Review ล่าสุด

Closed Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 24

Thread: ขออนุญาต ตั้งกระทู้แรกในชีวิตครับ

Thanks
    2

Smile ขออนุญาต ตั้งกระทู้แรกในชีวิตครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านในเว็บ Thai D นะครับที่ช่วยกันแบ่งปันความรู้และประสพการณ์ในการถ่ายภาพ
    ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมเป็นมือสมัครเล่น และมือใหม่อย่างแท้จริงเลย ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก แต่ก็ได้สตางค์พอสมควรครับ ผมเองก็เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกเมื่อไม่นานมานี้เองนะครับ ทั้งๆ ที่เข้ามาอ่านหาความรู้ตั้งแต่ตอนที่ซื้อ FUJI finepix 2800 Z มาใหม่ๆ จนตอนนี้ เปลี่ยนกล้องมา 3 ตัวแล้ว (2800z => canon G3 => Canon 300D)
    อุปกรณ์ที่มีตอนนี้ก็ Body 300D+Grip ,30V+Grip , 550EX; Len 70-200 2.8L , 17-40 4.0L , 50 1.8 , 18-55 kit , C-PL canon 77 mm , protect canon 77mm , UV marumi 77 mm , (มีโครงการจะถอย 24-70 2.8L) แรกๆ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แต่หลังๆ มานี่สิครับ ยิ่งสองสามวันนี้ยิ่งเป็นหนัก คือ ตั้งแต่ 30D มันประกาศตัวออกมา ตังค์ในกระเป๋าผม มันก็ร่ำๆ จะออกไปอยู่ในกระเป๋าคนอื่น(ร้านกล้อง)ซะแล้ว... เลยอยากรบกวน

ถามนะครับ

1. ผมสมควรจะเอา 30D ก่อน(แล้วTurn 300D) หรือว่า เอา Canon 24-70 2.8L ก่อนดี หรือว่าควรหันไปเล่น 5D ดีกว่าครับ แล้วคุณภาพของภาพที่ได้จาก
    5D ดีกว่า 30D เยอะไหมครับ คุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเป็น 2 เท่ากว่าๆ ของ 30D ไหม
    2. ช่วงชัดลึก กับ ความคมกริบ นี่มันเป็นสิ่งเดียวกันไหมครับ เช่นเวลาที่ใช้ 70-200 เปิด 2.8 โฟกัสที่ตาข้างหนึ่งความคมชัดมีมากสามารถเห็นรายละเอียดของขนคิ้วได้ทั้งหมด แต่อีกข้างมักจะเบลอ(ตัวแบบเอียงหน้า) แต่พอเพิ่มเป็น f 6.3 เห็นได้เลยว่าช่วงชัดลึกมากขึ้น แต่ความคมของภาพ ดูเหมือนจะไม่ค่อยเพิ่มมาสักเท่าไหร่เลย (ตาข้างนึงคมชัด แต่อีกข้าง ชัดแต่ไม่คม) ปกติมันเป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ หรือว่าผมจะตาไม่ค่อยดีเอง งง???
    3. อันนี้ขอความคิดเห็นนะครับ เจอมาหลายครั้งแล้วเลยมาเล่าสู่กันฟัง เรื่องการชอบข่มกันของช่างภาพ

เมื่อประมาณกลางปีที่แล้ว เพื่อนผมคนนึง (ไม่ค่อยสนิทเท่าไหร่) กำลังจะแต่งงาน เค้าเลยมาขอให้ผมไปช่วยถ่ายภาพงานแต่งของเค้าที่ ขอนแก่น โดยคิดให้ผมม้วนละ 600 ล้างอัดเสร็จในตัว บ้านผมอยู่รังสิต ต้องไปถึงขอนแก่น เอาก้อเอา ถือว่าไปหาประสพการณ์ ค่ารถ ค่าที่พัก ทุกอย่างผมควักเอง ต้องไปอยู่ 2 คืน 1 วัน ตอนเช้าพอผมเข้าไปถึงที่บ้านงาน เพื่อนผมเข้ามาบอกว่า ทางเพื่อนสนิทเค้าได้ไปติดต่อช่างภาพที่มีชื่อเสียงมาท่านนึง (เค้าบอกว่ามีชื่อเสียงมากด้วย เพื่อนๆเค้าหลายคนให้ช่างภาพท่านนี้ถ่ายให้ ออกมาได้สวยเช้งเลย "เค้าว่านะ" ??) ให้มาถ่ายให้ด้วย สรุปคือให้ผมเป็นช่างภาพรองนะ ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ ถือว่ามาเอาประสพการณ์ ผมยอมรับนะครับว่าเค้าเก่งมาก เค้าใช้กล้องแมนนวล ของ NICK สองบอดี้ ตัวนึงใส่ Normal อีกตัวใส่ wide ผมแอบชำเลืองดู รู้สึกว่าจะเริ่มต้นที่ 19 mm นี่แหละครับ ใส่แฟลช ของ National G.n ประมาณ 20 ผมจำได้เพราะของป๊ะป๋าผมก็มีเหมือนเลย สรุป 2body 2len 1 Flash ส่วนผม 300D , 550 EX , 18-55 , 50 , 70-200 ตอนถ่ายในบ้านผมใช้ ISO 400 ตลอด กดดูภาพ เห็นฉากหลังมืดมาก ได้แต่นึกว่า เอาล่ะ คงต้องพึ่งคอมอีกแล้ว... ก็ไม่เก่งนี่ครับ มือผมไม่ค่อยนิ่งเลย ต้อง 1/30 ขึ้นไปนะ สำหรับ 18-55 ยิ่งใช้เทเลยิ่งไม่ต้องพูดถึง 1/200 ฉากหลังไม่เห็นอะไรเลย พอหันไปมองพี่เค้า เห็นเค้าถ่ายด้วยความสนุกสนาน โดดไปโดดมา ถ่ายไปทั่วทั้งบ้าน มีแซวเล่นกับคู่บ่าวสาว แซวแขกเหรื่อเล่น เฮ้อ... นี่แหละน้า..... มืออาชีพกับมือใหม่ มันต่างกันแบบนี้เอง ว่างมาผมก็แวบเข้าไปคุยด้วยเผื่อว่าจะได้วิชาเพิ่มมาบ้าง "พี่ๆ ใช้ film อะไร ไวแสงแค่ไหนครับ" เค้าตอบว่า Fuji 200 นะน้องในบ้านแสงมันน้อยเลยต้อง 200" ผมนึกในใจ โอโห... 400 ผมยังไปไม่รอด แต่นี่พี่เค้าใช้ 200 เอง มือคงต้องนิ่งสุดยอดเลย แล้วผมก็ถามต่อ "พี่เล่นกล้องมากี่ปีแล้วนะครับท่าทางเก่งจังเลยนะครับทั้งมุมมองและวิธีการปฏิสัมพันธ์กับตัวแบบผมเองเพิ่งเล่นมาได้ แค่ ปีกว่าๆ เองนะครับ " "อ๋อ...พี่เล่นมา10 กว่าปีแล้วละ แรกๆ พี่ก็เล่นมันเป็นงานอดิเรกนะ แต่บังเอิญรูปที่พี่ถ่ายออกมา คนอื่นดูแล้วเค้าบอกว่าสวย คนโน้นก็มาขอให้ถ่าย คนนี้ก็มาขอให้ถ่าย สุดท้ายเลยต้องมาทำเป็นอาชีพแบบนี้แหละน้อง" "เนี๊ยะบ่ายนี้พี่ก็มีงานอีก วิ่งวุ่นทั้งวันเลยนะ" ว่าแล้วพี่เค้าก็หันมามองดู 300D ของผมแล้วบอกว่า "กล้องดิจิตอลเนี๊ยะไม่มีทางถ่ายออกมาได้สวยหรอก มันไม่มีฟิลลิ่ง ไม่มีลุ้น" แล้วผมก็ถามต่ออีกว่า พี่คิดค่าจ้างม้วนละเท่าไหร่ครับ "อ๋อ พี่คิดไม่แพงหรอกแค่ม้วนละ 500 เอง" อึ้งครับอึ้ง ประสบการณ์ 10 กว่าปี ฝีมือดีกว่า เก่งกว่า คิดม้วนละ 500 แล้วไ อ้ ปีเศษๆ แบบผม ฝีอมือก็ ห่ ว ย ดันคิดตั้งม้วนละ 600 พูดไม่ออกเลยครับงานนี้ เลยพยายามถ่ายให้ได้น้อยที่สุดเพื่อเจ้าภาพจะได้ไม่ต้องจ่ายมาก แล้วเท่าที่รู้สึกนะครับ เวลาที่แขกเหรื่อ มองไปที่กล้องพี่เค้า ทุกคนจะหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส ดูดีกันหมดทุกคน แต่พอมองมาที่กล้องผม เฮ้อ....ไม่อยากจะ said ........แต่ก็พยานามทำให้ดีที่สุด แถมท้ายด้วยการบอกกับเพื่อนว่า รูปไหนที่ผมคิดว่าซ้ำ ไม่สวย หรือเสีย ผมจะลบออกนะครับ เพื่อคุณจะได้ไม่ต้องจ่ายมาก เพื่อนก้อบอกว่า "เออดีเหมือนกัน" พอได้ฤกษ์ ส่งตัวเข้าหอ พี่คนนั้นเค้าก้แแกะฟิล์มแล้วส่งให้เพื่อนผมบอกว่าทั้งหมด 8 ม้วน แล้วเค้าพูดแซวนิดหน่อยแล้วกลับไป ผมเอะใจเลยถามเพื่อนว่า เค้าฟิล์มมาให้ทำไมนะ เพื่อนผมบอกว่า ก็ให้เราเอาไปล้างอัดไง ผมถามย้ำ 500 บาท/ม้วนนี่แค่ค่าแรงเหรอ เพื่อนบอกใช่ ทั้งฟิล์ม ค่าล้างอัด เพื่อนออกเองหมด ค่าแรงอย่างเดียวม้วนละ 500 บาท แพงเอาเรื่องนะครับผมว่า แต่ก็ช่างเถอะ ถือว่าฝีมือเค้าดี ราคาค่างานก็ต้องแพงเป็นธรรมดา

พอกลับมาถึงบ้านได้ 1 วัน เพื่อนผมโทรถามผมว่า รูปลบไปแล้วบ้างหรือยัง ผมบอกว่ายัง เสียดายนะ ไม่อยากลบ เพื่อนบอกว่า "เมิง ห้ามลบเด็ดขาดเลยนะ มันจะ เ ฮ ง ซ ว ย ห่ ว ย แตก ยังงัยก็ห้ามลบ" ทำไมเหรอ ผมถาม เค้าบอกผมว่า รูปที่นี่ 8 ม้วนนะ เสียเกือบหมดเลยนะ มืดจนมองอะไรไม่เห็นเลยนะ ผมเลยบอกว่า กลับ กทม แล้ว เอารูปมาให้ผมดูหน่อยเสียยังงัย บางทีอาจเป็นที่แล็ป อัดไม่ดีก็ได้ พอผมได้รูปของเพื่อนมาดู ถึงกับอึ้งเลยครับ จาก 8 ม้วน ผมเห็นรูปที่สวยใช้ได้ อยู่ 3 รูปครับ(หมายถึงสีสรรครบถ้วน ไม่มืด) คือรูปที่ถ่ายกลางแจ้งเท่านั้น ส่วนที่เหลือ แยกแทบไม่ออกเลยครับว่าใครเป็นใคร(เสียดายที่คืนรูปไปหมดเหลือเก็บไว้นิดเดียวเอง) ต.ย. รูปเจ้าสาวกับเพื่อนเจ้าสาวนั่งถ่ายรูปบนโซฟาด้านหลังเป็นช่องหน้าต่างเปิดอยู่ครึ่งบาน รูปที่ออกมาเห็นแต่ช่องหน้าต่าง หน้าเจ้าสาวมืดจนไม่สามารถที่จะบอกได้ว่าตรงไหน ตา ตรงไหน จมูก และรูปส่วนใหญ่ที่ถ่ายในบ้านก็เป็นแบบนี้ และที่แปลกก็คือ หลายรูปมากๆ ที่มีแสงแค่กลางภาพ ขอบภาพมืดเข้ามาเกือบครึ่งใบ ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นที่ร้านอัดภาพไม่ดี แต่พอดูชื่อร้าน กับเครื่องที่ใช้ และอินเด็กซ์ปริ้น และดูฟิล์ม ผมมันใจเลยครับว่า "ช่างมืออาชีพเธอมันทำเธอแล้ว" ร้านที่ปริ้นภาพชื่อร้านริ่นรมย์สตูดิโอ ใช้เครื่อง ฟูจิ ฟรอนเทียร์ ผมชอบร้านี้ครับทั้งๆ ที่ไม่เคยไปใช้บริการเลย (ก็อยู่ตั้งขอนแก่นนี่นา) เพราะเพื่อนผมบอกว่า "เราถามเค้าว่าทำไมอัดให้ไม่ครบละ บางม้วน 8 รูปบ้าง บางม้วน 10กว่ารูปบ้าง ไม่มีครบ 36 เลย เค้าบอกว่า กลัวน้องเปลืองเงินนะ เพราะรูปมืดมากมองอะไรไม่เห็นเลย" นี่หรือมืออาชีพเค้าถ่ายให้ เพื่อนผมแทบร้องไห้เลยนะ ดีที่ยังมีรูปจากกล้องของผมเหลืออีก 100 กว่าภาพนะ ที่ไม่เสียนอกนั้นโดนลบหมดแล้ว...

ผมจะจำประโยคนี้ของพี่ไปอีกนานเลย "คนทั้งขอนแก่นรู้จักพี่ทั้งนั้นแหละ"

3.1 จากที่ผมเล่ามา พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะสรุปได้ไหมครับว่า อุปกรณ์ กับฝีมือ อย่างไหนจะมีความสำคัญกว่า?
    3.2 ถ่ายภาพมานานจำเป็นไหมที่ต้องฝีมือดี? ต้อง Film เท่านั้นเหรอถึงจะดี
    3.3 ทำไมมือใหม่ถ่ายภาพต้องออกมาไม่ดีแน่ๆ ในสายตาของคนทั่วไป
    3.4 มืออาชีพเค้าวัดกันตรงไหนครับ อุปรณ์? ฝีมือ? ประสบการณ์? การนำเสนอ(พูดเก่ง)? หรือ หน้าตา+อายุ?

ป.ล. ขอขอบคุณ คุณ frank602z(ถึงแม้จะเลิกเล่นDigiแล้วก็ตาม) มากๆ ครับที่เป็นคนจุดประกายไฟในใจให้ผม (ก่อนหน้านี้เกือบเลิกถ่ายรูปแล้วนะครับ เพราะถ่ายออกมาก้อไม่สวยเลย)

Thanks
    1

สู้เขาครับ เพราะผมก็เคยโดนจ้าง แต่พอไปถึงก็โดนให้ถ่ายเป็นช่างภาพรองเหมือนกัน

ทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ ทำเต็มที่แล้วดีเอง เก็บประสบการณ์เยอะๆครับ

ใครอวดใครข่มเราก็ฟังอย่างเดียว แล้วผลงานมันจะบอกฝีมือเองครับ
    ด้วยความสัตย์จริง

http://softopera.multiply.com/

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking ชาว nik ขอลองตอบ.. แหะๆ

Quote Originally Posted by BOMB-MAN
    อุปกรณ์ที่มีตอนนี้ก็ Body 300D+Grip ,30V+Grip , 550EX; Len 70-200 2.8L , 17-40 4.0L , 50 1.8 , 18-55 kit , C-PL canon 77 mm , protect canon 77mm , UV marumi 77 mm , (มีโครงการจะถอย 24-70 2.8L)
    ถามนะครับ

1. ผมสมควรจะเอา 30D ก่อน(แล้วTurn 300D) หรือว่า เอา Canon 24-70 2.8L ก่อนดี หรือว่าควรหันไปเล่น 5D ดีกว่าครับ แล้วคุณภาพของภาพที่ได้จาก
    5D ดีกว่า 30D เยอะไหมครับ คุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายเป็น 2 เท่ากว่าๆ ของ 30D ไหม
    5D.. มันจะคุ้มตรงที่ไม่ต้องหา 10-22 หรืออะไรพวกนี้มาใช้มั้งครับ.. เดาว่าภาพ 30D คงไม่หนี 5D มาก..
    2. ช่วงชัดลึก กับ ความคมกริบ นี่มันเป็นสิ่งเดียวกันไหมครับ เช่นเวลาที่ใช้ 70-200 เปิด 2.8 โฟกัสที่ตาข้างหนึ่งความคมชัดมีมากสามารถเห็นรายละเอียดของขนคิ้วได้ทั้งหมด แต่อีกข้างมักจะเบลอ(ตัวแบบเอียงหน้า) แต่พอเพิ่มเป็น f 6.3 เห็นได้เลยว่าช่วงชัดลึกมากขึ้น แต่ความคมของภาพ ดูเหมือนจะไม่ค่อยเพิ่มมาสักเท่าไหร่เลย (ตาข้างนึงคมชัด แต่อีกข้าง ชัดแต่ไม่คม) ปกติมันเป็นแบบนี้หรือปล่าวครับ หรือว่าผมจะตาไม่ค่อยดีเอง งง???
    ถ้า 5D นี่ Depth บางจริงๆ.. มีพี่ท่านนึงเอามาให้ดู f/8 ยังเบลอได้ (หรือว่า resolution มันสูงด้วยหว่า)..
    ปรกติแล้ว f/6.3 เนี่ยน่าจะคมกว่า f/2.8 น่ะครับ.. และระยะชัดก้อมากกว่าด้วย.. แต่ต้องเทียบกันจะๆ จะได้ชัดเจน.. ถ้าสงสัยคงต้องลอง test ดูดีกว่า..
    3.1 จากที่ผมเล่ามา พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะสรุปได้ไหมครับว่า อุปกรณ์ กับฝีมือ อย่างไหนจะมีความสำคัญกว่า?
    ฝีมือสำคัญกว่า.. แต่อุปกรณ์ช่วยเสริมให้งานสามารถดีได้มากขึ้น
    3.2 ถ่ายภาพมานานจำเป็นไหมที่ต้องฝีมือดี? ต้อง Film เท่านั้นเหรอถึงจะดี
    ผมว่าไม่จำเป็นทั้งสองอย่าง.. เห็นพี่ๆ หลายคนจับกล้องมาแค่ไม่กี่ปี.. ฝีมือระดับพระกาฬก้อหลายคน..
    3.3 ทำไมมือใหม่ถ่ายภาพต้องออกมาไม่ดีแน่ๆ ในสายตาของคนทั่วไป
    ค่านิยมเรื่องประสบการณ์ครับ.. เหมือนมีประสบการณ์มากกว่าย่อมมีความน่าเชื่อถือสูงกว่า..
    และจริงๆ ถ้าเอาช่างภาพที่ฝีมือและพรสวรรค์พอๆ กัน.. เริ่มเล่นกล้องมาพร้อมๆ กัน ถ้าคนหนึ่งผ่านงานมา 2-3 ปี.. อีกคนผ่านงานมาไม่กี่เดือน.. ผมเชื่อว่าคนที่ประสบการ์มากกว่างานก้อน่าจะดีกว่า..
    แต่ถ้าผ่านไปอีก 5-6 ปี.. งานของทั้งคู่อาจจะแทบไม่แตกต่าง (ทางด้านความรู้ความสามารถ)..
    3.4 มืออาชีพเค้าวัดกันตรงไหนครับ อุปรณ์? ฝีมือ? ประสบการณ์? การนำเสนอ(พูดเก่ง)? หรือ หน้าตา+อายุ?
    เรื่องนี้คงไม่มีมาตราฐานหรอกมั้งครับ.. แม้แต่คำว่า นักถ่ายภาพมืออาชีพ ก้อไม่ได้นิยามไว้ชัดเจนด้วย.. จะหากินทางนี้ก้อเรียกว่ามืออาชีพได้เหมือนกัน.. แต่อาจจะไม่เรียกว่ามืออาชีพ สำหรับคนบางกลุ่ม..
    Last edited by DOFJerk; 28th March 2006 at 19:01.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    1,193

ลองแปลคำนี้ดู .. "มีอาชีพถ่ายภาพ" กับ "ถ่ายภาพเป็นอาชีพ"

Thanks
    97

เจ้าของภาพต้องการภาพที่สวยใส แต่กลับได้ภาพสไตล์โลโม่ไปแทน...จะโลโม่ก็ยังดี สวยด้วย แต่เท่าที่อ่านสงสัยจะเป็น "โลมั่ว"

ถ้าเขาโปรจริงต้องรับผิดชอบผลงานที่เกิดขึ้นนะครับ....ทุกอย่างผิดพลาดกันได้ แต่ไม่น่าจะขนาดนี้
    ชอบที่เขาคนนี้บอกว่า""กล้องดิจิตอลเนี๊ยะไม่มีทางถ่ายออกมาได้สวยหรอก มันไม่มีฟิลลิ่ง ไม่มีลุ้น" คราวนี้ได้ลุ้นจริงๆครับว่าภาพไหนพอดูได้บ้าง

Thanks
    177

อ่านเรื่องที่เล่ามาจบแล้วเศร้าแทนเจ้าของงานเลย...ประสบการณ์อันยาวนานนั่นน่าเชื่อถือ แต่ถ้ามีประสบการณ์อันยาวนานในทางที่ผิด และขาดการพัฒนามันก็ไม่มีอะไรที่ต่างไปจากมือใหม่ที่เพิ่งหยิบกล้องถ่าย

คำนิยามว่า "มืออาชีพ" ในความคิดผม มันจะต้องมีทั้งประสบการณ์ มีฝีมือ สามารถครีเอทงานนั้นๆ ตั้งแต่ต้นจนจบ โดยผลงานเป็นที่พึงพอใจของลูกค้า ไม่ใช่ถ่ายๆ ๆ ๆ แล้วโยนฟิล์ม หรือไฟล์ ไปให้ลูกค้าเสี่ยงดวงในผลลัพธ์เอาภายหลัง

Thanks
    128

เรื่อง อุปกรณ์ก่อนดีกว่า
    ถ้าคุณไม่คิดว่า หาตังเป็นหลักนะครับ และยังพอใจกับคุณภาพของ 300d แนะนำให้ใช้ 300d ต่อไป ซื้อเลนส์ดีกว่าครับ แล้วรอ fullframe ราคาย่อมเยาดีกว่า เพราะ ราคาเลนส์ ไม่ตกเท่า body ครับ เปลี่ยนทีเดียวให้ใช้นานไปเลยดีกว่าครับ นอกจากเสียว่า คุณจะหาส่วนต่าง ของเงินที่ลงทุนไปได้คุ้มนะครับ กล่าวคือ ตอนนี้ราคา 300d ก็ไม่สูงนัก คงจะซัก 20000 ได้ ผมไม่แน่ใจว่า 30d ในจะกี่ตัง สมมุติว่า 60000 แล้วกัน ส่วนต่าง 40000 คุณมั่นใจไหมว่าจะถ่ายภาพโดยเป็นสมัครเล่นแล้วได้ตัง 40000 ภายใน2ปีครับ ที่บอกว่า 2 ปี เพราะมันคงมี 40d หรืออะไรออกมาแทน ซึ่ง กิเลสก็อยากได้อีกแน่ๆครับ ถ้าคุณคิดว่าหาได้แน่ๆ 40000 นี่สบายๆ จะเปลี่ยนเป็น 30d แล้วมีความสุข เปลี่ยนได้เลยครับ ที่ผมพูดงี้เพราะ อยากให้มองในรูปธุรกิจครับว่าลงทุนไปคุ้มไหม ผมถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกนะครับ เป็นเวลาซัก 10 ปีได้ แต่จริงๆจัง ก็ ซัก 5-6 ปีครับ เห็นเพื่อนๆ ซื้อกล้อง digi เป็นแสน ได้ความเท่ อยู่ ไม่นาน อยู่บนหิ้ง นานๆไปถ่ายที รู้สึกเสียดายเงินแทนครับ (ไม่พูดถึงเพื่อนๆที่เล่น leica หรือ hass น้อครับ อยู่บนหิ้งดีๆ ราคาเพิ่มขึ้น 5555)

ช่วงชัดลึก กับ ความคมกริบ ไม่ใช่สิ่งเดียวกันครับ ดูจากชื่อก็ทราบแล้วครับ จริงๆแล้ว เราfocus จุดไหน มันควรจะชัดที่จุดเดียวถูกไหมครับ แต่ว่าที่เราเห็นว่าชัดเป็นช่วง เพราะตาเราแยกไม่ออก ระหว่างชัดกับไม่ชัด ดังนั่น มันจึงเป็นช่วงความชัด ตั้งงแต่ กี่เมตรถึง กี่เมตร ที่ตาเราแยกไม่ออกว่ามัน เบลอแล้ว (พูดงี้จะงงไหมเนี่ยครับ พยายามขอไม่ใส่ ศัพย์เทคนิคนะครับ อธิบายปกติน่าจะเข้าใจมากกว่า ) ส่วนความคมกริป ขึ้นกับ กำลังแยก กับความเปรียบต่างของ เลนส์ครับ สมมุตเลนส์ 50 mm ราคาถูก กับ ราคาแพง ที่ f8 focus ที่จุดดียวกัน ให้ช่วงความชัดเท่ากัน แต่ความคมกริป ไม่เท่ากัน ครับ

อุปกรณ์ กับฝีมือ ผมว่าฝีมือครับ สมัยก่อนผมเป็นคนบ้างอุปกรณ์มากครับ บ้าชนิดว่า หมดไปกับกล้องมหาศาล (เอาเป็นว่า กล้องที่ผมใช้ ตอนนี้ มี 350d ที่เป็นของญี่ปุ่นตัวเดียว ย้ำว่า ที่ยังหลงเหลือ นะครับ นี่ปล่อยออกไปมากแล้ว) พอมาวันนึง ไปถ่ายรูป แล้วกล้องที่ผมใช้ ถ่ายออกมา ชัด คม โทนดี แต่องค์ประกอบ ไม่ได้เรื่อง ห่วยแตกสิ้นดี กลายเป็นภาพไม่มีค่า ทำให้ผมคิดไดครับว่า เงิน ไม่มีทางซื้อฝีมือได้ครับ มันขึ้นอยู่กับตัวบุคคล หลังจากคิดได้ พอเห็น คนบ้าๆ อุปกรณ์ ต้องใช้ ตัวนี้ ตามด้วยตัวนี้ เหอๆ ขำครับ เหมือนเห็น กระจกเงาสะท้อนตัวเอง และแอบคิดในใจว่า ตรูเคยบ้ามากกว่าเมิงอีก 5555

บอกได้เลยครับ ไม่จำเป็นครับ สมัยก่อนผมก็เคยมีความคิดที่ว่า digi หรือ จะสู้ film แต่พอใช้ 350d เมื่อเทียบกับแต่ก่อน ย้ำนะครับว่า รู้สึกว่า ยังสู้ film ไม่ได้บ้าง แต่ว่า ไม่ใช่มันจะไม่ให้รูปที่ดีออกมาได้เลยครับ

ต้องบอกครับว่า เหมือนการสร้าง brand ครับ มือเก๋าๆ เขาก็ brand ดี เป็นธรรมดา ความน่าเชื่อถือก็สูงกว่า แต่สินค้า ที่ พึ่งออกตลาด brand ยังไม่แข็ง คนก็อาจจะยังไม่เห็นค่า ก็เป็นไปได้ครับ แต่เนื้อแท้แล้ว สินค้าอยากคุณภาพดีก็ได้ครับ

มืออาชีพเขาวัดกันตรงไหนนี่ ผมคงบอกไม่ได้ เพราะไม่ได้ทำเป็นอาชีพ อย่างมากก็มีคนจ้าง รับแบบ ขำๆ บางทีไม่ได้ตัง ส่วนใหญ่ ขอให้ถ่ายให้มากกว่า แต่ขอ ให้พิจารณาไว้อย่างนึง คือ อย่าให้ตัวเองเป็นคนวัดแล้วกันครับว่า pro หรือไม่ ถ้าตัวเองคิดว่าตัวเองเก่งกล้า เป็น pro หาใครเทียม ...ลองคิดแล้วกันครับว่าจะเป็นอย่างไร
    Last edited by KNOT; 28th March 2006 at 19:44.
    I'm a scientist NOT a photographer.

- http://thanavit.multiply.com -

Lord Voldermort's Avatar
    Lord Voldermort is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    23

อืมผมยังใช้กล้องฟิลม์อยู่เลย ไม่กล้ารับงานเก็บตังค์ใครหรอกครับ ส่วนใหญ่ไปช่วยงานเพื่อน งานของพี่ๆที่รู้จัก และไม่เป็นทางการนัก เพราะเข้าใจความสำคัญของงานซึ่งมักเป็นครั้งหนึ่งในชีวิตของเค้า อย่างที่หลายๆคนบอก อุปกรณ์ก็มีส่วนเสริมในงาน ฝีมือ อันนี้ผมหมายถึงความรู้ ความเข้าใจในอุปกรณ์และการถ่าย ส่วนใหญ่ถ้าไม่มั่นใจผมมักขอถ่ายคร่อมไว้ก่อนเพื่อความสบายใจ แต่กรณีที่เล่ามาไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นถึงว่ารูปในงานออกมามืดไปหมด เพราะจะว่า iso มีส่วน แต่ส่วนใหญ่ผมเองก็ใช้แค่ iso 100-200 แค่นั้นเอง

Thanks
    303

ผมอยู่ขอนแก่นคับ...ถ้าพูดชื่อผมอาจรู้จักแต่บรรดาพี่ๆน้องๆเพื่อนที่ ชมรมในขอนแก่นนั้น .. ไม่มีใครใช้แฟลช national คับแถม nic 2body ไม่มีคับ ส่วนมากจะ ฟิม 1ดิจิ 1 ไม่ก็ ฟิม 2 bodyเลย แล้วถ้าไปอัดที่ร้านรื่นรม...เค้ารู้จักคนในชมรมเกือบหมดละคับ...เพราะขาประจำกันหมด เชื่อผมเหอะ...มีการแอบอ้างแน่นอนเพราะคำที่ว่า "คนทั้งขอนแก่นรู้จักพี่ทั้งนั้นแหละ" ผมคนหนึงละคนที่เล่นกล้อง แต่ไม่เคยรู้จักคนที่มีกล้อง แบบนี้เลย....เอ้อ....เสียดายชื่อช่างภาพที่ขอนแก่นจัง.....งานนี้มีบ่นแน่..เชื่อเหอะเล่นมา10ปีไม่เปิดออกไปดูโลกภายนอก ก็สู้ 1 ปีที่ยอมรับความคิดของคนอื่นเพื่อมาปรับกับตัวให้เก่ง ได้หรอกคับ
    ส่วนตัวผมก็เล่นกล้องไม่ได้นาน ประมาณ 3 ปีเริ่งจาก sony f505 และก็300d ตอนนี้พังหมดแล้วว่าจะถอย 350มาใช้แต่ช่วงนี้หัดถ่ายฟิมล์คับเพราะไม่เคยใช้เลย..ได้fm 2 ของพี่ ๆมา ผมว่าพอถ่ายดิจิตอลหนักๆนี่วัดแสงแม่น ๆนี่มาใช้ฟิมล์ แหม..แจ่ม..ช่วงกว้างดีเนอะไม่หลุดง่าย เอาภาพมาให้ติชมซัก2-3 ภาพคับ
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by azakura; 28th March 2006 at 20:36.

Thanks
    303

Default ...

อีกซัก 2 รูป ..หมดละครับ flim fuji 400 fm2 105/2.5
    Attached Images Attached Images   

ร้านหมอหมาระยอง Guest

ผมชอบมากเลยประโยคที่ว่า "คนทั้งขอนแก่นรู้จักพี่ทั้งนั้นแหละ"..... ผมคิดว่าคงรู้จักในทางแย่ๆหน่ะสิครับ
    เจ้าของงานผมไม่แน่ใจว่าได้ดูพอร์ตของช่างภาพคนนั้นหรือเปล่า บางทีได้ยินแต่ืชื่อแต่ไม่ได้ดูงานเก่าๆที่ได้ทำมาก็ไม่น่าพิจารณานะครับ เก่งแต่ฝีปากเดี๋ยวนี้มันมีเยอะ บางคนรับงานไม่กี่งาน ถ่าย่ได้ไม่นานพื้นฐานยังไม่ดีแต่ตั้งตนเป็นผู้รอบรู้หรือโปร ไม่รับอะไรเหมือนเป็นน้ำเต็มแก้ว แล้วมาเป็นฟรีแลนซ์เลยก็มี ...บางทีซ้ำร้ายกว่านั้น ถ่ายมานานแต่ก็ยังย่ำกับที่ ยึดติดกับสิ่งเดิมๆ ไม่รับอะไรใหม่ๆเลย อันตรายยิ่งกว่าครับ ก็ระมัดระวังไว้ครับ เพราะงาน
    เดียวทั้งชีวิต ถ้าไม่แต่งบ่อยนะครับ ...แล้วเรื่องฟิล์มหรือดิจิตอลเนี่ยผมว่าพูดมากไปก็เหมือนแผ่นเสียงตกร่องครับ ไม่ขอพูดดีกว่า

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ สู้ต่อไป คนทุกคนก็ต้องเริ่มจาก 0 ทุกคนแหล่ะครับ แต่เรื่องที่ยากกว่าคือรักษามาตรฐานของตัวเองให้สม่ำเสมอ ฉะนั้น ฝึกฝน ลับฝีมือบ่อยๆ+หาความรู้เพิ่มเติม เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ เอาใจช่วยครับ

Thanks
    150

ว่าแต่ สาวขอนแก่นนี่ น่ารักขนาดนี้เลยเหรอครับ คุณ azakura
    เห็นแล้วละลาย

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

สาวขอนแก่น น่ารักครับ
    แต่ คุณ azakura เปิดกระทู้โชว์ภาพแยกต่างหากจากกระทู้ของคนอื่นน่าจะดีกว่านะครับ ภาพไม่ได้เกี่ยวกับการตอบคำถามของเจ้าของกระทู้เลย
    Last edited by เอ้; 28th March 2006 at 23:30.

Thanks
    303

ขอโทษ..คับผมหลงๆจิง ๆเด๊ยวลบคับโทษทีคับผม

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

แถวเอา FM2 กะ 105 มาลงในห้องหนอน เดี๋ยวมีสาวกหนอนหมั่นใส้หรอก

Closed Thread
Page 1 of 2 12 LastLast