Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 31 to 45 of 104

Thread: วันนี้คุณเก็บเลนส์ยังไงครับ

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

[QUOTE=ตากล้องหนุ่ม]
    Quote Originally Posted by RUTch

คิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เลนส์รุ่นใหม่ๆอย่างเลนส์ที่เป็น G หรือ DX จะค้างที่แคบสุด และตัว Type D ล่าสุดที่ซื้อมาก็อยู่ที่ แคบสุดแล้ว Lock Auto ไว้

คุณRUTch.....ที่ผมพูดน่ะผมหมายถึงเลนส์แมลนวลครับ ไม่ใช่เลนส์AFซีรี่GหรือDXหรือD Type
    ผมว่าป๋า RUTch กับพี่หมอตอบไว้เคลียร์มากๆแล้วนะครับ ลองอ่านดูดีๆอีกทีนะครับ

Quote Originally Posted by RUTch
    ผมว่าหมอวางยาแกคงไม่ต้องยืนยันหรอก ผมนั่งยองๆยันให้เองว่าหมอวางยาแกอธิบายไว้ชัดเจนแล้วครับ คือต้องดูโครงสร้างเลนส์ครับว่า สปริงมันง้างออกที่กว้างหรือแคบครับ ก็เก็บในตำแหน่งที่สปริงมันไม่ตึงตัวนั่นแหละครับ

เวลาเปลี่ยน เทคโนโลยีเปลี่ยน เราเองคงต้องศึกษา สังเกตุ และปรับปรุงตัว ครับ
    Quote Originally Posted by หนก บางหลวง
    คุณตากล้องหนุ่มครับ สปริงดึงกลีบไดอะแฟรมของค่ายอื่นๆผมไม่กล้ายืนยันนะครับ แต่ผมลงไปนอนยันได้เลยว่าถ้าเป็นเลนส์Nikon ตั้งแต่รุ่น AIS ขึ้นมาจนถึงรุ่นปัจจุบัน จะมีสปริงดึงให้กลีบไดอะแฟรมหุบตัวลงมา Nikonตัวแรกที่ผมถลำตัวลงไปเล่นเนี่ยก็คือNikon FM เริ่มใช้มาตั้งแต่ปี 2525 ไปจนถึงปี 2535 ใช้จนฟองน้ำรองฝาหลังเน่ายุ่ยเลยแหละ ผมถึงคุ้นเคยกับระบบกระเดื่องแบบนี้ แล้วมันก็เลยเป็นเหตุผลที่ว่าพอNikon FG เริ่มMode Programเป็นครั้งแรก และ FAเริ่มมีMode S ( shutter priority , Canonจะเรียก Tv ) จะต้องหมุนวงแหวนรูช่องรับแสงไปที่ตำแหน่งแคบสุดก่อน (แต่ในกล้องมันมีกระเดื่องมากันเอาไว้ ทำให้ช่องรูรับแสงยังไม่ยอมหรี่ลงมา ) เพราะมันอาศัยแรงดีดของสปริงไงหละครับ

คุณตากล้องหนุ่ม ถอดเลนส์เอามาเขี่ยเล่นดูก็แล้วกันนะครับ จะเข้าใจไม่ยาก
    Last edited by มนุษย์ไฟฟ้า; 2nd March 2006 at 10:32.
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

Thanks
    177

Quote Originally Posted by ตากล้องหนุ่ม
    พี่หนก บางหลวง....คือผมเคยอ่านเจอมาว่าเค้าให้เก็บเลนส์โดยให้เปิดรูรับแสงเอาไว้กว้างสุดไม่ใช่เหรอครับ?(เลนส์แมนนวล) เค้าว่าสปริงมันจะได้ไม่ล้า ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ? ผมสังเกตุจากเลนส์ใหม่ๆแกะกล่องก็เห็นเค้าเปิดรูรับแสงค้างเอาไว้ที่รูรับแสงกว้างสุดทุกตัวนี่ครับ คิดเอาว่าทางโรงงานผู้ผลิตเลนส์น่าจะรู้ดีที่สุดเรื่องการเก็บเลนส์ว่าควรจะเก็บเลนส์เอาไว้ในลักษณะไหนถึงจะดีที่สุดนะครับ
    เรื่องสปริงตามที่คุณหนกบอกหน่ะถูกต้องแล้ว สปริงมันจะดึงไดอะแฟรมที่ตำแหน่งหุบรูรับแสงถ้าเราไปคลี่รูรับแสงให้กว้าง สปริงมันก็จะถูกยืดตัวทำให้ล้าตัวง่าย ที่ยืนยันเนี่ยะ เพราะเคยถอดเลนส์ออกมาล้าง แล้วก็เรียงไดอะแฟรมกับมือ ยังหงุดหงิดไอ้ตรงที่ใส่สปริงตัวเล็กๆ เนี่ยะแหล่ะ ส่วนเรื่องจะเก็บเลนส์ให้รูรับแสงกว้างสุดหรือ แคบสุดอย่างที่ใส่ในกล่องมาหรือเปล่าไม่รู้...แต่รู้อย่างเดียวว่าไม่ควรไปยืดสปริงมันออกก็เท่านั้น ซึ่งมันน่าจะดีกว่า

ปล.ถ้าคุณตากล้องหนุ่มสงสัยเรื่องเลนส์แมนนวล เอาเลนส์มาให้ผมถอดก็ได้ ผมมีไขควง คีม อื่นๆ พร้อม ขาดอย่างเดียะ ถอดออกมาแล้วชอบลืมว่าจะใส่ยังไง
    Last edited by Plub; 2nd March 2006 at 13:54.

อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี
    Thanks
    291

ตัว Zenitar ที่ผมใช้อยู่
    ถ้าไม่ได้ใส่ตัวกล้องไว้ สปริงจะหดกลับครับ ไดอะแฟรมหดมาที่ F แคบสุด
    แต่ถ้าใส่กล้องปุ๊บ ก็จะยืดค้างไว้ตามหน้ากล้องที่เปิด
    Last edited by เอคอม; 2nd March 2006 at 11:03.
    ผลงานถ่ายภาพ
    facebook : nanasipp
    website : www.nanasipp.com

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

คริกๆไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็นครับ คลิก กิ๊ก กิ๊ก

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by Plub
    ...ที่ยืนยันเนี่ยะ เพราะเคยถอดเลนส์ออกมาล้าง แล้วก็เรียงไดอะแฟรมกับมือ ยังหงุดหงิดไอ้ตรงที่ใส่สปริงตัวเล็กๆ เนี่ยะแหล่ะ...
    ขอเพนกวินจาก pixpro มาใช้หน่อย..

Somewhere in time
    Thanks
    414

อันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัวครับ ใจไม่ถึงห้ามเลียนแบบเน้ออออ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    2

ครับก็ว่าไงว่าตามกันครับ....มีผู้รู้จริงมายืนยันแบบนี้ตั้งหลายคน ผมจะไม่เชื่อได้อย่างไรเล่าครับ ดังนั้นคุณพลับก็อดถอดเลนส์ผมแน่นอน เอิ๊กๆ.....

Thanks
    3

Question

แบบสงสัยอ่ะครับ

คำว่าเก็บนี่ หมายถึงเอาใส่ตู้กันชื้นไว้นานๆใช่ไหมครับ

เพราะเลนส์ของผมมีเก็บ สองแบบ

1. เก็บในกระเป๋ากล้อง เพราะใช้เกือบทุกวัน
    แบบแรกนี้บางวันเสร็จงานดึก กลับมาถึงก็วางกระเป๋าเลย ไม่ได้เปิด เช้าก็แบกออกไปต่อ แค่ชาร์ตแบตสำรองอย่างเดียว บางวันเสร็จงานเร็วก็เปิดให้ระบายอากาศ เอามาเป่าฝุ่นนิดหน่อย

2.เก็บใส่ตู้กันชื้น เพราะนานๆ เอาอกมาใช้ที
    แบบที่สองนี่เก็บตามที่พี่หมอหนกบอกเลย

แต่หลังๆนี่งานยุ่ง ไม่ได้เอามาวอร์ม มาหมุนเล่นเลย ทั้งเลนส์ทั้งกล้องบางทีหลายเดือนเลย

ที่สงสัยคือกรณีที่ 1 อ่ะครับ
    http://pockka.multiply.com

ใช้สมองคิดเรื่องอุปกรณ์ให้น้อยลง คิดเรื่องการถ่ายภาพให้มากขึ้น แล้วชีวิตจะมีความสุขเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

Thanks
    104

อย่างนี้แสดงว่าการเก็บเลนส์ Nikon ที่ถูกต้องคือต้องถอดเลนส์ ออกจากตัวกล้องด้วยใช่ไม๊ครับ

เพื่อให้กระเดื่องที่ท้ายเลนส์เป็นอิสระไดอะแฟรมจะได้หุบได้แคบสุดตามที่เราตั้งไว้
    อืม...ผมเอาเลนส์ติดบอดี้ไว้ตลอดเลยครับ ต้องรีบไปถอดออกซะแล้ว
    ขอบคุณกระทู้นี้มากคร๊าบ...

Thanks
    10

ขอบคุณครับ
    สำหรับกระทู้ดีดีครับ
    ++ละลายหมดเลยใจ ละลายหมดแล้วใจ++

Thanks
    414

Quote Originally Posted by ป๊อกก้า
    ......
    1. เก็บในกระเป๋ากล้อง เพราะใช้เกือบทุกวัน
    แบบแรกนี้บางวันเสร็จงานดึก กลับมาถึงก็วางกระเป๋าเลย ไม่ได้เปิด เช้าก็แบกออกไปต่อ แค่ชาร์ตแบตสำรองอย่างเดียว บางวันเสร็จงานเร็วก็เปิดให้ระบายอากาศ เอามาเป่าฝุ่นนิดหน่อย.......

ที่สงสัยคือกรณีที่ 1 อ่ะครับ
    ของป๊อกเนี่ย เขาเรียกว่าซื้อมาใช้งานครับ
    เก็บเข้าตู้หรือไม่เก็บเข้าตู้ ก็ไม่มีความสำคัญอะไร เพราะเลนส์ถูกใช้ตลอดเวลา มีอากาศผ่านเข้าออกตลอดเวลาเช่นกัน
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Thanks
    3

ปรกติถ้าเราใช้อาทิตย์ละ 1-2 วัน เช่นในวันหยุด วันธรรมดาจะเอากล้องเก็บเข้าตู้ แบบนี้เราควรแยกเลนส์กับกล้องด้วยไหมครับ เพราะทุกวันนี้ ผมจะเอาเลนส์ติดกล้องตลอดเลยครับ
    เห็นหลายท่านเวลาไปถ่ายภาพ จะค่อยนำเลนส์มาเสียบกล้องกันตรงนั้นเลย เวลาถ่ายเสร็จก็จะแยกเก็บเรียบร้อย แต่ผมจะไม่ค่อยถอดเลนส์แยกเก็บเท่าไหร่ครับ ถอดเฉพาะตอนเปลี่ยนเลนส์เท่านั้น (กลัวฝุ่นด้วยครับ) ไม่ทราบว่ามีผลอย่างไรบ้างหรือเปล่า ขอบคุณครับ

Thanks
    414

คือเรื่องการหย่อนตัวของสปริงดึงชุดdiaphragmนี่ผมไม่ค่อยอยากจะให้กังวลกันมากนัก เพราะสมัยก่อนที่ผมใช้ Nikon FM กับ 35-105 mm f/3.5-4.5 นั้น ผมเองก็มีเลนส์อยู่ตัวเดียวอยู่นานมาก และส่วนใหญ่ก็ยังติดกล้องไว้นานๆ (ตลอดเวลาที่มีอยู่แค่ตัวเดียว) นานๆจะแยกเลนส์ออกมาแยกเก็บในกล่องสักหนครับ สปริงมันก็ยังทำงานได้ดีอยู่

เพียงแต่คำแนะนำเบื้องต้นนั้นมันเป็นเรื่องของข้อสังเกตทางทฤษฎี
    เรื่องฝุ่นกับกล้องdSLRเป็นของคู่กันครับ ลดปัญหาลงได้ด้วยการเป่าฝุ่นจากบริเวณกล้องและเลนส์ก่อนที่จะถอดเลนส์ พร้อมๆกับรีบเอาbody capมาปิดกล้องอย่างรวดเร็ว ผมว่าผมก็ทำแบบนี้มาตลอดที่ใช้dSLR ผมเองมีปัญหาเรื่องฝุ่นเข้ากล้องน้อยมากครับ

Thanks
    354

พี่หมอครับ ผมเองก็เคยอ่านมาจากหนังสือสมัยก่อนว่า ให้เก็บด้วยรูรับแสงกว้างสุด แต่จากการทำงานของเลนส์นิคอน ผมก็เห็นด้วยกับพี่นะ

แต่น่าสังเกต

เลนส์ AF นิคอนที่แกะจากกล่องจะตั้งรูรับแสงที่แคบสุด แล้วล็อคไว้ด้วย

แต่

เลนส์ MF นิคอนที่ใหม่แกะกล่องจะมาแบบเปิดรูรับแสงกว้างสุด

หรือ

อันที่จริง เรื่องเหล่านี้ไม่น่าเป็นประเด็นสำคัญ เพราะอย่างที่พี่ว่า เลนส์ที่ติดกล้องนานๆ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

+ Reply to Thread
Page 3 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks