Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 16 to 30 of 103

Thread: ถ่ายนางแบบเดินบน catwalk ตั้งค่าอย่างไรครับ - technic

Thanks
    56

กระทู้นี้ดีมาก ๆ เลยครับ save...

หยก's Avatar
    หยก is offline ด้านได้ อายอด แต่ตามกฏ
    Thanks
    129

ได้ความรู้ตรึมเลยน้าป๊อกก้า
    อิจฉาแบ๊คเสตทมาก หุหุ

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

เยี่ยมมากเลยพี่ป๊อก.. นี้แหละ ของจริง..

Thanks
    29

ขอบคุณครับ มารอภาคต่อครับผม

Thanks
    11

รูปของคุณ JOJO และคุณ ป๊อกก้าสวยจังครับ เมื่อไหร่จะได้อย่างงี้บ้างน้อ..

sukhumvit50 bangkok
    Thanks
    114

โห......ท่านป๊อกตัวจริงเสียงจริง สุดยอดครับ เก็บไว้ความรู้
    ผมลองบ้างรูปเดียว โหมดM เดินเร็วโฟกัสแทบไม่ทัน ต้องกดรัว
    Attached Images Attached Images   
    บ้านของนายไก่-->>> http://kaiph.multiply.com/

7. The Following User Says Thank You to Mr-kai For This Useful Post:

gs33dv (10th October 2009)

ikok's Avatar
    ikok is offline หนุก ๆ ขำ ๆ
    Thanks
    104

เยี่ยมจริง ๆ ครับ พี่ป๊อกก้า ... ความรู้เพียบ พร้อมตัวอย่างประกอบคำอธิบาย ...

Thanks
    3

แวะมาตอบต่อนะครับ

ข้อ 2 ตั้งเป็น Tv เพราะต้องการให้ speed สูงๆ ภาพจะได้ไม่ไหว หรือ ตั้งแบบ Av เพื่อให้ระยะชัดลึกมันมากๆหน่ะครับ (ตั้ง m ไม่ไหว เพราะมือใหม่)

ข้อนี้ตอบยากนะครับ ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนจริงๆ ว่าถนัดในการคุมกล้องด้วยระบบไหน
    บางคนถนัดใช้แป้นหมุนหน้า บางคนถนัดใช้แป้นหมุนด้านหลัง แต่ทั้งสองระบบก็ได้ผลกลับมาเท่ากันครับ

เพราะยังไงสูตรการวัดแสงก็ขึ้นอยู่กับ 3 อย่างอยู่ดี คือ ISO, F Stop และ ชัตเตอร์ สปีด เพียงแต่ว่าการถ่ายแฟชั่นโชว์ เราจะนิยมตั้งค่า ISO ไว้ไม่เปลี่ยนแปลง แล้วไปคอนโทรลสองสิ่งที่เหลือเอา

คราวนี้ก็ต้องมาดูตัวเองแล้วหล่ะครับ ว่าใช้นิ้วไหน คอนโทรลกล้องได้เร็วกว่ากัน

แต่ถ้าให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งตามคำถาม ผมขอเลือก Av ครับ คอนโทรลชัดลึก ชัดตื้นดีกว่า
    F stop ที่เหมาะสมในการถ่ายแฟชั่นผมว่าอยู่ที่ราวๆ 4-5.6 นะครับ กำลังดี กว้างกว่านี้ก็มีโอกาสหลุดโฟกัสสูง แคบกว่านี้ก็มีโอกาสภาพไหว เพราะสปีดต่ำ แต่ก็ไม่มีอะไรตายตัว ขึ้นอยู่กับแต่ละโชว์ว่าสภาพแสงเป็นอย่างไร

ส่วนตัวเวลาถ่ายแฟชั่นจะนิยมใช้โหมด M ครับ ชัวร์ที่สุด

ส่วนพื้นที่การวัดแสงก็ใช้สองแบบเลย แมททริก (ผมใช้นิคอนครับ) กับสปอต ขึ้นอยู่กับสภาพแสง แต่วิธีที่ผมนิยมใช้จะสวนทางกับชาวบ้านเค้า คือ ถ้าสภาพแสงที่สลับซับซ้อน เดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง และชุดสีไม่ใช่โทน ขาว ดำ มาก ผมชอบระบบแมททริก เพราะว่าเร็วกว่าครับ

แต่ถ้าแสงเคลียร์ๆ เหมือนกันตลอดโชว์นี่ ผมกลับชอบวัดสปอตนะครับ 555

แนะนำว่าในชุดที่ 2-3-4 โชว์ ให้ลองผิดลองถูกตอนนั้นครับ ส่วนใหญ่แฟชั่นโชว์จะเริ่มต้นชุดแรกเป็นทีเด็ด แล้วจะลดโทนลงนิดนึง ก่อนที่จะไปจบเอาด้วยไฮไลท์คือชุดฟินาเล่ครับ พอวัดแสงได้แล้วก็จำค่าแสงนั้นกับตำแหน่งนั้นให้ได้ครับ แล้วก็ไม่ต้องไปสนใจค่า อันเดอร์ โอเวอร์ในกล้องที่แสดง เพราะอย่างที่บอกไปก็คือ สภาพแสงในแฟชั่นโชว์บางโชว์จะมีความแตกต่างกันมากๆ จริงๆ

ภากแรก
    ถ้าแสงเคลียร์ๆ เหมือนกันตลอดนี่ สบายครับ ยอมเสียเวลากับการวัดแสงให้ตรงนิดนึงดีกว่า ถ้าแบบนี้ผมใช้แมททริก โหมด M ครับ

ภาพสอง
    นี่ก็แสงเคลียร์เหมือนกันครับ วัดแสงรอบเดียวจบเลย ที่ยกภาพนี้มาเป็นตัวอยางก็เพราะว่าฉากหลังครับ ปัจจุบันฉากหลังที่เป็นจอ LED มักจะเป็นปัญหาในการวัดแสงเสมอ เพราะว่ามีความสว่างมาก กล้องจะโดนหลอกเอา ถ้าใช้วัดแสงเฉลี่ยอย่าลืมจุดนี้ด้วยนะครับ
    Attached Images Attached Images   

10. The Following 5 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

AUN_E36 (3rd October 2010), gs33dv (10th October 2009), jato (23rd October 2009), ksom (10th November 2012), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

บางครั้ง ถึงแม้ว่าเราวัดแสงพอดีแล้ว กำหนดจุดพอดีแล้ว แต่ภาพที่ออกมาก็ยังมืดไป หรือว่า สว่างไป (ส่วนมากจะมืดไป)

เหตุผลตรงนี้อาจจะไม่ได้มาจากเราก็ได้นะครับ
    แต่มาจากการทางนางแบบ นายแบบโพสไม่ตรงกับจุดที่โฟกัสไฟไว้ครับ คือโพสก่อน หรือหลังจุด ผลที่ตามมาก็คือ แสงจะไม่สมบูรณ์ครับ

ลองดูภาพเปรียบเทียบนะครับ
    สองภาพนี้ถ่ายโชว์ชุดเดียวกัน แต่นางแบบภาพแรกโพสตรงจุด ภาพที่สองโพสเลยจุดมานิดเดียว สภาพแสงก็เปลี่ยนไปแล้วครับ

ลองสังดเกตที่โทนสีของภาพ กับเงาที่ใต้คางนะครับ ว่าจะมีความคม กับ เฟสต่างกันเลย

12. The Following 6 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

AUN_E36 (3rd October 2010), cpr (1st October 2010), gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

สองภาพนี้ลองดูที่พื้นนะครับ

จะเห็นว่าด้นข้างๆของ Catwalk แสงจะค่อยๆเฟสออกไป เมื่อเทียบกับตรงกลาง อันนี้ทางคอนโทรลเค้าตั้งใจจัดไฟให้เป็นแบบนี้ครับ

ดังนั้นถ้านางแบบ นายแบบเดินออกนอกไลน์นิดนึง หรือโพสใกล้ ไกลจุดไปนิดนึง แสงและเงาที่ลงไปที่นางแบบจะเปลี่ยนไปครับ

บางครั้งการวัดแสงที่ลงตัวแล้ว ตอนถ่ายจริงก็ต้องหมั่นสังเกตจุดที่นางแบบโพสด้วยนะครับ ว่าผิดจุดหรือเปล่า

14. The Following 6 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

AUN_E36 (3rd October 2010), cpr (1st October 2010), gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010)

Thanks
    3

มีเทคนิคแนะนำอีกนิดนึงครับ

ต่อเนื่องจากรูปแรกของ #25

ถ้าโชว์ไหนทางออกเป็นบันได แล้วการมีความจำเป็นต้องถ่ายตั้งแต่ตอนออกสำหรับชุดแรก (ถ่ายเก็บโชว์งานทั้งหมด) แนะว่าต้องรีบหน่อยนะครับ เพราะนางแบบจะโพสเร็วมาก ตอนทางออก และจะเดินลงเลย มีเวลาถ่ายเสี้ยววินาทีจริงๆครับ เพราะหลังจากนั้นจะหมดโอกาสถ่ายเลย เพราะจะมีนางแบบเดินเข้าออกตลอดจนถึงจบชุดย่อย หรือชุดฟินาเล่เลยครับ

ถ้าถ่ายตอนโพสไม่ทัน ตอนลงส่วนใหญ่นางแบบจะก้มหน้าทุกคนครับ ภาพจะไม่ดี

ปล.วันหลังมาต่อให้ครับ

16. The Following 7 Users Say Thank You to ป๊อกก้า For This Useful Post:

AUN_E36 (3rd October 2010), Blue Fin (22nd October 2009), gs33dv (10th October 2009), ksom (10th November 2012), ped_kao (20th September 2010), treepop (26th September 2010), บางรัก (27th September 2010)

หยก's Avatar
    หยก is offline ด้านได้ อายอด แต่ตามกฏ
    Thanks
    129

โปรป๊อกจ๋า
    ถามเืรื่องถ่ายเก็บฉากหลังด้วยครับ
    ไฟเล็ด พอได้ แต่พวกจอภาพ ภาพมักจะเป็นเส้น (ปรับมาหลายสปีดแล้ว)
    แก้ไงดีครับพี่หมอ

Thanks
    1,193

กระทู้นี้ต้องโหวตสักหน่อย

19. The Following User Says Thank You to Electron For This Useful Post:

ahwithu (5th June 2008)

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by หยก
    ..... แต่พวกจอภาพ ภาพมักจะเป็นเส้น (ปรับมาหลายสปีดแล้ว)
    ...
    สาเหตุเกิดจากการสร้างภาพบนจอCRTจะอาศัยการ sweepลำelectron เพื่อให้เกิดภาพบนจอ (ตาเรามีความเฉื่อยจึงเห็นจอไม่กระพริบ) ( หลักการน่าจะคล้ายๆกับการตั้งค่า refresh บนจอมอนิเตอร์ที่เราใช้กัน ) ปัญหาก็คงจะคล้ายกับการกระพริบของหลอดฟลูออเรสเซนต์

แล้วเคยลองความเร็วชัตเตอร์ต่ำๆบ้างปล่าวครับ

รอป๊อกมาตอบก็แล้วกัน
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

เยี่ยมครับคุณป๊อกก้า เอาถั่วเขียวไปเม็ดนึง

+ Reply to Thread
Page 2 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks