Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 16 to 30 of 104

Thread: วันนี้คุณเก็บเลนส์ยังไงครับ

บ้านหลังเล็กๆ ริม รางรถไฟฟ้า
    Thanks
    41

อ่าว..กรรม พี่หมอมาตอบแล้ว.... ชอโทษคร้าบ...... _/\_....

ผมพิมช้า.......

Thanks
    0

ขอบคุณด้วยคนค๊าบ
    มือใหม่ ถ่ายเอามันส์ ฝีมือไม่สำคัญ ขอมันส์ไว้ก่อน

Somewhere in time
    Thanks
    414

Quote Originally Posted by tid_bit
    Canon จะเปิด F กว้างสุดอยู่ตลอดเวลาครับ.... ไม่มีกระเดื่องไปกด จะหรี่ได้ต่อเมื่อ ได้รับสำสั่งจากกล้องให้ไปหรี่ได้ตอน กด shutter กะตอนกดปุ่ม check ชัดลึกเท่านั้นครับ....หมายความว่า..ไม่ส่าคุณจะตั่ง F เท่าไหรเอาไว้ ตัวเลนส์จะเปิด F กว้างสุดเสมอครับ.... ดังนั้น เวลาเปลี่ยนเลนส์ จะไม่เกิดปัญหาใดๆ กะค่า F ของเลนส์ครับ...

สำหรับ EF กะ EF-s นะครับ FD จะต่างออกไปคล้ายๆ nikon ครับ...
    เรื่องการทำงานด้วยไฟฟ้าในCanon กับการทำงานด้วยกลไกในNikonนั้น เคยเป็นเรื่องหนึ่งที่โปรฯเมืองนอกบางคนถึงกับขายNikonมาใช้Canonกันเลยนะครับ โดยให้เหตุผลหลักๆว่าระบบกลไกมันมีโอกาสเกิดความผิดพลาดในระหว่างการใช้งานได้ โดยเฉพาะการขยับตัวของกระเดื่องนี่แหละครับ ปัญหาที่โปรบางคนเจอจนยกมาเป็นเหตุสำคัญก็คือเรื่องฝุ่นที่เข้าแจมในกลไก จนทำให้ฝืด และทำงานไม่ทันกับตัวกล้อง-------> อ่านแล้ว นึกภาพออกเลยว่า พี่แกคงจะใช้งานหนักเป็นม้าลากรถแหงๆ เพราะขนาดฝุ่นเข้าไปแจมได้นี่ คงจะเก็บรักษาได้สมกับโปรจริงๆ คือ ใช้แบบทิ้งๆขว้างๆ 55555

ถ้าหากเคยเห็นกล้องนักข่าว เลนส์นักข่าว (อาจจะไม่ใช่นักข่าวทุกคนนะครับ ) แต่กล้องและเลนส์ที่ผมเจอๆมานั้น ก็ล้วนแล้วแต่มีสภาพผ่านศึก กรำศึกมาแล้วทั้งสิ้น ที่สำคัญบางคนก็อาจจะไม่รู้จักการระมัดระวัง หรือ รีบเร่งเพราะต้องเก็บภาพนั้นๆให้ได้ ก็เคยเห็นช่างภาพกีฬาท่านหนึ่ง แกเปลียนเลนส์ของ D2H กลางสนามเสือภูเขา ที่ลมแรง และฝุ่นตลบไปหมด แถมแกเปลี่ยนเลนส์แบบเย้ยฟ้าท้าผุ่นด้วยการปล่อยmountเปิดอ้าซ่า ผมก็เลยไม่ค่อยสงสัยปัญหาเฉพาะตัวของโปรบางคนเท่าไหร่นักหรอกครับ 55555
    Last edited by หนก บางหลวง; 1st March 2006 at 15:34.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

4. The Following User Says Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

Friday21 (19th May 2009)

Thanks
    453

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง
    สำหรับ Canon เป็นอีกกรณีหนึ่งนะครับ เพระกลีบไดอะแฟรมมันจะทำงานก็ต่อเมื่อ 1. กดชัตเตอร์ หรือ 2. กดปุ่มเช็คDOF มันจึงจะหรี่ลงมาเท่ากับ f/stopที่เราเลือกไว้จาก dial controlของกล้องเอง เมื่อหมดคำสั่งใดมาสั่ง กลีบไดอะแฟรมก็จะกลับไปอยู่ในตำแหน่งเปิดกว้างสุดครับ

ส่วนการที่มันจะคงค่าf/stop ไว้เท่าไหร่นั้น มันเป็นmemoryของกล้องในแต่ละmode ที่เราเลือกใช้ครับ ไม่มีผลต่อตัวเลนส์หนะครับ เลนส์ถอดออกมาแล้วก็ไม่ได้รับคำสั่งใดๆจากกล้องแล้ว ชุดกลีบไดอะแฟรมของเลนส์ก็จะไม่มีการขยับ
    หมายความว่าตัวเลนส์เองจะคงค่า F กว้างสุดไว้ตลอด...อย่างนี้ก็ไม่ดีน่ะสิครับ นานๆเข้าสปริงยืดกลีบไดอะเฟรมไม่คืนตัว อายุการใช้งานก็สั้นลง อย่างนั้นหรือเปล่าครับ เเบบนี้กลีบไดอะเฟรมของเลนส์ Canon ต้องทำงานไวมากๆเพราะจะเปลี่ยนค่าทุกครั้งในเวลาที่กดชัตเตอร์ พอกดเสร็จเเล้วเด้งกลับที่เดิม(คือ F กว้างสุด) เเบบนี้เวลาถ่ายเเบบ continue ไดอะเฟรมไม่บรรลัยเหรอครับ รัวไปรัวมา เเล้วถ้าหากสปีดเร็วขนาด 1/4000 ถ่ายต่อเนื่อง..โอ้..เเม่เจ้า...ถามต่อ..เเล้วที่หมอหนกบอกว่า "เมื่อหมดคำสั่งใดมาสั่ง กลีบไดอะแฟรมก็จะกลับไปอยู่ในตำแหน่งเปิดกว้างสุด" หมายถึงพอกดชัตเตอร์ครั้งหนึ่งหมายความว่าสิ้นสุดคำสั่งใช่ไหมครับ

Thanks
    414

คือ กลีบไดอะแฟรมของเลนส์EF นี่มันถูกควบคุมด้วย Stepping motorครับ ไม่ได้ใช้กลไกสปริงอะไรมาดึงให้หุบ หรือ กางหนะครับคุณJEE

เวลาที่ชุดstepping motorชุดนี้ชำรุด ก็มักจะมีอาการ2แบบ คือ 1 ไม่หุบ กับ 2 หุบแล้วไม่กางออก เอาเลนส์ออกก็ไม่กาง เพราะมันไม่มีสปริงดึงออกครับ แต่ตัวstepping motorมันไม่ทำงาน มันก็เลยไม่มีการขยับตัว ลองอ่านดูใน http://www.canon.com/camera-museum/t...m/b_mount.html แล้วคลิกตรงcontrol system basic structure นะครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking ชอบเดาง่ะ..ครับพี่

ไดอะแฟรม อาจจะไม่จำเป็นต้อง 1/4000 ตามชัตเตอร์มั้งครับ.. ที่ชัตเตอร์ 1/4000 ม่านไดอะเฟรมอาจจะ 1/10s ก้อเพียงพอที่จะทำ 6 fps ได้มั้งครับ..
    Last edited by DOFJerk; 1st March 2006 at 15:55.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    414

ใช่ครับ เพราะมันเป็นหนึ่งในกระบวนการของ Shutter lag time ยังไงหละครับ
    Onceที่เรากดปุ่มshutter releaseนั้น ไม่ใช่ว่าม่านชัตเตอร์จะเปิดในบัดเดี๋ยวนั้น แต่จะต้องสั่งให้หรี่ช่องรูรับแสงพร้อมๆกันหรือไล่ๆกัน กับการยกกระจกสะท้อนแสงขึ้น จากนั้นม่านชัตเตอร์จึงจะเปิดรับแสงตามความเร็วที่ถูกกำหนดมา

กล้องที่ถ่ายต่อเนื่องได้เร็วสุดๆ ก็จะต้องมีขั้นตอนเหล่านี้สั้นลง เช่น กระจกกระดกตัวได้เร็ว ตีกลับได้เร็ว ครับ รวมไปถึงการหรี่รูช่องรับแสงนี้ด้วย

9. The Following User Says Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

Fotosniper (22nd April 2008)

Thanks
    51

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง
    ถ้าหากเคยเห็นกล้องนักข่าว เลนส์นักข่าว (อาจจะไม่ใช่นักข่าวทุกคนนะครับ ) แต่กล้องและเลนส์ที่ผมเจอๆมานั้น ก็ล้วนแล้วแต่มีสภาพผ่านศึก กรำศึกมาแล้วทั้งสิ้น ที่สำคัญบางคนก็อาจจะไม่รู้จักการระมัดระวัง หรือ รีบเร่งเพราะต้องเก็บภาพนั้นๆให้ได้ ก็เคยเห็นช่างภาพกีฬาท่านหนึ่ง แกเปลียนเลนส์ของ D2H กลางสนามเสือภูเขา ที่ลมแรง และฝุ่นตลบไปหมด แถมแกเปลี่ยนเลนส์แบบเย้ยฟ้าท้าผุ่นด้วยการปล่อยmountเปิดอ้าซ่า ผมก็เลยไม่ค่อยสงสัยปัญหาเฉพาะตัวของโปรบางคนเท่าไหร่นักหรอกครับ 55555
    เคยเจอนักข่าวอินเตอร์ ที่พังงา ตอนเหตุ ซึนามิ แกหิ้ว 1DmkII สองตัวพร้อม 24-70 L และ 70-200 2.8L สภาพนี่ พูดไม่ออกเลยครับ วางที ยังกะจะทุบโต๊ะ

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

อืมๆ ... มาเก็บความรู้คราบ ... พี่หมอหนกตอบได้เคลียร์มากครับผม ขอบคุณคราบ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

Thanks
    150

สุดๆเลยครับ ขอบคุณครับ

Thanks
    2

พี่หนก บางหลวง....คือผมเคยอ่านเจอมาว่าเค้าให้เก็บเลนส์โดยให้เปิดรูรับแสงเอาไว้กว้างสุดไม่ใช่เหรอครับ?(เลนส์แมนนวล) เค้าว่าสปริงมันจะได้ไม่ล้า ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ? ผมสังเกตุจากเลนส์ใหม่ๆแกะกล่องก็เห็นเค้าเปิดรูรับแสงค้างเอาไว้ที่รูรับแสงกว้างสุดทุกตัวนี่ครับ คิดเอาว่าทางโรงงานผู้ผลิตเลนส์น่าจะรู้ดีที่สุดเรื่องการเก็บเลนส์ว่าควรจะเก็บเลนส์เอาไว้ในลักษณะไหนถึงจะดีที่สุดนะครับ ยังไงพี่หนกช่วยมาตอบอีกทีเพื่อความกระจ่างด้วยครับ ผมเองก็ไม่กล้ายืนยันเหมือนกันเพราะเป็นคนความรู้น้อยด้อยปัญญาจริงๆครับ.....

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by ตากล้องหนุ่ม
    พี่หนก บางหลวง....คือผมเคยอ่านเจอมาว่าเค้าให้เก็บเลนส์โดยให้เปิดรูรับแสงเอาไว้กว้างสุดไม่ใช่เหรอครับ?(เลนส์แมนนวล) เค้าว่าสปริงมันจะได้ไม่ล้า ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ? .....
    ครับผมก็เคยอ่านเจอตอนเล่นกล้องใหม่ๆเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว
    Quote Originally Posted by ตากล้องหนุ่ม
    ...ผมสังเกตุจากเลนส์ใหม่ๆแกะกล่องก็เห็นเค้าเปิดรูรับแสงค้างเอาไว้ที่รูรับแสงกว้างสุดทุกตัวนี่ครับ คิดเอาว่าทางโรงงานผู้ผลิตเลนส์น่าจะรู้ดีที่สุดเรื่องการเก็บเลนส์ว่าควรจะเก็บเลนส์เอาไว้ในลักษณะไหนถึงจะดีที่สุดนะครับ.....
    คิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เลนส์รุ่นใหม่ๆอย่างเลนส์ที่เป็น G หรือ DX จะค้างที่แคบสุด และตัว Type D ล่าสุดที่ซื้อมาก็อยู่ที่ แคบสุดแล้ว Lock Auto ไว้
    ยังไงพี่หนกช่วยมาตอบอีกทีเพื่อความกระจ่างด้วยครับ ผมเองก็ไม่กล้ายืนยันเหมือนกันเพราะเป็นคนความรู้น้อยด้อยปัญญาจริงๆครับ.....
    ผมว่าหมอวางยาแกคงไม่ต้องยืนยันหรอก ผมนั่งยองๆยันให้เองว่าหมอวางยาแกอธิบายไว้ชัดเจนแล้วครับ คือต้องดูโครงสร้างเลนส์ครับว่า สปริงมันง้างออกที่กว้างหรือแคบครับ ก็เก็บในตำแหน่งที่สปริงมันไม่ตึงตัวนั่นแหละครับ

เวลาเปลี่ยน เทคโนโลยีเปลี่ยน เราเองคงต้องศึกษา สังเกตุ และปรับปรุงตัว ครับ

15. The Following 2 Users Say Thank You to RUTch For This Useful Post:

ohmphotos (22nd January 2008), r-c-t (1st April 2008)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ผมว่าถ้ากลัวมาก.. ก้อขยันเอาเลนส์มาออกกำลังกาย เดาว่าน่าจะส่งผลดีน้อ..

Thanks
    414

ขอบคุณ ป๋าRUtch ครับที่มาช่วยนั่งยองๆยันให้ผม เอิ๊กกก
    คุณตากล้องหนุ่มครับ สปริงดึงกลีบไดอะแฟรมของค่ายอื่นๆผมไม่กล้ายืนยันนะครับ แต่ผมลงไปนอนยันได้เลยว่าถ้าเป็นเลนส์Nikon ตั้งแต่รุ่น AIS ขึ้นมาจนถึงรุ่นปัจจุบัน จะมีสปริงดึงให้กลีบไดอะแฟรมหุบตัวลงมา Nikonตัวแรกที่ผมถลำตัวลงไปเล่นเนี่ยก็คือNikon FM เริ่มใช้มาตั้งแต่ปี 2525 ไปจนถึงปี 2535 ใช้จนฟองน้ำรองฝาหลังเน่ายุ่ยเลยแหละ ผมถึงคุ้นเคยกับระบบกระเดื่องแบบนี้ แล้วมันก็เลยเป็นเหตุผลที่ว่าพอNikon FG เริ่มMode Programเป็นครั้งแรก และ FAเริ่มมีMode S ( shutter priority , Canonจะเรียก Tv ) จะต้องหมุนวงแหวนรูช่องรับแสงไปที่ตำแหน่งแคบสุดก่อน (แต่ในกล้องมันมีกระเดื่องมากันเอาไว้ ทำให้ช่องรูรับแสงยังไม่ยอมหรี่ลงมา ) เพราะมันอาศัยแรงดีดของสปริงไงหละครับ

คุณตากล้องหนุ่ม ถอดเลนส์เอามาเขี่ยเล่นดูก็แล้วกันนะครับ จะเข้าใจไม่ยาก

Thanks
    2

[QUOTE=RUTch]

คิดว่าไม่น่าใช่นะครับ เลนส์รุ่นใหม่ๆอย่างเลนส์ที่เป็น G หรือ DX จะค้างที่แคบสุด และตัว Type D ล่าสุดที่ซื้อมาก็อยู่ที่ แคบสุดแล้ว Lock Auto ไว้

คุณRUTch.....ที่ผมพูดน่ะผมหมายถึงเลนส์แมลนวลครับ ไม่ใช่เลนส์AFซีรี่GหรือDXหรือD Type

+ Reply to Thread
Page 2 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks