Review ล่าสุด

Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 16 to 30 of 67

Thread: สงสัยเรื่อง reputation เหมือนกันครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

มีบางพวกเหมือนกันที่เคยเล่า มี 3-4 Login ให้ลบคนโน่นให้บวกคนนี้วนไปวนมาจะได้มาให้ บวก login ตัวเอง 3-4 account ครับ

Thanks
    2

คุณRUTch...ขอบคุณครับที่กรุณาสละเวลามาช่วยอธิบายไขข้อข้องใจให้ผมได้ทราบครับ อยากจะบอกว่าคุณRUTchทำหน้าที่ได้สมเป็นเปาบุ้นจิ้นจริงๆ
    คุณDOFJerk....ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น ผมคงต้องปรับกระบวนใหม่ล่ะครับ ต่อไปเรื่องไร้สาระผมจะไม่สนใจอีกต่อไป จะทำหน้าทีของผมให้ดีที่สุดครับ
    คุณหลวง ลายไทย....ขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับข้อคิดดีๆและสิ่งดีๆที่พี่ชายคนนี้มีให้กับผมเสมอมาครับ ผมขอตั้งหลักนิดนึง จะใช้เวลาที่มีอยู่นี้ไตร่ตรอง ใคร่ครวญ กับต้วเอง พอนิ่งแล้ว ผมจะกลับมาทำหน้าที่ของผมเหมือนเดิมล่ะครับไม่หนีไปไหนหรอกครับ ส่วนเรื่องคะแนนผมพอจะเข้าใจแล้วครับ คงไม่ซีเรียตอีกต่อไป
    คุณอิเล็คตรอน....ครับทุกที่ย่อมมีกฏ ผมจะพยายามเป็นลูกบ้านที่ดีก็แล้วกันครับ
    คุณจนบุรี.....ทีแรกผมก็คิดเหมือนคุณล่ะครับ แต่มาคิดๆดูอีกที เกรงว่าถ้าทำแบบนั้นเดี๋ยวปัญหามันไม่จบน่ะซี่ครับ ดีที่สุดคือทำตามกฏที่เค้าตั้งเอาไว้และทุกๆท่านต้องเคารพกฏเกณท์อันนี้เสมอกันด้วยไม่มียกเว้น
    คุณพลับ....ขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ
    คุณoberon....ผมไม่รู้จักตัวคุณจริงๆ แต่ผมรับรู้ได้ถึงความเป็นมิตรที่ดีของคุณครับ ขอบคุณที่ติดตามผลงานของผมเสมอมาและมาเป็นกำลังใจให้ผม หวังว่าวันนึงเราคงจะได้รู้จักกันจริงๆนะครับ ผมคงยังไม่หนีหายไปไหนหรอกครับ คนเราตายไปก็ไม่เหลืออะไรเอาไว้ สู้มาให้ความรู้ แบ่งบันความรู้ให้กับผู้คน ผมว่าการให้น่าจะเป็นสิ่งที่สำคัญกับสังคมในยุคปัจจุบันนี้นะครับ....
    คุณJOJO....ขอบคุณมากครับที่ช่วยส่องกระจกอีกบานนึงให้ผมได้เห้นอะไรมากขึ้น ในมุมมองที่แตกต่างออกไป ผมคงจะเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้แต่ผมเปลี่ยนตัวเองได้ครับคุณJOJO
    คุณMOONOI....ขอบคุณครับที่ช่วยเตือนสติผมด้วยคำพังเพยนี้ ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านข้อความที่ผมเขียนตลอดมา ผมจะพยายามหาความรู้และภาพสวยๆมาฝากอีกนะครับ

Thanks
    97

ดีใจจังครับ

ดีใจครับที่คุณตากล้องหนุ่มตัดสินใจ ไม่ลาออก แล้วบริหารกระทู้กับความรู้ดีๆต่อไป แล้วยังไงในสมัยหน้าผมก็จะเลือกดูกระทู้ของคุณตากล้องหนุ่มครับ

คุณตากล้องหนุ่ม สู้! สู้!

http://banksmile.thaimultiply.com
    Thanks
    134

ใช่ครับ............ผมเองก็ชอบกระทู้ที่คุณตั้งขึ้นมานะครับ
    อย่าไปสนใจ เม็ดถั่วเขียวมันมากเลยนะครับ จริงอยู่ครับทำความดีมันเห็นผลช้าแต่มันจะตามเราไปแม้เราจะลาจากไปแล้วคนก็ยังจำวีรกรรม<ทางที่ดีของเราได้>
    ความจริงคือความจริงครับ
    ผมก็เคยติดใบแดงอยู่ตั้งนานนนน......ตอนนี้ได้ถั่วเขียวแล้ว
    มันก็แค่สิ่งสมมุติคร๊าบ....อย่าคิดมาก อิอิ

Thanks
    3

เห็นด้วยกับคุณplubครับ บางทีผมกลับไปดูบางทีก็อยากจะทราบความคิดเห็นเหมือนกันว่าทำไมถึงได้+หรือ- ไม่ต้องถึงกับให้เห็นชื้อว่าใครให้+และ- เดี๋ยวจะ....กันป่าวๆๆ(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
    Last edited by NoAids; 9th March 2006 at 23:12.
    มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาหมา
    www.FriendsF12.com

Thanks
    177

ยินดีครับคุณ NoAidsที่เข้าใจในความหมายที่ผมแสดงความคิดเห็น ผมให้ความเห็นทำนองเดียวกันนี้ กับกระทู้ลักษณะนี้มาหลายครั้งแล้ว จากที่สังเกตุดูมีสมาชิกเข้าใจเพียงบางส่วนเท่านั้น...

สิ่งที่สังคมสร้างขึ้นมา หรือแบบแผนที่ปฏิบัติกันถึงแม้ว่ามันจะเป็นเรื่องสมมุติก็ตาม แต่เมื่อคนเราอยู่ในสังคมเดียวกัน ก็ควรจะยอมรับในสิ่งที่สังคมนั้นๆ ถือปฏิบัติ หากแม้ว่าถือปฏิบัติไม่ได้ หรือไม่ให้ความสนใจ ก็ไม่สมควรให้ความเห็นในลักษณะเหยียดหยาม ในสิ่งที่สมาชิกส่วนใหญ่ถือปฏิบัติกัน เพราะนั่นถือว่าเป็นดูหมิ่นสมาชิกที่เค้าให้ความสำคัญ หรือถือปฏิบัติในสิ่งๆ นั้นอยู่ หากผมไม่ให้ความสำคัญกับสิ่งที่กล่าวกันว่าสมมุติกันขึ้นมา จิตใต้สำนึกผมจะบอกว่าไม่ควรไปกล่าวหา หรือชิ้นำผู้อื่นว่าในสิ่งที่สังคมนั้นๆ เค้าปฏิบัติ เป็นเรื่องไร้สาระ

การเป็นคนดี มันไม่สามารถบอกได้ด้วยตัวเราเอง สังคมและคนรอบข้างเท่านั้นที่จะเห็นและบอกได้ว่าเราเป็นคนดี ไม่มีใครคนไหนบอกว่าตัวเองเป็นคนไม่ดี การตั้งตัวเป็นคนดีด้วยตัวของตัวเอง โดยที่สังคมรอบข้างบอกว่าไม่ดี นั่นคงไม่ใช่สิ่งที่ดี ยกเว้นคุณจะคิดว่าใครจะว่าฉันไม่ดีก็ช่าง ตัวฉันดีอยู่แล้ว...
    Last edited by Plub; 10th March 2006 at 00:27.

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

Quote Originally Posted by Plub
    การเป็นคนดี มันไม่สามารถบอกได้ด้วยตัวเราเอง สังคมและคนรอบข้างเท่านั้นที่จะเห็นและบอกได้ว่าเราเป็นคนดี ไม่มีใครคนไหนบอกว่าตัวเองเป็นคนไม่ดี การตั้งตัวเป็นคนดีด้วยตัวของตัวเอง โดยที่สังคมรอบข้างบอกว่าไม่ดี นั่นคงไม่ใช่สิ่งที่ดี ยกเว้นคุณจะคิดว่าใครจะว่าฉันไม่ดีก็ช่าง ตัวฉันดีอยู่แล้ว...
    เห็นด้วยเลยครับ
    ระบบนี่มันเป็นแค่guide lineธรรมดาๆครับ
    จะรับฟัง ถ้าเห็นประโยชน์ หรือจะปล่อยผ่านก็ได้
    (เพราะฉะนั้นไม่ต้องเครียด)
    ที่เหลือ มันมาจากการกระทำของเราทั้งสิ้นครับ

จะดีจะชั่วก็อยู่ที่ตัวเราเอง
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by PinkZombie!
    เห็นด้วยเลยครับ
    ระบบนี่มันเป็นแค่guide lineธรรมดาๆครับ
    จะรับฟัง ถ้าเห็นประโยชน์ หรือจะปล่อยผ่านก็ได้
    (เพราะฉะนั้นไม่ต้องเครียด)
    ที่เหลือ มันมาจากการกระทำของเราทั้งสิ้นครับ

จะดีจะชั่วก็อยู่ที่ตัวเราเอง
    เห็นด้วยครับถ้าเห็นเป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมเราก็ควรแก้ไขครับ จะปล่อยผ่านไปไม่สนใจคงจะไม่ได้ครับ

แต่ปัญหาคือบางทีเราโดนให้แต้มลบ แล้วไม่บอกเหตุผลเราก็ไม่ทราบนะครับว่าจะปรับปรุงอย่างไร หลายๆอันที่ได้ถั่วเทามา ผมก็พอจะทราบว่าเราต้องแก้ไขปรับปรุงข้อความอย่างไร แต่บางอันไม่ให้ Comment อะไรเลยอย่างกระทู้นำเที่ยวล่าสุดที่ผมได้ถั่วเทามานี่

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=26531

ผมอ่านซ้ำหลายรอบว่าเรา Post ข้อความอะไรไม่ดีหรือเปล่า จะได้ปรับปรุงแก้ไข แต่จนแล้วจนรอด ผมก็หาไม่เจอครับ สุดท้ายเลยไม่ทราบว่าจะปรับปรุงแก้ไขอย่างไร
    ใจจริงเรื่องแต้มนี่ผมไม่ซีเรียส แต่การอยู่ร่วมกันในสังคมใหญ่แบบนี้การวางตัวให้สังคมสงบสุขอบอุ่นเป็นสิ่งสำคัญครับ อะไรที่เราแก้ไขปรับปรุงได้เราก็ควรจะทำครับ
    ผมอยากรณรงค์ให้ทุกครั้งที่เราให้แต้มลบกับใคร ช่วยให้เหตุผลด้วยก็ดีครับ ยกเว้นในเรื่องที่มันชัดเจนมากๆ แบบนี้อาจไม่บอกเหตุผลก็พอจะเข้าใจครับ
    ช่วยกันคนละไม้ละมือ ช่วยกันเตือนซึ่งกันและกัน ช่วยกันปรับปรุงตัวเอง สังคมไทยดีจะน่าอยู่ยิ่งๆขึ้นไปครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

คุณหลวง ถั่วเทา นี่ ไม่สามารถบ่งบอกแน่ชัดว่า บวก หรือ ลบ เนื่องจากผู้ให้เป็นผู้ที่เป็นถั่วแดงอยู่ ดังนั้นจึงมี Rep เป็น 0 ไม่ว่าจะให้ + หรือ - ใคร ก็จะเป็น ถั่วเทาครับ

Thanks
    177

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย
    แต่ปัญหาคือบางทีเราโดนให้แต้มลบ แล้วไม่บอกเหตุผลเราก็ไม่ทราบนะครับว่าจะปรับปรุงอย่างไร หลายๆอันที่ได้ถั่วเทามา ผมก็พอจะทราบว่าเราต้องแก้ไขปรับปรุงข้อความอย่างไร แต่บางอันไม่ให้ Comment อะไรเลยอย่างกระทู้นำเที่ยวล่าสุดที่ผมได้ถั่วเทามานี่
    อยากจะเรียนให้คุณหลวงฯ และสมาชิกท่านอื่นๆ ได้รับทราบ การที่เราได้ถั่วเทามานั้นมีนัย 2ประการคือ 1) สมาชิกที่ให้ Reputationเรามานั้นไม่ได้เปิด Display reputation ทำให้ไม่แสดงผลว่าถั่วแดง หรือถั่วเขียว 2) สมาชิกที่ให้ Reputationนั้นไม่มี Powerเหลืออยู่ หรือติดแต้มลบ หรือเป็นถั่วแดงนั่นเอง ในกรณีแรกการ Reputationนั้นผลของคะแนนจะยังคงเปลี่ยนแปลงไปตามปกติ เีพียงแต่ไม่แสดงเท่านั้น แต่ในกรณีที่สอง การ Reputationนั้นจะไม่มีผลใดๆ เพราะสมาชิกถั่วแดงเหล่านั้นจะไม่มีสิทธิออกเสียง เพราะขาดซึ่งเครดิต ความน่าเชื่อถือในบอร์ดแห่งนี้

เรื่องการให้ Reputationลบแบบไม่มีเหตุผล ดังเช่นที่คุณหลวงฯได้มานั้น ใคร่อยากจะเรียนให้ทราบว่า มีสมาชิกเพียง 1-2ท่านที่ประพฤติปฏิบัติพฤติกรรมเช่นนี้ คือชอบให้ Reputationลบแก่สมาชิกแบบไม่มีเหตุผล หรือเหตุผลเพียงไม่สบอารมณ์ตนเอง แม้กระทั่งตนเองไม่มี Powerและติดลบอยู่แล้วก็ตาม ดังนั้นขอเรียนให้สมาชิกท่านดังกล่าวหยุดการกระทำเช่นนั้นเสียเถิด ถือเสียว่าผมขอก็แล้วกัน ไหนๆ ท่านก็เคยฟังผมมาก่อนหน้านี้ เพื่อความสุขสงบภายในบอร์ด หากมันฝืนจริงๆ ผมแนะนำอย่างนี้ ถ้าท่านไม่ชอบใจกระทู้ไหน ท่านโพสต์ด่าว่าให้สาแกใจเลย พอพิมพ์เสร็จแล้วท่านก็ปิดมันเสียไม่ต้อง Replyผมว่าอาจจะช่วยให้อารมณ์ท่านสงบผ่อนคลายลงได้บ้าง ตนเองสบายใจขึ้น สมาชิกท่านอื่นๆ ก็ไม่เดือดเนื้อร้อนใจ....

Thanks
    14

สีเทา อาจจะมาจากการให้ + ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมาจากการให้ - เสมอไปครับ

สีเทา มาจากการให้ - ของผู้ที่มี rep power เป็น 1 หรือ น้อยกว่า 1 (เพราะเวลาให้ - จะเป็นการให้เพียงครึ่งเดียว เช่น ผู้ให้มี rep power 10. ในเวลาให้ - แก่ใคร จะเป็นการให้ -5 )
    สีเทา มาจากการให้ + ของผู้ที่มี rep power เป็น 0 หรือ น้อยกว่า 0 ( กด + ให้ใครก็ยังไม่มีผลอะไร เพราะตนยังไม่มี power ครับ )

สรุปง่ายๆ ว่า
    ผู้ที่จะให้ + แบบมีผลแก่ผู้รับ จะต้องมี rep power ตั้งแต่ 1 ขึ้นไป
    ผู้ที่จะให้ - แบบมีผลแก่ผู้รับ จะต้องมี rep power ตั้งแต่ 2 ขึ้นไป

ข้อจำกัดของการให้ +/- ก็คือ ไม่สามารถให้ซ้ำได้ภายในจำนวน เดาว่าประมาณ 20 คน พอผ่าน 20 คนไปแล้ว จึงจะกลับไปให้ -/+ แก่คนเดิมได้. และไม่สามารถให้ -/+ เกินกว่า .... ครั้งภายในหนึ่งวัน (เดาอีก ว่า ประมาณ 5 ครั้งต่อวัน)

ส่วนมาก ผมจะกด + ให้เพื่อนสมาชิก(เขียนบทความ/ตอบคำถามในเว็บได้ประทับใจ .... ) เพื่อเป็นการชื่นชม ยกย่องครับ
    ส่วน - นี่ นานๆ จะกดให้ใครสักที.

http://banksmile.thaimultiply.com
    Thanks
    134

อ๋อ............แบบนี้นี่เอง
    ขอบคุณครับที่บอกครับ
    แล้วแบบผมเนี่ยเป็นถั่วแดงตั้งนานแล้วอยู่ๆมาเป็นถั่วเขียวและ rep เป็น 3 นี่มาได้ยังไงครับทั้งที่ผมก็ทำตัวของผมเหมือนเดิม............แต่ก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้ใครนะ อิอิ

Thanks
    177

Quote Originally Posted by bank_smile
    แล้วแบบผมเนี่ยเป็นถั่วแดงตั้งนานแล้วอยู่ๆมาเป็นถั่วเขียวและ rep เป็น 3 นี่มาได้ยังไงครับทั้งที่ผมก็ทำตัวของผมเหมือนเดิม............แต่ก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้ใครนะ อิอิ
    อ๋อ อยากได้ถั่วแดงอีก? จะพยายามจัดหาให้นะ...

Thanks
    134

Quote Originally Posted by Plub
    อ๋อ อยากได้ถั่วแดงอีก? จะพยายามจัดหาให้นะ...
    คงม่ายเอาแล้วล่ะครับคุณ PLub ผมแค่สงสัยนิดเดียวเองว่าทำไมผมได้ถั่วแดวต้างน๊านน
    แค่น้านแหละครับ อิอิ

Thanks
    68

แหะๆ มีแค่สามสีใช่มั๊ยครับ ..ไม่มีที่มันมืดกว่าเทา.. ^_^"

Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast