Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนข้อสงสัยของฟูจิX series (x10 x100 xe1 x pro1)

Thanks
    11,936

Default รบกวนข้อสงสัยของฟูจิX series (x10 x100 xe1 x pro1)

พอดีได้กลับมาใช้ฟูจิอีกครั้งจากx100 มาxe1 ก็พบการพัฒนาที่ดีขึ้นมากแต่ก็ยังพบข้อสงสัยและไม่เข้าใจอีกหลายข้อ จึงขอความช่วยเหลือและแลกเปลี่ยนข้อมูลกันในกลุ่มผู้ใช้และผู้เคยใช้ของฟูจิXseriesกันครับผม
    ขออนุญาติเรื่องข้อสงสัยของผมก่อนเลยนะครับ
    1)การโฟกัสที่ไม่แตกต่างจากรุ่นแรกๆโฟกัสได้ช้าและรู้สึกว่าจะโฟกัสพอได้แถวๆกลางภาพเท่านั้น(ตามที่สังเกตุเองนะครับ)และใช้manual focusได้ไม่สะดวกเลยหมุนไม่ค่อยไว
    2)adapter fuji m mountราคาสูงlensก็ราคาสูง แล้วจะมีmountอื่นๆมาอีกไหมครับ
    3)เวลาfocus แบบmanualมือหมุนไม่มีpeakingจะโฟกัสยากไหมครับ ถ้าเป็นnex7กับgxrนี่สะดวกกับมือหมุนมากครับomdก็ประยุกต์peakingได้
    ผมก็แค่คนชอบถ่ายรูป ถ่ายสิ่งที่อยากเก็บ ถ่ายคนเราที่รัก ช่วงเวลาที่น่าจดจำ ก็แค่นั้น

Thanks
    2

1) X-E1 โฟกัสเร็วใช่ได้นะครับ ขนาดผมชินกับความเร็ว OM-D ยังคิดว่ามันพอได้อยู่ แต่ถ้าเจอที่มืดต้องระวังนิ้วไปบังไฟช่วยโฟกัส
    2) ถ้าจาก official ของ fuji เอง มีแต่ m mount ที่ทำงานได้สมบูรณ์ mount อื่นๆน่าจะมี 3rd party ทำ
    3) manual เหมือนยี่ห้ออื่นๆใช้ซูมโฟกัส แต่คงสู้ peaking focus ไม่ได้ตรงที่ไม่ต้องซูมเข้าออก

3. The Following User Says Thank You to luke_s For This Useful Post:

lex_esteem (7th December 2012)

Thanks
    580

1. ตอนซื้อมีโอกาสได้ลองเลนส์ออโตของค่าย ผมว่าโฟกัสเร็วขึ้นแล้วนะครับ แต่ยังแอบหลุดในบางที แต่ส่วนตัวผมคิดว่าคนใช้กล้องสไตล์นี้ อาจจะมีวิถีที่เรื่อยๆไม่ปรู๊ดปร๊าดจี๊ดจ๊าดนัก ซึ่งผมว่าระบบโฟกัสมันก็ตอบสนองได้ดีแล้วนะครับ แต่พอเทียบกับค่ายอื่น ก็อย่างที่รู้ๆกันครับ แล้วผมนี่ตั้งใจซื้อมาใช้กับเลนส์แมนนวลด้วย เลยไม่สนใจประเด็นนี้สักเท่าไร

2. adaptor m-fx ของ fuji ราคาสูงจริงๆครับ แต่มีระบบไฟฟ้า มีฟังก์ชั่นช่วยแก้ไขข้อบกพร่องของเลนส์แมนนวล โดยเฉพาะเลนส์เก่าๆ40-50ปีได้เป็นอย่างดี เลนส์อมเขียวอมฟ้า เลนส์มีดิสทอร์ชั่น เข้าไปแก้ไขได้หมด แต่ถ้าอยากประหยัด ซื้อของผู้ผลิตอิสระครับ ราคาแค่พันเดียว แต่ทำอย่างที่ว่าเมื่อกี้ไม่ได้ แต่...ถ้าใครเอาภาพไปทำในโปรแกรมอีกต่อนึงอยู่แล้ว ก็ประหยัดค่าadaptorไปได้ตั้งครึ่งหมื่น

3. แมนนวลโฟกัสผ่านevf ง่ายนะครับ ไม่เหมือนพวก ovf แล้วผมยังโชคดีที่ยังสายตาดีอยู่พอประมาณ เลยทำแมนนวลโฟกัสได้ไม่ลำบากนัก เมื่อตอนที่ใช้กล้องnexที่มีpeaking ผมก็ปิดการทำงานของมันซะด้วย ผมดันถนัดแบบดูด้วยตาตัวเองแล้วก็ช็อตไหนไม่ชัวร์ก็ซูมเข้าไปทำfine tune focus แบบนั้นมากกว่าอ่ะครับ ยิ่งบางคนเก่งๆหมุนบ่อยๆ กะระยะดีๆ ทำzone focus ไว้ก่อนนี่ง่ายเลยครับ หมุนเลนส์ไปรอเลย ยกกล้องขึ้น หมุนอีกนิด กดชัตเตอร์ได้เลย

5. The Following 2 Users Say Thank You to iGamez For This Useful Post:

lex_esteem (7th December 2012), mom (25th September 2013)

Thanks
    11,936

ขออภัยครับตั้งคำถามไม่รัดกุม ที่ว่าโฟกัสไม่ดีในข้อ1 ผมหมายถึงของวีดีโอครับ เลยอยากทราบการถ่ายวีดีโอที่ให้โฟกัสแม่นๆนิดนึง. โฟกัสภาพถ่ายผมว่าดีกว่าx100เยอะแล้วครับ แต่การถ่่ายวีดีโอยังหวังผลไม่ได้เลย แม้ว่ากลับมาฟูจิก็ไม่ได้หวังกับวีดีโอก็ตามครับ
    ผมก็แค่คนชอบถ่ายรูป ถ่ายสิ่งที่อยากเก็บ ถ่ายคนเราที่รัก ช่วงเวลาที่น่าจดจำ ก็แค่นั้น

Thanks
    575

หมุนมือใช้ตามอง LCD หลังกล้องครับ เข้าทุกรูป ใช้ตาส่องช่องมองตาถ่ายไปสัก 200-300ภาพ จะบอด ล้าเหลือกำลัง

อีกอย่างส่องจาก EVF เจอแสงไม่ดี กระพริบซะไม่รู้จะโฟกัสเข้าไม่เข้าเลย

ผมใช้ xe1 + 40 1.4 โวค ปัญหาผมไม่ใช่เรื่องโฟกัสเรื่องหมุน แต่เป็นเรื่องชดเชยแสง ปุ่มมันหมุนไม่ค่อยถนัดเหมือน DSLR มันก็แน่ละ ฮ่าๆๆๆๆ
    ฝีมือผมไม่ค่อยเท่าไรแค่อาศัยกล้องช่วย

8. The Following User Says Thank You to six For This Useful Post:

lex_esteem (7th December 2012)

Thanks
    474

ถ่าย XPro1 มาได้ซัก 2 เดือนกว่า ถ่ายเยอะมาก ปัญหา AF ยังมีอยู่ ยิ่งถ้าเอาไปเทียบกับ OMD-EM5 หรือ DSLR แต่ถ้าชอบไฟล์ที่ render จาก X-Series จะลืมเรื่อง AF ไปได้ ทั้งนี้ *จำเป็น* ต้องปรับ shooting style ให้เข้ากับกล้องด้วย แบบว่า ปราณีต พิถีพิถัน ถ้าไม่ปรับก็อาจจะอยู่กะ X-Series ไม่ยืดครับ แต่สำหรับตัวเอง เอารูป portrait ที่เราถ่ายไปให้คนอื่นดู จะมีแต่รอยยิ้มบนใบหน้าครับ

ข้อดีมากๆอีกอย่างคือ ISO สูงสบายมาก ถ่ายได้ทุกสถานที่เลย (เลยพกกล้องติดตัวไว้ตลอด)
    Shooting never ends...

10. The Following User Says Thank You to garmin For This Useful Post:

Thanks
    11,936

รบกวนถามน้าๆครับ
    4) สมัยตอนใช้x100 มันมีซูม100%ให้หมุนเข้าได้ง่าย x pro1กับxe1ไม่มีหรือครับ
    5) การกำหนดระยะสเกลบอกระยะเป็นเมตรต้องตั้งค่าหรือกดตรงไหนก่อนครับ ใช้กับ18-55ทำไม่ได้ครับ
    6) แล้วเลนส์xfนี่ มีแค่ปุ่มoisกับปุ่มรูรับแสง ส่วนปุ่ม manual focusไม่มี งงงง
    สงสัยต้องทำความเข้าใจอีกนาน คู่มือหาไม่เจอด้วยครับ

Thanks
    0

พอดีผมมีแค่ X-Por1 กะ 35/1.4 ครับ
    X-Pro1 ซูมได้โดยกดที่ dial แล้วเลื่อยซ้ายเป็นซูม 10x เลื่อนขวาเป็นซูม 3x (หรือจำสลับกันก็ไม่รู้)
    ส่วนการปรับเป็น manual focus ทำจากบอดี้ครับ สวิตชด้านหน้าใกล้ ๆ mount เลนสมีให้เลือก M อยู่ เข้าใจว่าเลือก M แล้วจะมีระยะขึ้นมาให้เลย หรือถ้าไม่มีน่าจะเลือกที่ menu custom display ได้

13. The Following 2 Users Say Thank You to Huskies For This Useful Post:

iohn (26th December 2012), lex_esteem (9th December 2012)

+ Reply to Thread