขึ้นไป ขอให้ใส และเก็บรายละเอียดได้ดี ซึ่ง E2C ทำตรงนี้ได้ดีมากครับ

ส่วนเรื่องที่ดูเป็นข้อด้อยของ E2C ก็คือ ส่วนของเบส ถ้าหากว่าเคยฟังแนวของ โซนี่มาก่อน จะพบว่า bass แนวของ Shure มันคนละแนวกันเลย Sony จะให้เบสเป็นลูก ๆ ชัดเจน หนักแน่น แต่ Shure จะให้เบสที่นุ่ม ลึก (เบสลึกมาก ๆ ครับ) ซึ่งขึ้นอยู่กับการใส่หูฟังด้วยนะครับ

เป็นแบบที่คุณ NightBird ว่าไว้เลยครับ
    ถ้าชอบเสียงใสๆ เสียงสูงพริ้วๆ ลีดกีต้าละเอียดเป็นเม็ดเล็กๆระยิบระยับแต่ไม่เป็นผงจนไม่เหลือเนื้อเสียง เจ้าE2C ทำได้ดีมากๆครับ แต่ถ้าชอบหนักแน่นเบสมาเป็นลูกๆ คงต้องมองตัวอื่นครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

Thanks
    97

ขอบคุณ คุณNightBird มากครับ ปกติผมฟังเพลงบรรเลงของไทยๆครับ แต่ใช้ชิ้นดนตรีของนอก เช่น อัลบัมของคุณนิก กอไผ่ ซึ่งให้เสียงดนตรีชิ้นเล็กๆมาก เพราะมากครับ ถึงแม้จะใช้เครื่องดนตรีนอกผสมกับดนตรีไทยแต่เข้ากันมากๆ ถ้าได้ดูแนวสารคดีเกี่ยวกับเมืองไทยในอดีตมักมีเพลงแนวๆนี้เสมอ

ไม่ทราบว่าทุกท่านเคยเป็นเหมือนผมไหมครับ ฟังเพลงขับร้องรู้สึกว่ารำคาญหูไม่ค่อยสุขใจ แต่ถ้าได้ฟังเพลงบรรเลงนุ่มๆจะรู้สึกมีความสุขมากและจินตนาการไปเรื่อยๆ (ผมผิดปกติหรือเปล่า)

ความสุขตอนนี้ที่พอมีอยู่บ้างก็คึอเสียงดนตรีกับการถ่ายภาพนี่แหละครับ

Thanks
    0

จริงๆ ถ้าชอบฟังสไตล์นี้อยากให้ลองฟังหูฟังของ Etymotic ER-6i (ถ้างบเยอะหน่อยลองดู ER-4P ดูนะครับ) ด้วย เพราะหูฟังยี่ห้อนี้จะค่อนข้างที่จะให้รายละเอียดของเสียงดีมากๆ สำหรับหูฟังทั้ง Shure และ Etymotic นี่แล้วแต่คนชอบจริงๆ นะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ Shure มากกว่า

ถ้าพอมีงบ แนะนำให้ซื้อ Shure E5C ไปเลยดีกว่า (หรืออย่างน้อยก็ E4C) จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายรอบหนะครับ (หลายๆ คนในเวปนี้ก็โดนผมยุให้เสียตังค์ไปหลายคนเลยหนิ )

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

Quote Originally Posted by s_charm
    จริงๆ ถ้าชอบฟังสไตล์นี้อยากให้ลองฟังหูฟังของ Etymotic ER-6i (ถ้างบเยอะหน่อยลองดู ER-4P ดูนะครับ) ด้วย เพราะหูฟังยี่ห้อนี้จะค่อนข้างที่จะให้รายละเอียดของเสียงดีมากๆ สำหรับหูฟังทั้ง Shure และ Etymotic นี่แล้วแต่คนชอบจริงๆ นะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ Shure มากกว่า

ถ้าพอมีงบ แนะนำให้ซื้อ Shure E5C ไปเลยดีกว่า (หรืออย่างน้อยก็ E4C) จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายรอบหนะครับ (หลายๆ คนในเวปนี้ก็โดนผมยุให้เสียตังค์ไปหลายคนเลยหนิ )
    ชามดู E5C ราคาถูกๆให้อันดิ เอามือสองก็ได้ ใช้ E4C อยู่แล้วรู้สึกว่ามันไม่สุดอ่ะ
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    0

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า
    ชามดู E5C ราคาถูกๆให้อันดิ เอามือสองก็ได้ ใช้ E4C อยู่แล้วรู้สึกว่ามันไม่สุดอ่ะ
    ช่วงนี้ตามเวป หูฟัง E5C มันแพงอ่ะ สงสัยทาง Shure มันบังคับ ให้ขายราคากลางอ่ะ

ว่าแต่... พี่ไม่รอ E500 ที่ว่าจะออกใหม่รึ... triple Driver เลยนะ ถ้าให้ดีแนะนำให้หา headphone amp ซักตัว จะเพิ่มประสิทธิภาพได้อีก...

ตอนนี้ผมซื้อ Headphone Amp ตัว Total Bidhead (ของ headroom) มาใช้ พอดีมันต่อเป็น usb soundcard ได้ด้วย เสียงดีกว่า audigy 2 NX เห็นๆ เลยอ่ะ (ลองใช้กับหูฟัง Grado SR80 และ Shure e5c )

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by MOONOI
    ขอบคุณ คุณNightBird มากครับ ปกติผมฟังเพลงบรรเลงของไทยๆครับ แต่ใช้ชิ้นดนตรีของนอก เช่น อัลบัมของคุณนิก กอไผ่ ซึ่งให้เสียงดนตรีชิ้นเล็กๆมาก เพราะมากครับ ถึงแม้จะใช้เครื่องดนตรีนอกผสมกับดนตรีไทยแต่เข้ากันมากๆ ถ้าได้ดูแนวสารคดีเกี่ยวกับเมืองไทยในอดีตมักมีเพลงแนวๆนี้เสมอ
    ถ้าชอบคุณนิก กอไผ่ ล่ะก็ คว้าเจ้า Shure นี่ได้เลยครับ ส่วนจะรุ่นไหนก็แล้วแต่งบครับ
    พอได้มาก็ Load สยามจิตนาการทั้งสามชุด มาฟังนะครับ หวานซึ้งถูกใจแน่นอนครับ
    แล้วก็อย่าลืมชุด 4 แผ่นดิน และชุด แสนคำนึงทั้งสามชุด ครับ อย่าพลาดเด็ดขาด ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงและหูฟังชุดใหม่ครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 16th April 2006 at 14:59.
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

Thanks
    97

ขอบคุณ คุณS charm มากครับที่แนะนำให้(เสียตังค์) ดีครับเสียตังค์ทั้งทีเอาให้สมใจอยากไปเลย ^^

คุณหลวงเป็นแฟนเพลงของ นิก กอไผ่ ด้วยหรือครับดีจัง ผมชอบชุดสองของจินตนาการสยามมากครับ อย่างเช่น บันเทิงกาสร ขอมทรงเครื่อง(ชอบมาก) แขกขาว ส่วนชุดสามไม่ค่อยซึ้งเท่าไรแต่ก็เพราะครับ ^^ ชุดที่เหลือจะไปหาดูครับแถวบ้านไม่ค่อยมี สงสัยต้องไปร้านน้องท่าพระจันทร์ แล้วเลยหาชุดเครื่องสายของกรมศิลป์มาฟังเพิ่ม
    ขอบคุณมากๆครับ

Thanks
    0

อย่าลืม Burn ซัก 100 ชั่วโมงนะครับ
    แล้วจะรู้สึกได้ชัดเจนเลยว่า คุณภาพเสียงมันต่างไปจริง ๆ ครับ

ที่สำคัญ ต้องลองฝึกใส่หูฟัง in-ear ดี ๆ ครับ คุณภาพเสียง โดยเฉพาะเบส ขึ้นอยู่กับลักษณะการใส่ด้วยครับ ตรงนี้สำคัญมาก ๆ ครับ

เจ้าชาม ไอ้ headphone amp เนี่ย หน้าตาเป็นไงเหรอ มีรูปให้ดูป่าว
    PapaPenguin

Thanks
    0

Quote Originally Posted by NightBird
    อย่าลืม Burn ซัก 100 ชั่วโมงนะครับ
    แล้วจะรู้สึกได้ชัดเจนเลยว่า คุณภาพเสียงมันต่างไปจริง ๆ ครับ

ที่สำคัญ ต้องลองฝึกใส่หูฟัง in-ear ดี ๆ ครับ คุณภาพเสียง โดยเฉพาะเบส ขึ้นอยู่กับลักษณะการใส่ด้วยครับ ตรงนี้สำคัญมาก ๆ ครับ

เจ้าชาม ไอ้ headphone amp เนี่ย หน้าตาเป็นไงเหรอ มีรูปให้ดูป่าว

หน้าตาจะค่อนข้างไม่ได้เรื่องซักหน่อย (ยิ่งเห็นของจิง แล้วดูไม่ออกเลยว่ามันราคาอีก $1 จะครบ $200 อ่ะ) แต่ถ้าว่ากันด้วยคุณภาพแล้วหละก็... ดีกว่า Audigy2NX เห็นๆ

Zbug Guest

Smile อยากทราบแนวเสียง SHE 9700

อยากทราบแนวเสียง SHE 9700
    ไปงาน commart มา ที่บูท philips คนขายแนะนำให้ซื้อแต่ไม่แน่ใจว่าจะดี อย่างที่บอกเหลือเปล่า พอได้ลองฟังเสียงก็ดีเกินคาด แต่กลัวว่าจะมีการปรับเสียงที่เคื่องเล่น ทำให้เสียงออกมาดีเกินจริง เลยอยากทราบมีใครได้ลองหรือใช้อยู่ ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ อยากได้แต่อยากทราบความรู้สึกผู้อื่นบ้าง ขอบคุณครับ

Thanks
    714

ถึงจะปรับเครื่องเสียงยังไง ถ้าคุณภาพไม่ได้ มันก็ไม่ออกครับ, ผมว่าเอาเครื่องเล่น MP3 ที่ใส่เพลงที่เราฟังประจำๆ และชอบๆ ไปลองเลยดีกว่าครับ ผมเองเวลาจะซื้อหรือลองหูฟังก็จะฟังจากเพลงที่เราฟังประจำครับ ชัวร์กว่าครับ ^_^

Thanks
    6

มี E4c และขายไปแล้วครับ เพราะมันแพงเกินตัว แต่ประทับใจมากเลยครับ ผมว่า Shure ทำ Midrange ได้แจ่มแมวมากๆ ครับ ชัดแจ้งแจ่ม มาเป็นลูกๆ ยิ่งฟังกับไฟล์ lossless นะ กรึ๋ยๆ ไม่อยากกลับไปใช้หูฟังเก่าๆ เลยครับ

เบสมาดี แต่ว่า high ยังไม่แจ่มเท่า Er4 ของ etymotic ครับ
    แต่ส่วนตัวผมว่าเสียงจาก Shure มัน enjoyable มากกว่า etymotic ครับ ผมว่า etymotic มันออกจะ critical ไปหน่อย แน่นอนว่าคมชัด ใสมากแต่บางทีก็เกินไปและฟังแล้วปวดหูครับ Shure จะออกนิ่มๆ กว่าหน่อย ฟังสบายดี

"Grow old or die trying"

15. The Following User Says Thank You to Windus For This Useful Post:

MOONOI (5th January 2008)

Thanks
    502

ผมฟังเพลง Electronic Pop หรือ Rock ห่ามๆ หน่อย ไม่ได้ acoustic
    shure ไม่เหมาะเลยครับ ระยิบระยับเกิน เบสลึกเกิน ลึกกว่าเพลงจะทำได้ เลยเบา แห้งๆไปเลย

หู sony รุ่นสูงหน่อย EX90 EX500 จะฟังลงตัวกว่า ฟังแล้วสนุก
    Last edited by waterboy; 12th February 2009 at 00:25.

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks