Review ล่าสุด

Closed Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 31 to 44 of 44

Thread: โดน User หลวงลายไทย ทำแบบนี้ เป็นคุณๆคิดอย่างไร

Thanks
    519

เท่าที่อ่านดูแล้ว.. ความจริงมันไม่ได้ร้ายแรงอะไรเลยนะ
    แต่ก็เข้าใจความรู้สึกนะว่า คุณโกรธที่อาจจะนั่งรถมาไกล เสียเงินค่ารถ เสียเวลา
    แล้วยังไม่ได้ของที่ต้องการซื้อกลับไป
    แล้วอีกอย่าง คือ ไม่รู้เหตุผลที่คนขายอยู่ๆ ก็ยกเลิกการขาย ไม่ยอมขายให้คุณอย่างที่ตกลง
    ใช่รึป่าว??

ในเมื่อพี่เขาไม่ขายให้คุณ คุณก็ไปหาซื้อใหม่ได้นิ่นา
    อาจจะได้ดีกว่านี้ก็ได้
    หาที่ใกล้ๆ ถูกๆ ใจเย็นๆ
    ในบอร์ดขายมีคนปล่อยของเยอะค่ะ อยู่ที่จังหวะเราเท่านั้นเอง
    บางอย่างที่เราคิดว่าหายากๆ พอหาจริงๆ เผลอๆ อาจจะเจอง่ายกว่าที่คิดก็ได้นะ

อีกอย่างการซื้อของมือสองมาใช้
    คุณก็ต้องเผื่อใจในระดับหนึ่งแล้วว่า เราไม่รู้ว่ากล้องผ่านอะไรมาบ้าง
    สภาพภายนอกอาจจะดี แต่ภายในคุณอาจจะไม่รู้หรอก ก็ต้องเสี่ยงเอา
    ตำหนิบางอย่าง มันไม่มีผลต่อภาพ ก็อาจจะมองๆ ข้ามไปบ้างก็ได้
    ดูสภาพการใช้งานดีกว่าเนอะ

กล้องหลักเรา บางปุ่มยังใช้ไม่เป็นเลย
    แล้วยิ่งบางครั้งนานๆ ใช้
    พี่เขาบอกว่าเป็นกล้องไม่ค่อยได้ใช้
    อาจจะเก็บไว้ใช้สำรอง
    เชื่อสิว่า บางปุ่มก็อาจจะลืมๆ ไปบาง ว่าใช้อย่างไร
    แล้วบางปุ่มมันไม่ได้สำคัญ ก็ไม่ได้ใส่ใจหรอกว่ามันจะใช้อย่างไร
    จนเมื่ออยากจะใช้นั่นแหละ ถึงจะได้รู้

ใจเขาใจเราเนอะ
    Bright sky...is for everyone who dares to look up.
    ท้องฟ้าที่สดใส...มีไว้สำหรับทุกคนที่กล้าแหงนขึ้นไปมอง

2. The Following 3 Users Say Thank You to ich_ajedit For This Useful Post:

BigRyu (1st February 2013), liverpoolism (1st February 2013), mrYong (1st February 2013)

bangbon district
    Thanks
    1,729

ผมซื้อของที่นี่ก็หลายที โอนเงินก่อนแล้วส่งบ้าง บางครา รู้จักกันก็ส่งให้เลยวันหลังกินข้าวกันก็ยังมี

หลายทีที่ขายของก็แบบนี้ ลูกค้าบางคนบอกเห็นผมตอบมานาน เชื่อใจเหมือนเพื่อนที่ดีคนหนึ่งแม้ไม่เคยพบกัน ผมบอกว่าผมมีลูกเล็ก ๆ ต้องเลี้ยงไม่สะดวกนัดไหนไกล ๆ หลายท่านก็เข้าใจ โอนเงินก่อน

หลายครั้งที่รับเงินโอนมาแล้วก็เกิดเหตุไม่คาดฝัน ทำให้ส่งของล่าช้า ทุกท่านก็ใจดี เข้าใจไม่เร่งร้อนบอกพร้อมแล้วค่อยส่งก็ได้

บางคราวขายของมีราคา ลูกค้าต่างจังหวัดก็บอกไม่ต้องดุของยังได้ ยอมโอนเงินหลายหมื่นถึงหลายแสนมา นานเป็นสัปดาห์แล้วค่อยลงมาจากตจว. มารับของก็ยังมี (ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผมซื้งจนน้ำตาจะไหล)

ผมไม่เคยพบปัญหานี้ครับ เดาเอาเองว่าอาจจะเกิดจากการไม่เข้าใจกันของทั้งสองฝ่าย บางทีภาษากายแม้ไม่ได้กล่าว ก็เหมือนกล่าวไปมากมายแล้วก็เป็นได้

นี่คงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทางเวปตั้งกฏเหล็กว่าต้องเข้าร่วมระยะหนึ่ง คราวหน้าให้สมัครทิ้งไว้เกินห้าปี โพสไม่ต่ำกว่า 5000 จึงจะเข้าห้องซื้อ-ขายได้ น่าจะสนุก 5555

เอาใจช่วยให้เข้าใจตรงกันละกันครับ
    Last edited by จอมมารพุงโต; 1st February 2013 at 09:25.
    กลัวเมีย

4. The Following 11 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

BigRyu (1st February 2013), Carbon (1st February 2013), ckov (1st February 2013), henrypresteam (15th February 2013), IronHorse (1st February 2013), JOJO (1st February 2013), Memonum (2nd February 2013), mengazaa (1st February 2013), Palajin (1st February 2013), reawat (1st February 2013), samoky (15th February 2013)

Thanks
    9

Default สำหรับคนผ่านทาง

สำหรับผู้ผ่านทางเข้ามาเว็บนี้ ลองตามอ่านกระทู้เก่าๆของคุณหลวงลายไทยหลายๆกระทู้ดูนะครับ
    แล้วลองพิจารณาให้ดีก็น่าจะพอรู้อุปนิสัยของคุณหลวงลายไทยได้บ้างว่าจะสามารถทำตัวตามที่ถูกกล่าวหาได้หรือไม่

6. The Following 3 Users Say Thank You to palakorn For This Useful Post:

BigRyu (2nd February 2013), Carbon (1st February 2013), หลวงลายไทย (7th February 2013)

weera-wat's Avatar
    weera-wat is offline ตาถั่ว มือสั่น ฉันเอง
    บางกอกน้อย Thailand.
    Thanks
    4,415

น่าสงสาร น่าเห็นใจ คนซื้อ คนขาย และ คนอ่าน ครับ
    อะไรกัน! ทำไมทำกันแบบนี้ ? สังคมแบบ ThaiD. ต้องเข้มและแข็งแรง นะครับ ช่วยๆกัน ครับ
    Last edited by weera-wat; 1st February 2013 at 21:28.
    หมุน หมุน กด แล้วก็ ทำแบบเดิมซำ้ๆ บ่อยๆ = ไม่รู้เป็นไง? รู้สึกดี..

Thanks
    2,010

ผมก็เป็นคนนึงที่เคยซื้อเเละเคยขายของในเว็บนี้มานาน การจะซื้อของมือสองต้องทำใจนะครับ ว่าของที่ใช้เป็นของมือ2 คนหลายคนเป็นคนใช้กล้องไม่ได้ซื้อกล้องมาเก็บ เพราะฉะนั้นการที่มีตำหนินั้นเป็นเรื่องธรรมดา ถ้ารับเรื่องนี้ไม่ได้หรือเป็นกังวลเเนะนำซื้อกล้องมือหนึ่งเถอะครับไม่ควรซื้อของมือ2

การขายกล้องให้กับคนคนหนึ่งมันก็เสียเวลาด้วยกันทั้งสองฝ่ายไม่ใช่คุณที่เสียเวลาคนเดียว ส่วนเรื่องการเดินทางคุณเดินทางไกล ถ้าคุณไม่ชอบคุณก็สามารถปฎิเสธได้นี่ครับ ไว้ไปรอหากล้องที่คนขายนัดดูของบริเวณที่คุณเเละผู้ขายสะดวกก็ได้

และเท่าที่อ่านดูเป็นเรื่องระหว่างผู้ซื้อเเละผู้ขาย ซึ่งอาจเกิดจากความไม่เข้าใจหรือการตกลงที่ไม่เหมือนกันซึ่งเกิดได้ในการซื้อขาย ไม่ได้เป็นเรื่องในเว็บไม่สมควรที่จะมาโพสหรอกครับ
    คนซื้อมีสิทธิ์ที่จะซักถามเเละตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ คนขายก็มีสิธิ์ที่จะประเมิณผู้ซื้อว่าควรจะขายให้หรือไม่ โชคดีนะครับที่คุณไม่ได้ซื้อของไปไม่งั้นคุณคงจะโพสหนักกว่านี้เเน่
    Last edited by NoWay; 6th February 2013 at 08:53.
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

9. The Following 5 Users Say Thank You to NoWay For This Useful Post:

Mr.Whale (3rd March 2013), Palajin (6th February 2013), reawat (6th February 2013), samoky (15th February 2013), sitt1274 (10th February 2013)

Thanks
    1,380

เฮ้อออ เรื่องไม่เป็นเรื่อง ผมเป็นคนซื้อของหลักหมื่่อนก็ต้องตรวจให้รอบครอบ ลองให้แน่ใจ ตอราคาตามสมควร

ผมเป็นคนขาย ผมก็ให้ลอง ลองให้เต็มที่ วันนี้ไม่ซื้อเอาไฟรด์ภาพไปดู วันหน้ามาซื้อใหม่ไม่ว่า ... มีซื้อแล้วจ่ายเงินแล้วเอาไปให้ที่ร้านดูบอกเป็นฝ้า จะปร้าปะ เอากลับมาคืน เฮอ กรูก็คืนให้

.. แต่มีแบบโชว์เกรี่ยน ดูแล้วพูดนี่นั่น ผมให้ดูจนพอใจ ตกลงจบที่กรูไม่ขาย ทำไมปะ โทษฐานไม่ชอบกริริยาท่าทาง(ทำกับพวกชอบจับของไปปล่อยต่อเอากำไร 555 )

** สรุป ซื้อขายเป็นความพอใจของคนซื้อ - คนขาย จะซื้อหรือไม่ซื้อ จะขายได้หรือไม่ได้ ก็จบที่ตรงนั้นอย่าเก็บมาเป็นอารมภ์เดี๋ยวเยี่ยวเหลือง **

11. The Following 3 Users Say Thank You to AU.KU. For This Useful Post:

mrYong (13th February 2013), NoWay (20th February 2013), หลวงลายไทย (6th March 2013)

Thanks
    14

เรื่องนี้ผมมองในสองมุมมอง คือ มุมมองของผู้ซื้อ กับ มุมมองของผู้ขาย

มุมมองของผู้ซื้อ อาจจะคิดกับผู้ขายว่ากล้องตัวเองทำไมจะไม่รู้ว่ามันใช้การได้ไม่ได้ยังไง และคิดไปเองว่าผู้ขายเห็นว่ากล้องตังเองโดนจับผิด รู้สึกเสียหน้า เลยพาลไม่ขายให้ (แต่ความจริงอาจไม่ได้เป็นเช่นนั้น)
    มุมมองของผู้ขาย อาจจะคิดว่าผู้ซื้อไม่พอใจกล้องตัวเอง เลยไม่อยากขายให้แล้ว เดี๋ยวซื้อไปแล้วมีปัญหาตามมาอีกยาวแน่ เลยไม่ขายดีกว่าเพื่อความสบายใจ

เลยเป็นปัญหาที่ไม่ลงรอยกัน

แต่ผมว่าผู้ขายไม่ผิดนะครับ เพราะผู้ขายมีสิทธิ์ที่จะไม่ขายให้ แม้ผู้ซื้อยังต้องการจะซื้อก็ตาม
    ถึงแม้ว่าผู้ขายจะพูดดักโน่นนี่ไว้บ้าง ผู้ขายก็น่าจะทำเป็นฟังหูไว้หู
    ส่วนเรื่องคราบในช่อง CF หรือตรวจไปแล้วรอยตำหนินิดๆหน่อยๆ ถ้ามันไม่มีผลอะไรกับการใช้งาน ก็ไม่น่าจะไปคิดมากตินู่นตินี่ มันทำให้ผู้ขายเค้าลำบากใจและเสียความรู้สึกกันเปล่าๆ
    นอกเสียจากว่าตรวจไปแล้วเจออาการอื่นๆ ที่มีผลกับการใช้งาน คุณค่อยถามอาการจากผู้ขายครับ

แต่ที่ผมไม่ชอบเอาเลย ก็คือ การที่คุณมาโพสข้อความ โดยที่มันเป็นการคิดไปเองฝ่ายเดียวนี่สิ มันเหมือนคุณอยากจะประจานคนอื่นเลยนะครับ

13. The Following 4 Users Say Thank You to Bhung For This Useful Post:

Mr.Whale (3rd March 2013), NoWay (20th February 2013), reawat (15th February 2013), หลวงลายไทย (17th February 2013)

Thanks
    72

ผมเคยซื้อกล้องต่อจากพี่หลวงลายไทย ตอนนั้น พี่เขายังใช้ Cannon 40D จะย้ายค่าย ผมเลยขอซื้อต่อ พี่หลวงก็ใช้เช็คกล้องทุกอย่าง กล้องมีคราบบ้างแต่ผ้าชุบน้ำหมาดๆก็ออก ไม่มีอะไรซีเรียส และก็ขายผมด้วยราคาที่ยุติธรรม ลดราคาให้อีก 500 จากราคาที่ จะขาย เพราะคุยกันถูกคอ มีอะไรที่สงสัยผมก็ถามพี่เขาดีๆ พี่เขาก็อธิบายมาดีๆ ฮาๆด้วยซ้ำ ผมก็ใช้กล้อง 40D อย่างไม่มีปัญหาใดๆ จนมันถูกล้วงไปที่รัสเซีย
    เท่าที่ผมสัมผัสพี่หลวงมา พี่เขาเป็นคนรักของรักกล้อง ใช้ค่อนข้างระวังและถนอม และพี่หลวงเป็นคนพูดเร็วครับ ไม่ใช่ ลกๆลนๆนะครับ ผมมองว่า การซื้อขายของมือสอง เวลาดูของก็คุยกันดีๆ มีอะไรไม่แน่ใจไม่ชอบ หรือสงสัย ก็ไม่ต้องซื้อ คนที่จะขายหากเขาไม่สบายใจ เขาก็มีสิทธิไม่ขาย ผมว่า มันก็แฟร์แล้ว ครับ

15. The Following 2 Users Say Thank You to Mr.Whale For This Useful Post:

reawat (4th March 2013), หลวงลายไทย (4th March 2013)

Thanks
    76

กระทู้นี้แปลกดีนะ

คนตั้งกระทู้ ระบายปัญหาที่ตัวเองเจอจากการตั้งกระทู้ซื้ออุปกรณ์ในเวบนี้
    อ่านผ่านๆ จนจบ คคห 38 คู่กรณีแค่ออกมาต่อว่าการเอาข้อความส่วนตัวมาโพสต์ แต่ยังไม่ได้ออกมาชี้แจงใด ๆ

แต่สมาชิกหลายๆ คนช่วยกันออกมาแก้ต่าง แถมต่อว่า จขกท ราวกันตัวเองเป็นคู่กรณี

ผมว่า เรื่องแบบนี้ ให้ คู่กรณีออกมาตอบเองไม่ดีกว่าหรือครับ?

17. The Following User Says Thank You to NE2008 For This Useful Post:

AHA_AHA (10th March 2013)

Thanks
    12,554

เพราะว่า ทุกคนรู้จักและรู้ว่า คุณหลวงลายไทย เป็นคนอย่างไร
    แม้จะไม่เป็นการส่วนตัว แต่ดูจากประวัติตั้งแต่เริ่มเล่นใน ThaiD
    กันมาก็พอจะบอกอะไรได้บ้าง

เพราะว่า มีเรื่องราวที่เจ้าตัว บอกไม่หมด หรือบิดเบือนความจริง

ทุกคนอ่านแล้ว มีความเห็นไปในทางเดียวกัน
    และคู่กรณี คงไม่ออกมาชี้แจงแน่ๆ รอไปเถอะ

19. The Following User Says Thank You to Carbon For This Useful Post:

NE2008 (5th March 2013)

Thanks
    76

Quote Originally Posted by Carbon View Post
    เพราะว่า ทุกคนรู้จักและรู้ว่า คุณหลวงลายไทย เป็นคนอย่างไร
    แม้จะไม่เป็นการส่วนตัว แต่ดูจากประวัติตั้งแต่เริ่มเล่นใน ThaiD
    กันมาก็พอจะบอกอะไรได้บ้าง
    ผมเคยเจอ อย่างที่คุณ Carbon พูดแบบนี้เลยครับ แต่สุดท้ายคนที่เราคิดว่าเขาเป็นกลับกลายเป็นคนที่เราไม่คิดว่าเขาจะเป็น

พอมีคนในเวบที่มีคุณสมบัติเป็น"ท่านผู้อาวุโส"ของ จขกท มาช่วยตอบ เพราะดูจากประวัติตั้งแต่เริ่มเล่น แต่ไม่เป็นการส่วนตัว กระทู้นี้ก็เลยต้องระมัดระวังให้ดี

เมื่อ คู่กรณี ไม่คิดจะตอบ ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไร จะเป็นฝ่ายถูกหรือเปล่าก็ตาม ก็ต้องให้เป็นเรื่องของคู่กรณีทั้งสองฝ่าย คนนอกทั้งหลายอย่าช่วยกันตอบเลยครับ

เพื่อนผมที่รู้จักกันดีตั้งแต่เด็กจนโต ที่เราคิดว่าเป็นคนไว้ใจได้ สุดท้ายยังยืมแล้วไม่คืนเงินเลยครับ

ออกความเห็นแบบไม่เกี่ยวข้องกับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง แต่ไม่อยากให้คนที่ไม่เกี่ยวข้องช่วยกันเป็นตราประทับ โดยเจ้าตัวไม่ออกมาชี้แจงใดๆ ผมแค่คนอ่าน ไม่ได้คิดจะรอคำชี้แจงครับเรื่องจะเป็นยังไงก็ไม่เกี่ยวข้องกับผม การที่หลายคนออกมาประทับตราให้เขาก็ไม่ได้หมายความว่าคนอ่านทุกคนจะต้องเห็นด้วยกับการประทับตรานะครับ แม้ จขกท จะโพสต์ในลักษณะไม่เหมาะสม(ในสายตาบางคน) แต่ถ้าเรื่องที่โพสต์คือเรื่องที่เกิดขึ้นจากเหตุการณ์ในมุมมองของเขา ซึ่งรู้กันสองคน แล้วเราจะไปรับประกันแทนได้อย่างไรครับ

เรื่องการซื้อขายเป็นความพอใจของคนซื้อและคนขาย หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งจะเปลี่ยนใจกระทันหันไม่ซื้อไม่ขาย เขาทำได้ แต่เป็นการกระทำที่ไม่เหมาะเท่านั้นเอง ลองนึกถึงการที่อีกฝ่ายต้องเดินทางเป็นชั่วโมงไปรอแล้วอีกฝ่ายเปลี่ยนใจ ก็ต้องเห็นใจเขาเหมือนกัน

21. The Following 2 Users Say Thank You to NE2008 For This Useful Post:

AHA_AHA (10th March 2013), champ1608 (5th March 2013)

Thanks
    72

แล้วถ้า กรณี คนขายก็เสียเวลาไป แล้วคนซื้อไม่ซื้อ ต้องมาตั้งกระทู้อีกป่าวครับ แล้วถ้าเป็นแบบนั้น ไม่ต้องเห็นใจคนขายใช่ป่าวครับ คนซื้อดูของ ติสารพัด แล้วไม่ซื้อ เอ่อ ต้องมาโทษมกันอีกป่าว นี่ผมถามดูครับ

ทำไมไม่คิดเสียว่า เป็นความพึ่งพอใจของแต่ละฝ่ายละครับ ใครเคยเห็นคนที่ประกาศขายของ มีคนสนใจจะซื้อของ ขอนัดไปดูของแล้วติโน่นนี่นั่น จากนั้นก็ไม่ซื้อ..... แล้ว ผู้ประกาศขาย เอามาลงตั้งกระทู้แบบนี้ไหมครับ ไม่มีใช่ป่าวครับ เพราะเขาเข้าใจ ว่ามันเรื่องเล็กๆ เรื่องธรรมดา ไม่เก็บมาเป็นสาระ เฮ่ฮฮฮฮฮอออออออออ

ป.ล คนตั้งกระทู้ถามว่า คิดยังไงกับเรื่อง อันนี้ สมาชิกในThaiD จึงเข้ามาตอบว่า คิดยังไงมีความเห็นยังไงครับ ^_^
    Last edited by Mr.Whale; 5th March 2013 at 21:28.

23. The Following 4 Users Say Thank You to Mr.Whale For This Useful Post:

AHA_AHA (10th March 2013), NE2008 (5th March 2013), SoPhar (23rd March 2013), หลวงลายไทย (6th March 2013)

Thanks
    368

ผมเองไม่ได้รู้จักทั้งสองท่านโดยเฉพาะคุณหลวงลายไทย ถึงจะใช้บริการบอร์ดนี้มานาน.
    ประเด็นการซื้อขายแล้วไม่พอใจ พอจะเข้าใจเพราะผมเองและเพื่อนๆในก็คงเจอมาบ้าง
    แต่การมาโพสอย่างนี้ ควรไม่ควรลองพิจารณาดูนะครับ

Thanks
    714

กระทู้นี้ได้มีการเปิดให้แสดงความคิดเห็นกันมาแล้วระยะหนึ่งพอที่จะให้เพื่อนสมาชิกและคนที่เกี่ยวข้องได้มีโอกาสแสดงความคิดเห็นเป็นเวลาอันสมควรแล้ว จึงขออนุญาตปิดกระทู้นะครับ เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับตัวบุคคล

26. The Following 4 Users Say Thank You to D1 For This Useful Post:

AHA_AHA (10th March 2013), nithi (9th March 2013), Palajin (14th March 2013), หลวงลายไทย (6th March 2013)

Closed Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123