Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 16 to 30 of 52

Thread: [My First] Fashion Portrait @Papaya

Thanks
    1,152

ชอบครับ งานนี้น่าเตรียมงานใช่เล่นเลย
    Canon 5D I, 5D III, 5D IV x 3, Otus 85mm 1.4 200mm F2L

2. The Following User Says Thank You to fotosanook For This Useful Post:

PrTv (14th August 2012)

Thanks
    1,425

Quote Originally Posted by NoWay View Post
    เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ หนักมากด้วย เอียงตลอด ตอนนั้นคิดว่ามัน"คงสวย" เอียงจนโดนอาจารย์ผมทัก ผมเลยต้องเริ่มกลับมาพิจารณาตัวเองครับ
    555 ตอนนี้ผมคงอยู่ในช่วงที่คิดว่ามัน "คงสวย" มั้งครับเผลอแป๊บเป็นเอียงกล้องเฉยเลย แหะๆ จริงๆผมว่าบางมุมเอียงนี่อาจจะทำให้ดูลงตัวกว่า แต่ถ้าเอียงมากๆ กะเท่เร่ทุกภาพนี่คงแปลกๆเหมือนกันครับ เดี๋ยวคราวหน้าคราวหลังจะระวัง

Quote Originally Posted by fotosanook View Post
    ชอบครับ งานนี้น่าเตรียมงานใช่เล่นเลย
    ต้องขอบคุณคุณหลวงกับคุณหมอที่เตรียมอะครับ ผมไม่ได้ช่วยอะไรเลยแค่ไปร่วมถ่าย แหะๆ

Thanks
    20,285

สวยเลยครับชุดนี้ดูมีพลังดีครับ..............เสียดายไม่มีโอกาสได้ไปด้วยครับ....ขอบคุณพี่หมอที่กรุณา PM มาชวนนะครับพี่... ...ขอบคุณครับ
    ใจกว้างๆ ชัดบ้าง....หลุดบ้างแต่ก็มีความสุขครับ

++++..Yum Yum Jumbo______Jub jub

5. The Following 2 Users Say Thank You to KAKAKUP For This Useful Post:

NoWay (14th August 2012), PrTv (15th August 2012)

Thanks
    7,136

Quote Originally Posted by PrTv View Post
    ผมมองว่าการจะเอารูปเราไปโพสใน board เนี่ย เท่ากับเราเอาไปนำเสนอให้คนอื่นเขาดู
    ผมชอบแนวคิดนี้ครับ ผมเองก็ดำเนินทางแนวนี้เช่นกันเมื่อจะpostภาพที่ห้องโพสภาพทั่วไปครับ
    การที่เรานำภาพมาแสดงที่ห้องนี้ คือการนำเสนอผลงานของเรา ดังนั้นเราควรที่จะตั้งใจนำเสนอครับ
    การตั้งใจนำเสนอถือเป็นการให้เกียรติแก่สมาชิกที่เข้ามาชมผลงานของเราครับ
    บางทีผมเห็นบางกระทู้ไม่ได้ตั้งใจนำเสนอ ถ่ายอะไรมาก็..อืมนะ แล้วก็มาโพสไปเรื่อยดันกระทู้ภาพดีที่ตั้งใจนำเสนอตกหน้าไป ทั้งๆที่บางกระทู้น่าจะอยู่ในห้องนั่งเล่นด้วยซ้ำไปครับ
    แต่วัฒนธรรมของไทยดีไม่ได้เข้มขนาดห้ามโพสครับ คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามทิศทางดำเนินมานานกว่า 10ปีครับ
    เพียงแค่สมาชิกจำนวนหนึ่งตระหนักว่า ไทยดีให้เนื้อที่ถึง 400K(มั่นใจว่ามากกว่าหลายๆเวปครับ) ขอให้สมาชิกส่วนนี้ใช้เนื้อที่ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า ก็น่าจะช่วยเวปได้มากครับ
    ........

Quote Originally Posted by PrTv View Post
    ดังนั้นโทนภาพมันอาจจะไม่ได้แต่งไปในทางเดียวกันทั้งหมดนะครับ
    อาจมีบางใบโดดๆไปบ้าง ก็ขออภัย
    ผมเองก็ไม่ได้พยายามทำให้ภาพเป็นโทนเดียวกันทั้งsetนะครับ
    กระทู้ผมนะตัวดีเลยครับ ภาพโดดไปมามากมาย สกินของนางแบบแต่ละภาพก็จะไม่ได้เหมือนกันครับ
    เพียงแต่แนวทางผมจะดูอารมณ์ภาพนั้นๆเป็นสำคัญครับ เพราะงานของผมและคุณNoWayนั้น ในทริปหนึ่งๆเราจะให้นางแบบทำอารมณ์ต่างกันและหลากหลาย
    และเมื่อทำภาพ ก็จะออกมาหลากหลายตามอารมณ์นางแบบครับ ด้วยเหตุนี้พอนางแบบทำอารมณ์ได้ เราต้องรีบลั่นชัตเตอร์ครับ
    บางทีเราจึงไม่ได้มีเวลามากพอที่จะปราณีตจัดเก็บรายละเอียดนะครับ ต้องขอบคุณคุณต่อที่ช่วยเราดูแลครับ
    และเมื่อได้ภาพมา ผมก็จะprocessภาพไปตามอารมณ์นางแบบครับ เช่นถ้านางแบบดูเศร้าเครียด ผมจะใส่คอนทราสเข้าไปเลยครับ
    ดังนั้นงานของผมในset จะหลากหลายครับ บางคนก็ไม่ชอบนะครับ เพราะโดดไปมาครับ
    .............
    คราวนี้มาดูในส่วนของภาพครับ
    อันนี้ขอให้ดูเป็นแค่ขำๆนะครับ ส่วนของจริงรอพี่หลวงกับคุณ Noway เลยครับ
    ผมดูอย่างไรก็ไม่ขำครับ แต่เห็นความจริงใจตั้งใจและความปราณีตอยู่ในทุกพิคเซลที่นำเสนอครับ สมแล้วที่ได้ 5 ดาวจากสมาชิกครับ

ภาพที่2 ทิ้งspace ไว้ด้านบนเล่นกับเทคเจอร์และเปิดด้านขวาของภาพให้เห็นแหล่งกำเนิดแสง กล้าเล่นมากและทำได้ดีด้วยครับ
    เทคเจอร์ด้านบนมีการไล่หนักเบา ช่วยส่งให้ภาพน่าค้นหาน่าติดตามและมีความลึกในการนำเสนอครับ

ภาพที่ 3 เล่นกับสีและวางแสงโดนนางแบบทิ้งฉากหลังมืดด้วยคู่สี ส่งให้มิติภาพดีมาก นางแบบลอยออกมาเลยครับ

ภาพที่6-ภาพที่11 นี่แสดงถึงทักษะการคุมโทนภาพที่ยอดเยี่ยมมากครับ สีและแสงที่ให้ ดูคลาสสิคมากๆครับ เห็นแล้วอึ้งเลยครับ
    แสดงถึงความเข้าใจในเรื่องสิสรร,แสงเงาและนำมาใช้ในการคุมโทนช่วยส่งอารมณ์ภาพไปได้ไกลครับ

เห็นมาภาพที่มาPost ตั้งแต่แรก ยังเดาเลยครับว่าได้ 5 ดาวจากเพื่อนสมาชิกแน่ๆ และก็เป็นไปตามคาดหมายครับ
    เห็นผลงานทั้ง 11 ภาพแล้วชื่นใจหายร้อนหายเหนื่อยครับ
    ขอบคุณที่ให้เกียรติร่วมทริปกันครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 15th August 2012 at 00:08.
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

7. The Following 6 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

Couleurs (15th August 2012), dawee (6th April 2013), KAKAKUP (15th August 2012), kungpost (15th August 2012), NoWay (15th August 2012), PrTv (15th August 2012)

Thanks
    1,425

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    ผมชอบแนวคิดนี้ครับ ผมเองก็ดำเนินทางแนวนี้เช่นกันเมื่อจะpostภาพที่ห้องโพสภาพทั่วไปครับ
    การที่เรานำภาพมาแสดงที่ห้องนี้ คือการนำเสนอผลงานของเรา ดังนั้นเราควรที่จะตั้งใจนำเสนอครับ
    การตั้งใจนำเสนอถือเป็นการให้เกียรติแก่สมาชิกที่เข้ามาชมผลงานของเราครับ
    บางทีผมเห็นบางกระทู้ไม่ได้ตั้งใจนำเสนอ ถ่ายอะไรมาก็..อืมนะ แล้วก็มาโพสไปเรื่อยดันกระทู้ภาพดีที่ตั้งใจนำเสนอตกหน้าไป ทั้งๆที่บางกระทู้น่าจะอยู่ในห้องนั่งเล่นด้วยซ้ำไปครับ
    แต่วัฒนธรรมของไทยดีไม่ได้เข้มขนาดห้ามโพสครับ คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามทิศทางดำเนินมานานกว่า 10ปีครับ
    เพียงแค่สมาชิกจำนวนหนึ่งตระหนักว่า ไทยดีให้เนื้อที่ถึง 400K(มั่นใจว่ามากกว่าหลายๆเวปครับ) ขอให้สมาชิกส่วนนี้ใช้เนื้อที่ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า ก็น่าจะช่วยเวปได้มากครับ
    ........

ผมเองก็ไม่ได้พยายามทำให้ภาพเป็นโทนเดียวกันทั้งsetนะครับ
    กระทู้ผมนะตัวดีเลยครับ ภาพโดดไปมามากมาย สกินของนางแบบแต่ละภาพก็จะไม่ได้เหมือนกันครับ
    เพียงแต่แนวทางผมจะดูอารมณ์ภาพนั้นๆเป็นสำคัญครับ เพราะงานของผมและคุณNoWayนั้น ในทริปหนึ่งๆเราจะให้นางแบบทำอารมณ์ต่างกันและหลากหลาย
    และเมื่อทำภาพ ก็จะออกมาหลากหลายตามอารมณ์นางแบบครับ ด้วยเหตุนี้พอนางแบบทำอารมณ์ได้ เราต้องรีบลั่นชัตเตอร์ครับ
    บางทีเราจึงไม่ได้มีเวลามากพอที่จะปราณีตจัดเก็บรายละเอียดนะครับ ต้องขอบคุณคุณต่อที่ช่วยเราดูแลครับ
    และเมื่อได้ภาพมา ผมก็จะprocessภาพไปตามอารมณ์นางแบบครับ เช่นถ้านางแบบดูเศร้าเครียด ผมจะใส่คอนทราสเข้าไปเลยครับ
    ดังนั้นงานของผมในset จะหลากหลายครับ บางคนก็ไม่ชอบนะครับ เพราะโดดไปมาครับ
    .............
    คราวนี้มาดูในส่วนของภาพครับ

ผมดูอย่างไรก็ไม่ขำครับ แต่เห็นความจริงใจตั้งใจและความปราณีตอยู่ในทุกพิคเซลที่นำเสนอครับ สมแล้วที่ได้ 5 ดาวจากสมาชิกครับ

ภาพที่2 ทิ้งspace ไว้ด้านบนเล่นกับเทคเจอร์และเปิดด้านขวาของภาพให้เห็นแหล่งกำเนิดแสง กล้าเล่นมากและทำได้ดีด้วยครับ
    เทคเจอร์ด้านบนมีการไล่หนักเบา ช่วยส่งให้ภาพน่าค้นหาน่าติดตามและมีความลึกในการนำเสนอครับ

ภาพที่ 3 เล่นกับสีและวางแสงโดนนางแบบทิ้งฉากหลังมืดด้วยคู่สี ส่งให้มิติภาพดีมาก นางแบบลอยออกมาเลยครับ

ภาพที่6-ภาพที่11 นี่แสดงถึงทักษะการคุมโทนภาพที่ยอดเยี่ยมมากครับ สีและแสงที่ให้ ดูคลาสสิคมากๆครับ เห็นแล้วอึ้งเลยครับ
    แสดงถึงความเข้าใจในเรื่องสิสรร,แสงเงาและนำมาใช้ในการคุมโทนช่วยส่งอารมณ์ภาพไปได้ไกลครับ

เห็นมาภาพที่มาPost ตั้งแต่แรก ยังเดาเลยครับว่าได้ 5 ดาวจากเพื่อนสมาชิกแน่ๆ และก็เป็นไปตามคาดหมายครับ
    เห็นผลงานทั้ง 11 ภาพแล้วชื่นใจหายร้อนหายเหนื่อยครับ
    ขอบคุณที่ให้เกียรติร่วมทริปกันครับ
    ขอบคุณครับ แต่ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย ผมก็ต้องขอบคุณที่ให้เกียรติชวนผมด้วยครับ เพราะต่อให้ผมจัดเองก็คงไม่ได้ไอเดียแบบนี้แน่นอนครับ คราวนี้เหมือนจัดหลายๆอย่างไว้ให้ผมแล้วแค่ผมไปถ่ายเท่านั้นเอง รวมถึง location ที่ลงตัวหลายมุมที่ผมไปอาศัยถ่ายด้วยเช่นกัน

ไว้มีโอกาสครั้งหน้าหวังว่าคงได้ไปร่วมแจมอีกนะครับ ^^

9. The Following 2 Users Say Thank You to PrTv For This Useful Post:

NoWay (15th August 2012), หลวงลายไทย (15th August 2012)

Thanks
    6,434

งดงามครับ ได้ร่วมทริปกับ ระดับเทพ จะทำให้ฝีมือยิ่งเยี่ยมขึ้นไปอีก จากที่เยี่ยมอยู่แล้ว

11. The Following User Says Thank You to kungpost For This Useful Post:

PrTv (16th August 2012)

Thanks
    1,425

Quote Originally Posted by kungpost View Post
    งดงามครับ ได้ร่วมทริปกับ ระดับเทพ จะทำให้ฝีมือยิ่งเยี่ยมขึ้นไปอีก จากที่เยี่ยมอยู่แล้ว
    ขอบคุณครับ

ฝีมือผมยังไม่เยี่ยมหรอกครับแต่เห็นด้วยว่าถ้าได้ร่วมถ่ายกับคนเก่งๆ จะทำให้เราพัฒนาขึ้นได้กว่าการถ่ายแบบเดิมๆ ตอนนี้ก็พยายามเรียนรู้พัฒนาตัวเองกันต่อไปทั้งในเรื่องมุมมองและการ process เพราะยังบกพร่องอยู่หลายอย่าง ก็กะจะถ่ายไปเรื่อยๆจนกว่าจะเบื่อกันไปข้างอะครับ ^^

Thanks
    200

สวยทั้งแบบ สวยทั้งมุมภาพครับ

14. The Following User Says Thank You to pingpong/ping For This Useful Post:

PrTv (30th August 2012)

Thanks
    1

16. The Following User Says Thank You to Volk1960 For This Useful Post:

PrTv (8th November 2012)

Thanks
    27

สวยๆ ครับ แสงสวย สีสวย

18. The Following User Says Thank You to hutza For This Useful Post:

PrTv (8th November 2012)

Thanks
    1,425

เข้ามาขอบคุณทุกความเห็นอีกทีครับ หลังจากลงชุดนี้เสร็จ จริงๆผมก็ทำบางรูปต่อเหมือนกัน แอบเอามาเพิ่มไว้อีก 2 รูปแล้วกันครับ

2 ภาพนี้ลองเอามาทำเป็นอีกโทนนึงดูเลย

แนะนำว่ากดที่ link จะได้ภาพใหญ่กว่าครับ
    Attached Images Attached Images   

20. The Following 7 Users Say Thank You to PrTv For This Useful Post:

dawee (6th April 2013), expresso888 (16th November 2012), KAKAKUP (22nd November 2012), protozoa (15th November 2012), S&P (30th December 2012), siriwank (22nd November 2012), หลวงลายไทย (15th November 2012)

Thanks
    2,386

งามเงิบบบบบบบบบบบบบทุกใบเลยครับ ><"

www.facebook/Expresso.Exs

www.flickr.com/photos/expresso_888

22. The Following User Says Thank You to expresso888 For This Useful Post:

PrTv (19th November 2012)

Thanks
    1,425

Quote Originally Posted by expresso888 View Post
    งามเงิบบบบบบบบบบบบบทุกใบเลยครับ ><"
    ขอบคุณครับ ไม่ได้ทักทายกันนานเลยครับ ^^

Thanks
    20,285

โทนนี้_ชอบๆเลยครับ....สวยครับ
    ใจกว้างๆ ชัดบ้าง....หลุดบ้างแต่ก็มีความสุขครับ

++++..Yum Yum Jumbo______Jub jub

25. The Following User Says Thank You to KAKAKUP For This Useful Post:

PrTv (25th November 2012)

Thanks
    181

ถ้ามีโอกาสจะเอามาลงให้ติชมกันบ้างนะครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast