Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: s602 ใช้ CF ของอะไรได้บ้างและใส่ได้มากสุดขนาดเท่าไหร่ครับ

topkhung Guest

Default s602 ใช้ CF ของอะไรได้บ้างและใส่ได้มากสุดขนาดเท่าไหร่ครับ

s602 ใช้ CF ของอะไรได้บ้างครับและใส่ได้มากสุดขนาดเท่าไหร่ครับ
    กำลังตัดสินใจจะซื้อเจ้า s602 นี่แหละครับแต่ยังข้องใจเรื่อง mem นิดนึงเพราะพอดีไปอ่าน review มาเห็นเค้า note ไว้ว่าใช้ได้กับ CF บางรุ่น เลยสงสัยว่ารุ่นไหนที่ใช้ได้บ้างและมีข้อจำกัดเรื่องขนาดของ CF ที่จะใช้หรือเปล่าครับหรือว่า 1 GB ก็ใส่ได้ (ถามเผื่อเฉยๆ นะครับ คงไม่มีปัญญาซื้อ 1 GB หรอก)

fran602z Guest

ใส่ได้หมดแหละครับ
    แต่ได้เป็นบางยี่ห้อนะ ม่ายรู้ทำไม
    แต่ยี่ห้อถูกๆ ใส่ไม่ได้
    แต่ยังไม่เคยลองกะทุกยี่ห้อนะไม่มีตังแล้ว
    แต่ผมใส่ sandisk 256mb ได้ + sm 128mb
    ไปงานกิจกรรม portrait#1 ถ่ายเต็มหมดทั้ง 2 ตัวเลย
    ต้องซื้อ 512mb ว่าพรุ่งนี้จะไปลองสักหน่อย

Thanks
    0

จะใช้ cf ของอะไรก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะมีปัญหาในการถ่ายภาพ VDO ได้ไม่เต็มเม็ม แต่มีวิธีแก้ ลองค้นกระทู้เก่า ๆ ของคุณ bigjohn ดูครับ ผมทดลองทำแล้วใช้ได้ cf 128M ถ่ายได้ 110s ครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Originally posted by fran602z
    ใส่ได้หมดแหละครับ
    แต่ได้เป็นบางยี่ห้อนะ ม่ายรู้ทำไม
    แต่ยี่ห้อถูกๆ ใส่ไม่ได้
    แต่ยังไม่เคยลองกะทุกยี่ห้อนะไม่มีตังแล้ว
    แต่ผมใส่ sandisk 256mb ได้ + sm 128mb
    ไปงานกิจกรรม portrait#1 ถ่ายเต็มหมดทั้ง 2 ตัวเลย
    ต้องซื้อ 512mb ว่าพรุ่งนี้จะไปลองสักหน่อย
    อิอิ เอาใหญ่ๆไว้ก่อนแหละคุณ fran602z จะได้ถ่ายลงเครื่องทีเดียว ไม่งั้น นายเอคอมทำ Files ทับกันหายหมด

Thanks
    2

นึกถึงทีไรน่าจับคุณเอคอมมาทรมาน หุ หุ หุ

ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายเลย กล้องไม่ค่อยสบาย ตัวร้อนมาหลายวัน
    ต้องเข้าโรงหมอ 2 สัปดาห์
    (มีอาหาร hot pixel 1) คุณหมอบอกว่าจะเปลี่ยน ccd ให้ฟรีๆ
    โดยให้ใช้สิทธิบัตรประกันสังคมเท่านั้น
    ว้า โชคดี ซื้อเครื่องศูนย์ นี่ก็เปลี่ยนมาเป็นตัวที่ 3 แล้ว

ถ้าไม่มีประกันสังคมจะจับคุณเอคอมมานั่งลบ hotpixel ทุกภาพเลย
    ดีมี้ย อา rutch
    จะให้ไถ่บาปโดยการบอกลายแทงร้านมาซะจะไป
    ลอง white balance กะไฟ flash studio ซะหน่อย
    รู้สึกตั้ง white balance แล้วภาพก็เหมือนเดิม
    (ล้อเล่นนะเอคอม)

BKK, นครพนม, มุกดาหาร
    Thanks
    0

ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายเลย กล้องไม่ค่อยสบาย ตัวร้อนมาหลายวัน
    ต้องเข้าโรงหมอ 2 สัปดาห์
    (มีอาหาร hot pixel 1) คุณหมอบอกว่าจะเปลี่ยน ccd ให้ฟรีๆ
    โดยให้ใช้สิทธิบัตรประกันสังคมเท่านั้น
    ว้า โชคดี ซื้อเครื่องศูนย์ นี่ก็เปลี่ยนมาเป็นตัวที่ 3 แล้ว
    คุณ frank602z เปลี่ยนมาแล้ว 3 ตัวเนี่ย กล้องหรือ CCD ครับ ?
    แล้วคุณ frank602z ใช้โปรแกรมอะไรเช็ค Hot Pixel ครับ
    แล้วไปส่งที่ศูนย์เนี่ยช่างเค้าใช้โปรแกรมอะไรตรวจสอบเพื่อสรุปว่าเป็น hot pixel ครับ
    พอดีกล้องผมก็ทำท่าว่าจะมีอยู่ 1 จุดเหมือนกัน อยากเปลี่ยน CCD ม่างอ่า
    (คนที่ศูนย์เค้าว่าต้องเอากล้องเข้าไปเช็คโดยช่างเค้า ถ้าใช่ถึงจะเปลี่ยน CCD ให้)
    โด่งอ่ะ.

Thanks
    2

เปลี่ยนกล้องครับ ใช้ mode m,a,s command แล้วไม่เปลี่ยน
    เลยต้องเปลี่ยนกล้อง แต่โชคดีซื้อเครื่องศูนย์

ป่าวใช้ program ตรวจสอบ ใช้ photoshop
    view ที่ 100% จะมีจุดสีแดงขึ้นที่ตำแหน่งเดิม 1 จุด ทุกครั้ง
    ยังงงก็ไม่ทุกภาพ . . .

แต่ถ้าถ่ายกลางคืนแสงน้อยเจ้าจุดแดงจะมาเสนอหน้าเกือบทุกครั้งเลย
    เอาไปเข้าศูนย์ fuji ช่างบอกจะเปลี่ยน ccd ให้

ตอนเข้าศูนย์ผม capture หน้าจอจาก photoshop
    และ print+write cd ไปให้ช่างเขาพิจารณา
    จึงยอมเปลี่ยน แต่ . . . เวรกรรม
    ****แต่ของหมด**** (เปลี่ยนกันบ่อยขนาดนั้นเชียว)
    ของเข้าราวๆ กลางเดือนสิงหาคม
    อดคิดถึงไม่ไหว ไม่ได้ยินเสียง shutter นอนไม่หลับ
    วันนี้เลยไปรับกล้องกลับมาแก้เหงาก่อน
    ไว้ใกล้หมดประกันค่อยไปเปลี่ยนดีกว่า
    ****น่าจะให้หมดไปจริงๆ จะได้เอา ccd 6mp ใส่แทน****

BKK, นครพนม, มุกดาหาร
    Thanks
    0

เปลี่ยนกล้องครับ ใช้ mode m,a,s command แล้วไม่เปลี่ยน
    เลยต้องเปลี่ยนกล้อง แต่โชคดีซื้อเครื่องศูนย์
    อาการนี้ผมก็เป็นแฮะ ส่งศูนย์เค้าบอกสวิตช์ dial command เจ๊ง
    แก้ไขด้วยการเปลี่ยนสวิตช์ให้ แต่ไม่ยักกะเปลี่ยนกล้องให้เหมือนคุณ frank602z อ่า
    อุส่าคะยั้นคะยอขอเปลี่ยน แง ๆ ๆ
    ตอนที่เป็นนั่นซื้อมาได้ครบเดือนเอง เครื่องศูนย์เหมือนกัน

อยากเปลี่ยนกล้องม่าง แง ๆ ๆ ๆ
    โด่งอ่ะ.

+ Reply to Thread