Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 15 of 15

Thread: ภาพพิมพ์ จากร้าน ล้าง-อัด สีเพี้ยนจากต้นฉบับ

Thanks
    146

Default ภาพพิมพ์ จากร้าน ล้าง-อัด สีเพี้ยนจากต้นฉบับ

ไม่เคยนำภาพที่ตัวเองถ่ายไปพิมพ์ กับร้านวันนี้เอาไปลอง 100 กว่าภาพเมื่อเสร็จแล้ว ตกใจเลย

1. สีออก เหลืองๆ ส้มๆ ทุกภาพ
    2. หน้าของแบบเรียกได้ว่าแสงโอเวอร์มากกว่าปกติ บางภาพ อันเดอร์

ตอนเลือกภาพใน com ของร้านสีก็ไม่ได้แปลกอะไร แต่พอพิมพ์เป็นกระดาษออกมาแล้ว งง เลย
    จากหน้าจอที่ผมใช้ DELL Ultrasharp U2311H"23W HD Monitor ทุกภาพก่อนนำไปพิมพ์ สีตรงตามที่ต้องการทุกภาพแล้ว
    โดยปกติทางร้านเขามีการปรับภาพของลูกค้าหรือเปล่า ซึ่งผมก็ไม่ได้สั่งให้ทำอะไรเพิ่ม

หากท่านใดมีคำแนะก่อนนำภาพไป พิมพ์ กับร้านก็ขอคำแนะด้วยครับ
    คงเอามา scan เทียบไม่ได้แล้วเพราะ EMS ส่งไป ตจว.ให้ญาติๆ ดู

Thanks
    0

ช่างใจช่วยปรับภาพให้ ถ้าเราปรับมาเองจะให้ดีก็สั่งแบบไม่ปรับแต่งภาพ ไปเช้าๆอย่างมืดถ้ามืดน้ำยาอาจใกล้หมดจนภาพสีเพี้ยนได้
    ถ้าไม่ตั้งนี้โดนมาเหมือนกันกลางแจ้งเหมือนกันทุกรูปแต่สีภาพออกแดงบ้างเหลืองบ้างส้มบ้าง

Thanks
    650

จอนี่คาลิเบรตหรือเปล่า ? ตั้ง sRGB หรือไม่ ? ลองอัดร้านอื่นเป็นไหม โพสต์ตัวอย่างก็ดีครับ
    "You don't take a photograph, you make it."
    Ansel Adams

Thanks
    146

Quote Originally Posted by ohm067 View Post
    ช่างใจช่วยปรับภาพให้ ถ้าเราปรับมาเองจะให้ดีก็สั่งแบบไม่ปรับแต่งภาพ ไปเช้าๆอย่างมืดถ้ามืดน้ำยาอาจใกล้หมดจนภาพสีเพี้ยนได้
    ถ้าไม่ตั้งนี้โดนมาเหมือนกันกลางแจ้งเหมือนกันทุกรูปแต่สีภาพออกแดงบ้างเหลืองบ้างส้มบ้าง
    อาการเดียวกันเลย ขอบคุณครับ ต่อไปต้องกำชับละ ห้ามปรับภาพ

Thanks
    146

Quote Originally Posted by nCode View Post
    จอนี่คาลิเบรตหรือเปล่า ? ตั้ง sRGB หรือไม่ ? ลองอัดร้านอื่นเป็นไหม โพสต์ตัวอย่างก็ดีครับ
    จอภาพสีตรงกับหลายยี่ห้อไม่เพี้ยนครับ เพราะลองเอาไปภาพเปิดเทียบกับจอที่ Office มีทั้ง HP,SAMSUNG ที่เป็นเกรดเดียวกันกับที่ผมใช้ จากสายตาที่เรามองเห็นก็ไม่เพียนเหมือนตอน พิมพ์ออกมา
    คราวหน้าจะลองหน้าร้านอื่นดูครับ คงต้องคุยกับทางร้านให้ชัดเจน ว่าภาพที่ได้จะเหมือนต้นฉบับหรือเปล่า
    ขอบคุณครับ

Thanks
    304

เคยโดนครับถ่ายฟิมล์ 2 ม้วนเหลืองหมดเลยขนาดใบไม้ยังเหลือง ไม่รู้ช่างตาเพี้ยนป่าว เลิกถ่ายฟิมล์ตั้งแต่นั้นมาครับ เพราะหาร้านที่ล้างถูกใจไม่ได้แล้ว
    http://www.facebook.com/noppadon.photogallery

Thanks
    40

จากประสบการณ์นะครับ

ถ้าเราไม่สั่งว่าห้ามปรับพนักงานที่ร้านจะชอบปรับให้ครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมของคนปรับอีกว่าชอบแบบไหน

ฉะนั้นตอนอัดควรจะกำชับและให้เขียนลงใบงานเลยครับว่าไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มแล้ว
    ดอยสามลี้ D300 + Tamron 17-50 + Nikon AF-S 80-200 + SB600

tohkung.multiply.com

Thanks
    764

ลองไปหาอ่านเรื่อง color management ดูส่วนหนึ่ง
    เรื่องจอถ้าไม่ cal มาก่อน ดูไม่ออกหรอกครับ ว่าตรงไม่ตรง
    ที่ว่าคล้ายๆกันอาจจะเพี้ยนเหมือนกันหมดก็ได้
    เหมือนเครื่องอื่นๆ ไม่ได้แปลว่า สีใกล้กับค่ามาตรฐาน

เรื่องการดูภาพเหมือนกัน หากจอ cal มาแล้ว
    โปรแกรมแต่ละโปรแกรมก็รองรับ color management ต่างกัน เปิดรูปเดียวกันสีก็ไม่เหมือนกันแล้ว

ไหนจะเรื่องตอนพิมพ์อีก ถ้าหากต้องการควบคุมคุณภาพ
    ที่ๆให้ profile printer มาใช้ และมีการอัพ profile อยู่เสมอก็มีที่เดียวครับ IQ lab

แต่ถ้าร้านทั่วไป ผมเน้น cal จอมา แล้วปรับเอง บอกร้านว่าไม่ต้องปรับแสงสี
    พิมพ์ไปเลย ก็จะได้ใกล้้เคียงครับ ไม่เพี้ยนไปจากเดิมมาก ในระดับ 4X6

แต่พออัดใหญ่ขึ้น เป็น 8X12 กับ 16X24 สีภาพใหญ่ๆดันไม่ตรงภาพเล็กอีก
    อันนี้ก็ทำใจ
    เว้นถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ เน้นงานเป๊ะๆ ก็ทำ profile และไปอัดของ IQ lab ครับ

Thanks
    72

1. คือร้านเขาปรับสีให้ครับ อันนี้อาจจะต้องบอกเขาว่า ไม่ต้องปรับแก้สีอะไรแล้ว

2. เป็นที่เครื่องปริ้นเลยครับอันนี้ อาจจะต้องเลือกร้านดีๆหน่อย อาจารย์ผมเคยเตือนเหมือนกันเรื่องอัดภาพ ต้องเลือกร้านดีๆ ไม่งั้นสีเพี้ยนหมด

Thanks
    0

เคยโดนเหมือนกัน ช่างน่าจะปรับให้อ่าครับ

Thanks
    63

ผมพึ่งไปล้างมาเหมือนกันครับ ( ร้านดังราคาถูก ) ของผมใช้ iMac 27" + Program Lightroom ในการแต่งภาพ ( จอไม่ได้คาริเบตครับ ) บอกทางร้านว่าไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มเลยนะครับ

ภาพที่ดูจากจอ iMac ผ่านโปรแกรม Lightroom สว่าง + สีสดใส + คมชัด เป็นที่น่าพอใจอย่างยิ่ง

ผลที่ได้รับหลังจากลองล้างออกมาเป็นภาพกระดาษ ขนาด 4x6 จำนวน 330 ใบ ( ใบละ 2.50 บาท กระดาษแบบมัน ) : ภาพออกมาสีตุ่นๆ ซีดจาง โทนภาพดำๆมืดๆ ไปหมดทุกภาพเลยครับ และไม่คมชัดเหมือนในจอเลยครับ ต่างกันโดยสิ้นเชิง เล่นเอาผมอึ่ง งง มึน ไปไม่เป็นเลยครับ

กลับมาบ้าน เลยลองปริ้นผ่านปริ้นเตอร์ Canon MP990 + กระดาษที่ลองซื้อมาจากร้านเครื่องเขียน ( จำยี่ห้อไม่ได้ครับ เป็นรูปปลาคลาร์ฟ )

ผลที่ได้จากเครื่องปริ้นที่บ้าน : ภาพที่ออกมาเป็นกระดาษ สี + ลายเอียด + โทนสว่างมืด ได้ใกล้เคียงกับที่มองเห็นในจอมากกว่าที่ผมไปปริ้นที่ร้านอีกครับ

ผมควรทำอย่างไรดีครับ เพราะยังอยากไปปริ้นที่ร้านล้างรูปอยู่ครับ ราคามันถูกกว่าที่ผมปริ้นเอง และตั้งใจจะปริ้นภาพใหญ่ด้วยครับ แต่จากที่ลองล้างมา ผมรู้สึกผิดหวังสุด แต่ก็ไม่รู้ว่าผิดที่ตรงใหน รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Thanks
    526

ตอนผมเลือกร้านที่จะอัด ช่วงแรกผมเอารูปที่ถ่ายเล่นๆไปอัดก่อนครับ เดี๋ยวนี้ ไม่เกิน 10 ใบก็รับอัด หาร้านสัก 2-3 ร้าน
    โดยผมจะบอกร้านที่ไปอัดภาพว่า ไม่ต้องปรับแสงสีอะไรทั้งนั้น (ร้านที่ผมทำคงเจอมาเยอะ มีตราประทับให้เซนต์ด้วยว่าทางร้านไม่ปรับสีแสงให้)

หลังจากนั้นผมก็เลือกร้านที่สีใกล้เคียงกับที่ผมทำภาพมามากที่สุด โดยไปอัดร้านนั้นให้ลูกค้าประจำ

แต่ถึงกระนั้น อัดแต่ละครั้งใช่ว่าสีจะตรงทุกครั้งนะครับ ก็มีที่เพียนไปบ้าง ในระดับที่ยอมรับได้

ปล. ร้านเดียวกันคนละสาขา ยังออกมาไม่เหมือนกันเลยครับ ผมเคยแนะนำให้ลูกค้าไปอัดร้านนี้ เค้าไปอัดสาขาเดอะมอลล์บางแคร์ เค้าบอกว่าสีซีดมาก...ทำใจครับ
    น่าจะขึ้นกับน้ำยา หรือกระดาษด้วย ว่าเก็บมานานมากไหม

Thanks
    0

1.ปกติเวลาไปอัดที่ร้านมักปรับความสว่างให้เพราะเวลาอัดความสว่างของภาพที่เห็นจากจอคอมเวลาอัดจริงจะมืดลงครับ ผมลองแล้ว แนะนำว่าลองอัดจำนวนเล็กน้อยก่อนเพื่อดูความสว่างที่ลดลงครับ ครั้งต่อไปจะได้พอดี ผมลองอัดมา 2-3 ครั้งความสว่างมันลดลงจริงๆ แต่สีตรงครับ
    2.ส่วนเรื่องสีผมไม่แน่ใจนะ ผมชอบกระดาษฟูจิเป็นส่วนตัว สีออกฟ้าๆเขียวๆ แต่โกดักผมว่ามันเหลืองค่อยข้างชัด
    3.ที่ร้านจะให้เราเซ็นต์ยินยอมด้วยนะครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ของดีราคาถูก ไม่มีในโลกครับ
    กลัวเมีย

Thanks
    1,380

Quote Originally Posted by D600+D90 View Post
    1.ปกติเวลาไปอัดที่ร้านมักปรับความสว่างให้เพราะเวลาอัดความสว่างของภาพที่เห็นจากจอคอมเวลาอัดจริงจะมืดลงครับ ผมลองแล้ว แนะนำว่าลองอัดจำนวนเล็กน้อยก่อนเพื่อดูความสว่างที่ลดลงครับ ครั้งต่อไปจะได้พอดี ผมลองอัดมา 2-3 ครั้งความสว่างมันลดลงจริงๆ แต่สีตรงครับ
    2.ส่วนเรื่องสีผมไม่แน่ใจนะ ผมชอบกระดาษฟูจิเป็นส่วนตัว สีออกฟ้าๆเขียวๆ แต่โกดักผมว่ามันเหลืองค่อยข้างชัด
    3.ที่ร้านจะให้เราเซ็นต์ยินยอมด้วยนะครับ

เห็นด้วยกับ 2 ข้อ ด้านบนเป็นเรื่องจริง .. แนะนำได้เพียงค่อย ๆ หาร้านที่ได้มาตรฐานเดียวกัน ผูกใจเป็นร้านประจำ สามารถแก้งานให้ได้เมื่อไม่ดี-แย่มาก และ-หรือ ควรจะปรินส์ทุกครั้ง มากบ้างน้อยบ้าง เมื่อถ่ายงานอยู่บ่อย ๆ ถ้าให้มั่นใจขึ้นอีกนิส์ ขอโฟรไฟรด์สีจากร้าน ถ้าเอาแบบวัดกันเห็น ๆ ทำอินเด็กปริส์/ปรูพ บนกระดาษ 8x12 นิ้ว รับรองพูดไม่ออก

+ Reply to Thread