Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 31 to 45 of 103

Thread: ถ่ายนางแบบเดินบน catwalk ตั้งค่าอย่างไรครับ - technic

Thanks
    3

โปรป๊อกจ๋า
    ถามเืรื่องถ่ายเก็บฉากหลังด้วยครับ
    ไฟเล็ด พอได้ แต่พวกจอภาพ ภาพมักจะเป็นเส้น (ปรับมาหลายสปีดแล้ว)
    แก้ไงดีครับพี่หมอ

เอ่ออ ผมก็ถ่ายไปตามหน้าที่ขอรับ มะช่ายโปร

เข้าเรื่อง
    พี่หมอหนกตอบไปหมดแล้ว
    ทางแก้ก็มีวิธีเดียวอ่ะครับ ถ่ายความเร็วให้ต่ำกว่า 1/25 ลงมา อาการจะหายไป

แต่ต้องแลกมาด้วยนางแบบหน้าเบลอ ไม่คม ไม่ชัดครับ

ผมมีรูปที่ฉากหลังที่เป็นจอ CRT ไม่เป็นเส้น โดยที่นางแบบชัด ไม่ถึง 5 รูปเลยด้วยมั้ง จากไฟล์แฟชั่นโชว์ที่มีตอนนี้ประมาณ 100 GB นี่ก็ลองพยายามหาไฟล์เก่าๆ ย้อนหลังไปสองสามปีแล้วก็ไม่เจอ

ไว้ว่างๆจะค้นมาให้นะ แต่ไม่รับปากว่าจะเจอไฟล์หรือเปล่า จำไม่ได้ว่าอยู่โชว์ไหนจริงๆ

อาการที่ท่านหยกว่าคือแบบนี้ใช่ไหมครับ
    Attached Images Attached Images   
    http://pockka.multiply.com

ใช้สมองคิดเรื่องอุปกรณ์ให้น้อยลง คิดเรื่องการถ่ายภาพให้มากขึ้น แล้วชีวิตจะมีความสุขเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

2. The Following 4 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

กะจะเข้ามาตอบข้อ 3 แต่
    เห็นคำถามแทรกนี่ก็ดี ขอตอบเพิ่มเติมเรื่อง ความเร็วชัดเตอร์นิดนึงละกันนะครับ

เรื่องความเร็วชัดเตอร์นี้ ถ้าตอบแบบฟันธงก็ต้องบอกว่าให้ใช้ความเร็วสูงที่สุดเท่าที่สภาพแสงจะอำนวยเป็นการดีที่สุดครับ ภาพที่ได้จะได้ไม่สั่น คมกริบ

แต่บางครั้ง บางโชว์เค้าตั้งใจนำเสนอคุณสมบัติพิเศษของเนื้อผ้าที่มาตัดเย็บ อย่าของ NAGARA นี่ทำบ่อยเลยครับ

เพราะว่าโทนของ NAGARA นั้นส่วนใหญ่จะออกไปทางสีสัน สบายๆ ผ้าจะพริ้วๆ ดังนั้นถ้ามีโอกาส แบบว่าถ่ายภาพได้ที่ต้องการแล้ว

แนะนำให้ลองปรับสีดลงมานิดนึงก็เป็นอีกแนวทางนะครับ
    ภาพที่ได้คนจะชัด แต่ว่าผ้าจะพริ้วหน่อยๆ ได้อารมณ์ดี และตรงกับคอนเซ็ปต์ของโชว์ด้วย

อย่างสองภาพนี้ครับ โชว์ของ NAGARA เมื่อสองปีก่อน ทางคอนโทรลเค้าเอาพัดลมตัวใหญ่มาเปิดตลอด Catwalk เพื่อให้ผ้าปลิวครับ สภาพแสงของโชว์นี้ก็มีทั้งมืดทั้งสว่าง แต่ช่วงที่สว่างก็ปรับสปีดไป 1/180 1/200 สบายๆ แต่ผมก็ลดปสีดลงมา 1/60 แถวๆนี้ บ้างครับ เพราะอยากได้ผ้าที่พริ้วๆ

ก็อย่างที่บอกไปครับ ผ้าพริ้ว หน้าก็ชอบพริ้วตามด้วย 555
    ลักษณะภาพแบบนี้ต้องถ่ายเพื่อเลือกเยอะๆครับ เพราะภาพจะเสียแยะมากกกก

ไหนๆก็ไหนๆ ลองถามเล่นๆดีกว่า

อยากให้ลองเดาครับว่าช่างภาพที่ถ่ายเน้นชุดโดยเฉพาะ (ผมเน้นโชว์ Event Camera) ในแต่ละโชว์ ทีม Still Camera เค้าถ่ายภาพกันประมาณกี่ภาพเอ่ย
    อิอิ
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by ป๊อกก้า; 8th April 2006 at 14:49.

ใช้สมองคิดเรื่องอุปกรณ์ให้น้อยลง คิดเรื่องการถ่ายภาพให้มากขึ้น แล้วชีวิตจะมีความสุขเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

4. The Following 6 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), MaiMod (3rd October 2010), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010), ว่าง วางเฉยเมย (22nd October 2009)

Thanks
    3

ตัวอย่างภาพเพิ่มเติมครับ

พยายามจะหาภาพที่เบลอมากๆมาให้ดู
    แต่ลบทิ้งไปหมดแล้ว
    Last edited by ป๊อกก้า; 8th April 2006 at 15:04.

6. The Following 4 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), simply-boy (7th February 2008), treepop (26th September 2010)

หยก's Avatar
    หยก is offline ด้านได้ อายอด แต่ตามกฏ
    Thanks
    129

ส่งถั่วเขียวให้อีกเม็ด
    โทษฐานตอบดี หุหุ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดี
    ส่วนใหญ่ผมตั้งค่าเดียว หรือสองค่าต่อการแสดง
    ปรับไม่ทันว่างั้นเหอะ
    นาการ่า นี่สุดโปรดเลย อลังการงานสร้าง

หลังสงกรานต์ ผมก็จะเริ่มปล่อยลงห้องแกลเลอรี่ครับ
    คงได้ไม่กี่โชว์ เพราะไม่ได้ไปทุกวัน

Thanks
    22

ได้เทคนิคดีๆ เยอะแยะเลยครับ ไม่โหวตไม่ได้แล้ว
    นอนกอดเลนส์ ก๊ากกกกกก

Thanks
    322

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์อันมีค่ามาแบ่งปันกันนะครับ ป๊อกก้า
    ปล ผมเดาว่า 500 รูปต่อโชว์อ่ะครับ
    Last edited by Shutter J; 13th April 2006 at 17:08.

Honolulu, HI. U.S.A.
    Thanks
    0

สุดยอดครับ
    ขอบคุณครับ
    "จินตนาการสำคัญกว่าความรู้" อัลเบิร์ต ไอน์สไตล์

Thanks
    3

3. เวลาจับ focus จำเป็นต้องจับที่หน้า และเลื่อนกล้องเพื่อจัดองค์ประกอบภาพ หรือวางกรอบแล้ว focus โดยไม่ต้องจับที่หน้าก่อน เพราะเวลาผมจับ focus ที่หน้า และเลื่อนกล้อง ทำไม่ทัน ไหวหลายรอบ นางแบบก็เดินเร็วซะด้วย

มาตอบข้อที่ 3 ต่อละนะครับ
    ขออภัยที่มาช้า มัวแต่ฉลองสงกรานต์เพลินไปหน่อย
    อิอิ

เรื่องการจับโฟกัสนี่ จะใช้วิธีไหน แบบไหน ก็ต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับความถนัดส่วนตัว และก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์เลยครับ

ความถนัดก็คือ เราสามารถคอนโทรลกล้องได้ชิน และเร็วแค่ไหน
    อุปกรณ์ก็คือ เราเอากล้องสเป็คไหน เลนส์อะไรไปถ่ายครับ

ผมเคยซ่าส์เอา 105 มาโครไปถ่ายเล่นๆ แบบว่าอยากลอง ผลปรากฏว่าเดี้ยงครับ เพราะทันทีที่เลนส์โฟกัสหลุด เมื่อไหร่ กว่าที่เลนส์จะหมุนไปสุดแล้วหมุนย้อนกลับมานี่ นางแบบกลับไปเปลี่ยนชุดใหม่จะเสร็จแล้วครับ
    555
    เพราะฉะนั้นผมถึงบอกว่าต้องขึ้นอยู่กับอุปกณ์ด้วย

ถ้าเราชินกับกล้อง ก็ตั้งกรอบโฟกัสให้อยู่ด้านบนเวลาถ่ายแนวตั้ง แล้วก็โฟกัสที่หน้าครับ ชัวร์สุด
    ผมก็นิยมใช้วิธีนี้ครับ

ที่เหลือก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนละครับ

บางคนผมเห็นเค้าตั้งโฟกัสที่จุดกลางนะครับ แต่เลือกโฟกัสบริเวณช่วงหน้าอกของนางแบบ ซึ่งจะอยู่ใกล้เลนส์ มากกว่าช่วงใบหน้านิดนึง แต่พอมาหักลบกับไทม์ แล็คของกล้อง กับจังหวะที่นางแบบเดินเข้ามา พบว่าหน้าจะชัดพอดีครับ แต่ผมเคยลองแล้วส่นใหญ่จะหน้าไม่คมครับ

อีกเทคนิคนึง
    ผมเห็นหลายคนนะครับ ที่เลือกเฉพาะโฟกัสที่จุดกลาง และโฟกัสที่หน้าแบบต่อเนื่อง แล้วค่อยไปคร๊อปเอาด้านบนออก (เพราะหน้านางแบบจะอยู่กลางภาพ)
    เหตุผลเหรอครับ เท่าที่ถามมา คำตอบที่ได้ก็คือ เพราะว่าจุดโฟกัสตรงกลางกล้องจะจับโฟกัสได้ดีที่สุด แต่ก็แล้วแต่ความถนัดนะครับ

แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็รอถ่ายตรงจุดโพสครับ ชัวร์สุด แม่นสุด ชัดสุด แต่ติดตรงจะมีเวลาให้ถ่ายนิดเดียวครับ

ภาพตัวอย่างครับ

Last edited by ป๊อกก้า; 17th April 2006 at 01:35.

12. The Following 4 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), Thong99 (15th December 2012), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

ภาพตัวอย่างอีกชุดนะครับ
    คราวนี้ถ่ายจากด้านทางออกของ Catwalk บ้าง

โชว์ชุดนี้นางแบบโพสนานก็สบายหน่อยครับ มีเวลาให้ถ่ายเยอะแยะ

ส่วนจะรู้ได้อย่างไรว่าโพสนานไม่นาน ก็ต้องดูจากนางแบบคนแรกๆ เอาครับ เฉลี่ยแล้วโชว์ชุดนึงจะเปลี่ยนซีนไฟไม่เกิน 3-4 ซีน หรือบางโชว์ก็ไม่เปลี่ยนเลย ครับ

อย่างสองภาพนี้ที่ผมบอกว่าโพสนานก็เพราะว่า ผมสามารถรอให้ช่างภาพที่อยู่ปลาย Catwalk กดกระหน่ำไปก่อนครับ ไม่งั้น แสงแฟลชจะเข้ากล้องผมเต็มๆ
    อิอิ

14. The Following 4 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

ต่อกันที่เรื่องของจังหวะในการถ่ายภาพนิดนึงละกันนะครับ

อย่างที่บอกไปแล้วว่าแต่ละโชว์ ให้ลองจับจังหวะการโพสของนางแบบนิดนึงก็ดี จับผ่านเลนส์นะครับ ไม่ต้องถึงกับหยุดดูตาเปล่า เดี๋ยวจะพลาดโอกาสทองไปเสียเปล่าๆ

ถ้านางแบบโพสนานก็สบายครับ แต่ถ้าโพสไม่นานก็มีโอกาสเจอเหมือนภาพสองภาพตัวอย่างนี้สูงครับ

ภาพแรกนี่แสงพอดีเป๊ะ ส่วนภาพสองนี่มีเพื่อนๆหวังดีช่วยฟิลแฟลชให้ฟรีๆครับ

16. The Following 3 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

Akatation (21st September 2010), gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012)

Thanks
    3

ดูเคสแบบง่ายๆ ไปแล้ว คราวนี้ลองมาดูแบบที่ยากๆ บ้างนะครับ

สองภาพนี้ที่บอกว่ายากก็คือ นางแบบ นายแบบใส่หมวกครับ
    ถ้าเจอนางแบบ นายแบบใส่หมวกนี่ก็ตัวใครตัวมันเหมือนกันครับ
    โอกาสได้ภาพหลุดโฟกัสมีสูงแน่ๆ ตามภาพเลยครับ

เพราะว่าตามปกติเราจะเลือกโฟกัสที่ดวงตา แต่พอดวงตาเจอเงาของหมวกบังเข้า กล้องก็จับโฟกัสลำบากครับ พาลจะหลุดโฟกัสเอาดื้อๆ

ถ้าเจอแบบนี้หล่ะก็ ถอยตั้งหลักก็ดีนะครับ รอโฟกัสในจังหวะที่โพสง่ายสุด แต่ทางแก้สำหรับผมคือ กดกระหน่ำครับ ไม่ยั้งแล้วค่อยมาคัดทิ้งรูปที่ไม่ชัด

18. The Following 2 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012)

Thanks
    3

ข้อดีของการตั้งโฟกัสอย่างต่อเนื่องอันนึงที่ผมเห็นแน่ๆในการถ่ายแฟชั่นโชว์ ก็คือ เราสามารถจะเก็บภาพหรือแอ็คชั่นต่างๆ ที่เหนือความคาดหมายได้ครับ

บางทีขณะนางแบบเดินโชว์ก็มีอะไรที่ผิดพลาดได้ครับ
    อย่าง 4 ภาพนี้ นางแบบที่เดินใส่รองเท้าหลวมไปครับ ทำให้เดินไม่ถนัด
    สุดท้ายถอดรองเท้าเดินง่ายกว่าครับ ภาพพวกนี้ก็ได้บรรยากาศไปอีกแบบครับ

20. The Following 3 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), ว่าง วางเฉยเมย (22nd October 2009)

Thanks
    3

อย่างภาพนี้ก็ไม่มีใครคิดมาก่อนนะครับ ว่านางแบบจะมามุขนี้
    หลายคนในโชว์ ถ่ายภาพนี้ไม่ทัน ก็เพราะคิดว่านางแบบจะโพสธรรมดา แบบไม่มีอะไรครับ

ปล.เจตนาที่เอาภาพนี้มาให้ดูก็เพราะเพื่อยกตัวอย่างให้เห็นภาพ ผมพยายามเลือกภาพที่ต้องอาศัยการจับจังหวะมาเป็นตัวอย่าง (ความจริงมีภาพที่แรงกว่านี้อีกแต่ไม่กล้าเอามาลง)

ถ้าเห็นว่าภาพนี้ไม่เหมาะสมก็บอกนะครับจะได้เอาภาพออกครับ

22. The Following 6 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), jujuijoke (1st October 2010), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010), ว่าง วางเฉยเมย (22nd October 2009)

Thanks
    3

มีคำแนะนำนิดนึงครับ สำหรับคนที่คิดจะถ่ายภาพนางแบบตั้งแต่ต้น Catwalk ครับ

โดยปกติถ้าเราถ่ายภาพนางแบบตั้งแต่ต้น ส่วนใหญ่เราจะถ่ายให้ติดป้าย หรือโลโก้ของโชว์นั้นๆ ดังนั้นในตอนต้น Catwalk หน้าของนางแบบมักจะอยู่ช่วงกลางเฟรมนะครับ แน่นอนว่าต้องเลือกกรอบโฟกัสที่กลางภาพ

แต่พอนางแบบเดินเข้ามา จุดโฟกัสที่ใบหน้า จะค่อยๆเลื่อนไปด้านบนครับ ใบหน้านางแบบจะไม่อยู่กลางเฟรม ถ้ากล้องใครมีจุดโฟกัสเยอะๆ จุดจะเปลี่ยนตำแน่งขึ้นไปอีกจุดนึง แต่ยังไม่ใช่จุดบนสุดครับ ต้องปรับให้ทันนะครับ

24. The Following 2 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012)

Thanks
    3

พอนางแบบมาถึงจุดโพสที่ต้องถ่ายคร๊อปมากๆ จุดโฟกัสจะเลื่อนไปตำแหน่งบนสุดครับ

คราวนี้ปัญหาที่เจอก็คือ ไอ้กล้องรุ่นใหม่ๆที่มีจุดโฟกัส เยอะๆ 11 จุด 13 จุด ... จุดนี่ ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนไปมาบ่อยๆ มันจะเปลี่ยนไม่ทันเอาครับ

ไหนจะต้องแพนกล้องตามนางแบบ ไหนจะต้องกดปุ่ม เพื่อหมุนแป้นเปลี่ยนโฟกัสอีก อันนี้ต้องฝึกบ่อยๆครับ

ผมเพิ่งได้ D200 มา จุดโฟกัสเพิ่มจาก 5 จุดเป็น 11 จุด นี่ก็ยังไม่ชินเหมือนกันครับ บางทีหมุนแป้นเกิน บางทีหมุนขาด บางจังหวะก็ยังหลุดเหมือนกันครับ

คำแนะนำก็คือ ลองปรับให้เราคุ้นกล้องที่สุด ถ้าใช้เลือกจุดแบบจุดเดียวแล้วไม่ทัน ก็ลองปรับมาเป็นเลือกโฟกัสแบบกลุ่มดูนะครับ(กล้องบางรุ่นทำได้)

26. The Following 5 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010), ว่าง วางเฉยเมย (22nd October 2009)

+ Reply to Thread
Page 3 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks