Review ล่าสุด

Poll: Jv08ly

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 41

Thread: ตามหาความรับผิดชอบของผู้ซื้อขาย

Normal Guy Guest

Default ตามหาความรับผิดชอบของผู้ซื้อขาย

ผมเคยเห็นคนเบี้ยวนัด ไม่รับสาย และอีกหลายอย่างในบอร์ดนี้ครับ
    วันนี้เพิ่งเจอกับตัว เลยเข้าใจว่าเสียความรู้สึกอย่างไร

ผมโทรสอบถามเรื่องจะซื้อ C-PL หน้า 77 เมื่อเช้า
    ได้รับการพูดคุยตกลงกันอย่างดี ว่าวันนี้ช่วง 1 ทุ่มจะนัดกันที่สยาม
    ใกล้ๆเวลาจะนัดที่เฉพาะเจาะจงอีกที
    สายๆต่อมา ผมได้สอบถามเพิ่มเติมเรื่องขอบหนาหรือขอบบาง
    เป็นเรื่องทั่วๆไป และยืนยันที่จะนัดเจอของอีกทีค่ำนี้
    ...
    หลังเลิกงาน ผมจึงโทรไป ว่าจะมาถึงกี่โมงครับ วันนี้ผมเลิกแล้วรีบไปรับของเลย
    คำตอบทีได้รับคือ ขายไปแล้วครับ เค้ามาเอาที่ออฟฟิสเลย
    ...
    ผมก็ต้องลงรถไฟฟ้า และนั่งรถย้อนกลับมาเอง เสียเวลา เสียความรู้สึก
    ...
    ผมเข้าใจนะครับว่ามันเป็นสิทธิของคนขาย จะขายให้ใครไปก็ได้
    แค่อยากให้คนซื้อขายในนี้ เข้าใจถึงความรู้สึกของคนที่ถูกกระทำ
    ไม่ว่าเกิดจากอะไรก็ตาม
    ทั้งๆที่นัดแล้ว แต่เอาเถอะ มีคนมาเอาถึงที่ คนที่นัดตามคิวแล้วก็ช่างมัน
    และ ขายไปแล้ว ก็ไม่ต้องบอกมันหรอก เพราะว่าชั้นได้เงินแล้ว พอใจแล้ว
    ...
    วันนี้เสียความรู้สึกมากมากครับ เพิ่งเคยเจอกับตัวเอง
    ทั้งๆที่เคยซื้อขายอะไรในนี้มาเยอะ ทุกคนเหมือนเป็นคนรู้จักกัน
    มี PM กันว่าอยากได้อะไร สภาพเป็นอย่างไร และพูดคุยกันอีกเยอะแยะ
    อยากให้สังคมที่นี่เป็นเหมือนเดิมนะครับ ส่วนเกินที่ไม่มีมารยาทการซื้อขายอยากให้หมดไป
    ...
    คุณ ......... ผมผิดหวังกับคุณจริงๆ
    Last edited by Tawan; 6th February 2006 at 19:21. Reason: ขอลบชื่อผู้ถูกกล่าวหาก่อนนะครับ

Thanks
    12

เสียใจด้วยครับแต่คงได้รับคำตอบที่เคลียร์กว่านี้ รบกวนผู้ดูแลอย่าลบนะครับ แต่ขอให้ย้ายกระทู้ไปยังห้องที่เหมาะสม
    Last edited by c2020; 6th February 2006 at 18:08. Reason: พิมพืผิด
    "Whatever"

Thanks
    11

อยากมาบอกว่าเข้าใจความรู้สึกครับ

Thanks
    87

ฮืม...เสียใจด้วยครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ ชีวิตจะได้มีรสชาด
    SAY CHEEZE......

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ย้ายไปห้องนั่งเล่น หรือ feedbace ก็ได้มั้ง จะได้ออกความเห็นกันได้

Thanks
    1

เห็นใจครับ เพราะผมก็เคยเจอ

nice place near a lovely girl.
    Thanks
    2,865

ยังนับว่าโชคดีที่แค่ไม่ได้ของ ดีกว่าหลอกไปทำร้าย ชิงทรัพย์ ยิ่งแย่ไปใหญ่เลย

Thanks
    0

คนขายต้องมีจริยธรรมมากกว่านี้ (เกี่ยวกันไหมนี่)

Thanks
    51

ขอย้ายมาไว้ห้องนี้แล้วกันนะครับ น่าจะเหมาะสมกว่า

Thanks
    97

Default เคยเจอแล้วครับ

เคยเจอกับตัวมาแล้วเช่นกันครับ
    เข้าใจดีเลยครับ

Thanks
    12

ก็เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้นะครับ นัดไว้เรียบร้อย 10โมงเช้า กลางคืนก่อนวันนัดผมก็ยังโทรไปคอนเฟิรม์และยังขอโทษที่ต้องโทรรบกวน ปกติผมไม่ชอบให้ใครรอ เลยรีบออกแต่เช้าเพราะอยู่ไกลจากที่นัด พอไปถึงก่อนนัดก็โทรเข้าไปเพื่อบอกว่าผมมาถึงแล้ว สิ่งที่ได้ยินคือ ขายให้พี่มาเอาที่บ้านไปแล้วเมื่อคืน ประทานโทษผมโทรคอนเฟิรม์ตอน 5 ทุ่ม มีคนเดินทางไปดูซื้อของอีกหรือ ถ้ายังงั้นโทรบอกผมหน่อยก็ยังดี ยังเสียความรู้สึกน้อยกว่านี้ โอเค ของๆคุณอยากจะขายใครก็สิทธิของคุณ ว่าแต่ถ้าตัวคุณเจอเหตุการณ์เช่นนี้คุณจะรู้สึกยังไง ไม่คิดว่าจะได้ยินเหตุการณ์นี้ที่นี่ เพราะที่ผมเคยซื้อของส่วนใหญ่จากที่นี่ เพื่อนๆ น้องๆน่ารัก คุยง่ายกันดี จนบางครั้งคนที่ขายบอกไม่ดูหรือ ผมเองมักตอบว่าผมเชื่อใจเพื่อนๆสมาชิกไทยดีครับ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี่ทำให้ต่อไปคงต้องคุยกันให้มากขึ้น และก็ยังรอคำชี้แจงนะครับ เพราะผมว่าคงกระทบโดยรวมพอสมควร
    ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับไม่น่าลบชื่อออกนะครับจะได้เปิดโอกาสให้ผู้ถูกกล่าวหาออกมาชี้แจงจะได้รับฟังทั้งสองฝั่งนะครับ
    Last edited by c2020; 6th February 2006 at 20:02. Reason: พิมพืผิด
    "Whatever"

Thanks
    37

อ่ะ ผมก็เคยเจอครับ นัดกันเรียบร้อย คุยกันสามรอบสี่รอบ พอจวนเวลานัด จอดรถที่ตึกเค้าเสร็จ โทรไปหา จะได้คุยกันว่าเจอกันตรงไหน ชั้นไหนของตึกดี กลายเป็นว่า ขายให้เพื่อนกันเองไปแล้ว อืมม ไม่ยักกะโทรบอกเรา @^_^@ สุดท้าย ก็สตาร์ทรถ วิ่งกลับออกมา จ่ายค่าจอดรถตึกนั้นไป 100 นึง ขับรถกลับไปทำงานต่อ เฮ้อ.......

Thanks
    2,865

รบกวนผู้กล่าวหาช่วยล๊อกอินแสดงตัวด้วยน่าจะดีนะครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

เป็นธรรมดาครับ เรื่องซื้อเรื่องขาย ผมก็เคยเจอคนซื้อโทรมาจากต่างจังหวัดให้เอาของไปให้ถึงโรงแรม มีคุยต่อรองราคาไว้ขั้นหนึ่ง ผมยังคิดๆอยู่ว่าถ้าเป็นสมาชิกและมาจากต่างจังหวัดคงพอรับได้แต่ต้องดูการคุยก่อน ไปถึงสมาชิกก็ไม่ได้เป็น แถมต่อราคาลงไปอีกจนติดดิน(ราคาที่ว่าผมเอาไปขายร้านหรือเก็บไว้เองดีกว่า) ซึ่งถ้าของผมไม่ดีผมจะไม่ว่าเลย เหตุที่ต่อ คือ AFs กลัวมันเสียง่าย กับ VR ก็กลัวมันเสียง่าย พ่อเจ้าประคุณ ผมอยากบอกว่าเอาเงินจำนวนนั้นไปซื้อเลนส์ Manual เถอะทนไม่เสียง่าย แถมเหลือเงินกลับบ้านอีก เสียเวลาเสียค่าน้ำมัน เซ็ง แต่ก็อดใจไว้ไม่ว่าอะไร เพราะสิ่งที่เราทำได้คือ จำไว้

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ขายจริงๆ อ่ะแหละครับ.. บางทีก็อยากขายง่ายๆ บางทีก็เค้าให้ราคาดีกว่า.. อันนี้เป็นจิตสำนึกของแต่ล่ะคนน่ะครับ..

ลองนึกดู.. ในกรณีของ ของที่ราคาสูงง่ะครับ.. หาเงินหมุนไม่ทัน ไปถอน ไปกู้ รีบเอาของเดิมไปขาย เขามาก่อนว่าจะไปซื้อ.. แล้วโดนเบี้ยวจะเซ็งไหม..??

แต่ก็อีกแหละครับ.. ซื้อของแบบนี้ต้องยอมรับความเสี่ยงเรื่องนี้ไว้ก่อนครับ.. นอกเหนือจากความเสี่ยงจากการที่ได้ของไม่ดีมาอีก.. เห้อ.. เหนื่อย..

PS. แหม..ถ้าทำ feedback แบบ ebay ก็คงหรูดีเหน๊อะ.. แต่เดี๋ยวก็ปั่นกันอีกแหละ.. เหนื่อยจริงๆ ด้วย.. เหอะๆๆ
    Last edited by DOFJerk; 6th February 2006 at 22:02.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks