Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 18 of 18

Thread: อยากรู้ชื่อ mount กล้อง-เลนส์ ยี่ห้อต่างๆครับ

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

โห... เยี่ยมมากๆ อ่ะครับพี่เล็ก ... นับถือๆ มาเก็บข้อมูลเรื่องเก่าๆ ด้วยคนอ่ะครับ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

ริมคลองบางขุนเทียน
    Thanks
    66

เมาท์ไหนใส่กันได้ ถ้าไม่นับเมาท์เกลียวแล้ว ก็คงมีMount K นี่แหละครับที่ใส่กันได้เยอะ ทั้งเพนแท็กซ์ โคซิน่า วิวิต้า ริโก้ รวมถึงVoigtlander ที่มาทำกล้องSLRอีกแล้วแต่เป็นแบบสุดถูก กล้องโนเนมจากเมืองจีน Zenitจากรัสเซียก็ตลกแจมด้วยเหมือนกัน หรือพวกตียี่ห้อตัวเองขายในพื้นที่แถวยุโรปอย่างโซลิกอร์ครับ

มินอลต้าMC MD ใส่กันได้ แต่การเอาเลนส์MCมาใส่กับกล้องยุคหลังๆจะเจอข้อจำกัดในแง่ของกลไกสปริงรูรับแสงอย่างที่กล่าวมาแล้วครับ และมีseagull จากจีนแดงขอแจมด้วยนิดหน่อย ด้วยรุ่น DF-300 ตัวกล้องถอดแบบมาจากMinolta X300 X300s แบบเด๊ะๆเลย อิอิ

Nikonคงไม่ต้องพูดถึงเพราะคุ้นกันมากแน่ๆ แต่ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยเอาเลนส์Nikon F3AF ไปใส่กับNikon F4แล้วมันทำงานได้นะครับ ถึงแคตาลอคมันจะบอกว่าใส่กันไม่ได้ก็เถอะ

leicaflexถ้าจำไม่ผิดจะใส่กับRไม่ค่อยจะได้ ต้องดูเป็นรุ่นไป ส่วนไลก้าเมาท์เกลียวมีAdaptorแปลงให้เป็นMได้ครับ ทำให้ช่วงแรกๆของVoigtlanderที่กลับมาทำใหม่จะเป็นเมาท์เกลียวM39ส่วนหนึ่งมาจากตัวกล้องเองที่เป็นเมาท์เกลียวด้วย และลิขสิทธิ์เมาท์Mยังไม่ได้มา เลยใช้วิธีนี้แหละ ง่ายดี แต่พอหลังๆ พวกBessa R2 R3 ก็มาใส่เมาท์M และเลนส์ก็มีเมาท์Mออกมาแล้วครับ

Canon เมาท์ FD FD(n) ใส่กันได้หมด และเอามาใส่กับEFได้ โดยใช้ร่วมกับเทเลคอนเวอเตอร์FD-EOS แต่จะใช้ได้กับเลนส์เทเลขึ้นไปเท่านั้น เสียแสง2/3สตอป(ถ้าจำไม่ผิดครับ) วัดแสงแบบStopdown

อ้อ Contax yashica นี่มีกล้องจีนเอาไปใช้เหมือนกันนะครับ ยี่ห้อPhoenix รุ่นDC303

อ้อๆๆๆๆ(ไม่ใช่เรียกหาแฟนนายกนะ) Nikon F Mountก็โดนกล้องยี่ห้อ Kiev ของรัสเซียเอามาใช้ในกล้องตัวเองหน้าเฉยตาเฉยเหมือนกันครับ ฮี่ๆๆๆ

สุดท้าย เพิ่งนึกได้ สมัยโน้นนนนนนนนนนน Mamiya เองก็เคยทำกล้อง135 SLRนะครับ เมาท์เฉพาะชื่อว่าZE มาปุ๊บไปปั๊บ และมีกล้องอีกยี่ห้อหนึ่งที่ดังพอควรสมัยซัก20-30ปีก่อน นั่งคือ Praktica ที่ชอบเรียกกันเล่นๆว่าปาทังก้า และสะกดผิดเป็นPrakitra เลย เริ่มต้นด้วยเมาท์เกลียว มีปุ่มชัตเตอร์อยู่ด้านหน้าตัวกล้อง แปลกกว่ายี่ห้ออื่นหมดแล้วออกแบบเมาท์ตัวเองใหม่ เมาท์B เริ่มต้นด้วยกล้องไฟฟ้ารุ่นBC1ครับ

ปัจจุบัน Prakticaกลายเป็นกล้องdigitalไปหมดแล้วแฮะ -_-"

ที่แพรคติก้าดัง ไม่ใช่เพราะกล้องดีนะครับ เพราะมันใช้เลนส์Carl zeiss Jena เป็นCarl zeiss เยอรมันตะวันออกสมัยที่เยอรมันถูกแบ่งเป็นสองประเทศอยู่ในยุคสงครามเย็นนั่นแหละครับ ว่ากันว่าคุณภาพดี แต่โค้ทติ้งไม่ค่อยจะดี ซิงเกิลโค้ทน่ะ อิอิ
    Last edited by เล็ก; 2nd March 2006 at 08:45. Reason: เพิ่มรุ่น
    อิอิ เยี่ยมบ้านผมได้ที่ https://www.facebook.com/mrlekbb งับ

3. The Following 2 Users Say Thank You to เล็ก For This Useful Post:

chamnan (6th October 2011), k_swc (1st September 2016)

Thanks
    17

อันนี้เป็นข้อมูลที่ผมใช้เป็นที่อ้างอิงเมาส์มาตลอดลองดูนะครับ ผมว่ากือบครบอ่ะที่มีใช้กันในปัจุบันนะครับ
    https://lensseed.com/Blog/LensProfil...ns/LensAdapter

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12

Tags for this Thread

Bookmarks