Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 27

Thread: X-PRO 1 กับปัญหา Auto Focus

นครปฐม, กรุงเทพ
    Thanks
    50

Default X-PRO 1 กับปัญหา Auto Focus

พยายามทำความคุ้นเคยกับ AF ของ X-PRO 1 แต่ปวดหัวกับมันมากเรื่องช้าพอรับได้ แต่เรื่องโฟกัสพลาดเนี่ยปวดหัวสุดๆมันพลาดได้สุดจะบรรยาย ใครมีไอเดียหรือเทคนิคดีๆ มาคุยกันครับ

Thanks
    12

รอฟังผลเป็นเพื่อนครับ

อาจต้องรอ FW ตัวใหม่ออกมาแก้

Thanks
    31

ผมก็ใช้เหมือนกันครับ มาร่วมแชร์ ตอนนี้ใช้ EVF ไปพลางก่อนครับ ผมว่าโอเคสุดละ แม่นและไม่ค่อยวืดวาดนะ FW ตัวใหม่ถ้าออกมาแก้ให้ดีขึ้นก็จะดีมาก ส่วนจอหลังจะพอๆกับ EVF นะแต่ฟีลการถ่ายไม่เหมือนกัน ชอบใช้ EVF OVF มากกว่าครับ ^^

Thanks
    183

ผมคาดว่าหลายท่านใช้ OVF และรู้สึกว่ามันเลือกจุดไม่ตรงกับที่เล็งไว้ทีแรก แนะนำให้เปิด CORRECT AF FRAME ครับ จะช่วยให้กะตำแหน่งที่ควรเป็นจุดชัดได้ครับ เพราะเดิมจะมีกรอบเดียวและไม่ขยับบอกตำแหน่ง แต่เมื่อเปิดระบบนี้แล้วจะมีสองกรอบ โดยกรอบแกรจะเป็นกรอบในระยะไกลส่วนกรอบสองจะเป็นกรอบระยะใกล้ ทำให้เราประมาณตำแหน่งที่เหมาะสมได้ครับ
    http://www.facebook.com/Naaruk หน้าส่วนตัวครับ
    http://www.facebook.com/myFinePixThai หน้าเพจหัดทำ สำหรับเพื่อนๆจากบอร์ดฟูจิไทย และเพื่อนๆทุกๆท่านครับ

5. The Following 7 Users Say Thank You to น้ารักษ์ฯ For This Useful Post:

freez (18th March 2012), jaggi (22nd August 2012), kaosaru (18th March 2012), ongla (9th April 2012), starsheep (18th March 2012), Take@LookAround (20th March 2012), teeraash (27th March 2012)

Thanks
    97

Quote Originally Posted by น้ารักษ์ฯ View Post
    ผมคาดว่าหลายท่านใช้ OVF และรู้สึกว่ามันเลือกจุดไม่ตรงกับที่เล็งไว้ทีแรก แนะนำให้เปิด CORRECT AF FRAME ครับ จะช่วยให้กะตำแหน่งที่ควรเป็นจุดชัดได้ครับ เพราะเดิมจะมีกรอบเดียวและไม่ขยับบอกตำแหน่ง แต่เมื่อเปิดระบบนี้แล้วจะมีสองกรอบ โดยกรอบแกรจะเป็นกรอบในระยะไกลส่วนกรอบสองจะเป็นกรอบระยะใกล้ ทำให้เราประมาณตำแหน่งที่เหมาะสมได้ครับ
    ยืนยันตามน้ารักษ์ครับ พอใช้ OVF ตอนแรกก็งงๆ กะว่าเข้าแล้ว แต่ก็พลาดไปหลายทีอยู่ พอเปิด correct af frame ก็ดีขึ้นเยอะครับ พอถ่ายใกล้ๆ ไม่เกิด 1 เมตร มันก็จะ focus ที่กรอบขวาล่างพอดี ถ้าไปไกลหน่อย กรอบก็ค่อยๆ เขยิบขึ้นซ้ายบน ถ่ายเล่นๆ ไปสักพักก็เริ่มชิน ต่อไปก็กะได้ไม่ยากเหมือนก่อนครับ
    ps. แต่ shot ไหนจะต้องเน้น ผมก็ยังเชื่อใจ EVF มากกว่านะครับ

7. The Following User Says Thank You to Commence For This Useful Post:

น้ารักษ์ฯ (18th March 2012)

Thanks
    914

ถ้ามันโฟกัสไม่ตรงจุดเพราะ OVF แนะนำเปิด EVF ไปเลยครับ
    แวะทักทาย และชมรูปของผมได้ที่นี่นะครับ http://www.facebook.com/niphon.smit

Thanks
    254

หลังจากชาร์ตแบตทิ้งไว้เมื่อคืน ก็ได้มีโอกาสมานั่งอ่านคู่มือไปลองไป การโฟกัสวืดวาดนั้นมีมากกว่า DSLR หรือ Mirrorless ในยุคปัจจุบันพอสมควรครับ รวมทั้งเสียงโฟกัสที่ดัง เสียงการปรับรูรับแสง อีกทั้งการสั่นสะเทือนตอนมอเตอร์หรือกลไลทำงานสะเทือนขึ้นมาตามมือเลย ทำให้รู้สึกเหมือนย้อนยุคไปใช้ SLR Autofocus สมัยฟิลม์นู่น สนุกมืออีกแบบเหมือนกัน ความรู้สึกดิบๆดี

ส่วนเรื่องโฟกัสวืดวาด ผมว่ามีหลายปัจจัยที่ต้องปรับตัวมากๆ เช่นระบบ Macro ก็มีผลต่อการวืดวาดนะ ผมได้ลอง ถ้าเราถ่ายวัตถุใกล้ๆแ้ล้วไม่ได้เปิดMacroไว้ โอกาสโฟกัสวืดวาดและโฟกัสไม่ได้มีมาก แต่ถ้าเปิดMacroจะใช้งานง่ายกว่า(แค่ง่ายกว่า) ในขณะที่ถ้าเปิดMacroทิ้งไว้แล้วไปโฟกัสไกลๆ จะโฟกัสช้ามาก ลองดูแล้วกันครับ ว่าเป็นเหมือนที่ผมรู้สึกหรือเปล่า

อีกอย่างคือกรอบโฟกัส ลองปรับให้มันเล็กลงตามขนาดจุดที่จะโฟกัสดูหรือยังครับ ก็น่าจะเป็นอีกปัจจัยหนึ่ง (เมื่อก่อนตอนoly ep1ออกใหม่ๆผมซื้อแป๊บเดียวแล้วก็ขายทิ้งเพราะกรอบโฟกัสใหญ่เหลือเกิน และปรับให้เล็กไม่ได้ โฟกัสไปฉากหลังบ่อยมากๆ เพราะกรอบไปคร่อมเอาฉากหลังมาด้วยซะเยอะ)

ส่วนOVFนั้น ก็ยังงงๆอยู่ แต่พอเข้าใจว่าเขาทำมาทำไม ต้องขอปรับตัวอีกนิดนึง
    สำหรับผมแล้วถ่ายรูปสวยไม่สวยไม่ใช่ประเด็น แต่สิ่งสำคัญคือได้ออกไปถ่ายรูปแล้ว... สนุกเป็นบ้าเลย

Thanks
    1

ขอบคุณครับ...กำลังหาข้อมูลตัดสินใจ พอดีเลยครับ ^^

Thanks
    0

ขอบคุงครับ

Thanks
    51

Quote Originally Posted by Rathalos View Post
    หลังจากชาร์ตแบตทิ้งไว้เมื่อคืน ก็ได้มีโอกาสมานั่งอ่านคู่มือไปลองไป การโฟกัสวืดวาดนั้นมีมากกว่า DSLR หรือ Mirrorless ในยุคปัจจุบันพอสมควรครับ รวมทั้งเสียงโฟกัสที่ดัง เสียงการปรับรูรับแสง อีกทั้งการสั่นสะเทือนตอนมอเตอร์หรือกลไลทำงานสะเทือนขึ้นมาตามมือเลย ทำให้รู้สึกเหมือนย้อนยุคไปใช้ SLR Autofocus สมัยฟิลม์นู่น สนุกมืออีกแบบเหมือนกัน ความรู้สึกดิบๆดี

ส่วนเรื่องโฟกัสวืดวาด ผมว่ามีหลายปัจจัยที่ต้องปรับตัวมากๆ เช่นระบบ Macro ก็มีผลต่อการวืดวาดนะ ผมได้ลอง ถ้าเราถ่ายวัตถุใกล้ๆแ้ล้วไม่ได้เปิดMacroไว้ โอกาสโฟกัสวืดวาดและโฟกัสไม่ได้มีมาก แต่ถ้าเปิดMacroจะใช้งานง่ายกว่า(แค่ง่ายกว่า) ในขณะที่ถ้าเปิดMacroทิ้งไว้แล้วไปโฟกัสไกลๆ จะโฟกัสช้ามาก ลองดูแล้วกันครับ ว่าเป็นเหมือนที่ผมรู้สึกหรือเปล่า

อีกอย่างคือกรอบโฟกัส ลองปรับให้มันเล็กลงตามขนาดจุดที่จะโฟกัสดูหรือยังครับ ก็น่าจะเป็นอีกปัจจัยหนึ่ง (เมื่อก่อนตอนoly ep1ออกใหม่ๆผมซื้อแป๊บเดียวแล้วก็ขายทิ้งเพราะกรอบโฟกัสใหญ่เหลือเกิน และปรับให้เล็กไม่ได้ โฟกัสไปฉากหลังบ่อยมากๆ เพราะกรอบไปคร่อมเอาฉากหลังมาด้วยซะเยอะ)

ส่วนOVFนั้น ก็ยังงงๆอยู่ แต่พอเข้าใจว่าเขาทำมาทำไม ต้องขอปรับตัวอีกนิดนึง
    ตามนั้นเลย

ผมปิด Macro กะ ปรับเลือกกรอบโฟกัสเป็นอันเล็กสุดเลย ก็ดีขึ้นครับ

หลังๆไม่ค่อยอยากใช้เลนส์มันละ ผมมาใช้กะเลนส์มือหมุน สะบายใจสุดๆ ผมว่าผมหมุนเร็วกว่าระบบ AF มันอีก อิอิ

Thanks
    0

ปกติครับ คนมาจาก DSLR หรือ m4/3 จะรู้สึกแบบนี้ทุกคนครับ

วิธีแก้คือต้องปรับตัวให้เข้ากับมัน แล้วก็รอ firmware ตัวใหม่มามันจะดีขึ้นเรื่อยๆ เหมือน X100 ที่เพิ่งออก 1.2 มาใหม่ กระแสดีทั้งไทยและเทศครับ

14. The Following User Says Thank You to jlelelr For This Useful Post:

jaggi (22nd August 2012)

Thanks
    75

Quote Originally Posted by ninjanin View Post
    ตามนั้นเลย

ผมปิด Macro กะ ปรับเลือกกรอบโฟกัสเป็นอันเล็กสุดเลย ก็ดีขึ้นครับ

หลังๆไม่ค่อยอยากใช้เลนส์มันละ ผมมาใช้กะเลนส์มือหมุน สะบายใจสุดๆ ผมว่าผมหมุนเร็วกว่าระบบ AF มันอีก อิอิ
    ขอถามหน่อยครับว่า
    ใช้เลนส์มือหมุน ใช้กับ EVF หรือ OVF ครับ
    และอันไหนสะดวกกว่ากันสำหรับคุณ ninjanin ครับ
    โลกนี้สวยงามนักหนา อยากเก็บชั่วขณะเวลาไว้ให้เธอดู

Thanks
    51

ผมใช้ EVF ครับ แล้วปรับด้านหน้าเป็น M ด้วย

เวลาโฟกัสถ้าจะซูมดูว่าชัดหรือยัง ก็กดเดลด้วนหลังลง

17. The Following User Says Thank You to ninjanin For This Useful Post:

Tongkhao (22nd March 2012)

Thanks
    51

อีกอย่าง สำหรับผู้ที่ใช้เลนส์ AF ของ Fuji เอง ถ้าใช้ OVF AF จะโฟกัสเร็วขึ้นกว่าใช้ EVF นะครับ

Thanks
    2

เพิ่งรู้ว่าทำ Correct AF Frame ได้ ใช้มาตั้งนาน ปกติ เปิด EVF ตลอด แทบไม่เคยได้ใช้ OVF เลย

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast