Review ล่าสุด

Closed Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 20 of 20

Thread: สืบเนื่องจากความเห็นของผม ใน กระทู้อื่นๆ

Thanks
    76

Quote Originally Posted by kenjii View Post
    อ้อ..ลืมไป คุณเอง ก็ให้ -rep ผมด้วยเหมือนกัน งี้ ผมต้องโวยวายด้วยมั้ยครับ ?
    น่าจะเข้าใจผิดนะครับ ผมไม่ได้ให้ -rep คุณครับ และถึงผมจะให้ก็คงไม่มีผล เพราะ rep ของผมเป็น - ตั้งแต่เมื่อวานนี้แล้วครับ ไม่มีผลกับผู้ได้รับแต่อย่างใดนะครับ

- Rep ที่คุณได้รับ มาจากใครผมไม่ทราบนะครับ

ในทางกลับกัน ผมกด Thanks ทุกความเห็นข้างบนมาตลอดครับ เพื่อขอบคุณสำหรับความเห็นทุกความเห็น

Thanks
    390

Quote Originally Posted by kenjii View Post
    คิดๆ แล้วสังคมเราทุกวันนี้มันก็ตลกดี มีคนที่เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของโลกอยู่ไม่น้อย ต้องการให้คนนั้นคิดแบบนั้น ต้องการให้คนนี้คิดแบบนี้

นักเรียน : ครูครับ นายเอก เค้าไม่ชอบหน้าผมครับ เค้าไม่ยอมเล่นกับผม
    ครู : นายเอก ต้องเล่นกับเพื่อนสิ ไม่ชอบหน้าเพื่อนก็บอกเค้าไปนะ ว่าไม่ชอบเพราะอะไร อย่าไปรังเกียจเพื่อนแบบนั้น
    นักเรียน : ครูครับ เพื่อนคนไหนก็ไม่รู้ครับ ไม่ชอบหน้าผม ไม่ยอมโหวตให้ผม ครูต้องจัดการให้ผมนะครับ
    ครู : ????
    คุณหลงประเด็นอะไรรึเปล่าครับ??

การที่เอาเรื่อง "ไม่ชอบขี้หน้า (ของเด็กๆ)" กับ "Comment ที่ไม่ถูกใจ (ของผู้ใหญ่)" มาเปรียบเทียบกัน มันดูไม่ค่อยจะเหมาะสมสักเท่าไหร่น่ะครับ....

เด็ก คือ ผู้ที่ไร้ซึ่งวุฒิภาวะ แยกแยะสิ่งที่ควรไม่ควร ไม่เป็น
    ผู้ใหญ่ คือ ผู้ที่มีวุฒิภาวะ แยกแยะสิ่งที่ควรไม่ควร เป็น

คนที่เป็นผู้ใหญ่ส่วนใหญ่
    - จะมีความ "อดทน" และ "อดกลั้น" ได้มากกว่าเด็ก
    - ใช้หลัก "เหตุ" และ "ผล" ได้ดีกว่าเด็ก
    - ควบคุมอารมณ์ และ แยกแยะอะไรๆ ได้ดีกว่าเด็ก

แต่.....นี่อะไรกันครับ.....ผู้ใหญ่บางท่าน ชอบทำตัวอ่อนกว่าวัย คือ "ตรูไม่ชอบComment อันนี้ มันไม่ถูกใจ มันขัดกับ Emo+Ego ข้างในของตรู ดังนั้น ตรู -rep แม่มเบยยยย" แทนที่จะคุยกันดีๆ ด้วยเหตุผลแบบผู้ใหญ่ แต่กลับทำตัวเหมือนเด็ก เอาอารมณ์ตัดสิน

คิดๆ แล้วสังคมเราทุกวันนี้มันก็ตลกดีเหมือนกันนะครับ ที่ผู้ใหญ่หลายๆ คนชอบใช้อารมณ์มาตัดสินเหมือน "เด็กๆ"
    Last edited by AHA_AHA; 11th March 2013 at 13:28. Reason: เพิ่ม "คน" ตรงบรรทัดสุดท้าย
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

3. The Following 5 Users Say Thank You to AHA_AHA For This Useful Post:

Amazon (21st March 2013), ich_ajedit (11th March 2013), Kok (20th March 2013), NE2008 (12th March 2013), จอมมารพุงโต (11th March 2013)

Thanks
    76

Quote Originally Posted by AHA_AHA View Post

คนที่เป็นผู้ใหญ่ส่วนใหญ่
    - จะมีความ "อดทน" และ "อดกลั้น" ได้มากกว่าเด็ก
    - ใช้หลัก "เหตุ" และ "ผล" ได้ดีกว่าเด็ก
    - ควบคุมอารมณ์ และ แยกแยะอะไรๆ ได้ดีกว่าเด็ก
    #17 เป็นความเห็นที่แรงนะ ขอตัดเฉพาะประเด็นสำคัญมาตาม quote ครับ เพื่อไม่ให้คนอ่านและคุณ AHA_AHA ต้องพลอยเดือดร้อนกับผมไปด้วย

ในกรณีของผม อย่างที่บอกไว้ข้างบน คนที่แจกถั่วแดงผม เป็นหนึ่งในผู้คุ้มกฏของเวบนี้ และก็ยังไม่ได้ชี้แจงอะไรเพิ่มเติม หรือเข้ามาตอบกระู้ทู้ Feedback นี้ แต่เชื่อว่าคงได้เข้ามาอ่านแล้วล่ะเพราะไปตอบกระทู้มาหลายห้อง ในช่วงเวลาใกล้กับที่แจกถั่วแดงผมเมื่อเช้านี้

ประเด็นสำคัญประเด็นหนึ่งที่เกิดจากการโพสต์กระทู้นี้ของผมคือ การที่เป็นทั้งผู้คุ้มกฎและเป็น User ในเวลาเดียวกัน ต้องมีความระมัดระวังและมีวิจาณญาณที่ดีในการแยกแยะว่าตอนนี้กำลังจะใช้สิทธิในฐานะ User หรือ ผู้คุ้มกฎ ตรงนี้คงแนะนำกันไม่ได้ว่าต้องทำยังไง แต่ถ้าเมื่อไหร่ก็ตามผู้ที่ถือกฎใช้สิทธิผิดฐานะ โดยการใช้สิ่งที่ตัวเองมีในฐานะผู้คุ้มกฎไปใช้ในฐานะ User เมื่อนั้นความไม่เป็นธรรมก็จะเกิดขึ้น เท่าที่ผมสังเกตุผู้คุ้มกฎในเวบจึงมักจะไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นเพราะการแยกแยะสิทธิและอำนาจระหว่างผู้ถือกฎและี user ทำได้ยากและเป็นเรื่องเปราะบางในความรู้สึกของคนอ่าน

ถ้าผมดูจากการที่ คุณ D1 ให้ความเห็นไว้ว่า

Quote Originally Posted by D1 View Post
    การให้คะแนนบวก หรือลบ เป็นสิทธิ์ของยูสเซอร์แต่ละคนให้คะแนนกันเองโดยที่ทางเว็บไม่ได้เข้าไปมีส่วนเกี่ยวข้องหรือดำเนินการใดๆ และทางเว็บเราคงยังยืนยันที่จะไม่เข้าไปก้าวก่ายการตัดสินใจในส่วนนี้ของเพื่อนสมาชิก ไม่ว่าจะเป็นการให้คะแนนบวก หรือคะแนนลบครับ
    ผมเข้าใจว่าคุณ D1 ให้ความเห็นเรื่องสิทธิของยูสเซอร์แต่ละคนที่จะให้คะแนน ซึ่งคงจะหมายถึง user ส่วนใหญ่ทั่วไป ที่ไม่ได้มีฐานะเป็นผู้คุ้มกฎในเวลาเดียวกันซึ่งก็ถือว่าเป็นการใช้สิทธิที่แต่ละคนมีอยู่โดยเท่าเทียมกัน REP สูงหรือต่ำ ก็ขึ้นกับการมีส่วนร่วมออกความเห็นในกระทู้นี้ซึ่งทุกคนมีเท่าเทียมกัน ซึ่งกฎกติกาที่มีอยู่ใช้ได้ดีอยู่แล้วครับ

แต่เมื่อไหร่ก็ตาม ผู้ถือกฎมาใช้สิทธิของยูสเซอร์ คำตอบของคุณ D1 คงจะนำมาใช้ไม่ค่อยได้ครับ ท่านเหล่านี้ต้องยึดถือสาระสำคัญในความเห็นของคุณ AHA_AHA ไว้ให้ขึ้นใจ เพราะท่านไม่ใช่เพียง User ทั่วไป แต่ท่านมีหมวกอีกใบที่ให้สิทธิท่านมากกว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวบนี้

ทั้งหมดนี้คือ Feedback ที่ผมขอให้ไว้กับทางเวบฯ ซึ่งก็อาจมีสมาชิกบางคน หรือหลายคนไม่เห็นด้วยก็ได้ อาจบอกว่าผมเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางหรือใจแคบก็ไม่เป็นไร เป็นมุมมองที่ต่างกันเท่านั้น แต่หากคุณ D1 และผู้ที่ดูแลเวบฯ มาด้วยดีตลอดมา จะเห็นด้วยและพิจารณาปรับปรุงเพื่อให้เวบเป็นเวบที่ดีอย่างที่เคยเป็นมา ก็ขอขอบคุณครับ

5. The Following 4 Users Say Thank You to NE2008 For This Useful Post:

AHA_AHA (12th March 2013), Amazon (21st March 2013), Kok (20th March 2013), จอมมารพุงโต (11th March 2013)

Thanks
    714

Quote Originally Posted by NE2008
    ผมเข้าใจว่าคุณ D1 ให้ความเห็นเรื่องสิทธิของยูสเซอร์แต่ละคนที่จะให้คะแนน ซึ่งคงจะหมายถึง user ส่วนใหญ่ทั่วไป ที่ไม่ได้มีฐานะเป็นผู้คุ้มกฎในเวลาเดียวกันซึ่งก็ถือว่าเป็นการใช้สิทธิที่แต่ละคนมีอยู่โดยเท่าเทียมกัน REP สูงหรือต่ำ ก็ขึ้นกับการมีส่วนร่วมออกความเห็นในกระทู้นี้ซึ่งทุกคนมีเท่าเทียมกัน ซึ่งกฎกติกาที่มีอยู่ใช้ได้ดีอยู่แล้วครับ

แต่เมื่อไหร่ก็ตาม ผู้ถือกฎมาใช้สิทธิของยูสเซอร์ คำตอบของคุณ D1 คงจะนำมาใช้ไม่ค่อยได้ครับ ท่านเหล่านี้ต้องยึดถือสาระสำคัญในความเห็นของคุณ AHA_AHA ไว้ให้ขึ้นใจ เพราะท่านไม่ใช่เพียง User ทั่วไป แต่ท่านมีหมวกอีกใบที่ให้สิทธิท่านมากกว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในเวบนี้
    เข้าใจไม่ถูกต้องครับ ผมไม่ได้หมายความอย่างนั้นครับ และระบบ reputation ไม่ได้ทำงานในแบบที่คุณ NE2008 กำลังเข้าใจอยู่ครับ

ก่อนจะออกทะเลไปมากกว่านี้ ขอแจ้งเพื่อความชัดเจนดังนี้ครับ

1. การเป็นสต๊าฟ หรือผู้คุมกฏ ไม่มีความเกี่ยวข้องกับคะแนน reputation ครับ คะแนนดังกล่าวเป็นส่วนที่สังคมยูสเซอร์ให้กันเอง การเป็น Mod หรือแม้แต่ webmaster ก็ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับคะแนนดังกล่าว รวมถึงคะแนนของตัวผมเองทั้งบวกและลบ ก็ล้วนมาจากเพื่อนสมาชิกให้มาทั้งสิ้น ถ้าเป็นสต๊าฟ หรือทีมงานแล้วคะแนนเยอะจริง ผมคงคะแนนเยอะที่สุด เพราะเป็น webmaster แต่ดูจากสถานะของผมได้ครับว่าที่เข้าใจกันนั้นไม่จริงเลย

ดังนั้นสรุปแล้ว สต๊าฟก็คือสมาชิกคนหนึ่ง , การเป็นสต๊าฟไม่ได้มีผลต่อคะแนน reputation ดังนั้นถ้าผู้ให้คะแนน +/- เป็นสต๊าฟอย่างที่คุณ NE2008 สงสัยจริง ก็ทำได้เท่ากับสมาชิกธรรมดาคนหนึ่งทำได้ ไม่ได้มีอะไรมากกว่า และไม่ได้มีอะไรน้อยกว่าสมาชิกทั่วไปครับ

2. การให้คะแนน reputation ผู้ให้ ทำได้แค่ให้ + หรือ - ไม่สามารถกำหนดได้ว่า + เท่าไหร่ หรือ - เท่าไหร่ โดยส่วนตัวเท่าที่อ่านมา กลายเป็นว่าคนที่มีคะแนน reputation สูงๆ กลายเป็นจำเลย เป็นคนแรงเยอะรังแกคนอื่น ทั้งๆ ที่คนกลุ่่มนี้เมื่อดูประวัติกลับไป ล้วนเป็นคนที่มอบสิ่งดีๆ ให้กับคนอื่นมามาก

การแสดงความคิดเห็นทำได้ครับ แต่ไม่ควรทำให้เกิดความเสียหาย หรือกล่าวหาผู้อื่นโดยเพียงแค่การสันนิฐาน โดยไม่มีหลักฐาน และขาดความเข้าใจที่ชัดเจนในเรื่องที่เขียนถึง ถ้าข้อความยังคงเป็นไปในทิศทางที่ดูแล้วไม่เป็นสาระประโยชน์ไม่ว่าจะจากการโพสต์ของสมาชิกท่านใด ผมจะขอลบกระทู้นี้ครับ

และที่สำคัญที่สุด เอาเวลาไปถ่ายภาพกันดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

D1

7. The Following 10 Users Say Thank You to D1 For This Useful Post:

AHA_AHA (12th March 2013), Amazon (21st March 2013), Carbon (12th March 2013), jojosung (12th March 2013), Kok (20th March 2013), lex_esteem (12th March 2013), NE2008 (12th March 2013), จอมมารพุงโต (12th March 2013), ตาสว่าง (15th March 2013), เ อ อ อ (13th March 2013)

Thanks
    76

Quote Originally Posted by D1 View Post

การแสดงความคิดเห็นทำได้ครับ แต่ไม่ควรทำให้เกิดความเสียหาย หรือกล่าวหาผู้อื่นโดยเพียงแค่การสันนิฐาน โดยไม่มีหลักฐาน และขาดความเข้าใจที่ชัดเจนในเรื่องที่เขียนถึง ถ้าข้อความยังคงเป็นไปในทิศทางที่ดูแล้วไม่เป็นสาระประโยชน์ไม่ว่าจะจากการโพสต์ของสมาชิกท่านใด ผมจะขอลบกระทู้นี้ครับ

D1
    เอาเป็นว่าเพื่อให้กระทู้นี้คงอยู่กับเวบนี้ไปเรื่อยๆ ให้คนอ่านตัดสินเอาเองว่าจะเห็นด้วยอย่างไรกับ เรื่องราวทั้งหมด รวมถึงคำอธิบายของคุณ D1 ผมจะปิดกระทู้นี้ไม่ให้มีการออกความคิดเห็นครับ จะได้ไม่เป็นเหตุให้ต้องถูกปิดตามที่คุณ D1 บอกไว้ เพราะดูแล้วคงไม่ได้รับคำชี้แจงใดๆ เพิ่มเติมจากผู้เกี่ยวข้อง ฉะนั้นปล่อยให้คนอ่านตัดสินใจเอาเองครับ “คำว่ายุติธรรมเป็นเพียงการตัดสินของคนในหมู่หนึ่ง ซึ่งไม่มีใครสามารถยืนยันได้เช่นกันว่าการตัดสินใจนั้นถูกหรือผิด ดังนั้นเมื่อความยุติธรรมตั้งอยู่บนพื้นฐานอันไม่แน่นอนแล้ว ความยุติธรรมก็ย่อมไม่ใช่การชี้ขาดอันเป็นหนึ่งเดียวของโลก ความยุติธรรมของคนหมู่หนึ่ง อาจเป็นความอยุติธรรมของอีกหมู่หนึ่งก็ได้” คุณประภัสสร เสวิกุล เขียนไว้ดีมากในหนังสือชื่อ "อำนาจ" ครับ

ผมก็ยังขอยืนยัน ความเห็นก่อนหน้าของผมครับ และก็เชื่อว่าไม่ได้เป็นการมองโดยเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางหรือคิดเข้าข้างตัวเองแต่อย่างใด (คงมีคนไม่เห็นด้วย 555) หากคำที่บอกว่า เพียงแค่การสันนิฐาน โดยไม่มีหลักฐาน รวมถึงความเห็นของผมด้วย ผมก็เื่ชื่อมั่นในสิ่งที่ผมพบว่าเป็นหลักฐานเพียงพอในการระบุตัวตนที่ถูกต้องแล้ว และสิ่งที่คุณ D1 พยายามอธิบายในความเห็นสุดท้ายก็คือการย้ำ feedback ที่ผมให้ไว้ข้างบนครับ ขอเรียนว่าระบบ/โปรแกรมทำไปตามสิ่งที่ได้รับมอบหมายเพียงเท่านั้น ต่างจากมนุษย์ครับ คนแต่ละคนต่างกันครับ นั่นคือที่มาของความเห็นผมในกระทู้ต้นเรื่องของปัญหานี้ ขนาดความเห็นแต่ละความเห็นยังมีทั้งคนเ็ห็นด้วยและไม่เห็นด้วยเลยครับ

คำถามข้างบนที่อาจพูดเล่นๆ ว่า นอกจากถั่วแดง ถั่วเขียว มีถั่วเหลือง ถั่วดำ ฯลฯ หรือเปล่า สมัยนี้ผมไม่รู้นะครับ แต่สมัยก่อนใน Version เิดิม ๆ มีถั่วเหลืองครับ ผมเคยได้รับในกระทู้แรกสุดของผมเพราะไม่เข้าใจกฎของห้อง ผู้ที่ถั่วเหลืองคือผู้คุมกฎท่านหนึ่งที่ไม่ค่อยออกมาโพสต์กระทู้ความเห็นแต่ทำหน้าที่ดูแลความสงบเรียบร้อยของเวบอยู่เงียบๆ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น่าเสียดายที่ท่านผู้นี้ไม่มีโอกาสมาช่วยดูแลความเรียบร้อยแล้ว
    หวังว่าความเห็นเพิ่มเิติมเพียงเท่านี้จะไม่ทำให้กระทู้้ต้องถูกลบนะครับ ขอบคุณครับ

9. The Following 3 Users Say Thank You to NE2008 For This Useful Post:

AHA_AHA (12th March 2013), Amazon (21st March 2013), Kok (20th March 2013)

Closed Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12

Bookmarks