Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 46

Thread: อุทาหรณ์ของการซื้อเลนส์มือหมุน

Thanks
    99

ผมว่าให้คนซือ้และคนขาย
    ตกลงกันดีกว่าไหม
    อย่าใส่ความเห็นมากเลย
    เดี่ยวมันจะบานปลาย
    ตอนซื้อและขายตกลงกัน
    เราไม่ทราบหรอกสองฝ่าย
    ใครพูดอะไร ตกลงกันอย่างไร
    ผิดถูก ทั้งสองท่าน คงจะทราบกันเอง
    เราฟังอย่างเดียวกันดีไหม
    ขอเป็นเพียงคนหลังกล้อง
    ที่มีความสุขกับการถ่ายภาพ

2. The Following 3 Users Say Thank You to ช่วงเวลา For This Useful Post:

MinDesign (23rd March 2012), num_r (24th March 2012), reawat (30th March 2012)

Thanks
    2

Quote Originally Posted by Nutsky View Post
    พึ่งโดนมาครับเลยมาเลยมาเล่าสู่กันฟัง

คือผมพึ่งซื้อเลนส์ Tamron มาตัวนึงเมื่อวาน ตอนที่ดูก็ไม่มีอะไร มีฝุ่นตามภาษเลนส์เก่า โดยรวมก็โอเค เเต่พอกลับบ้านส่องไฟจ่อๆ เจอคราบรา ผมก็เซงเลย เเต่ที่เซงต่อคือเจอดราม่ากับคนขายนี่เเหละ

ผมก็โทรไปหาน้องเค้าว่าเลนส์มันมีราอะ ตอนเเรกก็คุยกันดี น้องเค้าจะคืนเงินให้ ผมก็เลยนัดสายๆ ที่มาบุญครอง จะได้ให้โฟโต้ไฟล์ยืนยันให้ จะได้เเฟร์ เเต่น้องเค้าก็อิดออดบอกเค้ามีทริปถ่ายรูป ขอเป็นตอนเช้าเพราะเค้าอยู่เเถวนั้น ผมก็โอเค วางสายกันไป เเต่อยู่ดีๆ น้องเค้าก็โทรมาอีกบอกว่าน้าๆ ในก๊วนเค้าบอกให้ขอค่ารถกับผมด้วย ผมก็คิดในจอะไรวะ บ้านผมก็ไกล ผมก็บอกอันนี้เด๋วค่อยคุยกัน

ซักพักน้องเค้าก็โทรมาอีกบอกให้ผมคุยกับน้าในก๊วนถ่ายรูปเค้าคนนึง ผมก็อะไรวะต้องคุยกับใครอีก อยากโทรก็โทรมาเองดิ(คิดในใจ) เเต่ผมก็โทรไป น้า ต. เเกก็ใส่เลย ผมไม่ได้เค้าข้างใครนะ เเต่คุณรู้ไหม ซื้อของมือ 2 เนี่ย มันจบตั้งเเต่จ่ายเงินเองเเล้ว รถราคาเป็นเเสน ก็เเบบนี้ทั้งนั้น ก็ประมาณจากน้ำเสียง อารมณ์ที่เขาใส่ผม ก็คงประมาณ โง่ไม่เช็คของให้ดีเอง - ผมก็สวนไปว่า โอเคไอพวกที่บอกในเวบว่า สภาพสวยเนี่ย มันขึ้นอยู่กับเเต่ละคน เลยต้องนัดดูของกันเเต่ไอราเนี่ย ถ้าบอกไม่มีมันก็ควรจะไม่มีปะ ผมก็เลยถามต่อว่าเเล้วจะยังไง น้า ต เเกก็บอกคุณก็คุยกับน้องเค้าเองละกัน - เอ้าสรุปให้กูโทรหาเพื่อจะด่าใช่ไหมเนี่ย

เเล้วสรุปผมก็โทรหาน้อง เค้าก็บอก เจอกันทีี่วงเวียนใหญ่นะ ใกล้ผม ผมก็เออ เอาก็เอาวะ เช้านี้ผมโทรไปเฟิร์มกันอีกที น้องเค้าก็บอกว่า น้า ต. คุยกับพี่เรื่องค่าเสื่อมรึยังครับ ผมก็งง ก็บอกไปว่า ไม่เหนพูดอะไรนิ น้องนั่นก็บอกต่องั้นผมขอคิดค่าเสื่อม 20 เปอร์เซนต์ละกัน ผมก็คืดเห้ยอะไรวะ เเต่ก็รับปากไปก่อน

ผมก็เอาลองถ่ายดู รูปก็ไม่มีผลอะไร ก็เอาวะช่างมัน เซงเยอะเหลือเกินเงื่อนไขมันเพิ่มมาเรื่อย จากโอเค เป็นขอค่ารถ เเล้วมาหักค่าเสื่อม สุดท้ายก็เลวด้วยการเบี้ยวนัดไปซะเลย

เล่าสู่กันฟังครับ ใครจะเล่นมือหมุน ก็ซื้อไฟฉายติดไว้ซักตัวเเล้วกัน จะได้ไม่เซงโดนคนเค้าด่าเหมือนผม
    น้อง จขกท. มีอะไรโทรมาคุยกับพี่ดีกว่ามั้ยพอดีพี่ไม่ได้บันทึกเบอร์ที่น้องโทรเข้ามาไว้ พี่ชื่อ พี่ต้น เบอร์โทรหาได้ในเว็บนี้และอีกหลายๆเว็บ พี่ว่าน้องออกมาโพสแบบนี้แล้วลากพี่มาเกี่ยวข้องด้วยมันไม่ใช่วิสัยของลูกผู้ชายนะ

1. ตอนน้องโทรมาน้องบอกโดนพี่ใส่ ไม่บอกรายละเอียดเพิ่มด้วยละครับ ว่าน้องโทรมาในยามวิกาล (ประมาณเกือบๆ 5 ทุ่ม น่าจะได้) แล้วก็พูดเร็วมากผสมกับสำเนียงการพูดไม่ชัดเจนเหมือนลิ้นไก่สั้น โดยแทบไม่หยุดหายใจหรือเว้นช่วงให้ผู้สนทนาตอบ พี่เลยบอกน้องว่า "ในเมื่อคุณโทรมาคุยกับผม คุณก็ต้องเงียบฟังผมบ้าง ถ้าคุณไม่หยุดให้ผมพูดหรือไม่หยุดเพื่อที่จะรับฟังแล้วคุณจะโทรมาหาผมทำไม ? " และการที่น้องโทรมา พี่ก็ไม่ได้ให้น้องโทรมาหาแต่เป็นเพราะความเดียงสาและเข้าใจผิดของเด็กที่มันขายของมันเลยเอาเบอร์พี่ให้ไป

2. เรื่องเลนส์ตัวนี้ผมไม่เคยเห็นตัวจริงว่ามันมีสภาพอย่างไร ได้แต่ดูจากรูปกระทู้ที่ลงขายเหมือนกัน ผมบอกน้องไปเพียงว่า ในเมื่อน้องคนขายเค๊ายอมรับคืนและคืนเงินให้ก็น่าจะแฟร์สุดแล้วนะ แต่จะไม่แฟร์ก็ต่อเมื่อคุณนัดในสถานที่ ที่เด็กมันไม่สะดวกเนื่องจากทีพักมันอยู่แถววุฒากาศแล้วไปนัดที่มาบุญครอง เด็กมันไม่ได้อะไรแถมยังต้องเสียค่าเดินทางและเสียเวลาไปอีก และเท่าที่ทราบมา ตอนน้องไปซื้อไปลองเลนส์ตัวนี้ น้องใช้เวลาลองนานมากจนพอใจ ถอดเข้าถอดออกอยู่มากมายหลายครั้งบนกล้องของเด็กที่มันเอาติดเลนส์ไป คุณยอมรับว่าจริงมั้ย

3. เรื่องซื้อเลนส์มือ 2 ที่ผมอธิบายให้น้องฟังว่าของมันเป็นมือ 2 ก็คือขายกันตามสภาพ ถ้าอยากได้ของเพอร์เฟ็ค 100% คุณก็ต้องซื้อของมือ 1 ถ้าเป็นการ ซื้อ-ขาย กับ ผู้ขายรายอื่นทั่วๆไป การซื้อ-ขายมันจบตั้งแต่ตอนตกลงซื้อขายและตรวจดูสินค้าเรียบร้อยแล้ว ซึ่งพี่ได้อ้างไปว่า พี่ซื้อรถมือ 2 มาคันละหลายแสนมีปัญหาคนขายมันยังไม่รับผิดชอบอะไรเลย จริงมั้ยที่พี่บอกไปแบบนี้

4. เรื่องค่าเสื่อมหรือค่ารถต่างๆนั้น น้องคุยกับเด็กมันเองรายละเอียดเป็นอย่างไรนั้นพี่ไม่ทราบเพราะมันไม่ใช่เรื่อง นอนหลับอยู่ดีๆมีเด็กไร้มารยาทโทรมาปลุกแถมพูดจาไม่รู้เรื่องก็แย่พอแล้ว และขอบอกน้องซักนิดว่า ถ้าน้องคิดจะเล่นกล้องน้องควรศึกษาการใช้อุปกรณ์และทักษะต่างๆให้ดีก่อนที่น้องจะเอาความหวังที่จะได้ภาพสวยๆไปฝากไว้กับอุปกรณ์(ที่น้องคิดว่า)เทพ เลนส์มือหมุนทุกตัวที่ใช้ๆกันอยู่ตอนนี้มันผลิตออกมาหลายสิบปีแล้ว จะให้มันสะอาดใสปิ้งไร้ฝุ่นไร้คราบเหมือนเลนส์ที่เพิ่งผลิตออกมาคงจะยากครับ (เลนส์ยิ่งเก่ามากยิ่งโคทมาบางมาก บางแบรนด์โค๊ทมาชั้นเดียวบางๆ มาถึง ณ.ปัจจุบันมีรอยขนหมาซึ่งใหญ่กว่าขนแมวเต็มหน้าเลนส์แต่ยังซื้อ-ขายกันด้วยความเต็มใจในราคาหลายๆหมื่น) จุดสำคัญที่ต้องมอง(วันนั้นก็บอกไปทีแล้ว แต่คงไม่ฟัง)คือมันมีผละไรต่อภาพมั้ย เท่าที่พี่ฟังจากน้องบอกวันนั้นคือเจอคราบเป็นดวงเล็กๆ 1 จุดอยู่ที่ขอบเลนส์ตอนเอาไฟส่อง แต่ตอนส่องกับแสงปกติมองไม่เห็น แสดงว่ามันเป็นคราบบางมากที่ ff บอกว่าเป็นคราบจากการล้างเลนส์ ถ้าเป็นแบบนี้เลนส์ตัวนี้ก็สามารถใช้การได้ปกติไม่ได้มีผลต่อภาพที่ได้ ยิ่งกล้องที่น้องใช้เป็นกล้องตัวคูณ X2 เซ็นเซอร์เล็กมาก มันจะครอปเฉพาะกลางภาพที่ได้เท่านั้น มันคงไม่สามารถสร้างความเปลี่ยนแปลงต่อภาพบนเซ็นเซอร์รับภาพของน้องได้แน่

5. ถ้าเป็นพี่ขายเลนส์พี่จะขึ้นหัวข้อกระทู้ไว้เลยว่า เลนส์ทุกตัวพี่รับคืนในสภาพที่เอาไป แต่ขอหักค่าเสื่อม 20% (ทั้งๆที่ในทางปฏิบัติยังไม่เคยหักตังค์ใครแม้กระทั่งค่ารถ และ ค่าส่ง EMS) ก็เพื่อสแกนลุกค้าให้ลูกค้าที่มีความรู้และละเอียดในการดูของจริงๆ ไม่ใช่ลูกค้าแบบพวกฝากความหวังไว้กับเลนส์ตัวนั้นว่าจะได้ภาพสวยดังฝันพอเอาไปแล้วใช้ไม่เป็นอย่างที่ตั้งใจก็หาเหตุผลมาคืนเพราะเริ่มเสียดายเงินจำนวนที่นำไปซื้อว่าน่านำไปซื้อเลนส์ออโตโฟกัสมากกว่า ผลก็คือ เลนส์ตัวที่โดนคืนมามีประวัติด่างพร้อย คนที่อยากจะซื้อพอรู้ว่าเป็นเลนส์ที่ขายไปแล้วโดนคืนมาก็ไม่มีใครอยากซื้ออีกต่อไปเนื่องจากคิดว่ามันต้องมีปัญหาชัวร์ จบชีวิตการขายของเลนส์ตัวนั้นโดยบริบูรณ์ แต่สำหรับคนที่เข้าใจอุปกรณ์จะไม่มีปัญหาตรงนี้เลย....

6. พี่หวังว่าคงได้รับการติดต่อขออภัยจากโทรศัพท์ของน้องภายในเร็ววัน และหวังว่ากระทู้นี้คงไม่ได้รับการต่อยอดหรืออัพกระทู้จาก บุคคลผู้ไม่เกี่ยวข้อง มีอะไรเราคนไทยด้วยกัน ทำไมไม่โทรคุยกันหรือนัดคุยกันให้รู้เรื่องครับ

ฝากเอารูปจากเลนส์มือหมุนอายุกว่า 50 ปี ที่มีรอยเต็มหน้าเลนส์ บนกล้องตัวคูณ X1.5 มาฝากแก้เครียดแล้วกันครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by บุคคลที่3; 24th March 2012 at 18:50.

4. The Following 3 Users Say Thank You to บุคคลที่3 For This Useful Post:

Aouja25 (22nd January 2013), Nutsky (26th March 2012), reawat (30th March 2012)

nutoriousm.multiply.com
    Thanks
    107

ชีเเจงคุณต้นนะครับ
    เรื่องที่ผมโทรหาคุณต้นยามวิกาล ซึ่งคุณอาจจะมองว่าไร้มารยาทเนี่ย เนี่ยต้องกลับไปเคลียร์กับน้องคุณครับว่า เพราะน้องคุณต้นขอให้ผมโทรไปในเวลานั้นเอง

ส่วนเรื่องที่มองว่าผมนัดในสถานที่ที่เด็กมันไม่สะดวกเนี่ย ขอชี้เเจงเพิ่มเติมครับ ว่าตอนเเรกน้องผมเสนอที่ MBK ตอนสายๆ เพราะ FF เปิด จะได้เป็นคนกลาง เเต่น้องเขาขอเป็นเช้าเพราะเขามีทริปอยู่เเถวนั้น ซึ่งภายหลังผมก็โอเค เป็นช่วงก่อนหน้าที่น้องเขาจะบอกให้ผมโทรหาคุณ

เรื่องหลักที่ผมไม่พอใจในดีลนี้ก็คือ การเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาของน้องเค้า คือถ้าจะวางเงื่อนไขอะไรเเต่เเรกก็วางให้มันจบ ไม่ใช่มีเพิ่มกันมาเรื่อยๆ อย่างที่ผมอธิบายไป ดังในข้อ 5 ที่คุณโพสไว้ ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง เพราะมันมีผลต่อการตัดสินใจในการซื้อเลนส์นั้นๆ เเต่ที่ผมเจอคือ น้องเขาโทรหาผมหลายรอบ เพิ่มเงื่อนไขขึ้นมาเรื่อยๆ จนสุดท้ายเรื่องค่าเสื่อมซึ่งมาบอกในตอนเช้า ซึ่งทำให้ผมตัดสินใจว่างั้นเก็บเลนส์ไว้เองละกัน

ส่วนเรื่องที่ไม่ใช่วิสัยลูกผู้ชายเนี่ย ก็เเล้วเเต่มุมมองครับ เพราะผมไม่ได้เอ่ยชื่อ เบอร์โทร หรือโพสกระทู้ที่ขายๆ ใดทั้งสิ้น เจตนาของผมคือให้เล่าประสบการณ์ตัวเองให้กับคนที่เป็นมือใหม่ด้วยกันเท่านั้นเอง จะได้รู้ว่าควรต้องศึกษาอะไรบ้าง เพราะขึ้นชื่อว่ามือใหม่บางครั้งเขาก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าเขาอาจยังไม่รู้เรื่องอะไร มีเรื่องอะไรที่เขาต้องศึกษาเพิ่มเติมบ้าง

สุดท้าย รูปสวยครับ

Olympus E-30 - Zuiko 12-60 SWD F2.8-4
    Olympus OMF - Zuiko 28 F3.5/ 35 F2.8/ 50 F1.4/ 75-150 F4 Vivitar Serie 1 28-90 F2.8-3.5
    Olympus XA

Thanks
    0

ชี้แจ้งประเด็น
    เรื่องที่ผมโทรหาคุณต้นยามวิกาล ซึ่งคุณอาจจะมองว่าไร้มารยาทเนี่ย เนี่ยต้องกลับไปเคลียร์กับน้องคุณครับว่า เพราะน้องคุณต้นขอให้ผมโทรไปในเวลานั้นเอง
    เนื่องจากตอนที่พี่โทรหาผมครั้งแรกนั้นคือ 21:23 น. กว่าผมจะโทรคุยกับคนที่นัดทริปผม กว่าผมจะโทรกลับแล้วพี่ติดธุระส่วนตัว แต่เนื่องจากผมไม่เข้าใจว่าราหรือคราบดังกล่าวนั้นเป็นเช่นไรผมจึงให้เบอร์น้าต้นกับพี่ ในขณะนั้น

ขอชี้เเจงเพิ่มเติมครับ ว่าตอนเเรกน้องผมเสนอที่ MBK ตอนสายๆ เพราะ FF เปิด จะได้เป็นคนกลาง เเต่น้องเขาขอเป็นเช้าเพราะเขามีทริปอยู่เเถวนั้น ซึ่งภายหลังผมก็โอเค เป็นช่วงก่อนหน้าที่น้องเขาจะบอกให้ผมโทรหาคุณ

ทำไมไม่แจ้งด้วยละครับ ว่าสุดท้ายผมบอกพี่แล้วว่าผมจะยกเลิกทุกอย่างไม่ถ่ายแล้วเพื่อมาคืนของกับพี่ แต่แล้วพี่ก้อเบี้ยวในขณะที่ผมกำลังเตรียมตัวจะออกไป แล้วดันเปลื่ยนเวลาเป็นบ่ายสาม ซึ่งผมก้อไม่ว่าไร เพราะะอยากให้เรื่องจบๆ แต่แล้วก็ดันเบี้ยวครั้งที่สอง ไม่ชี้แจ้งให้ละเอียดละครับ

น้องเขาโทรหาผมหลายรอบ เพิ่มเงื่อนไขขึ้นมาเรื่อยๆ

ที่ผมโทรรหลายรอบไม่ใช่เรื่องเพิ่มเงื่อนไขนิ แต่เรายังคุยกันไม่จบ ผมจึงขอไปสอบถาม ไม่ว่าจะเป็นคนที่นัดทริปผม หรือ น้าๆเพื่อปรึกษาหรือคราบที่พี่พูดในขณะนั้น เพราะผมจำได้ก่อนวางสายผมจะบอกว่า เด๋วผมโทรไปใหม่

จนสุดท้ายเรื่องค่าเสื่อมซึ่งมาบอกในตอนเช้า

ไม่บอกไปด้วยละ ว่าสาเหตุที่ผมพูดเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะอะไร เพราะพี่โทรมาขอเลื่อนนัดผม ในขณะที่ผมเตรียมตัวออกจากบ้านแล้ว และอย่างที่ผมเคยชี้แจ้งไปแล้วสำหรับโพสแรก ว่าผมแค่อยากได้ตัวกำหนดมา ไม่ใช่ว่าพี่บอกเรื่องค่ารถเด๋วค่อยคุย แบบนี้ผมไป พี่ให้ผมยี่สิบบาท หรือร้อยบาท ก้อได้นิถูกปะ เพราะค่ารถไปกลับผมหลายตัง

สำหรับ
    ส่วนเรื่องที่ไม่ใช่วิสัยลูกผู้ชายเนี่ย

อันนี้ผมขอนับถือ ว่าจริงๆพี่มีความเป็นลูกผู้ชายมากครับ ว่าไม่แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับผมหรือผู้ประกาศ

สุดท้ายนี้ ขอโทษสำหรับพี่ที่ซื้อไป ที่ผมคงอาจจะดูเลนส์ไม่ดี หรือ อาจจะตกลงกันนานไปหน่อย เพราะจริงๆเวลานั้นคือมันมึนจริงๆ ดึกก้อดึก แล้วผมว่าผมส่องดีแล้วยังมีราหรือคราบอะไรที่พี่พูดถึง ครับ

Thanks
    107

ก็เเล้วเเต่มุมมองน้องนะครับ เพราะพี่โอเคที่จะไปหาน้องในเวลาน้องเสนอตอนเเรก ซึ่งน้องไม่จำเป็นต้องเรื่องทริปตั้งเเต่เเรก ส่วนไอเรื่องเลื่อนนัด เนี่ยพี่ก็อยากรู้ว่าถ้าไม่โทรไปเลื่อน น้องจะโทรบอกเรื่องหักค่าเสื่อมกับพี่รึเปล่า หรือจะไปบอกตอนที่พี่ไปเจอน้องเเล้ว เพราะเรานัดกันประมาณ 10 โมง พี่โทรเลื่อนตอนประมาณ 9 โมง

ส่วนเรื่องค่ารถที่พี่บอกเดี๋ยวค่อยคุย เพราะพี่รู้สึกว่าถ้ามันไม่ใช่ราพี่เต็มใจจ่ายให้ เเต่ถ้ามันเป็นราจริงพี่ก็คิดว่าไม่จ่าย เเล้วบ้านพี่ก็มีนบุรี ไม่ได้มาบุญครอง พี่ก็มีค่ารถเหมือนกัน

พี่คงไม่ต่อเเล้วนะครับ ต่างคนต่างยึดมั่นในชุดข้อมูลตัวเอง เถียงกันไปก็รกบอร์ดนะครับ เเล้วจุดประสงค์ของพี่ไม่ได้ต้องการประจาณหรือประณามใครทั้งสิ้น

Olympus E-30 - Zuiko 12-60 SWD F2.8-4
    Olympus OMF - Zuiko 28 F3.5/ 35 F2.8/ 50 F1.4/ 75-150 F4 Vivitar Serie 1 28-90 F2.8-3.5
    Olympus XA

Thanks
    0

ส่วนไอเรื่องเลื่อนนัด เนี่ยพี่ก็อยากรู้ว่าถ้าไม่โทรไปเลื่อน น้องจะโทรบอกเรื่องหักค่าเสื่อมกับพี่รึเปล่า
    เดิมไม่ได้กะจะพูดเรื่องค่าเสื่อมเลย แต่พอมาเลื่อนก้อเลยเซงแล้วนึกขึ้นได้พอดีเลยจะคุยเรื่องนี้ แต่รายละเอียดผมได้ชี้แจ้งหมดแล้วครับ

พี่คงไม่ต่อเเล้วนะครับ ต่างคนต่างยึดมั่นในชุดข้อมูลตัวเอง เถียงกันไปก็รกบอร์ดนะครับ เเล้วจุดประสงค์ของพี่ไม่ได้ต้องการประจาณหรือประณามใครทั้งสิ้น
    โอเคครับ จริงๆผมก้อไม่ได้อยากต่อ เลยได้จะโทรไปคุยพี่ให้เคลียร์

ผมโทรไป 3 รอบ เที่ยง - เที่ยงยี่สิบ - บ่ายโมงยี่สิบ

ครับผมยังไงถ้ายังไม่เคลียร์ตรงจุดไหนรบกวนติดต่อมานะครับ
    Last edited by issalerd; 26th March 2012 at 15:21. Reason: แก้ไขคำผิด

Thanks
    6

สรุปว่า...คืนเลนส์ได้รึเปล่าฮะ..

Thanks
    46

ผมว่าจริงๆแล้วคู่กรณีทั้ง 2 ท่านก็คงไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดีหรอกนะครับ อ่านๆดูจากข้อมูลทั้งคู่แล้ว ผมว่าอาจจะเกิดจากการเข้าใจผิดกันบางประเด็น
    ยังไงก็เอาใจช่วยให้เคลียร์กันได้ด้วยดีนะครับ เชื่อว่าทั้งคู่เป็นลูกผู้ชายแน่นอนครับ พบกันคนละครึ่งทางอาจจะเป็นทางออกนะครับ

Thanks
    11,660

คนภายนอก ขอเสนอความเห็นว่า

น่าจะโทรหรือนัดเจอกันนะครับ คุยกันให้จบ เคลียร์กันให้เรียบร้อย

เอาหน้าเวปบอร์ดมาตอบกันไปตอบกันมา ตัดมาทีละประโยคสองประโยค บางทีอาจจะ
    สื่อสารกันไม่ตรงความหมาย หรือแปลความหมายในประโยคผิดไป จะขยายความรู้สึกออก
    ไปใหญ่อีก

Thanks
    0

น่าเห็นใจครับ..เจอแบบนี้ ถ้าอยู่ ตจว. คงแย่ครับ..ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์

เกาะที่ใหญ่อันดับ 2 ของประเทศ
    Thanks
    77

อืมมม อยากให้ใจเย็นๆกันอีกเสียงคับ เท่าที่ผมอ่านนะ ผมมองอย่างงี้

1. ผมว่า จขกท แมนพอตัวเลยครับ ตั้งแต่การตั้งหัวข้อ, การไม่โพสต์ชื่อ-เบอร์โทรคนขาย, การยอมรับว่าตัวเองก้อดูไม่เคลียร์, การพยายามบอกว่าคนขายคงไม่มีเจตนาขายของไม่ดี ผมว่าเค้ามีเจตนาแค่ต้องการโพสต์ให้ผู้อื่นมีความรอบคอบในการตรวจดูเลนส์จริงๆ นะ

2. น้องคนขาย เค้าก้อดูรับผิดชอบในระดับหนึ่งเลย แต่การที่ของก้อขายไม่ได้ แถมต้องเสียคชจ ในการไปรับคืนมาอีกหลายร้อยก้อคงทำให้น้องเค้าเดือดร้อนพอสมควร เลยต้องมีการต่อรองเรื่องคชจ ในส่วนนี้

3. คนที่ชื่อคุณต้น ผมเชื่อว่าเค้ามีเจตนาดีนะคับ คือจิงๆคงรู้ว่าน้องคนขายเค้าต้องเสียคชจ และอยากจะช่วยเป็นคนกลาง แต่เท่าที่อ่านความเห็นของคุณนี่ ท่าทางออกแนวฮาร์ดคอร์พอสมควรนะคับ อย่างตอนเปิดประเด็นมาก้อจัดให้ จขกท 1 ดอกก่อนแระ... "ลากพี่มาเกี่ยวข้องด้วยมันไม่ใช่วิสัยของลูกผู้ชายนะ" อันนี้ฟังดูแรงพอสมควร บางที คนฟังอาจจะรู้สึกไม่ค่อยพอใจ ทั้งๆที่ความจิงผมว่าเจตนาพี่เค้าแค่อยากแนะนำ และอยากเป็นคนกลางให้นะคับ

คือสรุปนะ ผมว่าคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการซื้อขายครั้งนี้ ไม่ใช่คนนิสัยไม่ดีอะไรเลยนะคับ เพียงแต่คนเราเองมันเป็นธรรมชาติที่จะต้องรักษาผลประโยชน์ของตัวเอง ทำให้บางทีเราก้อมองข้ามไปว่าการรักษาผลประโยชน์ของเรา มันทำให้คนอื่นเค้าเสียหายด้วยเหมือนกัน

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ลองกดโทรสับพูดคุยกันดีๆ ด้วยความเข้าใจอีกฝ่ายนึงนะคับ ขอบคุณคับ

14. The Following User Says Thank You to TheAlchemist For This Useful Post:

Rachaphol (30th July 2012)

Thanks
    325

เรื่องส่วนตัวไม่อยากจะยุ่ง แต่น่าเป็นกรณีศึกษาได้นะครับเรื่องนี้ มีหลายอย่างอยากจะติงทั้งคนซื้อคนขาย รวมทั้งคนให้คำปรึกษาด้วย

- คนซื้อ การซื้อเลนส์มือสอง ตามที่เค้าบอกจริงๆครับ ต้องดูดีๆ อย่าแค่ฟังแค่อ่านแล้วก็เชื่่อตามนั้น เพราะจริงๆแล้วเค้าไม่คืนกันหรอกครับ ซื้อแล้วซื้อเลย นอกจากตกลงกันก่อน ซึ่งกรณีนี้ก็ไม่ได้เห็นบอกว่า มีการตกลงกันอย่างนั้นในตอนที่ซื้อขาย เค้าถึงว่า ซื้อเลนส์มือสอง ตาดีได้ตาร้ายเสีย ขนาดผม กว่าจะได้ขนาดนี้ เคยโดนหลอกซื้อมาก็มาก จะเอาไปว่าคนขายเค้าก็ไม่ได้ เพราะเค้าเปิดโอกาสให้เราตรวจสอบแล้ว เราไม่รอบคอบเอง แล้วก็ยืนยันไม่ได้ด้วยว่า มันเกิดขึ้นตอนอยู่กับเขาหรืออยู่กับเรา ถ้าเค้ากระต่ายขาเดียวว่า ตอนซื้อไม่มี จะทำยังงัย ทางที่ดี ดูให้ละเอียด รอบคอบไว้ก่อนเป็นดีครับ

- คนขาย ถ้าไม่แน่ใจอะไร อย่าไปรับรองกับผู้ซื้อครับ เพราะถ้ามารู้ทีหลังว่าไม่เป็นอย่างนั้น เค้าก็มีสิทธิ์เรียกร้องหรือโวยวายได้ แล้วถ้าตกลงจะคืนของคืนเงินกันด้วยเหตุไม่ตรงตามที่แจ้งไว้ ตามมารยาท ผู้ขายไม่ควรเรียกร้องอะไรทั้งนั้น ไม่ว่าค่ารถ หรือค่าเสื่อม กรณีค่ารถอาจขอร้องให้เค้าเดินทางมาใกล้ๆเรา หรืออย่างบอกว่า "ผมคืนให้ได้นะ แต่ผมเดินทางลำบาก เอาอย่างนี้ พี่มาหาผมที่ปากซอยบ้านผมแล้วกัน ผมจะออกไปหา" ถ้าอยู่ต่าสงจังหวัด ก็นัดยังงัยก็ได้ ที่เราไม่ต้องเสียค่าเดินทางเยอะแยะ ถ้าเค้าอยากคืน เค้ามาหาเองแหล่ะ แต่ไม่ใช่เอามันมาเป็นเงื่อนไขการขอคืนของอย่างนี้ มันไม่งาม ยิ่งค่าเสื่อมแล้ว ยิ่งไม่ควรเรียกใหญ่ คือไม่รู้เข้าใจกันมั้ยว่าค่าเสื่อมมันคืออะไร จะเรียกร้องได้ตอนไหน ค่าเสื่อมนี่ เค้าจะเรียกร้องกันก็ต่อเมื่อ ผู้ซื้อ ได้ซื้อสินค้านั้นไปแล้ว อยากขายคืนให้กับผู้ขาย อาจจะเป็นซื้อผิด ไม่ชอบ หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่คนขายไม่ผิดอะไรเลย ที่เรียกค่าเสื่อมเพราะ มันเหมือนเสื่อมสภาพจากของมือหนึ่งเป็นของมือสอง หรือมองอีกอย่าง เหมือนผู้ซื้อ เอามาฝากขาย จึงคิดค่าเสื่อมนั้น แต่กรณีนี้ ไม่น่าจะใช่ เพราะคนซื้อไปเจอตำหนิที่คนขายแจ้งว่าไม่มี อย่างนี้ไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะคิดค่าเสื่อม เพราะเรามีส่นผิดด้วย

- คนแนะนำ ด้วยความเคารพครับ เราจำเป็นต้องเป็นกลาง อย่าเข้าข้างใคร เพราะเราไม่รู้ว่าใครถูกใครผิดกันแน่ ให้คำปรึกษาตามธรรมเนียมปฏิบัติมาตราฐาน ไม่เอื้อประโยชน์ให้ฝ่ายเรา ก็จะไม่อิ่นแหน่งแคลงใจกัน เพราะที่นี่ ไม่ใช่ที่จะให้มาค้าขายทำกำไรเป็นกอบเป็นกำกัน การซื้อขาย เป็นไปเพื่อการแลกแปลี่ยน แบ่งปันกันใช้ อย่างเรียกร้องค่ารถ ค่าเสื่อมนี่ ไม่น่าจะไปแนะนำเค้าอย่างนั้น เพราะมันผิดประเพณีอย่างมาก จะพลอยผิดใจกันไปปล่าวๆ

ฝากไว้แค่นี้แหล่ะครับ ถ้าเข้าใจหน้าที่ ระเบียบปฏิบัติกัน ก็ไม่น่าจะเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมาให้รกสมอง ช่วยๆกันนะครับ...

16. The Following 5 Users Say Thank You to Omer For This Useful Post:

MinDesign (4th April 2012), mrball (4th April 2012), Rachaphol (30th July 2012), sands (14th September 2012), yanzi (18th January 2013)

Thanks
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับอุทาหรณ์ ผมยิ่งอยู่ไกลจะตัดสินใจซื้อทีลำบากมาก
    Canon 450D
    EF 50 mm F1.8

กล้องเก่าๆกับเลนส์แก่ๆ แค่นี้ก็มีความสุขกับการถ่ายภาพแหละ

Thanks
    2

แย่มาก

Thanks
    1

ขอให้จบลงด้วยดีนะ

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks