Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับ เลนส์ ปกศ กับ เลนส์หิ้ว m4/3 ครับ

Thanks
    23

Default สอบถามเรื่องเกี่ยวกับ เลนส์ ปกศ กับ เลนส์หิ้ว m4/3 ครับ

เดิมใช้ DSRL canon เวลาซื้อเลนส์ก็ซื้อ ปกศ.ตลอด ด้วยความที่ canon รับประกัน 2 ปี (ลงทะเบียน online) แถมหมดประกัน ยังมีส่วนลดค่าซ่อม แม้จะไม่เคยส่งเลนส์ซ่อมเลย ใช้เฉพาะไปเที่ยวกับถ่ายรูปครอบครัว ทีนี้ตอนนี้มี OMD+ Len kit 12-50 มาอยู่ในมือ (เพราะแบก DSRL ของcanon ไม่ค่อยไหว) และกะว่าจะซื้อ เลนส์ fix ไว้ถ่ายเด็กๆ ที่มองๆไว้ก็
    Oly 45 1.8 , Pana 25 1.4 ครับ

ทีนี้คำถามครับ
    1. ควรซื้อ ปกศ หรือเลนส์หิ้ว(ปกร)ดีครับ ราคาก็ต่างกันพอควร ไม่รู้ว่าปกศ. ของศูนย์ oly นี่ได้สิทธิพิเศษหลังหมดประกันเหมือน Canon หรือเปล่าครับ
    2. Adapter แปลง mount จาก EF lens มา m4/3 แบบที่ปรับ Aperture ได้ น่าซื้อไหมครับ (เข้าใจว่า autofocus ไม่ได้) คุณภาพมันจะ drop ไปมากกว่า เลนส์ fix mount m4/3 เองหรือป่าวครับ (ตอนนี้มี EF 50/1.8 กับ EF 85/1.8 อยู่ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Thanks
    11,804

ข้อ 1 เลนส์ประกันศูนย์ หมดประกัน 1 ปี ก็ไม่มีอะไรแตกต่างกัน
    เลนส์ศูนย์ ในช่วงรับประกัน 1 ปี ก็อาจจะต้องทำใจบ้างเหมือนกัน

ตอนจะซื้อ oly มาใช้ ก็ทำใจกับศูนย์บริการไว้ล่วงหน้าแล้ว

3. The Following User Says Thank You to Carbon For This Useful Post:

web_lover (3rd February 2013)

Thanks
    422

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า M43 ตลาดบ้านเรายังเล็ก ราคายังสูงอยู่ บางรุ่นก็เวอร์เลย
    ถ้าซื้อ ปกร ได้ ราคาน่าเล่นกว่าเยอะ ถ้าไม่ใช่มือใหม่นะครับ ออกตัวก็ไม่เจ็บมากด้วย
    OM-D EM5, Panasonic Lumix G6
    Lens Lumix 12-35/2.8 , M Zuiko 25/1.8, 45/1.8, 60/2.8 macro

5. The Following User Says Thank You to earthjumper For This Useful Post:

Thanks
    23

Quote Originally Posted by Carbon View Post
    ข้อ 1 เลนส์ประกันศูนย์ หมดประกัน 1 ปี ก็ไม่มีอะไรแตกต่างกัน
    เลนส์ศูนย์ ในช่วงรับประกัน 1 ปี ก็อาจจะต้องทำใจบ้างเหมือนกัน

ตอนจะซื้อ oly มาใช้ ก็ทำใจกับศูนย์บริการไว้ล่วงหน้าแล้ว
    อ๋อ..ครับ ขอบคุณครับ งั้นก็เลนส์หิ้วดีกว่าใช่ไหมครับ

Thanks
    23

Quote Originally Posted by earthjumper View Post
    ความเห็นส่วนตัวคิดว่า M43 ตลาดบ้านเรายังเล็ก ราคายังสูงอยู่ บางรุ่นก็เวอร์เลย
    ถ้าซื้อ ปกร ได้ ราคาน่าเล่นกว่าเยอะ ถ้าไม่ใช่มือใหม่นะครับ ออกตัวก็ไม่เจ็บมากด้วย
    ขอบคุณนะครับ

แล้ว adapter EOS to m4/3 แบบที่ปรับ Aperture ได้มีใครลองบ้างยังครับ

Thanks
    838

Quote Originally Posted by web_lover View Post
    ขอบคุณนะครับ

แล้ว adapter EOS to m4/3 แบบที่ปรับ Aperture ได้มีใครลองบ้างยังครับ
    มันก็ปรับรูรับแสงได้ วัดแสงถ่ายได้ปกติ แต่ต้องหมุนหาโฟกัสเองครับ

ของหนอนผมไม่เคยลอง แต่ถ้าของนิค ผมต่อ Adaptor ใช้อยู่ น่าพอใจสำหรับคนชอบหมุนครับ
    www.facebook.com/thanawat1988

9. The Following User Says Thank You to mr_nobreak For This Useful Post:

Thanks
    221

ผมลองแล้วครับ ขอบอกว่าถ้ามีเลนส์ ef อยู่แล้วถือว่าคุ้มค่ามากครับ คุณภาพตกไม่ถึง 5 percent ครับอาจจะต้องฝคกหมุน focus ดูครับ มันมี function peaking อ่ะครับช่วยเรื่องหา focus ได้เยี่ยมเลยครับ

11. The Following User Says Thank You to pike889 For This Useful Post:

web_lover (6th February 2013)

Thanks
    11,804

Quote Originally Posted by web_lover View Post
    อ๋อ..ครับ ขอบคุณครับ งั้นก็เลนส์หิ้วดีกว่าใช่ไหมครับ
    ไม่ได้บอกว่า ดีกว่า
    แต่ยังมีปัจจัยอื่นอีก ที่แต่ละคนไม่เหมือนกัน ทั้งเรื่องดวงและเรื่องความสบายใจ
    เลือกของหิ้ว หรือศูนย์ ด้วยตัวคุณเองครับ
    กองเชียร์ ก็จะหยิบยก แต่ด้านที่ตัวเองเชื่อ มาสนับสนุน

13. The Following 3 Users Say Thank You to Carbon For This Useful Post:

Beer No.27 (6th February 2013), sarutchankri (15th February 2013), web_lover (6th February 2013)

Thanks
    773

เลนส์หิ้วหรือเลนส์ประกันร้านมันดีกว่าครับ มันดีกว่าก็ตรงที่ราคามันยั่วใจมากกว่าราคาของศูนย์ครับ

อย่างเลนส์หรือกล้องของโอลี่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะมีประกันร้าน(มีบางร้าน) เพราะเลนส์โอลี่จะประกัน world wide(ต้องเก็บใบเสร็จที่เราซื้อจากที่ประเทศที่เราซื้อไว้ด้วย)

แต่เลนส์พานาฯ ราคา ปกร.หรือของหิ้ว ราคาจะต่างจากราคาศูนย์พานาฯไทยค่อนข้างมาก(อยู่หลายพัน)

อย่างบรรดาเลนส์ prime ของพานาฯ ส่วนต่างราคา ปกร.หรือหิ้ว กับ ราคาศูนย์ มีไม่ต่ำห้าพันแน่ๆ ครับ(ยิ่งราคาเลนส์หิ้วของพานาฯ ถูกกว่าบ้านเรามาก)

เลนส์มันไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนอย่างกล้องมากนัก เราๆ หรือท่านๆ หลายคนก็เลือกพร้อมที่จะเสียงกับ ปกร. หรือของหิ้วที่ราคามันถูกกว่ากันมากๆๆๆ

ซื้อเลนส์ ปกร. หรือ เลนส์หิ้ว ก็มาลุ้นตอนระหว่างที่ใช้นี่แหละครับ ถ้าแจ๊คพอร์ตพังหรือเจ๊งขึ้นมา มีเหนื่อยครับ

ถ้ามี ปกร. อยู่ ก็ยังพอจะมีที่ให้เราตามจี้(แต่นานกว่าจะได้) แต่ถ้าเป็นของหิ้ว คงต้องเดือดร้อนส่งไปซ่อมหรือหาที่ซ่อมตามร้านในไทยเองแหละครับ
    (เห็นเค้าว่า เลนส์พานาฯ ถ้าไม่ได้ซื้อเลนส์ของศูนย์พานาฯไทย แล้วมาส่งซ่อม เค้าจะคิดค่าซ่อมเป็นสองเท่า -*-)

ที่สำคัญ ถ้าคิดจะซื้อของหิ้ว หรือ ปกร. ต้องเซ็คของให้ชัวร์แน่ๆ เสียก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวจะมาเสียสุขภาพจิตภายหลังเอานะครับ ^^
    Olympus E-PL2
    - M.Zuiko Digital 17mm f1.8
    - M.Zuiko digital ED 45/f1.8
    - M.Zuiko digital ED 9-18mm

- Zuiko Digital 14-54mm MKII + MMF-2
    - Lumix G Vario 100-300/f4-5.6
    - Samyang 7.5 mm f/3.5 UMC Fish-eye MFT
    - Olympus FL-36R

15. The Following 4 Users Say Thank You to Beer No.27 For This Useful Post:

Carbon (7th February 2013), sarutchankri (15th February 2013), SiLenCer. (6th February 2013), web_lover (6th February 2013)

Thanks
    713

ตามที่คุณเบียร์ว่าเลยครับ

ของผมถ้าซื้อประกันร้าน ที่ร้านต้องมีให้ลองอย่างน้อยสองตัว ผมขอแกะลองทั้งสองตัวเพื่อเปรียบเทียบดูความผิดปกติ เพราะ defect ของเลยส์แต่ละตัวไม่เหมือนกัน อาจจะเจอแจ็คพ็อตได้ง่ายๆ ^^"

17. The Following User Says Thank You to SiLenCer. For This Useful Post:

Beer No.27 (6th February 2013)

+ Reply to Thread