Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 8 FirstFirst 12345678 LastLast
Results 31 to 45 of 108

Thread: ระบบวัดแสงแฟลชผ่านเลนส์ E-TTL II

http://www.tvthaionline.ob.tc
    Thanks
    0

กระทู้นี้ ยอดเยี่ยมเลยครับ

Thanks
    4

นั่งอ่านกระทู้นี้ซ้ำไปซ้ำมาอยู่หลายรอบแล้วครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

1.ถ้าต้องการใช้แฟลชเป็นแสงเสริมให้เราไปตั้งค่าที่กล้องให้เป็นEvaluative แต่ในทางกลับกันถ้าต้องการใช้เป็นแสงหลังให้เปลี่ยนไปที่average

2.ในโหมด P Tv Av และ M ถ้าต้องการใช้แฟลชHigh speed sync ต้องไปตั้งทีตัวแฟลชใช่หรือเปล่าครับ เพราะตามที่ผมเข้าใจ ในโหมดที่ว่ามาผมเข้าใจว่าจะเป็นSlow sync

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆมากครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by newkidz View Post
    นั่งอ่านกระทู้นี้ซ้ำไปซ้ำมาอยู่หลายรอบแล้วครับ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

1.ถ้าต้องการใช้แฟลชเป็นแสงเสริมให้เราไปตั้งค่าที่กล้องให้เป็นEvaluative แต่ในทางกลับกันถ้าต้องการใช้เป็นแสงหลังให้เปลี่ยนไปที่average
    แม่นแล้วครับ
    Quote Originally Posted by newkidz View Post
    2.ในโหมด P Tv Av และ M ถ้าต้องการใช้แฟลชHigh speed sync ต้องไปตั้งทีตัวแฟลชใช่หรือเปล่าครับ เพราะตามที่ผมเข้าใจ ในโหมดที่ว่ามาผมเข้าใจว่าจะเป็นSlow sync

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆมากครับ
    หากเราไม่ปรับตัวแฟลชให้เป็นHigh speed sync เมื่อเราใช้แฟลชกับกล้อง ไม่ว่าจะเป็นmodeไหนก็ตามที กล้องจะปรับความเร็วชัตเตอร์ไว้สูงสุดไม่เกินความเร็วที่กล้องจะsyncกับแฟลชได้ ในmode M , Tv จะเห็นชัดเจนคือ ปรับยังไงก็ได้ไม่เกินนั้น(ต้องเปิดแฟลชด้วยหนะ) ในMode Av และ P กล้องก็จะไม่ยอมให้ความเร็วชัตเตอร์เกินกว่าความเร็วsync ส่วนจะเป็นslow syncหรือไม่นั้น ขึ้นกับว่าคุณปรับกล้องไว้ยังไง ถ้าเป็นmode P จำได้ว่ากล้องจะไม่ยอมใช้ความเร็วชัตเตอร์ที่ต่ำเกินกว่าจะถือได้นะ , ในmode Av อันนี้จะได้slow syncแน่นอน ถ้าหากเราไม่สนใจความเร็วของชัตเตอร์ในเวลาถ่ายภาพกลางคืน ( กล้องบางตัวสามารถเลือกความเร็วต่ำสุดที่จะใช้ เมื่อใช้งานร่วมกับแฟลชไม่ใช่หรือ? )

อย่าคิดมากครับ แฟลชเป็นแค่แหล่งกำเนิดแสงประดิษฐ์ชนิดหนึ่งเท่านั้น กล้องก็ยังคงเป็นกล้อง ทำงานตามหลักการของมัน และอิงหลักการพื้นฐาน ของแบบนี้แนะนำให้ทดลองด้วยตัวของเราเองนะครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

4. The Following User Says Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

boonton (10th January 2011)

Thanks
    136

ขอถามบ้างนะครับ ถ้าผมตั้ง TV แล้วตั้ง S=1/15-1/30 อันนี้ Slow sync หรือเปล่าครับ มะมีความรู้เรื่องเฟรชนะครับผมใช้ EOS400Dนะครับ แต่ว่ายังไม่มีเฟรชหรอก ผมใช้เฟรชติดกล้อง ถ่ายโหมด TV บังคับ S จะได้หลังไม่มืด ได้รูปตามกระทู้นี้อะครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=39403

สุดยอดครับ กำลังอยากได้เฟรชพอดี แต่ว่าตอนนี้ คงต้องพักไว้ก่อน เพราะเป็นโรคทรัพย์จางอะครับ อ่านแล้วถึงรู้ว่าทำไมเฟรชมันถึงแพง 555
    อิอิ แบบว่าเล็งตัว 430EX เอาไว้นะครับ
    Last edited by conanjung; 19th December 2006 at 17:39.

http://conanjung.multiply.com

Thanks
    1

ถ้ามีภาพตัวอย่างก้อจะดีนะครับ แบบว่าลองทุกโหมดให้ดูอ่ะครับ ว่าแสงพอดีหรือต่างกันขนาดไหน

Thanks
    25

ผมมือใหม่มาก ๆ เพิ่งเล่นกล้องและจับครั้งแรกในงาน photo fair แล้วซื้อเลยเพราะอยากศึกษา ซื้อ 350d ไม่ได้มีความรู้มาก่อนเลย และก็ไม่มีความรู้เรื่องแฟลชมาก่อน แต่ได้ซื้อ 430 ex ที่ร้านแนะนำ มาใช้ ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับแฟลช สิ่งที่ผมอยากรู้คือ
    1.Slow sync ใช้ถ่ายเมื่อไร ตั้งที่ตัวแฟลชที่เป็นเครื่องหมายเหมือนกับ ลูกศรไปทางขวาใช่หรือเปล่าอ่ะครับ

2.High speed sync ใช้ถ่ายเมื่อไร ตั้งที่ตัวแฟลชที่เป็นตัว H ปุ่มเดียวกับ slow sync ช่ายหรือเปล่าครับ

3.เบ้าท์แฟลช ยกแฟลชขึ้น 45องศา แล้วใช้กระดาษสีขาวที่ที่ร้านแถมให้เป็น kingston สีขาว แล้วรัดด้วยลิสต์แบรด์ ใช้เมื่อไร

ต้องขอขอบคุณเว็บนี้เป็นอย่างมาก และเจ้าของกระทู้นี้ได้ให้ความรู้กับผมเด็กใหม่เป็นอย่างมากครับ ขอบคุณมากครับ

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

พี่หมอครับ แล้วถ้าคนที่ใช้การวัดแสงแบบ Spot แทบไม่เคยแตะโหมดวัดแสงแบบอื่นเลย...
    Custom Fuction ที่ Average น่าจะเหมาะที่สุดแล้วไหมครับ..

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

ขอบคุณที่ถามเผื่อครับ เอคอม ... อิอิ

Thanks
    25

รอผู้รู้มาช่วยตอบทีครับ

Thanks
    15

แล้วของ nikon SB800 ล่ะครับปรับตั้งยังไง
    1 เวลาถ่ายกลางแจ้ง แบบ fill flash
    2 ถ่ายงานกลางคืน

Thanks
    414

Quote Originally Posted by bellrescue View Post
    ผมมือใหม่มาก ๆ เพิ่งเล่นกล้องและจับครั้งแรกในงาน photo fair แล้วซื้อเลยเพราะอยากศึกษา ซื้อ 350d ไม่ได้มีความรู้มาก่อนเลย และก็ไม่มีความรู้เรื่องแฟลชมาก่อน แต่ได้ซื้อ 430 ex ที่ร้านแนะนำ มาใช้ ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับแฟลช สิ่งที่ผมอยากรู้คือ
    1.Slow sync ใช้ถ่ายเมื่อไร ตั้งที่ตัวแฟลชที่เป็นเครื่องหมายเหมือนกับ ลูกศรไปทางขวาใช่หรือเปล่าอ่ะครับ

2.High speed sync ใช้ถ่ายเมื่อไร ตั้งที่ตัวแฟลชที่เป็นตัว H ปุ่มเดียวกับ slow sync ช่ายหรือเปล่าครับ

3.เบ้าท์แฟลช ยกแฟลชขึ้น 45องศา แล้วใช้กระดาษสีขาวที่ที่ร้านแถมให้เป็น kingston สีขาว แล้วรัดด้วยลิสต์แบรด์ ใช้เมื่อไร

ต้องขอขอบคุณเว็บนี้เป็นอย่างมาก และเจ้าของกระทู้นี้ได้ให้ความรู้กับผมเด็กใหม่เป็นอย่างมากครับ ขอบคุณมากครับ
    1 กับ 2 นี่ตอบลำบากนะ เพราะลืมไปแล้วว่า 430EXมันมีหน้าตายังไง แต่คุณสามารถอ่านได้จากในคู่มือของแฟลชถึงวิธีการใช้งานนะครับ ตรงนี้ต้องรบกวนให้ช่วยอ่านเอาเอง

ส่วนSlowSyncนั้น มีไว้สำหรับถ่ายภาพด้วยflashที่ระดับความเร็วชัตเตอร์ต่ำมากกว่าปกติที่ใช้กัน เช่น ต้องการถ่ายคนยืนอยู่ด้านหน้า โดยต้องการให้ติดฉากหลังเป็นห้างมาบุญครองที่เปิดไฟสว่างในเวลากลางคืน ว่าแล้วก็ได้โปรดพลิกคู่มือหน้า 96 และ 148 แล้วทำความเข้าใจกับมันนะครับ , หรือ ไปใช้Mode Night Portrait ในคู่มือหน้า47 ก็ได้ผลคล้ายๆกัน

ส่วน High speed sync นั้น ชื่อบอกอยู่แล้ว ใช้สำหรับกรณีที่ต้องการใช้แฟลชโดยใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงกว่าความเร็ว sync flashปกติที่กล้องจะทำได้ เช่น การfill flashกลางแดดจัดๆ หรือ ต้องการfilled flash กลางแจ้งโดยใช้ f/stopsกว้างสุดๆ เป็นต้นครับ

แนะนำให้อ่านบทความในตอนต้นกระทู้นี้อีกครั้งจะได้เข้าใจมากขึ้นนะครับ

3. เอ้อออ ลืมตอบไปเลย ต้องกลับมาeditตอบใหม่ แผ่นขาวๆนั้นก็ทำหน้าที่เป็น bounce card อยากทราบว่าผลลัพธ์มันแตกต่างกันยังไง ไหงไม่ลองเล่นดูหละครับ ไม่ต้องเปลืองฟิล์มเหมือนสมัยก่อนที่ผมใช้กล้องแล้วนี่

เขาทำเอาไว้เพื่อให้เราสามารถเปลี่ยนทิศทางของแสงแฟลชจากที่ที่เป็นแสงแข็งมีทิศตรงหน้าแบบ ให้กลายเป็นแสงนุ่มที่มีทิศทางเปะปะ ( ส่วนหนึ่งสะท้อนเพดานลงมา ส่วนหนึ่งสะท้อนแผ่นขาวไปโดนหน้าแบบ ) ทำให้ภาพดูมีมิติ ไม่แบนแต๊ดแต๋เหมือนกับเอาแฟลชยิงไปตรงๆ นอกจากนี้เงาด้านหลังแบบที่ปรากฏบนผนังหรือกำแพงที่ยืนพิงอยู่จะไม่แข็งขึ้นรูป แต่จะเป็นเงาเนียนๆ

Quote Originally Posted by เอคอม View Post
    พี่หมอครับ แล้วถ้าคนที่ใช้การวัดแสงแบบ Spot แทบไม่เคยแตะโหมดวัดแสงแบบอื่นเลย...
    Custom Fuction ที่ Average น่าจะเหมาะที่สุดแล้วไหมครับ..
    ม่ายเห็นจะเกี่ยวกันเลยนะเอ วัดแสงspotมันใช้กลางวันม่ายช่ายเหรอ แต่ระบบวัดแสงแฟลชของCanonมันไม่ได้ออกแบบมาให้วัดแสงแบบspot ดังนั้นหากจะใช้ถ่ายโดยแฟลชเป็นแสงหลัก เอก็ต้องถ่ายด้วยcustom func : Average อยู่แล้วหละจ้า ภาคบังคับ ( Canonทำได้เท่านี้ก็เก่งมากกว่าแต่ก่อนแย้วววว )

Quote Originally Posted by top29 View Post
    แล้วของ nikon SB800 ล่ะครับปรับตั้งยังไง
    1 เวลาถ่ายกลางแจ้ง แบบ fill flash
    2 ถ่ายงานกลางคืน
    แล้วมาถามอะไรในห้อง Canonน่ารู้หละงับ อิอิอิ
    1. กดปุ่ม mode ไปจนปรากฏคำว่า FB ด้านหลังข้อความซ้ายบน
    2. กดปุ่ม modeอีกทีFBก็จะหายไป
    Last edited by หนก บางหลวง; 7th February 2007 at 13:06.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

13. The Following User Says Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

Thanks
    25

ขอบคุณครับสำหรับความรู้

Thanks
    11

ผลของการถ่ายพิสูจน์ว่า Flash มันฉลาดแค่ไหน...
    อุปกรณ์ทดสอบ EOS400D + Flash 430EX + EF24-105 F4L
    วัสดุที่ถ่ายเป็นกระดาษสีขาวแบบเคลือบมัน (กระดาษ Photo ที่ใช้ print รูป) คงนึกออกนะครับว่ามันขาวขนาดไหน ภาพทุกภาพใช้โหมด M ในการถ่ายรูป ใช้ Shutter speed 1/50s รูรับแสง F4 เปิด IS ใช้ WB เป็น Flash ใช้การวัดแสงแบบ Evaluative Metering ถ่ายที่ความละเอียดสูงสุด รูปทุกรูปไม่มีการแก้ไขสีใดๆๆทั้งสิ้นครับ ถ่ายในที่แสงน้องแล้วเพื่อเจตนาให้แสง Flash เป็นแสงหลักของการถ่ายรูปครับ

รูปที่ 1 ใช้ Custom Function ปรับ ETTL II เป็น Average ครับ ไม่มีการชดเชย Flash ใดๆๆ ทั้งสิ้นครับ

ผลปรากฏว่ากระดาษสีขาวของเรากลายเป็นสีเทาไปแล้วครับท่าน

รูปที่ 2 ใช้ Custom Function ปรับ ETTL II เป็น Evaluative ครับ ไม่มีการชดเชย Flash ใดๆๆ ทั้งสิ้นครับ

ผลปรากฏว่ากระดาษสีขาวของเรากลายเป็นสีเทาไปอีกแล้วครับท่าน

รูปที่ 3 ใช้ Custom Function ปรับ ETTL II เป็น Evaluative ครับ ใช้หลักการชดเชยแสงของเลนส์มาใช้ใน Flash ครับรูปนี้มีพื้นที่จำนวนมากเป็นสีขาว ดังนั้นผมต้องชดเชยไปทางบวก ผมก็เลยเอาไป +2 เลยก็แล้วกันดูกันเลยครับว่าภาพเป็นอย่างไร

ดูเหมือนว่าสีของภาพจะออกมาเหมือนจริงแล้วซิครับ
    .... ผมขอสรุปจากการทดลองของผมนะครับ (ไม่รู้ผมจะทำอะไรผิดหรือเปล่าวนะครับ อิอิ) ถ้ามีการใช้แสง Flash เป็นแสงหลักแล้วการชดเชย Flash จะคงใช้การชดเชยแบบหลักการของการถ่ายรูปธรรมดาเลยครับ มิได้ถ่ายรูปแล้ว Flash มันจะฉลาดออกมาสีดำเป็นดำ สีขาวเป็นขาวแต่ต้องมีการชดเชยที่ถูกต้องในการถ่ายรูป รูปถึงออกมาสีถูกต้องครับ ...ผมยังมือใหม่มากในการถ่ายรูป แต่ผมชอบที่จะเรียนรู้ ความผิดพลาด ความเข้าใจผิด เกิดขึ้นได้กับผม ใคร่ขอท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำด้วยครับ ว่าการทดลอง และสิ่งที่ผมเข้าใจมันผิดหรือถูกครับผม
    Last edited by boonyawatk; 16th February 2007 at 23:56.

16. The Following User Says Thank You to boonyawatk For This Useful Post:

บางบัวทอง-เกษตร,ขอนแก่น-อุบลฯ-สกลนคร
    Thanks
    40

ถ่ายกระดาษขาวโดยไม่ชดเชยแสงเลยเหรอครับ

Thanks
    414

ครับ ขอบคุณสำหรับผลการทดสอบ

แต่! อยากจะให้ลองอีกแบบหนึ่ง คือ ปรับ C.Func E-TTL II ให้เป็น Average ( 1 ) และปรับMetering mode ไว้ที่ Central averageด้วยนะครับ หัวแฟลชชี้ตรงๆ แล้วลองถ่ายดูใหม่อีกครั้งหนึ่ง ผมก็อยากจะทราบเหมือนกัน (เพราะเท่าที่ทดสอบเอง ผมทดสอบกับเสื้อสีดำได้เสื้อสีดำ ทดสอบกับเสื้อสีขาว( เสื้อยืดของไทยดี ) ก็ได้เสื้อสีขาว(ถึงแม้ว่ามันจะไม่ขาวจั๊ว แต่มันก็ไม่ใช่เทาอมขาว )) แต่ไม่เคยทดสอบกับกระดาษขาวแบบนี้สักทีเหมือนกันนะ

ผมเองอยากจะทราบเหมือนกันว่าความฉลาดของE-TTL II มันจะเจ๋งดังที่ผมเข้าใจหรือเปล่า

ถ้าทดสอบแล้วยังเป็นสีเทาอยู่เช่นเดิม แสดงว่าข้อมูลระยะทางของเลนส์มีอิทธิพลน้อยกว่าการวัดแสงแฟลชTTLของกล้องครับ

หากคุ้นเคยกับการถ่ายแฟลชในระบบmanual คือ แฟลชที่ไม่ได้มีระบบวัดแสงอะไรมาเกี่ยวข้องเลย ผู้ใช้จะต้องทำความเข้าใจกับ Guide numberของแฟลช ( แต่ผู้ผลิตแฟลชจะให้ข้อมูลในลักษณะของslide chart (ที่เราสามารถหมุนปรับตามISOหรือASAของฟิล์ม) เราก็จะได้ค่า f/stopที่ต้องใช้โดยดูตามระยะทางระหว่างกล้องกับแบบ ในกรณีนี้สีดำ หรือสีขาวใดๆจะไม่มีผลทั้งสิ้น

ซึ่งถ้าหากกล้องใช้ข้อมูลระยะทางของเลนส์แต่เพียงอย่างเดียว โดยไม่สนใจค่าจาก TTL มันก็จะไม่แตกต่างอะไรกับการใช้GN แต่ถ้าหากกล้องสนใจข้อมูลการสะท้อนของแสงมาประกอบกันด้วย (คือสนใจค่าTTL ) น้ำหนักในการตัดสินใจของกล้องต่อการประเมินแสงแฟลชก็จะเปลี่ยนไปด้วย

ไหนๆก็ทดสอบแล้ว ช่วยเพิ่มอีกนิดหนึ่งด้วยครับ คือ นอกจากจะถ่ายดังที่ผมขอให้ทดสอบแล้ว ช่วยทดสอบอีกอันหนึ่งคือ กระดกหัวแฟลชขึ้นเพื่อให้กล้องไม่นำข้อมูลระยะทางของเลนส์มาใช้งาน แล้วเปรียบเทียบดูว่ามันเป็นยังไง

( อันที่จริงก็อยากจะทดสอบเองเหมือนกันครับ แต่ย้ายค่ายมาได้ปีกว่าแล้ว ไม่มีกล้องและเลนส์รวมทั้งแฟลชของค่ายนี้ให้เล่นเอง )

+ Reply to Thread
Page 3 of 8 FirstFirst 12345678 LastLast