Review ล่าสุด

Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 15 of 67

Thread: สงสัยเรื่อง reputation เหมือนกันครับ

Thanks
    2

Default สงสัยเรื่อง reputation เหมือนกันครับ

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1.ไอ้เจ้าคะแนนที่ว่านี่มีไว้เพื่อบอกคะแนนการยอมรับจากสังคมใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ การที่อนุญาติให้ผู้ที่มีตำแหน่งใหญ่ๆในนี้มีสิทธ์กดลบคะแนนได้ด้วยนั้น มันจะทำให้ผลของคะแนนแปรเปลี่ยนไปมากนะครับผมว่า เพราะการกดแต้มของท่านที่มีตำแหน่งใหญ่ๆก็จะถูกลบคะแนนลงไปมาก ยกตัวอย่างนะครับ(สมมุติๆไม่ใช่เรื่องจริงนะครับ) สมมุติเช่นคุณRUTchเกิดไม่ชอบขึ้นมาสั่งกดลบคะแนน กดแค่ไม่กี่ครั้งคนๆนั้นก็คงจะไม่เหลือคะแนนเลย เผลอๆจะถูกใบแดงไล่ออกจากสนามไปด้วยซ้ำ แต่ถ้าคะแนนนี้มีไว้เพื่อควบคุมความสงบเรียบร้อยของเว็ปเป็นการใช้อาญาสิทธิ์ก็เป็นอีกเรื่องครับไม่ว่ากัน

2.ผมไม่เข้าใจว่ากระทู้เรื่องคาแล็คเตอร์ที่แตกต่างของเลนส์ที่ผมตั้งทำไมผมจึงถูกลดคะแนนโดนถั่วแดง ผมได้ชี้แจงเอาไว้ในกระทู้แล้วว่าไม่ได้ต้องการชี้นำว่าอะไรดีกว่ากัน ไม่มีอะไรผิดไม่มีอะไรเสียหายตรงไหนนี่ครับ แล้วโดนลบคะแนนโดยไม่มีคอมเม้นท์หรือคำชี้แจงใดๆด้วยครับ แล้วแบบนี้ผมจะรู้ไม๊ว่าผมผิดอะไร และก็ไม่มีการแจ้งชื่อผู้ลบคะแนนแต่อย่างใด
    ...................ก็นำมาบอกกล่าวเล่าให้ฟังแต่เพียงเท่านี้ละครับ เบื่อที่จะต้องมานั่งทะเลาะกันคนไม่กี่คนในนี้ให้เสียบรรยากาศของเว๊ปเค้าเปล่าๆ เอาเป็นว่าผมขอเปลี่ยนตัวเองแล้วกันครับ จากผู้รู้(มีคนตั้งให้)ก็จะขอเป็นผู้ไม่รู้ มาหาความรู้แต่เพียงอย่างเดียว จะไม่โพสอีกต่อไป ถ้าไม่เห็นว่าจำเป็นจริงๆเพื่อความสงบเรียบร้อยและศิลธรรมอันดีงามของเว๊ปไทยดีจะได้คงอยู่ต่อไป ............
    Last edited by ตากล้องหนุ่ม; 6th March 2006 at 07:56. Reason: พิมพ์ผิดครับผม

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

1) อย่างตัวผมเองเกณฑ์ อยู่ครับไม่ได้ให้ - ใครพล่ำเพลี่อ หรอกครับ ส่วนมากจะเป็นกรณีที่พูดไม่รู้เรื่อง หรืออย่างห้องซื้อ/ขายที่ชอบโพสโดยที่ไม่โทรถามหรือติดต่อผู้ซื้อ/ขาย ลบแล้วก็ยังโพสอีก ถึงจะโดน และจริงๆแล้วถ้าโดนของผมนะ แล้วแต่เคส เพราะผมหรีได้ว่าจะเอาเท่าไหร่ดี ไม่จำเป็นต้องโดนเต็มแม็ก เสมอไป ครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ผมว่า.. ก่อนอื่นคงต้องยอมรับความจริงบางอย่าง.. ที่ว่า..
    ไม่มีใครทำอะไรถูกใจใครๆ ไปเสียหมด.. ต้องมีทั้งคนเห็นด้วย.. คนไม่เห็นด้วย.. มีคนรักก้อมีคนเกลียด..

ในกรณีที่บางท่านอาจจะใช้ ตราชั่ง ในลักษณะของการแสดงออกว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย.. หรือบางท่านอาจจะใช้เกณฑ์ทางด้านความพึงพอใจตัดสิน ดังนั้น การจะแจ้งให้ทราบโดยการเขียน comment ลงไปซึ่งเป็นสิทธิของสมาชิก..อาจจะกระทำหรือไม่ก็ได้ มั้งครับ..

ซึ่งจริงๆ แล้ว.. ผมคิดว่า ก้อแค่เรารู้ว่าเราเขียนอะไรแบบนี้ไป แล้ว มีคนไม่ชอบ.. ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาในโลก แค่นี้ผมว่าก้อมีความหมายมากในระดับหนึ่งแล้ว.. บางทีเรื่องแบบนี้เราไม่ต้องไปเข้าใจเหตุผลของคนที่เค้าไม่เห็นด้วยกับเราเสมอไปก็ได้นี่ครับ.. แค่รับรู้.. จะทำอะไรหรือไม่ทำอะไรก็สุดแล้วแต่เราอีกที..

ขอบคุณครับ..

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by ตากล้องหนุ่ม
    ... มาหาความรู้แต่เพียงอย่างเดียว จะไม่โพสอีกต่อไป ถ้าไม่เห็นว่าจำเป็นจริงๆเพื่อความสงบเรียบร้อยและศิลธรรมอันดีงามของเว๊ปไทยดีจะได้คงอยู่ต่อไป ............
    ไม่อยากให้คิดแบบนั้นนะครับ
    การแบ่งปันความรู้โดยแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างก็จะทำให้มีคนไม่พอใจให้แต้มลบแบบนี้แล้วเราก็ไม่แสดงความคิดเห็นอีก แบบนี้ไม่น่าเป็นผลดีกับสังคมส่วนรวมครับ

เรื่องโดนถั่วแดงหรือถั่วเทานี่ Mod โดนกันทุกคนครับ แม้แต่ผมเองก็เคยโดนครับ
    โดนแต้มลบเพียงเพราะความคิดเห็นที่แตกต่างเท่านั้นครับ แต่ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ บางทีเราย้ายกระทู้ลบกระทู้หรือแก้ไขกระทู้ อาจจะทำให้คนไม่พอใจให้แต้มลบกับเราแต่ถ้าเรามัวแต่กลัวแต้มลบเราก็จะไม่กล้าทำอะไรครับ..
    ถ้าแสดงความคิดเห็นที่สร้างสรรค์แม้จะแตกต่างอย่ากลัวแต้มลบครับ ไม่งั้นคงไม่กล้าทำอะไรเลย

ส่วนตัวผมนั้นจะให้แต้มลบเฉพาะพฤติกรรมป่วนเท่านั้นครับ ผมไม่เคยให้แต้มลบในความคิดเห็นที่แตกต่างและผมให้ความเคารพทุกตัวอักษรที่ปรากฎที่บ้านหลังนี้ครับ

เรียนคุณตากล้องหนุ่มว่าถ้ามีความรู้ความคิดเห็นอะไรก็นำมาแบ่งปันกันครับ อย่าให้เรื่องแต้มเรื่องคะแนนแบบนี้มาทำลายความรู้สึกอยากแบ่งปันน้ำใจของเราเลยครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

5. The Following 3 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

dkrit (15th March 2013), firster (22nd May 2013), silapa (9th September 2013)

Thanks
    1,193

Quote Originally Posted by DOFJerk
    ผมว่า.. ก่อนอื่นคงต้องยอมรับความจริงบางอย่าง.. ที่ว่า..
    ไม่มีใครทำอะไรถูกใจใครๆ ไปเสียหมด.. ต้องมีทั้งคนเห็นด้วย.. คนไม่เห็นด้วย.. มีคนรักก้อมีคนเกลียด..

ในกรณีที่บางท่านอาจจะใช้ ตราชั่ง ในลักษณะของการแสดงออกว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย.. หรือบางท่านอาจจะใช้เกณฑ์ทางด้านความพึงพอใจตัดสิน ดังนั้น การจะแจ้งให้ทราบโดยการเขียน comment ลงไปซึ่งเป็นสิทธิของสมาชิก..อาจจะกระทำหรือไม่ก็ได้ มั้งครับ..

ซึ่งจริงๆ แล้ว.. ผมคิดว่า ก้อแค่เรารู้ว่าเราเขียนอะไรแบบนี้ไป แล้ว มีคนไม่ชอบ.. ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาในโลก แค่นี้ผมว่าก้อมีความหมายมากในระดับหนึ่งแล้ว.. บางทีเรื่องแบบนี้เราไม่ต้องไปเข้าใจเหตุผลของคนที่เค้าไม่เห็นด้วยกับเราเสมอไปก็ได้นี่ครับ.. แค่รับรู้.. จะทำอะไรหรือไม่ทำอะไรก็สุดแล้วแต่เราอีกที..

ขอบคุณครับ..
    เห็นด้วยกับคำตอบนี้อย่างยิ่งครับ

ได้ยินหลายคนเข้ามาบ่นว่า "ไม่สนใจหรอกว่า คะแนนมีความสำคัญยังไง
    แต่ทำไมต้องให้คะแนนลบแก่เค้าด้วย"

สุดท้ายก็ต้องยอมรับกติกาของสังคมครับ คล้ายๆกับสุภาษิต "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย)

Thanks
    680

Quote Originally Posted by ตากล้องหนุ่ม
    ...สมมุติเช่นคุณRUTchเกิดไม่ชอบขึ้นมาสั่งกดลบคะแนน กดแค่ไม่กี่ครั้งคนๆนั้นก็คงจะไม่เหลือคะแนนเลย เผลอๆจะถูกใบแดงไล่ออกจากสนามไปด้วยซ้ำ ..
    เวลาแก้ตัว คะแนนก็ เบิ้ลกลับไปสองเท่านะครับ เพราะ - จะได้แค่ 1/2 ของ Power เท่านั้นแต่เวลา + มันเท่ากับ Power เลย เช่น มี Power อยู่ 20 เวลาให้ - มันจะแค่ -10 แต่เวลา + มันจะเท่ากับ +20 นะครับ ส่วนใบแดงนี่ ไม่ถึงกับ ไล่ออกนอกสนามครับ แต่เป็น Warning ให้สมาชิกพิจารณาเท่านั้น ที่ไล่ออกนอกสนามนะใช้ แบน เลยครับ มีเหมือนกันประเภทมาขายของบ้าเลือดนะครับ

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ถามป๋าคร้าบ..
    อย่างเวลาให้ rep นี้.. ต้องวนให้ครบ 20 คนใช่ไหม ถึงจะให้ซ้ำได้.. แล้วตอนลบ rep นี่ต้องวนไหม??

Thanks
    680

ต้อง วน หมดแหละครับ เพราะเป็นระบบการป้องกันการซื้อเสียง ครับ 5 5 5

10. The Following User Says Thank You to RUTch For This Useful Post:

maxxpassion (28th September 2012)

Thanks
    0

ผมก็พลาดไปทีนึงเหมือนกันเมื่่อวานในห้องซื้อขาย โทรไปคุยกับเจ้าของสินค้าแล้วดันเผลอมาโพสต์บอกจองไว้ในกระทู้อีก เลยโดน - ไปเลย

แต่ถ้าจะดีมีบอกว่าใคร - ให้ก็ดีเหมือนกันนะ
    แต่คิดในอีกแง่ ถ้าเกิดมีบอก อาจทำให้เกิดการบาดหมางเป็นการส่วนตัวกันได้

หรือถ้าทำได้บอกว่าใครให้ +
    แต่ไม่ต้องบอกว่าใครให้ - ได้ไหมครับ
    แต่คิดไปคิดมาเกิดรู้ว่าใครให้ + ก็อาจเกิดอาการอยากตอบแทนด้วยการกด + คืนให้คนนั้นอีก

ปวดหมอง
    อ้วน เตี้ย หัวล้าน ขาเป๋ ตาเหล่ ชอบรังแกสัตว์

Thanks
    680

เท่าที่ตรวจดูให้ ที่โดน - ส่วนใหญ่จะเป็นการทำผิดกฏกติกามารยาทซ้ำซาก กับการโพสข้อความที่มีโอกาสทำให้เกิดความแตกแยกบาดหมางนะครับ

Thanks
    0

Unhappy

แสดงว่าผมเป็นชนส่วนน้อยสิเนี่ย
    อ้วน เตี้ย หัวล้าน ขาเป๋ ตาเหล่ ชอบรังแกสัตว์

Thanks
    177

2.ผมไม่เข้าใจว่ากระทู้เรื่องคาแล็คเตอร์ที่แตกต่างของเลนส์ที่ผมตั้งทำไมผมจึงถูกลดคะแนนโดนถั่วแดง ผมได้ชี้แจงเอาไว้ในกระทู้แล้วว่าไม่ได้ต้องการชี้นำว่าอะไรดีกว่ากัน ไม่มีอะไรผิดไม่มีอะไรเสียหายตรงไหนนี่ครับ แล้วโดนลบคะแนนโดยไม่มีคอมเม้นท์หรือคำชี้แจงใดๆด้วยครับ แล้วแบบนี้ผมจะรู้ไม๊ว่าผมผิดอะไร และก็ไม่มีการแจ้งชื่อผู้ลบคะแนนแต่อย่างใด
    ผมขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้ครับ... ข้อความใน Dialog box Reputationไม่ได้เป็นสิ่งที่แสดงหรือบ่งบอกถึงความผิดของผู้ได้รับแต่อย่างใด เป็นเพียง Feedbackจากสมาชิกในสังคมนี้เท่านั้น ดังเช่น เป็นข้อความที่ดี ควรได้รับคะแนน Reputation เพิ่มและ ควรปรับปรุงข้อความ และลดคะแนน Reputationฉะนั้น ขอให้ไตร่ตรองถึงจุดประสงค์หลักที่ต้องการให้มี Reputation คือรับทราบ Feedbackจากสมาชิกในสังคมว่าข้อความที่เราได้โพสต์ไปนั้น ดีแล้วหรือความปรับปรุงในบางจุด หากเราเปิดใจรับฟังความเห็นของผู้อื่น และนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นในครั้งต่อๆ ไปมันก็น่าจะเกิดผลดีต่อตนเองและสังคม หากแม้นว่าไม่สามารถรับความเห็นของผู้อื่นได้ และอยากจะปฏิบัติอย่างที่ใจตนเองต้องการ ก็ควรลืมเรื่อง Reputationนี้ไปเสีย...

เรื่อง Commentหรือ ความเห็นเพิ่มเติมของท่านกับข้อความนี้:เป็นช่องที่ให้ความเห็นที่จะมีเพิ่มเติมเท่านั้น เพราะถ้าย้อนกลับไปดูข้อความที่มีให้เลือกใน Dialog box เป็นข้อความที่ดี ควรได้รับคะแนน Reputation เพิ่มและ ควรปรับปรุงข้อความ และลดคะแนน Reputationเป็นข้อความที่มีความหมายในตัวเองอยู่แล้ว แม้ไม่ได้เขียนความเห็นเพิ่มเติมก็น่าจะทำความเข้าใจได้ ในการที่ไม่มีความเห็นเพิ่มเติม แล้วเราไม่สามารถเข้าใจในสิ่งที่เค้า Feedbackหรือไม่ทราบถึงจุดบกพร่องในการโพสต์ข้อความของเรา เพียงเพราะว่าเราขาดการพิจารณาอย่างรอบครอบในการกระทำของเราหรือเปล่า? แล้วในทางกลับกัน ถ้าหากเราได้ Reputationในทางบวก เรามีความจำเป็นหรือไม่ว่าต้องให้ ผู้ให้แสดงความเห็นเพิ่มเติมอีกว่าเราดีอย่างไร? ผมคิดว่าหลายคนไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้ และอาจคิดได้เองว่าตัวฉันดีอย่างไร โดยปราศจากความคิดเห็นเพิ่มเติมจากผู้ให้ Reputation ดังเช่นไม่มีสมาชิกท่านใดออกมากล่าวในห้อง Feedbackนี้เลยว่า " ผมได้ Reputationบวกมาได้อย่างไร? ผมไม่รู้เลยว่าข้อความที่ตัวเองโพสต์ดีอย่างไร? "
    หรือท่านใดเคยเห็นกระทู้ในลักษณะ หรือคิดว่าจะโพสต์กระทู้ลักษณะนี้หรือไม่ ผมว่าสมาชิกทุกท่านควรถามใจตัวเองในเรื่องนี้ก่อนแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะ...

ปล.การลด Reputationด้วยเหตุผลการไม่ชอบขี้หน้า คงไม่เกิดขึ้นในสังคมปัญญาชน หากคาดการณ์ว่าจะเกิดมีขึ้น ก็เพราะด้วยใจตนเองคิดจะปฏิบัติไปในทางนั้น จึงสรุปเอาว่าสิ่งๆ นั้นจะเกิดมีขึ้นจริง...
    Attached Images Attached Images  

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

...................ก็นำมาบอกกล่าวเล่าให้ฟังแต่เพียงเท่านี้ละครับ เบื่อที่จะต้องมานั่งทะเลาะกันคนไม่กี่คนในนี้ให้เสียบรรยากาศของเว๊ปเค้าเปล่าๆ เอาเป็นว่าผมขอเปลี่ยนตัวเองแล้วกันครับ จากผู้รู้(มีคนตั้งให้)ก็จะขอเป็นผู้ไม่รู้ มาหาความรู้แต่เพียงอย่างเดียว จะไม่โพสอีกต่อไป ถ้าไม่เห็นว่าจำเป็นจริงๆเพื่อความสงบเรียบร้อยและศิลธรรมอันดีงามของเว๊ปไทยดีจะได้คงอยู่ต่อไป ............
    ผมว่าอย่าคิดแบบนี้เลยครับ ... มันไม่ดีกับทั้งพี่เอง แล้วก็สมาชิกส่วนใหญ่นะครับ ... ความรู้ที่มี ถ้าเอามาแบ่งปันกันก็ถือเป็นเรื่องดีครับ ... ผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องสักเท่าไหร่ ก็ได้อาศัยมาเก็บความรู้เอาจากสังคมแห่งนี้แหละครับ ... บางเรื่อง บางสถานการณ์ ทำให้บางคนเกิดความน้อยใจ ท้อใจ เช่น กรณีที่พี่ตากล้องหนุ่มยกมา ... ถ้ารู้สึกแบบนี้กันทุกคน คนที่เสียโอกาสก็คือทุกคนในสังคมนี้นั่นแหละครับ ... พี่ตากล้องหนุ่มเสียโอกาสที่จะเผื่อแผ่ความรู้ที่มีให้กับคนอื่น ท่านอื่นๆ ก็เสียโอกาสที่จะได้รู้อะไรที่พี่รู้ แต่คนอื่นไม่รู้ ... สุดท้าย สังคมเราก็ไม่มีบรรยากาศของการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน ... มันเป็นเรื่องน่าเสียดายนะครับในความคิดผม ...

อยากให้ ทุกๆ คนแสดงความคิดเห็นกันอย่างตรงไป ตรงมา มีเหตุผล ... สังคมที่ใหญ่ เรื่องความคิดไม่ตรงกันก็ต้องมีเป็นธรรมดาครับ ... อยู่กันด้วยกติกา อยู่กันด้วยเหตุผล ระดับปัญญาชนอย่างเราคงสามารถทำได้ไม่ยากครับ ... เป็นกำลังใจให้พี่ตากล้องหนุ่มนะครับ ... ผมเองสนใจกับทุก comment แต่ไม่สนใจกับพวกที่ไม่มีเหตุผล หรือใช้อารมณ์ครับ ... หวังว่าพี่ตากล้องหนุ่มคงมาแชร์ความรู้กันในสังคมแห่งนี้ต่อไปนะครับ ...
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

อย่าไปคิดมากเลยครับ.. ผมเองก็เคยโดนกดลบ..
    แต่ถ้าเราคิดว่า เรามาเพื่อแลกเปลี่ยน ..เพื่อให้..หรือ ทำตัวเราเองดีพอ..แล้วจะไปคิดมากทำไมครับ..
    คนลบเนี่ยลบได้ครึ่งเดียว..เวลาให้กันก็ให้กันเต็มๆ.... ดีซะอีกครับ..อย่างน้อยก็จะได้มีโอกาสรับรู้ว่าสิ่งที่เราทำ สิ่งที่เราแสดงออกคนในสังคมนั้นๆ คิดยังไง..

ดีกว่าได้แต่พิมพ์ๆๆๆแสดงความเห็นกันเข้าไป.. รู้จริงแค่ไหน..หรือถูกผิดแค่ไหนก็ไม่รู้..
    บางคนเป็นมุนษย์เจ้าปัญหา.. และบางคนเป็นมนุษย์ก่อปัญหา.. หรือบางครั้งแม้แต่ผมเอง บางครั้งพิมพ์อะไรลงไป ทำให้คนบางคนไม่พอใจ หรือไม่เหมาะสม จะได้มีโอกาสรับรู้ FEEDBACK และทบทวนตัวเอง ว่าคนในสังคนนั้นๆบ้ามองเราเป็นอย่างไร
    ดีกว่าปิดหูปิดตา ทำไรไปโดยไม่รับรู้หรือสนใจผู้อื่นนะครับ..
    อาจเสียโอกาสรับรู้มิตรภาพดีๆ ของคนในสังคมที่มีให้กัน.. ได้ตักเตือนกัน หรือ
    เสียโอกาส รับรู้ในสิ่งที่เราคิดว่าเรารู้ แต่ผิด..และไม่ยอมรับ เพราคิดว่าเราคือ ผู้รู้.. หรือต่อให้ถูกก็ตามแต่.. เพราะการที่เรารู้ แต่ คนอื่นไม่ยอมรับ ก็ ลำบากนะครับ..
    การแสดงความเห็น ตักเตือน และโต้ตอบกันล้วนเป็นผลดีกับคนในสังคมนั้นๆอยู่แล้วนะครับ
    ถ้าเราแคร์ REP ลองถามตัวเองดูว่า
    สมาชิกหลายท่านเป็นสมาชิกเวบไม่นาน .. ทำไม REP เค้าถึงมากมายหละครับ..
    ทั้งๆที่เค้าไม่ได้ไปต่อล้อต่อเถียงกับใคร .. โพสก็ไม่ได้มากมายอะไร .. หากเพราะเค้าเข้ามาให้กับคนในสังคมนี้ และ หลายๆคนรับรู้ ให้ REP เพื่อเป็นกำลังใจแก่เค้า ต่างหากครับ..
    แต่ถ้าเราไม่แคร์ ก็ ไม่มีเหตุผมอะไรที่จะต้องมานั่งคิดมากหนิครับ... อยู่กันอย่างมีความสุขดีกว่าครับ..

Thanks
    97

ธรรมดาครับ คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อ

ความดีทำยาก เห็นผลช้า

สิ่งไม่ดีทำง่าย เห็นผลเร็ว

ปลาเป็นว่ายทวนน้ำ

ปลาตายจึงลอยตามกระแสน้ำ

ติดตามกระทู้ของคุณตากล้องหนุ่ม ตั้งแต่ผมยังไม่สมัครสมาชิกที่นี่ กระทู้คุณเป็นกระทู้ที่ดีในสายตาของผม ดังนั้นแล้วคนที่รักและชื่นชมในตัวคุณและผลงานของคุณยังมีอยู่
    คุณรู้บ้างไหม

Page 1 of 5 12345 LastLast