Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 47

Thread: ขำๆ Auto Salon กะ D800

Thanks
    6,505

ถูกใจกับคำบรรยายในหลายๆภาพจังเลยครับ
    พักหลังนี้ตัวผมเองแทบไม่ค่อยพก dslr ออกไปไหนต่อไหนเท่าไร่เลยด้วยซ้ำ
    เนื่องจากห้นซ้ายหรือขวาก็มีแต่คนเดินถือกันเต็มไปหมด ไม่ว่าจะไปในสถานที่ท่องเที่ยวใดๆก็ตาม
    และเหมือนที่คุณ Noway บอก "น่าจะเเถมมารยาทในการใช้กล้องแถมมาซักเล่ม" ก็คงจะดีมิใช่น้อย
    หลายครั้งที่ผมไปในสถานที่ต่างๆบรรดา dslr หลายคนเลยที่ถ่ายรูปกันแบบไม่เกรงใจคนเดินไปเดินมาแถวนั้นเลย

2. The Following 3 Users Say Thank You to inspire01 For This Useful Post:

ban (14th August 2012), NoWay (28th July 2012), siriwank (29th July 2012)

Thanks
    2,010

Quote Originally Posted by inspire01 View Post
    ถูกใจกับคำบรรยายในหลายๆภาพจังเลยครับ
    พักหลังนี้ตัวผมเองแทบไม่ค่อยพก dslr ออกไปไหนต่อไหนเท่าไร่เลยด้วยซ้ำ
    เนื่องจากห้นซ้ายหรือขวาก็มีแต่คนเดินถือกันเต็มไปหมด ไม่ว่าจะไปในสถานที่ท่องเที่ยวใดๆก็ตาม
    และเหมือนที่คุณ Noway บอก "น่าจะเเถมมารยาทในการใช้กล้องแถมมาซักเล่ม" ก็คงจะดีมิใช่น้อย
    หลายครั้งที่ผมไปในสถานที่ต่างๆบรรดา dslr หลายคนเลยที่ถ่ายรูปกันแบบไม่เกรงใจคนเดินไปเดินมาแถวนั้นเลย
    ผมไม่ได้ลงรายละเอียดเหมือนถ่ายวิวนะครับ แต่ก็เป็นปัญหาที่โดนมิใช่น้อย กับเรื่องมารยาทในการถ่ายรูป หลายครั้งตั้งกล้องอยู่ ก็มีคนเดินเข้ามายืนตรงที่จะถ่าย โดยไม่ได้สนใจว่าเราตั้งกล้องอยู่เเล้ว
    อย่างที่กล่าวไว้ มีตังซื้อกล้องได้ มีคู่มือเเนะนำมารยาทด้วยคงดีไม่ใช่น้อย
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

4. The Following 4 Users Say Thank You to NoWay For This Useful Post:

Couleurs (30th July 2012), HIM13 (4th February 2013), inspire01 (29th July 2012), siriwank (29th July 2012)

Thanks
    17,535

เป็นกระทู้ที่ให้ข้อคิดและมีประโยชน์ดีครับ คุณหลวงตอบได้โดนใจจริงๆ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

6. The Following User Says Thank You to Couleurs For This Useful Post:

NoWay (14th August 2012)

ชายแดนฝั่งตะวันออกของเมืองกรุง
    Thanks
    204

คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ

เสียดายที่ภาระ หน้าที่ และอายุอานาม ทำให้ความอยากถ่ายภาพลดลง....... เมื่อก่อนนัดกันที 20 คน แยกย้ายกันไปเข้าตีบูธต่างๆ เวลาผ่านไปบางกลุ่มยังคงถ่ายรูปกันอยู่ บางกลุ่มร้างราไปสร้างชีวิต บางกลุ่มล้มหายตายจากไป .......

คิดถึงบรรยากาศของเพื่อนพี่น้อง ไม่มีเทพ ไม่มีมาร ไม่มีพระเอก ไม่มีตัวอิจฉา ..... กาลเวลา หัวโขน หัวจุก ทำให้บรรยากาศเล่านั้น ..... หายไป .....

บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ทำให้ถึงขั้นต้องเลิกคบกัน บางเรื่องเป็นเรื่องใหญ่แต่ก็ให้อภัยกันได้

ขอโทษหมอแน๊ตที่มาบ่นตามประสาคนแก่ในกระทู้นี้ ..... เห็นรูปหมอแล้วมันนึกถึงจริงๆ 10 กว่าปีแล้วครับที่อยู่กับเวปนี้มา ถ่ายรูป Pretty กันตั้งแต่หมอแน๊ตใช้ แคนนอน

สังคมมันเปลี่ยนครับ สาเหตุนึงที่ถอยออกไปเพราะสังคมมันเปลี่ยน ผมเคยทำอะไรทั้งที่เหมาะสมและไม่เหมาะสมไว้ก็มาก ...... แต่สรุปกับตัวเองว่าสงสัยการถ่ายภาพคงไม่ใช่หนทางที่จะพิสูจน์ตัวเองของผม...... ตอนนี้ใช้กล้องมือสอง เลนส์ชุดเดิมๆ ถ่ายภาพเก็บไว้ดูเล่นกับแฟน เคยเดินไป Motor show เมื่อ 3 ปีที่แล้วถ่ายไป 3 รูปเลิกดีกว่า ทั้งๆที่เมื่อก่อนสมัย เดินกับ คุณแฟรงค์ คุณมาย DFOTO JOJO ถ่ายทุกบูธ รู้จักทุกคน วันนึงต้องมี 500 หรือ 600 รูป ...... มันนานมากแล้วจริงๆ

ทุกวันนี้จะวิจารณ์ภาพใครสักคนก็ไม่เอาแล้ว ถอยออกมาไกล มุมมองมันเก่าไปหมดแล้ว ไม่กล้าตัดสินความคิดของคนอื่นแล้วครับ ...... ตอนนี้ขอเวลาไปสร้างชีวิต สร้างตัวเอง แล้วผมจะกลับมา ผม Process รูปไม่เป็น แต่ถ้าวันไหนจะโพสก็คงต้องนับ 1 ใหม่ ..... ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกที่ให้ความสุขที่สุดในชีวิตผมครับ ..... ผมจะกลับมา ......
    เชื่อ ใน สิ่ง ที่ ยัง ไม่ เห็น แล้ว จะ ได้ เห็น ใน สิ่ง ที่เชื่อ
    วันนี้คุณคลิ๊กแบนเนอร์แล้วหรือยัง

8. The Following 6 Users Say Thank You to มนุษย์ไฟฟ้า For This Useful Post:

ban (14th August 2012), crabdevil (23rd January 2013), DANG_EOS (15th August 2012), IronHorse (16th August 2012), NoWay (14th August 2012), usedcamera (22nd January 2013)

Thanks
    2,010

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า View Post

เสียดายที่ภาระ หน้าที่ และอายุอานาม ทำให้ความอยากถ่ายภาพลดลง....... เมื่อก่อนนัดกันที 20 คน แยกย้ายกันไปเข้าตีบูธต่างๆ เวลาผ่านไปบางกลุ่มยังคงถ่ายรูปกันอยู่ บางกลุ่มร้างราไปสร้างชีวิต บางกลุ่มล้มหายตายจากไป .......

คิดถึงบรรยากาศของเพื่อนพี่น้อง ไม่มีเทพ ไม่มีมาร ไม่มีพระเอก ไม่มีตัวอิจฉา ..... กาลเวลา หัวโขน หัวจุก ทำให้บรรยากาศเล่านั้น ..... หายไป .....

บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ทำให้ถึงขั้นต้องเลิกคบกัน บางเรื่องเป็นเรื่องใหญ่แต่ก็ให้อภัยกันได้

ขอโทษหมอแน๊ตที่มาบ่นตามประสาคนแก่ในกระทู้นี้ ..... เห็นรูปหมอแล้วมันนึกถึงจริงๆ 10 กว่าปีแล้วครับที่อยู่กับเวปนี้มา ถ่ายรูป Pretty กันตั้งแต่หมอแน๊ตใช้ แคนนอน

สังคมมันเปลี่ยนครับ สาเหตุนึงที่ถอยออกไปเพราะสังคมมันเปลี่ยน ผมเคยทำอะไรทั้งที่เหมาะสมและไม่เหมาะสมไว้ก็มาก ...... แต่สรุปกับตัวเองว่าสงสัยการถ่ายภาพคงไม่ใช่หนทางที่จะพิสูจน์ตัวเองของผม...... ตอนนี้ใช้กล้องมือสอง เลนส์ชุดเดิมๆ ถ่ายภาพเก็บไว้ดูเล่นกับแฟน เคยเดินไป Motor show เมื่อ 3 ปีที่แล้วถ่ายไป 3 รูปเลิกดีกว่า ทั้งๆที่เมื่อก่อนสมัย เดินกับ คุณแฟรงค์ คุณมาย DFOTO JOJO ถ่ายทุกบูธ รู้จักทุกคน วันนึงต้องมี 500 หรือ 600 รูป ...... มันนานมากแล้วจริงๆ

ทุกวันนี้จะวิจารณ์ภาพใครสักคนก็ไม่เอาแล้ว ถอยออกมาไกล มุมมองมันเก่าไปหมดแล้ว ไม่กล้าตัดสินความคิดของคนอื่นแล้วครับ ...... ตอนนี้ขอเวลาไปสร้างชีวิต สร้างตัวเอง แล้วผมจะกลับมา ผม Process รูปไม่เป็น แต่ถ้าวันไหนจะโพสก็คงต้องนับ 1 ใหม่ ..... ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกที่ให้ความสุขที่สุดในชีวิตผมครับ ..... ผมจะกลับมา ......
    คิดถึงจริงๆครับพี่ กาลเวลาเปลี่ยนไปทุกอย่างก็เปลี่ยนไป จากงานที่เคยเจอกันตามประสาพี่น้อง ตอนนี้มันเหมือนงานโชว์พาว หลีเด็กยังไงก็ไม่รู้

"เคยเดินไป Motor show เมื่อ 3 ปีที่แล้วถ่ายไป 3 รูปเลิกดีกว่า ทั้งๆที่เมื่อก่อนสมัย เดินกับ คุณแฟรงค์ คุณมาย DFOTO JOJO ถ่ายทุกบูธ รู้จักทุกคน วันนึงต้องมี 500 หรือ 600 รูป ...... มันนานมากแล้วจริงๆ"

แต่เพราะงานนั้นทุกๆคนได้สอนให้ผมรู้จักมารยาทในการถ่ายภาพ แม้จะเข้าไปคุยกับน้องๆแต่ก็รู้จังหวะ ช่วงไหนเข้า ช่วงไหนออก และให้โอกาสคนอื่นๆได้ถ่ายภาพโดยที่ตัวเองได้ภาพด้วย เป็นศิลปะที่หาดูได้ยากครับ
    แต่สิ่งดีๆเหล่านั้นคงหายไปตามเวลา ปัจจุบันเดินดูก็กดขำๆ ทุกอย่างเปลี่ยนไปจนบางทีอายที่ต้องถือกล้องเดินในงาน แต่มันจำเป็น

"ตอนนี้ขอเวลาไปสร้างชีวิต สร้างตัวเอง แล้วผมจะกลับมา ผม Process รูปไม่เป็น แต่ถ้าวันไหนจะโพสก็คงต้องนับ 1 ใหม่ ..... ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกที่ให้ความสุขที่สุดในชีวิตผมครับ ..... ผมจะกลับมา ......"

แต่ละคนก็มีช่วงเวลาสร้างชีวิตครับ เมื่อถึงจุดนนั้นผมก็ไม่รู้จะหายไปรึเปล่า เเต่ตั้งมั่นกับตัวเองว่ายังังก็ต้องถ่ายรูปอยู่ แต่ไม่รู้จะทำได้ไม๊ เมื่อไหร่ที่พี่กล้าพร้อมก็กลับมาครับทุกคนรอชมรูปพี่กล้ามนุษย์ไฟฟ้า
    1ในตำนานของThaiD ครับ

"บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ทำให้ถึงขั้นต้องเลิกคบกัน บางเรื่องเป็นเรื่องใหญ่แต่ก็ให้อภัยกันได้" เห็นด้วยครับ ทำให้บางทีเราไม่มีโอกาสได้คุย ได้เจอ กับคนที่เราเรียกว่าเพื่อน ตลอดกาล
    Last edited by NoWay; 15th August 2012 at 10:32.
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

10. The Following 5 Users Say Thank You to NoWay For This Useful Post:

ban (14th August 2012), crabdevil (23rd January 2013), DANG_EOS (15th August 2012), IronHorse (16th August 2012), มนุษย์ไฟฟ้า (14th August 2012)

Thanks
    265

เดี๋ยวนี้ทำงานลำบากครับ ผมไปถ่ายงานให้ Mazda 2 วันไม่รู้ว่ามีใครแอบแซวบ้างไหม อิ อิ .................. งานนี้โดนน้อง ๆรุ่นใหม่ ทั้ง ดัน ทั้งบัง ต้องใช้เสียงดัง ๆ บ้าง 5555
    ช่างภาพธรรมดา

12. The Following 3 Users Say Thank You to DANG_EOS For This Useful Post:

crabdevil (23rd January 2013), IronHorse (16th August 2012), NoWay (15th August 2012)

Thanks
    3,762

Quote Originally Posted by มนุษย์ไฟฟ้า View Post

Quote Originally Posted by NoWay View Post
    คิดถึงจริงๆครับพี่ กาลเวลาเปลี่ยนไปทุกอย่างก็เปลี่ยนไป จากงานที่เคยเจอกันตามประสาพี่น้อง ตอนนี้มันเหมือนงานโชว์พาว หลีเด็กยังไงก็ไม่รู้

"เคยเดินไป Motor show เมื่อ 3 ปีที่แล้วถ่ายไป 3 รูปเลิกดีกว่า ทั้งๆที่เมื่อก่อนสมัย เดินกับ คุณแฟรงค์ คุณมาย DFOTO JOJO ถ่ายทุกบูธ รู้จักทุกคน วันนึงต้องมี 500 หรือ 600 รูป ...... มันนานมากแล้วจริงๆ"

แต่เพราะงานนั้นทุกๆคนได้สอนให้ผมรู้จักมารยาทในการถ่ายภาพ แม้จะเข้าไปคุยกับน้องๆแต่ก็รู้จังหวะ ช่วงไหนเข้า ช่วงไหนออก และให้โอกาสคนอื่นๆได้ถ่ายภาพโดยที่ตัวเองได้ภาพด้วย เป็นศิลปะที่หาดูได้ยากครับ
    แต่สิ่งดีๆเหล่านั้นคงหายไปตามเวลา ปัจจุบันเดินดูก็กดขำๆ ทุกอย่างเปลี่ยนไปจนบางทีอายที่ต้องถือกล้องเดินในงาน แต่มันจำเป็น

"ตอนนี้ขอเวลาไปสร้างชีวิต สร้างตัวเอง แล้วผมจะกลับมา ผม Process รูปไม่เป็น แต่ถ้าวันไหนจะโพสก็คงต้องนับ 1 ใหม่ ..... ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกที่ให้ความสุขที่สุดในชีวิตผมครับ ..... ผมจะกลับมา ......"

แต่ละคนก็มีช่วงเวลาสร้างชีวิตครับ เมื่อถึงจุดนนั้นผมก็ไม่รู้จะหายไปรึเปล่า เเต่ตั้งมั่นกับตัวเองว่ายังังก็ต้องถ่ายรูปอยู่ แต่ไม่รู้จะทำได้ไม๊ เมื่อไหร่ที่พี่กล้าพร้อมก็กลับมาครับทุกคนรอชมรูปพี่กล้ามนุษย์ไฟฟ้า
    1ในตำนานของThaiD ครับ

"บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กๆ ทำให้ถึงขั้นต้องเลิกคบกัน บางเรื่องเป็นเรื่องใหญ่แต่ก็ให้อภัยกันได้" เห็นด้วยครับ ทำให้บางทีเราไม่มีโอกาสได้คุย ได้เจอ กับคนที่เราเรียกว่าเพื่อน ตลอดกาล
    อ่าน 2 กระทู้นี้ ผมซึมไปเลย 2 ผู้เฒ่าในบู๊ลิ้มท่านปรารภกัน...."รู้จังหวะ ช่วงไหนเข้า ช่วงไหนออก และให้โอกาสคนอื่นๆได้ถ่ายภาพโดยที่ตัวเองได้ภาพด้วย เป็นศิลปะที่หาดูได้ยากครับ
    แต่สิ่งดีๆเหล่านั้นคงหายไปตามเวลา ปัจจุบันเดินดูก็กดขำๆ ทุกอย่างเปลี่ยนไปจนบางทีอายที่ต้องถือกล้องเดินในงาน"......ด้วยความรู้สึกคล้ายๆกัน และอาจจะด้วยอายุผมที่มากแล้ว(แต่เพิ่งจะมาจับกล้องได้เพียง 2 ปี) ทำให้ผมไม่เคยถือกล้องไปเดินถ่ายงานลักษณะนี้เลย
    Canon 6D/60D
    Tokina 11-16mm F2.8
    EF 16-35mm f2.8L II
    EF 35mm f1.4L

EF 24-70mm f2.8L
    EF 70-200mm f/4L IS
    580 EX II / 90 EX

Thanks
    0

สวยครับ

เด็กวัดช้้าง Guest

Default ^^

^^ ^^ ^^

Thanks
    296

สวยจัง นางแบบก็สวย

Thanks
    0

เรื่องภาพผมไม่มีคอมเม้นต์ แต่บอกตามตรงอ่านคำบรรยายแล้วชวนติดตามให้อ่านจนจบกระทู้จริงๆครับ

Thanks
    0

รูปสวยดีครับ ดูรู้ว่าตั้งใจถ่ายรูปให้ดี ไม่ใช่ตั้งใจถ่ายรูปเพื่อเอาไปโชว์นางแบบ

ส่วนคำบรรยายก็อยากฝากให้ ช่างภาพหลายๆท่านที่ผ่านมาอ่านกัน แล้วช่วยกันปฎิบัติ เพื่อสังคมช่างภาพจะได้ไม่โดนสังคมเพ่งเลงครับ

Thanks
    0

คมมากคับ

Thanks
    3,046

เมื่อก่อน ความยุงยากในการถ่ายรูปมีมาก คนที่ใจรักจริงๆเท่านั้นที่ยอมอยู่กับข้อจำกัดเหล่านั้นได้ สังคมเล็ก ถูกคัดกรองละเอียด ย่อมมีคุณภาพสูงกว่า เป็นธรรมดา

ผมไม่ได้หมายความว่า ช่างภาพสมัยก่อนดีกว่าสมันนี้นะครับ
    แต่ปริมาณช่างภาพที่เพิ่มขึ้นมาก ทำให้สัดส่วนของช่างภาพที่ดีลดลงไป
    http://www.flickr.com/photos/pichet_sr/

Thanks
    141

ได้ข้อคิด ได้แนวทาง เป็นประโยชน์แก่ ผู้ที่คิดจะเข้าไปถ่ายงานแบบนี้ มากๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
    "ตัวเรายังเล็กนัก ถ้าเทียบกับขนาดของโลกใบนี้"

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast